Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa redio Maendeleo. Karibu kufuata taarifa hii ya habari, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na kenda Desemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Na kabla ya taarifa kamili, sikiliza kwanza ufupi wake. Hali yaendelea kuwa ya sintofahamu kwenye vijiji vya Kigongo na Katongo katika grupema ya Kakungwe kwenye kilomita angalau kumi na mji wa Uvira ambako mapambano yaendelea kuripotiwa kati ya fsme3 na Wazalendo. Wakaaji wa maeneo hayo waendelea kuhama vijiji vyao. Mengi ni katika taarifa hii ya habari, na zaidi ya wakimbizi elfu makumi mbili na mbili ambao wamekimbilia nchini Burundi hususan maeneo za Musenyi tangu Februari iliyopita, wanaendelea kupitia magumu mengi katika nchi hiyo. Hema ambamo walikuwa wakiishi zimekwisha kuharibiwa na mvua ambazo zilinyesha hapa majuzi. Habari hizo ni pamoja na michezo katika taarifa hii ya habari inayowekwa angani naye Anisea Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu, tuwe pamoja hadi mwisho. Punde kidogo maelezo kamili Karibu msikilizaji, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, mapambano mapya kati ya AFC M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC, ambayo inaungwa mkono na wazalendo inaendelea kuripotiwa kwenye vijiji vya Kigongo na Katongo katika grupe ya Kakungwe tarafa la Bavira kwenye kilomita angalau kumi na mji wa Bukavu. Duru za mahali zimejulisha kwamba mapambano hiyo yaendelea kuripotiwa na kusababisha waka wengi kuyahama maskani yao, wakitafuta eneo ambazo wanazani kwamba kunapatikana usalama wa zaidi, hasa zaidi kwenye mji wa Uvira. Bila mafasirio ya zaidi, duru hizi zajulisha ya kwamba hali inaendelea kuwa mbovu katika eneo hizo. Hata hivyo, sekteri ya Tanganyika na Makobola, pia Lusenda, nazo zinapitia magumu mengi inayotokana na watu wenye kumiliki silaha ambao wanakuwa wakizulumu raia kwenye maeneo hiyo, tukiamini duru zetu na tukiendelea na taarifa hii ya habari grupema ya izege wilayani walungu imewapokea wahami wasiopungua elfu mbili mia saba makumi kenda na moja tangu mwezi mei wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano wametokea wamoja ndani ya grupema ya kaniola na walungu wilayani walungu na wengine wametokea ndani ya kijiji kalulu wilayani kabare kuacha wahami kuna kuwa watu wengine ambao wamerudi na kutoka maeneo walikokimbilia ambao hawapungui saba. Ndivyo amejulisha Kulondwa Baganda, akiwa mratibu kunako grupe maya Izege, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya Mungu jana, tarehe makumi mbili na nane Desemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Kulingana na masemi yake, watu hawa wanaishi katika shida, wakikosewa na vyote kama vile chakula, maji, mavazi pamoja na matunzo. Kwa hiyo Kulondwa Baganda anaomba kwa watu wenye nia nzuri na kwa miungano za kiutu kuajia watu hao na msaada. Tumsikilize. Tangia mwezi wa tano wa sita na wa saba grupema yetu imepokea wahami wakiwa wa wahami ndani ya grupema yetu na wengine kutoka katika grupema jirani. Mwa hii mwezi wa kumi na moja grupema yetu imepokea tena wahami kutoka wilayani Kabari, mkijiji Kalulu. Wahami hao wote na wale ambao walisharejea nyumbani kwao wanaishi maisha magumu kwa kukosa chakula na madawa. Kwa hiyo tunalilia watu wa roho nzuri na washirika za kihutu kuwajia kimsaada ili wapate tena namna kuishi. Sauti yake kulondwa Baganda na. Wakimbizi karibuni elfu ishirini na mbili wanapitia maisha ya tabu katika kempi ya wakimbizi ya Musenyi ndani ya jimbo la Burunga mtaa wa Msongati nchini Burundi. Hawa wamekimbia vijiji vyao katika bonde ya mto Ruzizi wilayani Uvira kwa sababu ya vita tangu mwezi Februari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Katika mahojiano na Radio Maendeleo, katibu wa kampi ya Musenyi Jidikaele Kabulo amejulisha wamba wananchi hao wanakosewa na chakula, matibabu, hifadhi na kadhalika. Kwa hii kunaongezeka kubomolewa kwa hifadhi ama nyumba zao wakati wa mvua zenye kusindikizwa na upepo mkali ambao zimenyesha tarehe ishirini na tano Desemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, yaongezea ya duru yetu. Katibu wa kampi ya Msenyi Jidikaele Kabulo anaomba msaada utolewe kwa wananchi hao wanaopitia maisha ya shida, tumsikilize chakula tunaipata, lakini haitoshelezi. Wanakuambia kilo tatu uikule mwezi mmoja. Kilo tatu, je naweza nikaitumia mwezi mmoja? Unapewa trente mille fra au vingt mille fra seme tuitumie kwa mwezi mmoja, kwa mtu ambaye yuko na familia ya watoto kumi, hiyo haitoshelezi. Kunakuwa magonjwa mengine ambayo hapo haitibiwi. Ambulanse ni moja. Wakimbizi hapa mkambi ya Msenyi tuko vende mille, ambulanse ni moja. Ikipata pana juu ya transfere kutransfere maka grave, unakuta watu wanakufia Yani, maana hakuna hospitali ambayo inakamilika hapa kambini. Mali ya kulala ndio kuna shida kubwa. Tulipokuja hapa, tulikuta wakimbizi wengine ambao tukafikia ndani ya maangar comunotaire. Baada ya watu kuwa wengi sana, ndipo aser imejenga matante zile, tant hazienee batu yote. Ba mwizi ndani ya kambi wanakuja na wembe, wanachana tant, wanaiba chakula ambao mtu alipokea juu ya familia yake. Inaenda tante nyingi zimeruka, baadhi ya watu wa moja, misumari imewaumiza, wako hospitalini. Sisi kama Ukimbizi. Maisha ya ukimbizi ni magumu sana, tunaomba serikali yetu ya Kongo, shirika la mataifa ulimwenguni watusaidie kutujia kwa msaada. Na turudi hapa mjini Bukavu, ambako watu wawili kupoteza maisha, nyumba nyingi kuingiliwa na maji ndiyo matokeo kwa muda ya mvua ambazo zimenyesha kwenye sehemu kubwa ya mji wa Bukavu weekend iliyopita. Watu waliopoteza maisha ni watoto wawili wa jamaa moja ambao wameangukiwa na ukuta kwenye avnimu lungulungu ya tatu ndani ya kata Panzi, mtaani Ibanda. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Ibanda amejulisha kwamba zaidi ya watu waliofariki kuna watu watatu wengine ambao wamejeruhiwa. Mrula Machumbiko anaomba wakuu viongozi kuchukua hatua kwa ajili ya kukinga maisha ya binadamu tu. Msikilize, kwa kweli tunasema kwamba mvula ambayo ilinyesha ndani ya zile ya Bukavu ilipotuma ndani ya kata Panzi tunapoteza watu mur ya sotenema ambayo iliangukia nyumba hapa muavenis mulungulungu muakse mulengeza ya kwanza, kweli tunahesabia ni watu wawili njio wanafariki, ni watoto wadogo wa chini ya miaka kumi munakuwa fie na garson tunaweza sema kwamba tulikuta kunakuwa watu tatu ambao wanalumia, mama na wengine watoto wawili. Kwetu kama vile shirika la raia, tunatoa mkono ya pole kwa hii jamaa ambayo inakumbwa na, na msiba ama na hii magumu ya kwa sasa. Tunaalika viongozi ambao wanakuwa na mapashwa ya ku linda raia waangalie namuna gani watafika pale kwenye magumu imetokea, waomboleze kwanza hii jamaa na kusindikiza watoto wazikiwe na heshima me si watafute solusion, kwa kuwa ndani ya hiyo aveni ukitembee utakuta kunakuwa mire nyingi ambazo zina prezente danger, zinakuwa na mafisiri na mvula ikiendelea kunyesha tunarisikia kupoteza watu wengi kama hakuna mamiziri ambazo zitakamatika haraka sana. Ilikuwa hapo sauti yake Mrula Machumbiko, akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ndogo ya Ibanda. Msikilizaji unaoendelea kuifuata, ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuwa nawe kwa wakati huu. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne, inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba wakaaji wa eneo mbalimbali za mji wa Bukavu wanaomba kwa shirika lenye kuhusika na ugawanyaji wa maji Regidezo kurejesha maji safi kwa faida ya wote. Ni siku kadhaa sasa wakaaji wa Chimpunda, Buholo, Burginyo, Mukukwe, Muhungu na kadhalika wanakosewa na maji safi, hali ambayo inaweka hatarini afya yao. Wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo, hawa wamesema kuwa licha ya kukosewa na maji safi, maji ya kirejea yanakuwa machafu na yenye kuwa na harufu mbaya. Hawa wanatoa wito kwa shirika Regidezo kupata suluhisho kwa shida hiyo kwa ajili ya kuboresha hivi maisha yao. Mmoja wa wakaaji hao anatoa hapa maelezo. Sisi wakawaje tunakuwa na tatizo ya ukosefu wa maji, maji haifike, na wakati inafika, inafika ikiwa chafu, ikiwa chafu kabisa. Naomba waongozi wakuu wa Rejidezo kutudisponibilize maji nayokuwa imetakata, kwani inakuwa na mafaa wa afya zetu kwa mwili zetu kwa jamaa zetu. Wakati huu tunakuwa katika mafeti mbali mbalimbali, lakini tunaona kama ukosefu wa maji inakonstitue problemu kabambi sana. Ndiyo maana malalamiko yetu yafikie waongozi, ili pate tena maji safi. Na habari zingine ni kwamba mauaji yanayoendelea kuonekana kwa wanandoa jimboni Kivu ya kusini na eneo zingine nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanatokana na kutokuwa tayari kwa ajili ya ndoa na pia kuchagua mchumba kutokana na mali ama mwonekano wake. Ndivyo anadhani Dieumerci Chiribuka, mwanafunzi katika masomo ya kijamii kwenye chuo kikuu cha Ottawa nchini Kanada, wakati wa mahojiano na redio maendeleo. Huyu amesema kuwa uchumba unaovunjika zaidi ni kwa sababu wazazi wanaendelea kuwachagulia watoto wao wachumba kutokana na kabila, urafiki ama dini, bila utashi wao. Dieumerci Chiribuka anaomba wazazi kuachia watoto wao uhuru wa kuchagua wachumba wao wenyewe, akipendekeza kukazia zaidi mafundisho ya maandalizi ya ndoa. Tumsikilize Meri Chiribuka. Hali za mauaji zinaingia ndani ya jamaa zetu. Mwanaume anaua mwanamke au mwanamke anaua mwanaume ni hali ambazo zinakuwa za kutisha kabisa sana ndani ya jamaa zetu, shida kabisa ya, ya nguvu sana. Mambo mengi ambayo tunaweza kusema ambayo inatuma mume na mke wanaweza kufikia kumaliziana maisha, kuna ile kubwa ambayo tunajua kama mm, ni hali ya ukosefu wa uaminifu ndani ya kosefu wa aminifu ama infidelite inaweza tuma mwanaume anaua mwambili yake, au mwanamke anaua bwana uh, yake. Hiyo uh, magomvi ya kila siku ndani ya jamaa ama konfli konjigo, kunakuwa yenye inakuwa kabisa ya kuzidisha ya kupita kiasi, inakuwa kronike na ile inaweza inaweza kuwa chanzo siku moja umoya anamalizia uh, mwenzake maisha. Na kabla ya kuzungumzia habari za michezo katika taarifa hii ya habari, tujielekeze wilayani Kabare. Wakazi wanaoishi kwenye senta ya biashara ya Kavumu katika grupema Bugore wilayani Kabare wanaalikwa kupendana na kuishi pamoja wakiepuka kusalitiana na kusambaza ujumbe za chuki kupitia mitandao za kijamii. Elena Bujiriri, maelezo kamili. Ujumbe ni waki kiongozi makamu husika na mambo ya usalama kwenye senta ya Kavumu, Ngengele Munganga Fisto, katika mahojiano na rejio maendeleo siku ya Mungu tarehe makumi mbili na mnane Disemba. Ngengele Munganga asema kwamba wakaaji kwenye senta hiyo wanapashwa kuweka mbele tabia zinazosaidia senta yao kuendelea mbele, kuleta amani na maendeleo, na kuepuka chuki na tabia zingine mbaya. Huyu anaeleza watu wanaanza shotana vidole, ule huyu tu mubaya, tunapashwa kontre ile tunawaomba tuishi upendo na umoja tunapashwa jikaza tuishi kama watoto wa baba moya na mama moya bila shida yoyote. Ijulishe kwamba ujumbe huo umetolewa wakati huo kukiripotiwa wakaji waliopelekwa pasipojulikana juma linalokwisha, kati yao Emmanuel Ubogo, msimamizi wa soko ya Kavumu na William Mushubuzi, akiwa mtoza ushuru kwenye soko hiyo na ambao hadi sasa jamaa zao hazifahamu mahali wanapopatikana. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Na tuzungumzie michezo katika taarifa hii ya habari kuhusu mashindano ya kombe la nchi barani Afrika kane Morocco mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Tuseme ya kwamba timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Leopard inajiandaa juma hili kupambana na Botswana. Itakuwa siku ya tatu ijayo tarehe makumi tatu na moja Desemba, kisha mechi yake na Senegal. Juma lililopita DRC inakuwa na pointi nne baada ya mechi mbili ambazo imekwisha kuendesha na kupata ushindi kwenye mechi ya kwanza na kutoka sare kwenye mechi ya pili. Siku ya tatu, tarehe makumi tatu na moja DRC itapambana na Botswana kama vile tumetangulia anasema Senegal itachuana na Benin na mechi hizi mbili zitachezeka majira ya saa tatu usiku, saa za hapa mjini Bukavu na kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toleo la kwanza, kwa hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na kenda Desemba toka Redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao mmetufuata kwa makini. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine. Tunawatakia kila laheri. Ufundi ulikuwa wake anisea Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu. Asante basi kwa kututega sikio. Bye bye.