Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwa wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendo msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia kila la heri. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake Mtumiaji wa pamplinata kwa wale wasio na shida ya malisho mabaya, inakuwa na matokeo mabaya kwa afya, inaweza sababisha ugonjwa wa kisukari na matatizo mengine. Ndivyo amejulisha mtaalamu katika mambo ya malisho bora, Napoleon Kajunju, ambaye mtamsikiliza katika taarifa hii ya habari. Wakaaji wa moja hapa mjini Bukavu wanaendelea kujenga nafasi isiyostahili ndani ya milima, wengine kando na mifereji mikubwa. Ndivyo Redio Maendeleo imetambua hii tarehe 6 Januari mwaka 2026. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Karibu na viongozi wa nchi kwa ngazi za juu wanaombwa kuandaa mazungumzo itakayohusisha pande zote kwa ajili ya kupata suluhisho ya mzozo ambayo inaleta vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha watoto wengi kubaki yatima kisha wazazi wao kufariki katika vita. Ujumbe umetolewa na nani Bwana Samuel Habamungo? Ujumbe huo umetolewa siku ya pili tarehe sita Januari nao muungano wa mashirika za kiraia jimboni Kivu ya kusini kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya mayatima wa vita inayosherekewa tarehe sita Januari kila mwaka. Katika ujumbe huo, muungano wa mashirika za kiraia jimboni inasikitika kuona tangu miaka makumi tatu sasa, vita vinaendelea eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kusababisha watoto wengi kubaki yatima bila msaada wowote, wamoja wao wakipitia magumu mengi na wengine kuishi mitaani na kugeuka hatari kwa jamii sababu ya kukosewa na maadhibisho za kiraia jimboni Kivu ya Kusini inaomba Umoja wa Mataifa kusaidia nchi kwa kutafuta suluhisho la haraka ili amani ya kudumu irudi mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Kiongozi wa muungano wa mashirika za kiraia jimboni Kivu ya Kusini, Baraka Msombwa Joseph, anatoa maelezo. Tunaona kama hapa katika jamhuri la kidemokrasia ya Kongo vita inaendelea na watu wameendelea kufa, na hiyo imeleta mayatima kuwa wengi katika nchi yetu, na utakutana kama hiyo vita ya miaka makumi tatu katika jamhuri la kidemokrasia ya Kongo huku mashariki imeacha kwamba mayatima wakwe wengi. Tunaomba komunote international kupata kusaidia jamhuri la kidemokrasia ya Kongo ili kwamba amani ya kudumu ikuye katika mashariki, katika jimbo ya Ituri, jimbo ya Kivu ya Kaskazini, jimbo ya Kivu ya Kusini na huko kwa Mutu. Pia tunaomba kukuwe maongezi yani dialogue national, ili kwamba vita ipate kuisha na hiyo isilete tena kuongezeka kwa mayatima katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yatima wa vita wanakuwa wengi duniani siku hizi kutokana na mizozo zenye kusababishwa na makundi yenye silaha. Shukrani kwako Samuel Habamungu. Na wakongomani waliojielekeza mjini Burundi wakikimbia vita mashariki mwa nchi ya Kongo wanapitia maisha magumu nchini humo, kulingana na habari zilizofikishwa kwenye Redio Maendeleo. Wamoja wao wanaishi ndani ya makampi wamoja bila utashi wao na wengine wamewekwa jelani bila sababu yoyote kama vile duru zetu zimejulisha kulingana na shuhuda nyingi nchi ya Burundi inalazimisha kwa kila mkongomani kuwa na kitambulisho kama vile pasport na ambayo inauzishwa kwa sasa kwa dola makumi tano na kitambulisho ingine inayoruhusu kuishi katika kata za huko inauzishwa kwa dola makumi mbili na tano zaidi ya hiyo wanaohitaji kubaki huko wanapashwa pia kuwa na buku ya jamaa ambayo ni viongozi wa tabaka za msingi ndiyo wanapashwa kuipana. Hali hiyo inapelekea wakongomani wengi kuwa na hofu kwani maisha inakuwa magumu zaidi. Hawa wanasema, wakati huu ofisi ya Dejem inafungwa mjini Burundi, wanalazimishwa kupitisha siku nyingi kwenye ofisi ya ubalozi, ili wapate vitambulisho hivyo vya kuwaruhusu kuishi mjini Burundi bila tatizo. Ikifikia vitambulisho hivyo vinapotea, inabidi kuonana na mbalozi, yeye mwenyewe ndiye anaweza kuruhusu kutoa kitambulisho kingine. Wakongomani wengine wanaishi huko maisha ya shida, huko ndani ya wakongomani wale wanakuwa basi, wakikosewa na chochote na wanatamani kuona amani inarejeshwa mashariki mwa nchi ya Kongo, ili warudi katika vijiji vyao. Serikali ya Kinshasa inaomba Umoja wa Nchi za Afrika kujitokeza kwa ajili ya ukadirishaji katika mazungumzo itakayoandaliwa kati ya wa wakongomani kwa ajili ya kutafuta amani upande wa mashariki mwa nchi ya Kongo, ndiyo ilituma rais wa Kongo Felix Tshisekedi anajielekeza siku ya kwanza mjini Luanda kwa kuonana naye President Joao Lorenzo kiongozi kwa sasa wa Umoja wa Nchi za Afrika. Hii ni maoni yake Joseph Baraka, kiongozi wa kituo Patrice Emery Lumumba inayohusika na utafiti katika mambo ya uongozi na mizozo. Anasema kwamba rais wa Congo anajielekeza ngambo ya Umoja wa manchi za Afrika, kwani hafurahishwi na mradi yao maaskofu wa senko na viongozi wa SC. Joseph Baraka anaeleza: tunakumbusha kama tangu hiyo posesusi ya hiyo maongezi ya huko doa wamekuwa nasema kama itaomba usipia kukua na maongezi kati ya wakongomani kuhusu maswali zinazohusu ya kisiasa. Ya tatu ni kusema kama hiyo hiyo prosesus ya Washington, hiyo akovu ya Washington haitaweza kukua efektif kama wakongomani kati yao hawayasikilizana. Uvoir inaweza kushanje, inatoka kumikono ya moja inakwenda kumikono ya mwingine kesho, na hao amerikano wako na lazima ya kujua kama yakovu ya tisinyilu itakua efektif. Donc, wanao wenye wanalomba kukua dialogue entre wakongomani na ya mwisho sasa, na njoo ya lazima nafikiri ni kusema kama tunakumbuka sisi wote kama wakongomani walikuwa na lomba dialogue. Wakongomani wengi walikuwa na lomba dialogue na SSC na Senko ilikuwa na porte ile demande kujina ya watu wengi ambao walikuwa na lomba, na kuko mambo mengi yenye ilikuwa haiyapata jibu kuhusu hiyo. Sasa president wetu hakufata hiyo njia ya SSC na Senko, antuka haoneshe cas, haonesha kama njoo na soutenir na na prefere kufata njia ya Union Africaine. Inawezekana ndio maana ameenda kum na mwenziwe presidenti wa Angola Lorenzo ili wafikiri namna gani, kukusanya wa na gani wanaweza kukusanya Wakongomani na kuwafasilite kupata consensus. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org matatizo ya tumbo, kuongezeka kwa uzito ghafla, kupatwa na ugonjwa wa kisukari wa moyo na mengine, miongoni mwa vinyume vinavyoweza kusababishwa na matumizi mabaya ya pamplinata na wa watu wasiohusika, chakula inayokuwa dawa ambayo inapewa kwa watoto wanaokuwa na shida ya malisho mabaya. Ndivyo amesema Napoleon Kajunju akiwa mtumishi kwenye muungano Siata, wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo siku ya pili, tarehe 6 Januari mwaka 2026. Huyu anajulisha kwamba Pamplinat ni chakula kinachotengenezwa kwa ajili ya watoto wanaokuwa na shida ya malisho mabaya kama vile utapiamlo na sio kwa watu wanaokuwa na afya bora. Huyu anashangaa kuona kwamba pamplinat inaanza kuuzishwa kiolela kwenye soko mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini, hali inayoleta wasiwasi miongoni mwa wakaaji. Napoleon Kajunju anatoa wito kwao viongozi kufuatilia kwa makini uchuruzi wa pamplinat kwa kukinga raia na magonjwa mbalimbali zinazotokana na kutumia chakula hii, kuhakikisha kuwa chakula hiki kinafikia watoto wanaokuwa na shida ya malisho mabaya. Napoleon Kajunju anaeleza viumbe viko vya mingi kwa sababu, kama dawa mtu hawezi kuwa anakamata dawa na haiko mgonjwa. Kuna vitamini nyingi zimeongezeka zimeengezika ndani ya hizo dawa. Kuna proteini nyingi na hizo zote, mwili yenyewe iko normal iko kawaida. ikizikula kwa wingi, inaenda mwingine format inaitwa malnutrition ya kukula ya mingi sana, navuka navuka mpaka mm -hmm. na hiyo tezi leta utu unalepa kabisa sana. ile obesity inaleta vitu kama vile diabetes, magonjwa ya sukari, magonjwa ya moyo kuzisha dawa kwa watu wenye kwa wagonjwa, na kuzisha wale watu wenye hata walikuwa wagonjwa, haiko hiyo anawapatiaka paske, me mtu mkubwa akipata malnutrition yeko na yake regime, wanampatiaka yeko different na ile ya, ya watoto. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari wakaaji wa moja wa jimbo ya Kivu kusini wanaendelea kujenga nafasi isiyo stahili, hasa zaidi ndani ya milima ambako kunaripotiwa mimomonyoko za udongo. Wengine wanajenga kando na mifereji mikubwa wakihatarisha maisha yao. Ndivyo Redio Maendeleo imetambua kisha mtazamo ulioendeshwa ndani ya mitaa tatu za hapa mjini Bukavu, tukitaja Ibanda, Kadutu na Bagira. Omer Mudekereza anafasiria nyavnu majengo wakaaji wanajenga juu ya mto wesha wakihatarisha maisha yao. Wengine wanajenga nafasi ya kuchimba mawe. Wakati mvua inanyesha, mambo inaharibika zaidi, kwani mto ule unajaa maji na mawe inaweza hata kuanguka. Tukibaki tu ndani ya kata Nkafu, milima inayoinukia kliniki universitaire inaweza kuanguka wakati wowote ule. Hali inaonekana pia sehemu ya ITFM Bukavu na ISDR, huku maji ya mvua inasababisha hata mimomonyoko ya udongo. Nafasi zengine zi zipo katika hatari kama vile ndani ya kata Chimpunda, sio mbali na soko ya Basho, mtaani Kadutu. Hata uwanja wa Funu uko katika hatari ndani ya kata Nyamugo, eneo iitwao Nyamugo Soko. Huku kunakuwa mfereji mkubwa, watu wa moja wanajenga juu ya mfereji ule, na kunakuwa hata wale wanaoendeshea biashara eneo hiyo, mtaani Ibanda. Huku nako kuna watu wanaojenga nafasi isiyo stahili, wakihatarisha maisha yao, na kunakuwa hata hali ya mafuriko ya maji kwenye avenue ndani ya kata Panzi, eneo ya paroki ya Chai Paluziba, ndani ya kata Nyalukemba na sehemu za mto Ruzizi, huko kunaripotiwa mafuriko ya maji, hali ambayo inasababisha maafa mengi. Mtaa wa Bagira unaguswa pia na hali hii, huko kunaripotiwa mimomonyoko ya udongo kama vile ndani ya kata Chireri na Kanoshe. Matokeo ya watu kujenga nafasi siyo stahili ni mengi: watu wanafariki, nyumba nyingi zinabomoka na vitu vya samani vinapotea. Yaliyotokea kwa siku zilizopita Inapaswa kukumbusha ya kwamba wakati wote ule matokeo mabaya yanaweza kujitokeza wakati raia inajenga nafasi isiyo stahili. Kwa hiyo, inabidi wakuu viongozi wajihusishe kwa haraka, wakikataza ujenzi kiolela na hata kujenga nafasi isiyo stahili. Shirika la Raia, tawi ndogo ya Groupema ya miti wilayani Kabare, linaomba kwa watu wenye kuharibu mbuga la kuhifadhi wanyama la Kauzi Biega pen Kabe kwa kukata miti kiolela katika mbuga hiyo, kuwinda wanyama na kuchimba madini au kuendesha mapigano kwenye mbuga hilo kusitisha hima shughuli hizi kwa ajili ya kuikinga mbuga hiyo. Katika ujumbe wake uliowekwa hadharani na kuchunguzwa na Redio Maendeleo siku ya pili tarehe sita Januari, shirika la raia tawi ndogo ya Miti imelaumu uharibifu wa mbuga la wanyama unaoendelea polepole tena kwa siri na kujulisha kuwa matokeo yake ni mabaya tena ya kutisha na wahanga ni wakaji. Raimond Buralike, mwenyekiti wa shirika hili katika groupement ya Miti wilayani Kabare amesema kwamba mbuga la kuhifadhi wanyama la Kauzi Biega sio msitu wa kawaida bali ni mbuga la kuhifadhi wanyama lenye mafaa kwa wanyama na mazingira mazuri kwa binadamu. Anaomba wenye kuharibu mbuga hili kuzamirika kwa faida ya jamii yote na vizazi vitakavyokuja. Raimo Buralike anaeleza. Shirika la raia la miti, tunatuma ujumbe kwa wale wote wenyewe iko nafanya uharibifu la mbuga la kuhifadhi wanyama peni kadhia, kwamba waache kwa haraka sana tena sana. Kwani wao wanaodai kuwa vita vinahalalisha kila kitu, tunasema hapana, vita haviwezi kuwa kisingizio cha kuangamiza mazingira. Vita haviwezi kuondoa dhamira ya uwajibikaji wa kibinadamu. Kila mti unaokatwa bila sababu, sababu kila kipande cha ardhi kinacho aribiwa kinaacha alama ya mateso ambayo itadumu kwa muda mrefu kuliko vita vyenyewe. Tunaomba wakubwa wa province waangalie jambo hilo kwa haraka sana, kwani hakuna maisha bila pori, hakuna maisha bila moti. Na wakati huu ni jumuiya ya shirika la raia katika groupement Mudusa wilayani Kabari ndiyo inaomba msaada utolewe kwa wahanga wa ajali za moto zilizojitokeza kwenye eneo hiyo mwaka unaokwisha. Katika ripoti iliyotolewa hadharani na moja kufika kisha kwenye redio Maendeleo, jumuiya ya shirika la raia pamudusa yajulisha kwamba Nyamiera, Chiragabwa na kadhalika ni miongoni mwa vijiji vilivyoathirika. Katika vijiji hivyo nyumba za wakaaji, shule, duka, vituo vya afya, kanisa na kadhalika viliweza kuteketea kwa moto na kupelekea mamia ya wakaaji kubaki bila makao hadi leo. Wasirika wamoja wanabaki katika jamaa za mapokezi, wengine katika makanisa, shule na wengine wanalala nje huku wazee watoto na wanawake wajawazito wakiwa zaidi katika hatari ya kushikwa na magonjwa. Jumuiya ya shirika la raia katika grupema ya Mudusa, kupitia kiongozi wake Mugisho Chiru Luire Grasa, anataka kuona msaada wa kiutu unatolewa kwa wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Na katika mechi ya nane ya fainali ya kana 2025 iliyoendeshwa Jumane tarehe 6 Januari huko Rabat Algeria, ilifunga RDC baada ya muda wa nyongezo. Dakika makumi kenda za kawaida zilimalizika bila bao na mechi ikaendelea hadi muda wa zaidi. Katika kipindi hicho Algeria ilitawala mchezo. Dakika mbili kabla ya mwisho, mchezaji Adilo Bulbina alifunga bao la ushindi na kuipelekea Algeria robo fainali, ambako watacheza na Nigeria. Kwa upande wao, timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard wanaondoka mashindano, lakini wanarudi nyumbani kifua mbele, na sasa wanajiandaa kucheza mechi ya mwezi mechi dhidi ya Jamaika. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji wangu, shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Jina langu ni Mapendo Linda, Barton Busime ametupepea ushangani. Kwa heri.