zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mliko wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni dhaa Kiswahili ya Radio yenyu, na kwanza hapa ni muktasari wake Watu tatu wengine wamefariki kwa ugonjwa mtawa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Itombwe wilayani Fizi siku ya nne tarehe 8 n Januari mwaka huu wa 2026, wakiongezeka kwenye idadi ya wengine watu 15 tano waliofariki kwa ugonjwa huo juma inaokwisha kuongezeka. Kwa wahami wa vita, ukosefu wa maji safi, pamoja na ukosefu wa matibabu ni miongoni mwa sababu zinazosababisha ugonjwa huo kujitokeza huko, amejulisha kiongozi makamu husika na mambo ya afya kwenye kituo Selpa, katika eneo hiyo jimboni Kivu ya Kaskazini, inakatazwa tangu leo kuwaomba wapangai pesa za malipo za nyumba zinazozidi miezi tatu. Yote ni kwa lengo ya kuweka usawa katika sekta hiyo. Yeyote atakayekiuka hatua hiyo atakuwa kiadhibiwa vikali, wamejulisha viongozi wa mji wa Goma. Wakaajwa hapa mjini Bukavu, kwa ngambo yao wanataka kuona hatua hiyo inatekelezwa pia huku. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anise Akonkwa na waomba kuitegea sikio taarifa ya habari, mwanzo hadi tamati. Karibu taarifa hii ya habari inawajia naye. Watu tatu wamefariki kwa ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Itombwe inayokuwa kat ika milima inayoinukia wilaya ya Fizi na Mwenga. Idadi hii inakiongezeka kwa idadi ya watu wengine kumi na tano waliofariki kwa ugonjwa huo juma inaokwisha ikiwa juma ya mwisho wa mwaka wa 2025 ndivyo ishirini na tano ndivyo amejulisha Dr Jean-Luc Lukendobonga Ibuchwa akiwa kiongozi makamu wa kituo selpa husika na mambo ya afya katika mtaa wa afya wa Itombwe wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya ine tarehe mnane Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Eneo zinazoguswa zaidi na ugonjwa huo ni Lubumba na Kitopo, ikiwa eneo mbili zilizopokea idadi kubwa ya wahami wa vita waliokimbia vijiji vyao sababu ya mapambano katika eneo hizo. Wakaaji hawa wanakumbwa na shida nyingi kama vile ukosefu wa dawa, ukosefu wa makao, ukosefu pia wa chakula, pia maji safi, hali inayopelekea visa vya ugonjwa wa kipindupindu kuongezeka katika eneo hiyo, ameendelea kujulisha mganga huyo. Watu tatu hao waliofariki siku ya ine tarehe mnane Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita wanapelekea hivyo idadi kwa watu kumi na mnane waliofariki na ugonjwa wa kipindupindu kwa muda wa juma mbili. Kiongozi makamu husika na mambo ya afya kwenye kituo Selpa katika mtaa wa afya wa Itombwe anahakikisha kwamba kisha kuharifu siku ya tatu iliyopita wakuu viongozi kuhusu kuwepo kwa ugonjwa wa kipindupindu katika eneo hiyo, kuna wafadhili mbalimbali waliojitokeza mavile Ocha Bukavu, pamoja na ofisi ya Ocha katika wilaya ya Uvira, kwa ushirikiano na shirika la Msalaba Mwekundu Croix Rouge, hawa waliweza kujiweka pamoja na kutoa dawa ambazo zitakuwa zikipelekwa huko kwa ajili ya kuwatunza wagonjwa. Ila kwa sasa shida inayoendelea kujitokeza ni namna ya kufikisha dawa hizo katika eneo hiyo, sababu inabidi kutembea kwa mguu kwa muda wa siku tatu ili kufikisha dawa hizo katika eneo hiyo. Ameendelea kujulisha Dr. Jean-Luc Luke, Lukendo Bunga Ibuchwa, huyu anashukuru wafadhili wote waliojitokeza kwa kutoa msaada huo, akiwa na matumaini kwamba jitihada zitakuwa zikifanyika hapa na pale ili dawa hizo ziweze kufikishwa huku Itombwe kwa faida ya wakaaji. Nayo hospitali kuu ya Shabunda katika wilaya ya Shabunda inakumbwa na shida ya uhaba wa dawa siku hizi kutokana na uharibifu wa barabara inayounganisha wilaya ya Shabunda na mji wa Bukavu, pia kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Goma na Kavumu. Hakikisho ni yake mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Shabunda Dr. Kiatugu Shabani Giom wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo siku ya ine tarehe 8 Januari mwaka 2026. Daktari Kiatugu Shabani Giyom amesema kwamba siku hizi kuna dawa ndogo zenye kutokea Kindu katika jimbo ya Maniema pia Beni katika jimbo ya Kivu Kaskazini, ambazo zinafika kwa shida kupitia Kinga, hali inayosababisha dawa kupanda bei wilayani humo kulingana na pato ya wakaaji. Daktari Kiatugu Shabani Giyom anaeleza: kwa leo tuko na magumu mingi, na magumu ya kwanza iko kukosa dawa, sababu zamani tulikuwa tunapata dawa kupitia Bank Mondiale ap me, kwa leo hapa isha jidezangaje hatuna nao tena. Sasa dawa kwa kupata Shabunda inakuwa shida. Tunapata kidogo dawa kupitia Kindu na Kindu kule njia yakukula na dawa iko nguvu, me tukaipata inapea kumakinga paske njia hakuna ingine. Tunapata kupitia avion me wakiuza go Beni beni nao avyoi ku nguvu tunalipa 1 kilo puku 3 dollar kwa 5, alors kuchanga ma exigence nini inakuwa bei sana. me Shabunda leo nauza serumu moya ya 1 litre ku 50000 na plaquette moya ya paracetamol ku 1000 francs. Donc maisha inakuwa nguvu, na unajua ke watu wanakuya wengi walikimbia, wakimbizi. Wakimbizi na wakati wakimbizi wanafika, hakuna makazi, tunakuwa mvisa kwa kujitunjisha, mkaaji inakuwa nguvu. Dr. Kiatugu Shabani Giom ni mganga mkuu wa mtaa wa afya wa Shabunda, huyo anataka kuona wafadhili wanajitokeza kwa ajili ya kusaidia mtaa huo wa afya. Na jamaa nyingi zinaishi bila makao siku hizi katika vijiji vya grupma ya Mgote wilayani Ijui baada ya nyumba zao kubomolewa wakati wa mvua kali zilizoonyesha ka katika eneo hiyo mwezi Novemba mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano unaokwisha. Katika mahojiano na redio Maendeleo siku ya 4 tarehe nane Januari mwaka wa 2026, katibu wa Groupe Mgote Justin Tegera ajulisha kwamba wakati wa mvua hizo mimea imeharibiwa pia katika shamba za wakaaji, pamoja na vitu vingi vya thamani kupelekwa na maji ya mvua. Kwa hiyo kunaongezeka pia mimonyoko ya udongo iliyoripotiwa katika vijiji mbalimbali mbali. kutokana na shida hii, katibu wa Groupe Mgote katika wilaya ya Ijui anataka kuona msaada wa mbegu unatolewa kwa wananchi hao kwa kuwaepusha na hali ya njaa inayoweza kujitokeza kwa siku za usoni, sababu baadhi yao wanaishi kupitia shughuli za kilimo. Justin Tegera ameweka neno, mvua kali inayonyesha katika tarafa la Ijui mgutuma mgote inaleta kabisa dega za mingi hapa mgutuma mgote, na ile inatia wakaaji katika umaskini isiyokuwa na jina. kwa usiku wa makumi mbili mvua kali imenyesha na kuharibisha mashamba zote. Mimea yote ilikuwa ndani ya mashamba ikaribika, ikibebwa na mai ya mvula. Kwa hiyo population ya mugote haikuweza kuvuna hata kyokyote, na ile inaleta njaa kali katika mafamilia zetu. mtarehe makumi mbili na mbili Desemba mwaka uliopita, katika vilaje ya Kabingu mshamuka, Fidele Munazi naye ameona nyumba yake ikianguka. tarehe sita mwezi wa kwanza mwaka huu tu muvilaji ya Mugote ukaminita Kulimushi, naye aliona kibambazi ya, ya nyumba yake ikianguka. Kituo cha afya ya, ya shwishwi nayo imeenda na, na maji ya mvua. Kazi wa grupeman ya Mugote wanalia wakiomba watu wa nia nzuri na maorganization zinazohusika na magumu kama na hiyo hata na viongozi wote kwa jumla waweze kuwasaidia na mbegu ama na madawa mbali mbali. Justin Tegera, ni katibu wa grupeman ya Mugote katika wilaya ya Ejwi na kujulisha kwamba grupma Mgote inaundwa na vijiji kumi na sita na inakuwa na jumla ya wakaji elfu makumi saba na mbili. Amejulisha Justin Tegera. Mpena msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndiyo kwanza unatoka kujiunga na sijua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya radio yako, umefanya vema, tunakushukuru. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. <muchas> Tangu kusainiwa kwa makubaliano ya amani tarehe makumi mbili na saba Juni mwaka unaokwisha kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kunaonekana kuendelea kwa kutekelezwa kwa pendekezo mbalimbali kwa pande zote mbili. Kwenye jumla ya pendekezo makumi tatu zilizosainiwa katika mkataba huo imeonekana kwamba ni pendekezo kumi na kenda peke yake ndiyo zilianza kutekelezwa kwa asilimia makumi mbili na ati. Satu ndivyo imejulishwa katika ripoti iliyotangazwa mwezi Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita na kuchunguzwa na, na Redio Maendeleo siku ya nne tarehe nane Januari mwaka 2026. Kutokana na ripoti yenyewe, imeonekana ya kwamba upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye jumla ya pendekezo makumi mbili na sita ni pendekezo kumi na sita ndizo zilionekana kutekelezwa, ila upande wa Rwanda pia kwenye jumla ya pendekezo makumi mbili na mbili kumeonekana 13 peke yake ndizo zilikuwa zikitekelezwa kwa asilimia makumi mbili na mbili na vipande saba na Uchukuzi wa pamoja kati ya mji wa Bukavu na wa wilaya ya Uvira kupitia bonde ya Mto Ruzizi unaendelea kama kawaida tangu mji wa Uvira kuanguka mikononi mwa makundi ya AFC M23 tarehe 14 Desemba mwaka unaokwisha. Hapa mjini Bukavu wasafiri wanajitokeza kwa wingi asubuhi mapema kwenye vituo vya gari zinazoenda maeneo ya Uvira pa Major Vangu, katika mtaa wa Ibanda, kwa kujiandaa, kwa safari. Omer Mudekereza amejielekeza hapo. Ifateni ripoti yake studioni. Kwenye parkingi inayopatikana pa Major Vangu mtaani Ibanda siku ya 4 tarehe 8 Januari mwaka wa elfu mbili ishirini na sita, gari zinaonekana zikichunga waabiria wanaokaribishwa na watumishi wanaotumika kwa faida ya vituo vya gari. Moja kati ya wanaofanya uchukuzi kwenye barabara hiyo amejulisha kwamba shughuli zinaendelea kama kawaida. Duru moja Alieojiwa na redio yako amejulisha kwamba bei ya uchukuzi kati ya Bukavu na Uvira ni elfu makumi mbili na tano pesa za Kongo kwa kila abiria na elfu kumi na tano pesa za Kongo kwa abiria wanaoishia paka Manyola. Dereva huyu ameongezea kusema kwamba shimu zinazoonekana kwenye barabara bondeni mwa mto Ruzizi ndizo zinapelekea gari zao kukabiliwa na kasoro, hali inayopelekea safari kuwa ndefu zaidi kati ya Bukavu na Uvira. Hapo mbeleni safari hii ilikuwa ikidumu saa tano ila kwa leo inabidi kumaliza karibuni saa mnane njiani mbele ya kufika pa Uvira sababu ya hali mbovu ya barabara. Madereva wanaofanya uchukuzi kwenye barabara hiyo wanataka kuona viongozi wanajitokeza kwa kukarabati barabara hiyo, pia kuboresha hali ya usalama ili wasafiri waondoke Bukavu na kufika kwa usalama wilayani Uvira. Mmoja wao waeleza watu wanakutana, viongozi hakuna kutuuliza kitu, mbarabara hayakuwa bia zaidi, nimebangi tusaidia tu, viongozi hakuna kutuuliza kitu, mbarabara hayakuwa bia zaidi, nimebangi tusaidia tu, vitengeneze jiko, mashimu zimoja zinasumbua, mashimu za mapiste kuingia kuinuka, hivi make hapa na wazee tuko naanza kufanya, inakuwa uite, yaani ilikuwa ni saa 4 mwanatembea polepole, saa 4 saa 3 na nusu. Diop Lwaboshi akiwa mkurugenzi wa agence Okapi original inaofanya uchukuzi kati ya Bukavu na Uvira ajuli kwamba shida ingine ni ya vijana wanaohusika na mapokezi ya wasafiri wanaoitwa bakokai, wanaowarukia kiulela wasafiri hadi kupelekea mali biashara na hata mizigo yao kupotea. Mmoja kati ya wasafiri aliyekutwa akitaka safiri asema kufurahishwa na kuanzishwa kwa shughuli za uchukuzi kwenye barabara Bukavu Uvira, hali inayopelekea kuanzisha shughuli zake za kawaida, akilaani pia mwenendo mbaya wa vijana usika na uchukuzi ama bakokai wanaor wanasafiri huyu anataka kuona usawa unawekwa kati ya sekta hii. ni kwa voyaje kwenda Uvira tukapitia mshida sana sana, se tukantesekea pa kwesanse, imajanse zinatutesa kabisa, zo zinatukokota huku na huku nakunitunyanganya hata mavalize mpao najuliza tutafanya ae vrema mtusaidie tukanitunyanganya hata mavalize mpao najuliza tutafanya ae vrema mtusaidie tu kabisa, jua kututila sekurite hapa kwesanse juu ya voyaje, tukishafika hapa vlikoya kukokota huku kokota huku na aksidente zafanyika hata ikumbushwe kwa kwamba shughuli za uchukuzi kati ya Bukavu na Uvira zimeanzishwa upya baada ya kusimamishwa kwa muda wa karibuni miezi kumi sababu ya mapambano yaliyojitokeza katika bonde ya mto Ruzizi, zaidi Paluvungi, Katogota, Bwegera na Sange. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na katika mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini kila mwenyeji nyumba anakatazwa ku mpangaji pesa zinazozidi miezi tatu kwa ajili ya kupanga katika nyumba yake. Yeyote atakayekiuka hiyo atakuwa akiadhibiwa vikali kulingana na sheria. Lengo ni kuweka usawa katika sekta hiyo, wamejulisha viongozi wa mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hatua hiyo iliweza kutangazwa nao viongozi wa mji wa Goma, ilikuwa ni siku ya tatu tarehe saba Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Miriam mfano kwa ripoti. Uamuzi huu umetangazwa wakati kikao kati ya viongozi wa mji na watu wanaokuwa na nyumba mbalimbali hii siku ya tatu tarehe saba Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita mjini Goma. Kwa mjibu wake, meya makamu wa mji wa Goma Dizire Ngabo Kisuba amesema kuwa mahamzi hayo inatokana na agizo kutoka kwake liwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini Baati Musanga Erasto kwa lengo ya kumaliza tabia mbaya ya wenyeji nyumba kwa kuomba wapangai walipe miezi mingi kabla ya kuingia nyumbani, ingawaje pato lao ndogo. Huyo wanajulisha kwamba yeyote atakayeenda kinyume na hatua hiyo ataazibiwa kulingana na sheria. Tumsikilize. walokateri ndani ya mwisho wa Goma wameshakakamatiwa kama vile wa esklave wawabayeri wa nakutana kutana wabaere wamoja, wamekuwa na mtindo sha i moi wakati fakture ya maji inafika ama konsomasyo ya kura wanai double ama wanai triple. Yani wamezikamata kama wa, wa revendeur wa, wa kura kura ya 10 dollars, wao watapenda walipishe wa wa lokateri wao 20 dollars, ama ta mai meme mafakturi ya mai hata ionesha kwa napita, gavulia, lokateri yanakuwa napita tu, kuna gabulia kwa lokateri wote lipa, wote wote lipa, wote gavana. Ni tushaje kwa sababu kama ile mtindo iko desormais ni ndani ya mji wa Goma, tusiweze kuisikia tena, and all the sa kunakuwa shida ya garantie ya nyumba wanaharakati wa shirika la raia jumboni Kivu ya kusini kwa ngambo yao wanataka pia kuona maamuzi hayo yanatekelezwa pia jumbuni. Kivu ya kusini wanakumbusha kuwa kifungo cha kumi na nane cha sheria ya upangaji wa nyumba kinaweka wazi kuwa pesa ya kulipa kabla ya kuingia nyumbani haipaswi enda zaidi ya miezi mitatu. Hawa wanajulisha kwamba kuheshimu sheria hii itasaidia kuwapunguzia wanaopanga mzigo mkubwa kutokana na pato lao ndogo kabla kugusia michezo tuseme kwamba katika lengo ya kuruhusu wateja wake kusherekea vema mwaka mupya wa 2026, shirika Canal Plus inatoa matabishi kwa wateja wote watakaonunua abonnement. Wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo tarehe 8 Januari mwaka 2026, Simeon Mulaba akiwa moja kati ya watumishi kwenye shirika la Canal Plus anaeleza itakuwaje. Ni ofre enye kumwezi ya Novembre na Decembre, bakarudia kukia a kujire ya bone na ile ile meme formule d'abonnement batapata 30 jours ya machine yote ya Canal Plus. Tuna ndai ofre kwa lengo ya kutakia wateja itu yote mwaka njema na mezusi kufurai nabo pamoja i mwaka mupia. Tumeanja michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye Radio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora habari za michezo ni kwamba mashindano ya soka barani afrika inayoendelea nchini moroko inakuwa ikiendelea siku ya tano tarehe kenda januari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita mechi mbili ndizo zinapangwa kuchezeka kwa fursa ya kipindi ya robo fainali ya mashindano yenyewe mechi ya kwanza itakuwa ni saa kumi na mbili jioni itakutanisha mali na senegal katika mji wa tange na katika mji wa raba kutakuwa vuta ni kuvute kati ya cameroon na moroko ni Ma kukumbusha ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliweza kuondoshwa kwa kipindi ya nane fainali kisha kupoteza mechi yake dhidi ya Algeria kwa bao moja kwa bila. Mashindano yanakuwa yakichezeka katika nchi ya Moroko. Kwa kweli la ziada hakuna, mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo, huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Anise Acongwa aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya maikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www redio maendeleo org. Nawatakia kila laheri. Bye. bye.