Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba huko mzima mpendo msikilizaji wa redio Maendeleo, karibu kuipokea taarifa hii ya habari, na huu kwanza ni mtasari wake: Walimaji kwenye vijiji vya Kabulungu na Mulangala katika grupe maya ya Bugori wilayani Kabare ambao kwa sasa ni wahami, hawaruhusiwi kuingia kwenye shamba zao kando kando na mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Viega, hawa wanaombwa kiasi ya pesa elfu tano hadi elfu kumi ili waweze kuingia kwenye shamba zao na kuhama maskani yao, ukosefu wa kazi, pamoja na kufungwa kwa mpaka wa Burundi na Kongo ya kidemokrasia ni kati ya sababu ambazo zinazuia wakaaji wa Kamanyola kusherekea vyema sherehe za mwisho wa mwaka. Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tumekuandalia katika taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Ufundi ni wake Emile Muhindo, mimi ni Samuel Habamungu kwa usomi Tuwe pamoja hadi mwisho, punde kidogo maelezo kamili. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Naam, msikilizaji, umeisikia kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari. Wahame waliokimbia mapambano kati ya AFC M23 na wazalendo kwenye vijiji vya Mulangala na Kabulungu katika grupe ya Mabugore wilayani Kabare tangu wikendi iliyopita wanaendelea kupitia maisha ya shida katika jamaa za mapokezi kwenye senta ya Kavumu Katana pia Lwiro ambako walikimbilia tangu juma lililopita kwa mujibu ya mmoja wao ambao wamezungumza na Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe ishirini na kenda tangu wamehama vijiji vyao hadi sasa hawajapata msaada wowote licha ya shida ambazo wanapitia. Hawa wameongezea kusema kwamba wangetamani kurudi sasa vijijini mwao, ila wanahofia mapigano mapya yasije yakajitokeza tena, na pia wanaojaribu kujielekeza kwenye shamba zao kwa kutafuta mazao ya shamba wanarudishwa na watu wenye silaha wanaochunguza eneo hilo, wakiwaomba pesa Mamemea inaharibika manyumba nazo zinaharibika, sababu hakuna fasi mtu anaweza kupitia. Mtu akisema semi anaenda tu kule, vanakuwa kungojea mtu ao wanaangaliwa kunyumba, kaona mtu anafungula nya nyum..., ah, vatu ah, venye munaleta ninamonakanazapohio, vale vatu ni vakimbizi na vanatoka kule Kavumo, na vingine viko Katana na vingine viko Irisaki. Sasa ndio kwa maana tunasumbuka na ile maneno, wahami hawa waomba wakuu viongozi kuingilia kati, wapate ruhusa ya kuingia kwenye shamba zao kusudi watoto wao wasije wakafariki na njaa, ijapokuwa walilima kwa mwaka huu na mazao ya shamba zao imekwisha kukomaa na katika habari hizi pia, kama vile tumesema kwenye ufupi wake, shida nyingi zimefanya watu wasisherekee sherehe za mwisho wa mwaka kama ipasavyo pa Kamanyola. Hii inatokana na vita inayoonekana mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. mengi pamoja na mwandishi wetu toka Kamanyola, Wendo Joe. Tofauti na miaka iliyopita, kama tulivyojulishwa na baadhi ya wakazi wa Kamanyola, pia wa sehemu zingine za bonde la Ruzizi, vipingamizi kadhaa vinachangia kushindwa kusherehekea avilivyo sikukuu za Krismasi na za mwaka mpya kwao ukimbizi, ukosefu wa kazi, pia kufungwa mipaka vimechangia ya kutosha. Tunapitia matatizo magumu, uhamiaji wa watu kutoka nafasi zao, wengine kutoka hapa nakimbilia Burundi. Makazi zote zimeenda kufungwa. Tunaenda kuonekana upandaji wa bei ya chakula, na ine tunaenda kuona kufungwa kwa mipaka. Fete hazifanyiki mzuri kama kawaida. Kila mwaka tulikuwa tunaona wazazi wanatoka na watoto wanaenda changia, lakini hii mwaka haikukuwa vile. Watu wengi katika vita wameweza kupoteza vitu vingi, lakini sasa kwa mwaka huu sherehe inaonekana kwamba zinakuwa nzito. Ama kuhusu hali ya usalama inayoripotiwa siku hizi kwa upekee katika bonde la Ruzizi, ingekuwa bora zaidi pande husika ziendeleshe majadiliano kwa kutafuta muhafaka na kuboresha amani, kaeleza Mulalangwasi, mwenyekiti wa kamati ya maendeleo jini Katogota, akiwa ukimbizini mjini Uvira. Kwa hiyo tunalomba kwa uku viongozi kuangalia namna gani ya kuendelesha ile prosesi ya dialogi. Waangalie namna gani tunalomba ya kufungua mipaka ili kwamba wakati huo, ingawaja harakati zinazotumiwa, shughuli za kawaida zimeshindwa kurudi mara tena kama kawaida ya jini Kamanyola, pia na sehemu zingine za bonde la Ruzizi. Toka bonde la Ruzizi, wendojo we na ripoti ya Radio Maendeleo. Shukrani wendojowe kwa ripoti hiyo. Msikilizaji unaoendelea kuipokea, ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Punde kidogo, tutakujia na habari zingine Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba mauaji yanayoendelea kuonekana kwa wanandoa jimboni Kivu Kusini na eneo zingine nchini Kongo yanatokana na kutokuwa tayari kwa ndoa pia kuchagua mchumba kutokana na mali ama muonekano wake. Ndivyo amezani DMRC Chivuka akiwa mwanafunzi kunako masomo ya kijamii kwenye Chuo Kikuu cha Utawa nchini Kanada wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo. Huyu amesema kuwa uchumba unaovunjika zaidi ni kwa sababu wazazi wanaendelea kuwachagulia wa watoto wao wachumba kutokana na kabila, urafiki ama dini bila utashi wao. Je, Merci Chiribuka aomba wazazi kuachia watoto wao uhuru wa kuchagua wachumba, akipendekeza kukaza zaidi mafundisho ya maandalizi ya ndoa. Tumsikilize. Je, Merci Chiribuka ya kwanza, inaonekana kama vijana wetu hawapate muda wa kutosha wa kujitayarisha kwa kufunga ndoa. Inaonekana vile vile kama shua zabo za mingi ziko motive na tuseme materiel ama ile maparanse za injengine, wanaonekana kama shua yabo inaambatana plus na shaa wa wazazi ya dini ya ukabila, na wengine vile vile hawapate muda ya kuinteroje ile mila ambayo inaorganize na kustrukture yani vitu ya ndoa. Nini inaweza kufanyika ili hii mavita, ile maviolence conjugal au pasionel zisifanyike zi tena? Kwanza tunaweza kuomba kagua ile mafundisho ya matayarisho ya ndoa, na kuziweka zaidi zile ambazo zinaambatana na jamii ya kisasa. Inaomba tena vilevile kuisansibilize jamii nzima majamaa, vilevile, kwa wacha wajani wepeke wafanye shua zavo juu, shua yenye mtu pekee alijitafutia yenye alijikamatia na nawaza, anaweza kuiasimia mzuri kushindia shua yenye balimompoze kutokea kwa wazazi, kutokea kudini, kutokea kumarafiki na kadhalika. Na tujielekeze wilayani Ijwi ambako inspekta husika na uvuvi pia ufugo wilayani Ijwi anaalika wakaaji wa eneo hiyo kuwa makini wakati wa kuchinja wanyama siku hizi za sherehe za mwisho wa mwaka huyu. Amekataza kuchinja wanyama bila kuhusisha wataalamu kwa ajili ya kuwakinga wakaaji na magonjwa tofauti. Katika mazungumzo yake na Redio Maendeleo Bahumvana Bulambo amejulisha kwamba hatari ni kubwa sababu kuna magonjwa yenye kuambukia kutokana na wanyama na kuleta maafa kwa binadamu Huyu amekamilisha kwamba wataalamu wametumwa katika vijiji mbalimbali kwa ajili ya kuchunguza wanyama kabla wachinjwe. Barumvana Bulambo anaeleza kwenye mikrofone ya mwandishi wetu paijwi Richelie Biamana. Sisi sawa viongozi venye kuhusika na mpango ya kuchunguza chakula ndio banaita mkifransa, le produit dorigine animal, ni kusema watu wanajiandaa vizuri, wa makomite za maaveke na majamaa mbalimbali walinunua mangombe, manguruwe mambuzi makondolo batachinja. Tunaona kama hivi ikonaenda vage roa munchi yajibajirani yetu zaidi Rwanda kununua maufuko na barokuya wanachinja, vanaesike kuchinja nyama zenye ziko na magonjwa ziye, tunaita maladi zonotiki zenye zinatransmetre delanimalaodelom alanimal al zo. Tunaona kama tukaforme watu muda wa siku tatu, tukabagabula magrupemat ni kusudi kama wanaona ensana vapa, bataniita minaenda angalia nyama iko modele gani, tusipoteze wapendwa wetu wa ndugu zetu. Wakati ya fetu nilikuwa na lazima wapeshere. ya kuonana na wavuvi, yaani wapeshere wa teritware Aiju en general, sisi tuko vateknisien, hatuko ba kufanya vitu vya kusema kwa kuvatesa pana betuko, na bapenda kuwapatia mashauri, basianze ingia mu mabe na baeshimele 500 metres 200 metres de rive, basivwe bule bundugu bu budogo busambaza budogo na bunatilapia budogo, basiharibishe chakula tuweza kukula kesho kesho yake na batoto yetu na bajuku yetu. Na toka wilayani Ijwi tunarudi hapa mjini Bukavu, tuseme ya kwamba tangu juma moja sasa, katika kata Chirili mtaani Bagira kunakosekana moto wa umeme tukiamini kamati husika na maendeleo Pachiriri ambayo imetolea habari ni tangu tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi huu ndio shida hiyo imeonekana. Hii ni kutokana na kuharibiwa kwa transformer yani kabine ambayo inaleta moto kwenye kata Chiriri na Kajangu. Kamati hii inashukuru shirika Snele kwa kutuma fundi wake kwa ajili ya kutafuta suluhisho kwa shida hiyo ila inalaumu uzembe ambayo wanatumika nayo na ambayo haiwaruhusu hadi sasa kuwa na moto wa umeme. kiongozi wa kamati hiyo Jackson Chizungu atoa hapa maelezo ya zaidi. ni tangu tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa kumi na mbili yani, e, zaidi sasa siku tatu tumetambua ukosefu wa moto wa umeme ndani ya kata yetu Chiriri, vile <coughs> vile na kata ya Kajango, na hiyo inaleta uzuni na maulizo ndani ya raia o wamejikuta katika giza na tulipo tamani kuelewa kisa ni gani. E, kwa kweli tumejudishwa kwamba transformateri yetu imepata pane na sababu ya ile SNEL iliweza kutuma wateknisien wa wake sur terrain, na wako wanapiganisha kuangalia kama hiyo pane inaweza kupata solution, na ndiyo maana tunaomba mkuu wa SNEL afanye namna yote inawezekana makusudi watu waweze kupata tena umeme huyo alikuwa mhusika na maendeleo kwenye kata Chiriri. Habari zingine ni kwamba shirika Kin Shope imepana zawadi kwa wateja wake waaminifu ili kufunga mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano kwa furaha. Ilikuwa kupitia kura ya bahati ama tombola iliyoendeshwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na kenda Desemba mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ambapo wateja wake makumi mbili na sita walishinda zawadi mbalimbali mbali kama vile pikipiki piki, unga, mafuta vazi za wanawake na mengineyo. Tulipo mhoji mtumishi mmoja kwenye shirika kin shop, jonathan lubambo Serge, amesema kuwa lengo la kura hiyo ya bahati ama tombola ni kwa ajili ya kuwashukuru wateja wake kwa kuendelea kuunga mkono kampuni hiyo mwaka mzima sasa. Ameongeza kuwa mwaka ujao wa elfu mbili makumi mbili na sita, kampuni yake inapanga kuanzisha huduma mpya kwa ajili yao na kualika wateja kuendelea kuwaaminia. Tumsikilize. na vile vile kama moto inaharibika, vanaileta mu garage yetu yetu tunaita yetu garage gratuit kusema reparation gratuit ile garage majoro wangu. Wale waliofaidia na zawadi hizo ngambo yao wameshukuru shirika Kin Shope kwa hatua ambayo imechukua. Mmoja wao aliyefaidia pikipiki anajieleza kwenye microphone ya Redio Maendeleo. Tunamshukuru Mungu sana kabisa. Kuona na mimi natombola moto leo. Kila siku mimi nafika kasi ya tombola kitu. Lakini leo mimi napata moto. Ninashukuru Mungu sana. Mungu awabariki. Na awabariki kabisa wa King Shop. Na hapo mwaka kesho na wa Mungu awasaidie wa wapate. Shirika King Shop inakumbusha wateja wake kuwa pikipiki zao zikipatwa na shida zinatengenezwa kwa bure. Na kabla ya kugusia habari za michezo katika taarifa hii ya habari msikilizaji Faina Asingizwe ametangazwa kama vile mfanyabiashara bora wa bidhaa ya kampuni ya Milka Sirel kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na tano. Huyu amepewa pikipiki, congelateur, television, jiko amaresho na simu ya mkononi kama vile zawadi ya kutambua juhudi zake. Sherehe ya kupewa zawadi hizo ilifanyika hii siku ya Mungu kwenye chumba ya hoteli Kivuraha mtaani Ibanda tulipomhoji kiongozi wa Milka Sayerele jimboni Kivu ya kusini Baganer wa Bishugi Jean Claude amesema kuwa lengo la tukio hilo ni kuatia moyo wa wafanyabiashara na kuwapelekea kuuza kwa bidii bidhaa yao, pia kuwasaidia kuendesha kazi zingine ndogo ndogo zaidi kazi za uchuruzi. Anaalika wateja wengine kuongeza juhudi ili kupata nafasi katika matoleo ya jao. Tumsikilize. bale balibeba zawadi yabo leo na bamer perda nao balipata kitu kidogo ya kubankuraje. Lakini pia wale walikuwa chini ya target ya bamer perda, tuliwambia wasivunjike moyo, bapite kubiro, tutaangalia na kuevalue sababu kuna wale walikuja baadaye promos lishaanza na bengine portal walikuwa wanatumika mbele, tuone kitu gani tunaweza kufanya na kuwasindikiza zaidi katika za kwa. hali za biashara ya kwao kwenyewe, walifaidia tunawambia wachunge mzuri tunzo ambazo wamepata kwetu, ni ingine masource ya pesa yenye banapata kumilka. Milka haitaki babakie tu na ile source moja ya pesa. Wanasema ukipata moto itie tena mbalabala ikuletee pesa zingine. Mmoja wa Bukavu wote sawasawa na kandokando province yote mzima, tunabambia bakie kwetu, kwetu kiinvestire, kwetu aupoteze kitu, ukileta pesa yako kwetu aupoteze kitu, milango iko wazi. Na kwa upande wake Bifaina, ameshukuru muungano Milka SARL kwa kutambua kazi yake na ameahidi kufanya zaidi akiahidi kufanya zaidi ili kuendelea kuleta matokeo bora tumsikilize. Nasikia kushukuru mezo Milka sana, imefanya kazi kubwa na mimi nayepigia tena merci, niendelee kwa siko ya kwanza na ya mwisho. Hakuna siri ya zaidi, ilikuwa tu ni courage determination na volonte hakuna siri nyingine kabisa. mwenye alipata leo kisha nezi kosa na ye mwenye alikosa na napata ya zaidi kuzizia mwingine, ninawambia nao aiko ndio mwisho wa dunia na haiko ndio mwisho wa promotion ingali ya kwanza, vile speteja alitwambia nao wapiganishe wajitahidi. siezi acha na endelea kutumika na tumika na mezo miika kama na nyumba inezi ipana inezi ipana mimi nezi ifikia yako tujulishe kwamba mkutano huo umehudhuriwa nao viongozi wa shirika Milka Sarel wateja, pamoja na wageni wengine toka eneo mbali mbali. Mpendwa msikilizaji, punde kidogo tutagusia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Kuhusu habari za michezo, msikilizaji, kombe la mataifa za nchi za Afrika kan Morocco, mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano, timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo leopard wanaandaa kuchuana na timu ya Botswana hii siku ya pili, tarehe kumi na tatu Desemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano, kwa ajili ya kumaliza hatua ya kundi lao. DRC ikiwa sehemu ya pili ya kundi D inakuwa na pointi ine na inakuwa na lazima ya kutoka sare na timu ingine kwa ajili ya kuendelea na mechi wakati utakaokuja. Kisha kutoka sare na Senegal wiki iliyopita, DRC inakuwa ikijiandaa kwa ajili ya kujikamilisha ikiwa na lengo la kuishinda Botswana, ikiwa na matumaini ya kwamba itapata ushindi wenyewe. Tujulishe ya kwamba mechi hiyo inaandaliwa majira ya saa tatu za usiku, saa za hapa mjini Bukavu. Na tukiendelea tu na habari za michezo ya mpira wa miguu, tujielekeze wilayani Kabare ambako timu ya FC Limiere ya Chibingu wilayani Kabare imeishinda timu ya Texas ya Bukavu kwa kuilaza, kwa kuilaza bao tatu kwa bila. Mechi hiyo imeendeshwa kunako uwanja wa mpira wa miguu wa Muhesa. Ngambo yake kiongozi wa timu ya FC Limiere Jacques Chirimwami anasifu kazi ambayo wachezaji wa timu yake wameendesha kwa kupata ushindi huo. Mpenzi msikilizaji wa Radio Maendeleo, kufikia hapo hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimewekwa angani naye Emile Muhindo. Umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Shukrani kwa nyote ambao mmetufuata kwa makini. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Bye baibai, na mbaki salama.