Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini ni kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa redio Maendeleo. Karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Kuna mengi, ila kabla ya taarifa yenyewe sikiliza kwanza muhtasari wake. Watoto wanne wa jamaa moja wamepoteza maisha katika ajali ya mporomoko wa udongo alfajiri ya siku ya kwanza tarehe tano 5 Januari kwenye kata Nkafu mtaani Kadutu wakati wanamemba wa jamaa hili walikuwa usingizini. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu amejielekeza kwenye eneo ya ajali na kuamuru kwamba nyumba zenye kupatikana eneo hilo zibomolewe. Mapambano kati ya makundi ya FCM23 na Wazalendo imeripotiwa tangu siku ya Mungu katika grupema za Walungu na Ikoma wilayani Walungu na kupelekea mtu mmoja kupoteza maisha kijijini Mwendo na wakaaji wengi kuyahama maskani yao huku mapambano mengine yakiripotiwa wilayani Mwenga sio mbali na Kalambi kwenye kilomita angalau tano na Mwenga Santre. Kuhusu michezo, DRC ya Jianda kuchuana na Algeria kwenye mashindano ya kombe la mataifa za nchi barani Afrika kano Morocco, mwaka 2025 kwenye kipindi ya nane finali, fainali atakayeibuka mshindi atawania kipindi cha robo fainali. Hayo ni machache kati ya mengi tunayokuandalia katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani kupitia ufundi wake Jean-Claude Ndage. Mimi ni Samuel Habamungu kwa usomi, baki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao, tutakujia na uchambuzi wake naam karibu kwa habari zenyewe. Watu nne wa jamaa moja wamepoteza maisha wakati wa mporomoko wa udongo uliojitokeza asubuhi ya siku ya kwanza tarehe tano Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita kwenye avni Mwangaza, kata Nkafu, mtaani Kadutu. Nyumba nyingi na pia vitu vya samani vimeharibiwa na mporomoko huo wa udongo, eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Maelezo kamili, Mapendo Linda. Kulingana na shuhuda tulizopokea mahali hapo, wanamemba wote wa jamaa walikuwa wakilala wakati ajali yenyewe imetokea. Watoto waine wamefariki katika jamaa ya watoto sita. Mwili wa mwisho uliondoshwa ndani ya udongo upande wa saa kumi na moja za usiku, hii siku ya kwanza tarehe tano Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Miili za wahanga zilipelekwa kwenye hospitali ya kliniki ya Bukavu kwa kusubiri mipango mingine, alivyojulisha kiongozi kwa muda wakata mkafu Didien Mwati. Moja kati ya washuhuda wa tukio hiyo, Serge Mwigirwa, ambaye ni mkaaji wa majengo, anafasiria hapa namna gani mambo yale yamepitika. Yamepitika ua, tunalala tukasikia kilima inaanguka. Kulamuka tukakea tukaanza chimbachimba kufaa peletaji vya kutosha, watoto tukia kwanza tukatosha fie anaitwa Queen, tukamkimiza kliniki, tukafika wakatwambia shakufa, tukamucha morge. Tukarudia kuendelesha kazi ya kutafuta wengine, tukapata wengine wawili, tukapata Moize, tukamkimizia naye vilevile naye akakufa. Tukapata watatu naye tukamkimbizia vile na akakufa. garson wawili pale palepale, na dada umoya, mkuendelesha kazi tukafika kuwa mwisho wa fie, na tulipomtosha tukakutana budongo, na mwangukia na mambao na njo vile tulitosha maiti ine saa yote yoteokumwoka kliniki. Alipowasili, kiongozi wa mtaa wa Kadutu vya Mungu Kazimiri Samuel akisindikizwa na makamu wake waliweza kupongeza jamaa iliyoathirika. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu aliweza kuamuru nyumba zote zinazojengwa hapo na ambazo ziko katika hatari ziweze kubomolewa. Akizungumza kwa jina ya uongozi wa AFCM 23 mwanasheria vya Mungu Kazimiri aliweza kusema ya kwamba watazungumza na liwali wa jimbo Patrick Busu Bwangwi ili waangalie namna gani ya kuandaa mazishi ya raia wale. Kwanza ni kutoa mkono wa pole kwa hiyo familia ilipoteza watoto waine, mporomoko wa udongo yenye ilifanyika usiku, na hiyo mporomoko ime nyumba bulongo aeekia kwingine nyumba na watoto waine wamekufa. Na tulienda pale mie na burgomestre waje tukaordone kwanza pale kusifanyike tena majenzi kufatana na vizio ya liwali wetu wa jimbo kataza kujenga ma construction anarchique na kuma site propre la construction na pale pale tumeordone wabomowe nyumba zenye ziko pale ze zinapresente danger. Katika kata Mosala kwenye avenue Bolo ya sita, kuna kunakuwa nyumba ambayo iliweza kuanguka na kupelekea vitu vingi kuharibika ila hakuna aliyefariki huko. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu aliweza kuomba wakaaji wa eneo lake waweze kuheshimu sheria za ujenzi. Shukrani Mapendo Linda kwa ripoti hiyo. Tukiondoka mjini Bukavu tunajielekeza wilayani Walungu. Shirika la raia katika grupema ndogo ya Murali wilayani Walungu linaomba msaada wa mbegu utolewe kwa wakaaji wa eneo hiyo. Hii ni baada ya mimea kuharibiwa katika shamba zao wakati wa mvua zenye kusindikizwa na mawe ambayo zimenyesha katika eneo hiyo ya wilaya ya Walungu. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, shirika la raia tawi ndogo ya Murali inajulisha kwamba mvua zilizonyesha tarehe kumi na nane Novemba mwaka unaokwisha zimeharibu mimea katika mashamba za wakaaji, ijapokuwa walikuwa wakijiandaa kwa mavuno. Kati ya vijiji vilivyoguswa na shida hii kunapatikana Chiruko Murali, Ifuna, kaji nyalubuze, Chishebei, Chibuga, Njove. Wakaaji wanaoishi zaidi kupitia mlima wasema kuhofia kujitokeza kwa njaa ikiwa hakuna kinachofanyika kwa haraka. Shirika la raia la mahali kupitia kiongozi wake Jean Claude Ndabala linataka kuona msaada wa mbegu unatolewa kwa wananchi hao ajili ya kuwaepusha na hali ya njaa. Jean Claude Ntabala anatoa maelezo. Kufuatana mvua mvua na mvua zilizonyesha mwezi uliopita, mvua ambazo zilikuwa zinasindikishiwa na mawe makali sana, siweze kuharibu mimea hapa kwenye sgroupema yetu amapopulasio, ambayo ilikuwa ishaanza ka ishamaliza kupanda daer maragi, mihogo, alavuvula. Hizo sasa zilinyesha, zikaharibu vyote vyote vyote vyote. Simui wakati tuko napitia ndani, wakati ya vita population ambayo ilikuwa ya kwetu ilikuwa napokea watu wengi kutokea huko na kule, wakati vita ilianza, nasi tukaanza kuhama. Alors tulikuwa tunaanza waza kama mwio wakati tutaanza kuwa na kitumaini ya kuvuna kidogo kidogo, kuvuna polepole, lakini mihogo, maharagi, viazi vyote vraiment viliweza kuwa devaste, iliweza kupigiliwa na hizo mvua kali. Tunatoa mulio sana kwa wafadhili ambao wana intervenir mudomeni ya agriculture ya mulimo ya population yetu ya ili tuangalie namna gani ya kuishi ya kuboresha maisha, kwani kesho wala kesho yake hatujui itakuwa namna gani. Hiyo ilikuwa sauti yake Jean Claude Ntabala, akiwa kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya Murali. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, msikilizaji, mapambano kati ya makundi ya FSM Ventura na wazalendo yameripotiwa kisha mchana kati wa siku ya Mungu tarehe nne Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita kwenye vijiji vya Mkungwe mwendo na Bumbali katika grupema za Walungu na Ikoma wilayani Walungu. Kwa mujibu ya washuhuda ambao wametoa habari hizi wamejulisha kwamba ni tangu saa kumi za jioni ndipo mapambano hayo yameanza na kuendelea na huenda ni wapiganaji wazalendo ndiyo wameanza kwa kuyazuia makundi ya YAFS kuweka ngome zao ndani ya vijiji vya Ikoma. Matokeo ni kwamba wakaaji wengi wameyahama maskani yao, na matokeo mengine ikiwa ni pamoja na bomu iliyosababisha kifo cha mkaaji mmoja ambaye amepoteza maisha baada ya kubomolewa kwa nyumba yake na bomu hiyo. Asubuhi ya siku ya kwanza tarehe tano Januari, mapambano yameanza tangu saa tatu unusu ambapo mlio wa silaha nzito nzito umesikika na kupelekea wakaaji kuyahama maskani yao Paikoma Izege na kando kando. Wakaaji wameonekana wakikimbia na kuelekea Walungu Santre, Chagombe na eneo zingine za kando kando. Upande mwingine, kumeripotiwa pia mapambano mengine wilayani Mwenga wakati wa mchana, Tangenga Kihumbu siyo mbali na Kalambi kwenye umbali wa kilomita angalau tano na Mwenga centre. Hali hiyo imesababisha woga miongoni mwa wakaji na kusababisha hata shughuli kukwama pa Mwenga. Msikilizaji, unaoendelea kuipokea ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutazungumzia habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa kumi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www Radio Maendeleo org na shirika la raia tawi ya Mwenga inaomba kwa pande husika katika mapambano katika sehemu hiyo ya jimbo la Kivu ya kusini kuondoka ndani ya shule ili wanafunzi wapate namna ya kuendesha shughuli zao za shule ifikapo hii siku ya pili tarehe 6 Januari mbili na sita Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita. Pendekezo hiyo imetolewa wakati wa kikao ambayo imeendeshwa pa Mwenga Centre. Nalo shirika la raia tawi ya Mwenga jimboni Kivu ya kusini, ndani ya kikao hiyo imeonekana ya kwamba shule nyingi zimefunga milango yake tangu tarehe makumi mbili na nne Novemba kutokana na mapambano yanayoripotiwa kwenye wilaya ya Mwenga katika kipindi cha tarehe makumi mbili na moja hadi tarehe makumi mbili na kenda Novemba mwaka uliopita. Shule nyingi zimekaliwa na makundi yenye silaha zaidi, shule la msingi la Itombwe, shule la msingi la Mubeza Epe Kangola katika sheferia Lwindi na hata shule la msingi la Kimino na Epe Masasu katika sheferia wa Muzimu na Basile. Amejulisha Itebo Lungele akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Mwenga. Huyu amesema ya kwamba wanafunzi wengi wamelazimika kubaki nyumbani tangu tarehe makumi mbili na ine Novemba kutokana na kukaliwa kwa shule zao na makundi yenye silaha. Pamwenga huyu akiomba makundi hayo kuondoka na kuwaruhusu watoto kuendelea na maadhibisho. Na shirika la raia wilayani Fizi inalaani kuzorota kwa hali ya usalama kutokana na mapigano ya kila leo kati ya kundi zenye kumiliki silaha mapigano inayoendeshwa mara kwa mara dhidi ya vituo vya afya, raia wasiokuwa na hatia na hasa zaidi wauguzi. Kwa hii kunaongezeka pia mapambano inayopelekea nyumba za wakaaji kuchomwa moto na uporaji wa mali ya raia. Ndivyo imejulishwa katika barua ambayo imechapishwa nalo shirika la raia wilayani Fizi na kutumwa kwa viongozi, na nakala moja kuwasilishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Aleka Bika maelezo kamili kuhusu shambulizi dhidi ya vituo vya afya. Shirika la raia katika wilaya ya Fizi la kumbusha kwamba wakati wa shambulizi tatu za hivi karibuni vituo vya afya viliweza kuporwa na waganga pamoja na wauguzi waliweza kuporwa na kupigwa vikali ni kama vile pa Makobola na Kafulo katika mtaa wa afya wa Nundu na Fizi. Na kisa ingine imejitokeza usiku wa tarehe tatu kukuchia tarehe ine Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita zidi ya kituo ya afya Abeka katika Sektor Tanganyika, groupement Babungwe ya kaskazini, kajulisha shirika la raia wilayani Fizi kuhusu mapambano yenye kusababishwa na ukosefu wa maelewano kati ya kundi zenye kumiliki silaha. Shirika la raia wilayani fizi linataja ukosefu wa maelewano kati ya kundi ya watu wanaomiliki silaha tarehe tatu kuchia tarehe nne Januari, hali iliyopelekea watu tatu kupoteza maisha, kati yao mtembeza pikipiki moja. Kwa hii kunaongezeka kuchomwa kwa nyumba katika vijiji na misha na bunenge katika grupma ya babungwe ya kusini, sekta ya nganja, ikiwa tu katika wilaya ya fizi, kajulisha mwanasheria Alimasi akiwa kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi. Kutokana na shida hizi zinazoweza kusababisha mizozo kati ya jamii mbalimbali katika eneo hilo, shirika la raia wilayani Fizi linataka kuona juhudi zinaendeshwa ili mambo hayo iweze kukomeshwa. Mwanasheria Jacques Alimasi: hali hiyo ni hali ambayo haifurahishi, uh, na ni hali ambayo inaweza ikazusha ile ambayo tunaita mizozo ya ukabila kati ya kabila, kwa sababu kundi hizo mbili na kwenda kujua kwamba ni kundi moja ambayo inakwenda kuongozwa na kamanda ambaye ni wa asili ya Kibembe na ingine kundi inakwenda kuongozewa na kamanda ambaye ana asili ya, ya Kifuliu. Naweza leta ukabila na inaweza leta vinyume vingi katika hali ya kiutu, hata katika hali ya usalama, na ndio kwa maana tumekwenda kuomba kwa serikali yetu ya mahali pamoja na wafadhili wake iangalie nini inaweza ikafanya ili kuendelea kuita mkutano kwa haraka, kuongea na watu fulani fulani shirika ya kiraia eh, wanamgambo hata na vingine vikundi vya kijamii, kuangalia nini wanaweza wakafanya ili kuleta amani na kuleta umo, kuishi kwa umoja na amani katika tarafa la Fizi kwa makabila yote. Na hivyo hivyo tumekwenda kulalama kufatana na hali ya sito mfahamu, watu ambao wanaendelea kukamata watu na kutunza watu. Waganga wanaendelea kutishiwa na watu ambao wanashikilia la, hata hivyo hivyo kwa sababu wale watu ni watu ambao wanatunza watu, wanatunza hata maskari ambao wanapata majeruhi wanatunza, hivyo hivyo hata waraia ambao wanapata majeruhi. Wakati watashi, watasitisha kazi zao, inaweza kuwa na vinyume vingi kwa ajili ya raia. Huyu anakumbusha kwamba vituo vya afya havipashwi shambuliwa hata wakati wa vita, huku akitaka kuona juhudi zinachukuliwa pande zote ili vituo vya afya viweze kuheshimilika kama inavyojulisha pia haki ya kimataifa. Kamalizia Jacques Alimasi. Shukrani Alen Kabika kwa ripoti hiyo. Na wanaume wawili kuumia vikali, pia wanawake wanne wamepelekwa mahali pasipojulikana, baadaye wakaachiliwa huru, na pia vitu vingi vimepelekwa. Ndiyo matokeo ya shambulizi ambayo imeripotiwa ndani ya kijiji ndogo ya Buzunga kijijini Kasheke wilayani Kalehe. Kulingana na ushuhuda wa mahali, watu wenye kumiliki silaha wamejipenyeza ndani ya nyumba za wakaaji na kupeleka vitu vingi vya samani. Mkaaji mmoja ameumia kwa kupigwa risasi na kupelekwa hima hapa mjini Bukavu kwa ajili ya matunzo na mwingine ameumia vikali na kupelekwa kwenye senta ya afya ya Kasheke. Wanawake waliopelekwa wameachiliwa asubuhi mapema wakiwa wenye kunungunika na kusema kuwa wametendewa ujeuri. Wakaaji wa Buzunga wanaomba wakuu viongozi kuwalindia usalama wakitumia mbinu mbalimbali mbali, ili ujeuri huo upate kupunguka. Moja wao ametoa hapa maelezo. Aa, wajambazi walifanikiwa kuingia ndani ya mabotike fulani fulani na ndani ya nyumba fulani fulani, ambamo walichukua vitu vyote vya lazima na walipiga masasi ambayo iliumiza mtu mmoja ambaye anaonekana kwenye kituo cha afya, na kwenye nje walibana wanaume wengi ambao walipigwa, na mmoja wao wanaonekana kwenye hospitali kuu na pamoja na ile tulikuta kuna wamama ambao walikutanika, wamoja walitosha ndani ya nyumba, wengine walikutanika hapo ambako walikuwa wakienda kusajia, wengine kwa kusovea wale ambao walikuwa wamejaribiwa kushambuliwa. Na kati ya hao waliwapeleka wamama, waliwatosha nyumbani kwao na kijana mmoja, na kula ambako waliwatosha wali, ilikuwa ni saa tatu unusu ya usiku mpaka saa nane ya usiku, waliwarudisha wakiwa wamewatendea mambo ya ujeuri, walipigwa vibaya sana na mambo kadha wa kadha. Na pamoja na ile, tunaomba kwa wenye kuhusika na usalama wajue namna ya kulinda raia na mali yake, na kututafutia usalama kwa sababu sikuizi, siku hizi ziko hatari. Na kabla ya kuzungumzia michezo katika taarifa hii ya habari Kikao moja itakuwa ikiendeshwa kila mwezi ndani ya kata Ndendere na pia ndani ya avni zote za kata hiyo vilevile vile, kwa kuchunguza hali ya usalama na maendeleo kwenye kata yenyewe. Ndiyo hatua ambayo imechukuliwa wakati wa kikao ya kwanza kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita iliyoendeshwa nayo uongozi ya kata Ndendere. Kwa mjibu wake Migabo Nyagaza, akiwa kiongozi wa kata Ndembere, hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kuwaruhusu viongozi kujua matatizo ya eneo na hali ya usalama na pia kushirikisha wakaaji kwa ngazi zote ili watoe mchango wao na kuwaruhusu kutoa pendekezo za namna mbalimbali mbali, kwa ajili ya kuboresha hali ya usalama na maendeleo ya eneo zao. Matatizo yatakayokuwa bado haijapata suluhisho itapelekwa mbele ya wakuu viongozi wakati wa kikao itakayofuata kwa ajili ya kuwakumbusha na kusisitiza ili suluhisho ipatikane, na yote hiyo itafanyika kwa ajili ya kuboresha hali ya usalama na maendeleo. Migabo Nyagaza Albert ametoa maelezo ifuatayo: tunaanza mwaka na mkutano mkubwa leo, na ilikuwa mkutano mzuri kusudi tuweze kuambia wa wale, wale, wetu ambao tulikaa nao kusudi tuwezi kuambia wa chef d'avenue wetu, kama ni kila mwezi tunapenda tuwaone walifanya mkutano, na ile mkutano iwe ilizungumzia mashida ambazo wanaweza wakawe nazo, shida ambazo zinaweza kutuma maendeleo. Haitakuwa usalama haitakuwa wala maendeleo na umoja wetu, na tuliwaambia wanapashwa kuwaza kuwa namna gani, wanapashwa kujua problemu ilitoka wapi, sababu ya ile problemu ni gani, kusudi watafute suluhisho kwa namna na tunapenda tuone wababa wamama vijana bila ubaguzi nao wanashiriki mikutano yenye inafanyika maaveni zetu, kusudi wakamate madesizio za mzuri pamoja. Hii mwaka tunapenda tuone watu wanatumika kwa maendeleo ya maaveni zao, kwa maendeleo ya kartie yao. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Habari za michezo ni ya kwamba hatua ya 16 bora ya kipindi ya 35 ya mashindano ya kombe ya mataifa barani Afrika mwaka 2025 inaendelea wiki hii kwa mechi kadhaa ikiwa ni pamoja na pambano linalotarajiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Algeria. Mechi hiyo imepangwa kuendeshwa hii siku ya pili tarehe sita Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita itakuwa majira ya saa kumi na mbili kamili saa za jioni za hapa mjini Bukavu wachezaji wa timu ya Algeria walikuwa na rekodi nzuri katika hatua ya makundi wakimaliza wakiwa na pointi kenda kwa kuzingatia uwezo wa timu zote mbili mechi hii inaahidi kuwa ya kuvutia zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inategemea ulinzi wake, kazi ya pamoja na kasi, kwa kupata ushindi na kujikamilisha kwa kipindi ya robo fainali. Mechi hiyo itachezwa kwenye uwanja wa Mulai Hassan mjini Rabat nchini Moroko, itaanza majira ya saa kumi na mbili za jioni za hapa mjini Bukavu na kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila la heri na mwanzo mzuri wa mwaka mpya wa elfu mbili makumi mbili na sita. Kwa heri.