Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mulipo, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Ifuatayo ni taarifa habari kutoka idhaya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza, kwa hii siku ya kwanza, tarehe 12 Januari mwaka wa 2026. Na kwanza hapa ni muktasari wake. Shirika la raia tawi ndogo ya groupement ya Luhihi katika wilaya ya Kabare inapanda jukwani na kuomba viongozi kuweza kuboresha usalama wa wakaaji na mali yao. Hii ni kisha shambulizi dhidi ya nyumba za wakaaji weekend inaokwisha katika eneo hiyo ya wilaya ya Kabare. Habari zingine ni kwamba hatua ya Umoja wa Afrika kupitia Angola inayotaka kutafuta suluhisho yenye kudumu kwa shida ya usalama mdogo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni hatua muhimu, ikiwa inakutanisha wakongomani wote kwenye meza ya mazungumzo kwa kuweka mbele maslahi ya wakaaji, ndivyo amejulisha Inyas Mupira akiwa liwali makamu mustafu wa jimbo la Kivu ya Kusini, akiwa pia mwanabunge wa taifa wakati wa serikali ya mpito, wakati wa kusahiniwa kwa Habari za michezo kipindi ya nusu fainali ya mashindano ya kandanda barani Afrika kati ya Senegal na Misri, pia Nigeria na Morocco. Hayo pamoja na mengine ndiyo tumewaandalia kupitia ufundi wake Anisea ya Konkwa. Karibu pia, tegeeni sikio. Taarifa hii ya habari inawajia naye Karibu kupokea maelezo kamili. Katika mji wa Kamituga wilayani Mwenga, mtu mmoja ameuawa kwa kufyatuliwa risasi usiku wa siku ya sita kukuchia jana, siku ya Mungu, tarehe kumi na moja Januari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita wakati Muhanga alikuwa kwenye nafasi yake ya kazi akiwa mwenyeji duka moja ya kuzishia simu za mkononi. Muhanga ameshtushwa na ujio watu wanaomiliki silaha pasa saba za usiku, kisha kubomola mlango, wahalifu waliweza kumfyatuliwa risasi na kufariki papo hapo. zime julisha duru zetu za Mwenga. Wanaharakati wa shirika la raia wanalaani mauaji hayo ya zaidi inayokuja kuongezeka kwa visa vingine vingi vya watu waliouawa kwa mtindo huo. Wakaaji wa mahali wanataka kuona viongozi kwa ngazi zote wanajitahidi kwa kuboresha usalama wa raia na mali yake katika mji wa Kamituga kwa upekee na wilayani Mwenga kwa jumla. Na katika grupema ya Luhihi wilayani Kabare, kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, shirika la raia la mahali laomba usalama wa raia uweze kuboreshwa zaidi, wakati huu wakaaji wa Luhihi wanakuwa wahanga wa vitendo vya shambulizi, wizi toka watu wanaomiliki silaha wasiojulikana. Ombi imetolewa kisha shambulizi iliyojitokeza weekend inaokwisha, shambulizi iliyopelekea kijana binti moja kubakwa, wakaaji kujeruhiwa pamoja na uporaji wa mali ya wakaaji na pia uporaji wa duka nyingi kwenye senta ya biashara ya Luhihi. Duru za mahali zajulisha kwamba watu wanaomiliki silaha wame enyeza kwenye makao ya wakaaji wa mahali usiku wa manane na kupora mali ya wakaaji bila vikosi vya usalama kujitokeza. Shirika la raia tawi ndogo ya Luhihi inalaani shambulizi hii inayoongezeka kwenye visa vingine vingi vya usalama mdogo, na kisa hivi karibuni imejitokeza siku zilizopita kwenye kijiji Bienga Panzinzi, ikiwa tu katika goma ya Luhihi, hali inayoendelea kuleta hofu miongoni mwa wakaaji. Kiongozi wa shirika la raia Paluhihi didechi za Bayongwa anaomba usalama wa raia na mali yake uweze kuboreshwa popote katika groupema ya Luhihi. Tumsikilize wa mwezi waliingilia wakaaji wa centre de negoce ya Luhihi, tukitaja nyumba Hambuzo ya bwana Kelveru Hambuzo. waliingilia wanakisanola ambaye analoaza kwenye hospitali kuu ya FOMULAC Katana, kwa saa hizi jua amejereuliwa na wale wa jambazi. Tukumbushe kama ile ni kaya ya pili mujuma tatu ya bwizi ambayo ina keza mugrupe mbaya ya Luhi paske ingine kaa ilijitokeza mu village ya Nzizi su village ya Vienga ambako walinyanganya watu masimu za mkononi franka. Wasoda wa, wa afsm3 walijitokeza na waliintervenire na wakasaidia wakakimbiza wale wa mwizi, na tunawazia kama hawa hao wa mwizi ndio walirudia tena juu walijifichika kati ya mamilima ya Nzinzi. Tunaomba sasa kwa wakuu viongozi, wajikaze watusaidie sana kutulindia usalama shiu. Populasio ya Luhihi, kuna wakati mwao walikuwa wanafanya patrui. Idie Chiza Bayongwa ni mwenyekiti wa shirika la raia katika grupma ya Luhihi wilayani Kabare. Nayo hatua ya umoja wa Afrika kupitia taifa ya Angola inayopendekeza kutafuta suluhisho kwa mgogoro wa vita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni njia muhimu ikiwa tu itakutanisha wakongomani wote kwa mazungumzo ya pamoja wote na kuweka mbele mahitaji ya raia, ndivyo amejulisha Inyasi Mupira akiwa liwali makamu Mustafu wa jimbo la Kivu ya kusini, pia mwanabunge wa taifa katika serikali ya mpito baada ya makubaliano ya Sun City. Kwake yeye mazungumzo kati ya wakongomani wenyewe ndiyo njia pekee kwa kufikilia amani yenye kudumu, akiomba pande zote kuunga mkono atua yenyewe kwa faida ya wakongomani wote. Inyasi Mupira. Union Africaine ni, ni wa Afrika, ni wana Afrika ni wa ndugu zetu hata e, vile tunaisha kupata ile akord ya Washington akord ya Doha wanaisha e, kusinya akord na Rwanda na Tshisekedi na, na President Kagame e, wamezinya akor kadre kati ya serikali yetu ya Kinshasa na FCM23. Na sasa yafaa kusogelea pia wanasiasa wa opposition, wale wenyewe wengi wako nje ya nchi, wengine wako e, gerezani. Ni vizuri kabisa awaze na vile anasogelea Union Africaine. Ni vizuri wazungu wako wanatusaidia kuakisi mzozo wa nchi ya este huko kwetu imalizike, lakini sisi wenyewe sasa tunapaswa kuwa na prosesusi ya sisi wa Kongo, wa Kongomani kati yetu, na kama yeye anaona kama inawezekana kwa sasa inaweza kuwa ni alama nzuri, na tunazani kama ikiendelea vile e, vita inaweza kumalizika. Inyasi Mupira kwenye microphone ya redio Maendeleo. Mpendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Visa zaidi ya elfu kumi na mbili mia kenda makumi tano na moja vya ugonjwa wa kipindupindu ama kolera, pamoja na watu makumi kenda na moja kufariki vimeripotiwa katika jimbo la Kivya Kusini kwa mwaka wa elfu mbili, ishirini na tano unaokwisha. Habari au ya ukaguzi wa shughuli za kukabiliana na ugonjwa huo katika jimbo la Kivya Kusini, kikao iliyofanyika katika mji wa Bukavu wikendi inaokwisha. Dr Jean Claude Kulondwa akiwa mehusika na mambo ya usafi afya pamoja na ugonjwa wa kipindupindu kwenye wizara jimboni husika na afya amejulisha kwamba kikao imekusudia pia kukagua shughuli zote zilizofanyika kwa kukabiliana na ugonjwa huo katika jimbo la Kivya Kusini mwaka unaokwisha, na kufikiria inayoweza kufanyika kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa huo, ni kama vile kuboresha huduma kiafya, uhimidhaji wa kijamii, ili ugonjwa huo uweze kutokomezwa kabisa. Dr. Jean-Claude Kulondwa anaeleza 950 ka ya kolera na tunadeplore amo watu 91 ambao wamefariki, na hiyo yote ilionekana kama ilisababishwa na zone fulani fulani ambazo ziliraporte maka. Kunaonekana kama 23 zone de santé ndio zili sur 34 ndio ziliraporte au moins un cas, na ndio zilikuwa na epidemie mwaka iliyopita. Na hiyo ilionekana kama zone de santé ya Katana ndio ilikuwa na makaza mingi mwaka mzima ambayo ilikuwa nafuatiwa na zone de santé ya Fizi, ya Ruzizi, Uvira Minova na, na kadhalika, lakini inaonekana kama kuna zone de sante munane ambazo zilinotifie ka nyingi sana kuzia zingine zote, kati ya hizo makumi mbili na tatu na azaidi zone de sante ya Ruzizi ya Kimbilulenge ya Nundu ndio kati ya hiyo makumi kenda na, na moja Hizo zone, sante, tatu ambazo, na hata na Shabunda, ndio zili, zili notifie watu wengi ambao walifariki. Wakati wa kikao imejulishwa pia kwamba kwenye jumla ya mitaa ya afya makumi tatu na nne zinazounda jimbo la Kivu Kusini mitaa za afya ishirini na tatu ndizo zimeguswa zaidi na ugonjwa wa kipindupindu ama kolera. Kati ya eneo zinazoguswa zaidi na ugonjwa huo kuna kwa mtaa wa afya wa Kana unaoshikilia nafasi ya kwanza ikifuatiliwa na mtaa wa afya wa Fizi, Ruzizi, Uvira, Kimbi Lulenge Shabunda pamoja na eneo zingine, ameendelea kujulisha Dr. Jean-Claude Kulondwa. Kikao imefanyika kwenye Centre Rio inayopatikana panguba katika mtaa wa Ibanda kwa msaada y kipesa wa UNICEF kupitia shirika la msalaba mwekundu Croix Rouge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na shughuli za uchimbaji mawe kiolela zinaendelea kuripotiwa kwenye groupement ya Mudusa wilayani Kabare haswa zaidi kwenye vijiji Kalonge na Nyagulube. Wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo, shirika la raia la mahali la juli sha kwamba shughuli hizo zimesababisha miporomoko ya udongo inayoharibu mirija ya shirika la kugawa maji Regideso na hata nyumba za wakaaji Alain Ashuza akiwa mratibu wa shirika la raia katika groupement ya Mudusa anaomba suluhisho ya haraka iweze kupatikana ili wakaaji wasikosewe na maji safi kwa siku za usoni Alain Ashuza anaeleza shirika la raia tawi la Mudusa linajulisha waku viongozi na husika kwa maporomoko ya udongo na inayotishia boma la maji la Rejidezo, hivyo hivyo, usalama mdogo na nyumba zenye kuwa mahali kwenye kariere ya Kalangwe na Nyangolube. Tukio hilo limetisha maisha ya wakaaji, hivyo hivyo eh, maji na usalama kwa eneo hilo kwa ujumla. Kwa hiyo tunatoa wito kwa mamlaka husika kuchukua hatua za haraka za kuzuia mafaa zaidi kusimamisha kabisa uchimbaji huo usiokuwa halali, kulinda bomba la Regideso linalotishia kupasuka na kuhakikisha usalama wa wakaaji wa eneo hilo shirika la raia na toa wito kwa wakazi wote kuwa waangalifu na kulinda mazingira, mali ya umma na maisha ya binadamu. Na tujielekeze katika mtaa wa Bagira, tujulishe tujiulishe kwamba jumuiya ya miungano ya shirika la raia kwa ajili ya amani inaomba ijengwe kilalo Chikera kwenye kata Mulambula mtaani Bagira. Hii ni kwa lengo ya kurahisisha wakaji wa eneo hiyo, zaidi wakaji wa Mulambula Chikonyi, Chikera na sehemu kubwa ya wilaya ya Kabare kutembea vilivyo katika eneo zao. Kisha kujielekeza uwanjani, Hippocrate Mahume akiwa mratibu wa jumuiya hiyo ajulisha kwamba hata barabara inayounganisha kata Mulambula Chikera na Chikonyi inapatikana katika hali mbovu, kwa uzuni kubwa ya wakaaji kwenye barabara hiyo. Vilalo vingi, tukitaja kilalo njira kwenye kata Mulambula, vinapatikana katika hali mbovu, licha ya wakaaji wa mahali waliojitahidi kwa kuchangia kidogo ya pesa kwa ajili ya ujenzi wa kilalo yenyewe. Hippocrate Mahume awaomba wazaliwa wa mahali, Viongozi kwa Ngazi zote pamoja na watu nyini ya nzuri kujitokeza kwa haraka ili vilalo hivyo viweze kujengwa na barabara ziweze kukarabatiwa. Hipokrate Marume. Hano wa shirika la raia ya jimbo ya Kivu ya Kusini imeweza e, kuwa alerte na wa population ambao wanakuwa wakitoka Chikera centre ya Bagira na Kabari ambao wanakuwa wakitumia njia ya kutoka ko Chikera kushuka kufarmakina na kurudia kuona kama gisi hiyo imekwisha kuharibika imeharibikia nafasi gani? Ni nafasi wanaita kuaveni Farmakina, nafasi wanaita Kunjira, ambapo kulikuwa kilalo imeweza kubomoka, na ile kubomoka inatuma sirkulasi yako tena mzuri. Watu wanaokuwa wawakienda kazini ku, wakienda kazini wanakuwa wakipita ndani ya njia ya makartie ziko na maruske, wamoja wanakuwa wakivunjika, wengine wakiumia, na ile iliweza kutuma sisi kama vile shirika la raia kwa kuweza kuj kwa kuweza kufika pale ila tumekuta kabisa njia haiko, ile pont imeweza kubomoka na population iliweza kuinisie umakontribution kwa kuweza kujenga ile kilalo, ila inalomba pesa mingi, na kwa hiyo kama vile shirika la raia travel message kulanse appel a solidarite appel a mobilisation ya mafond ili tuangalie namna gani ya kuweza kujenga hiyo nafasi. Na kwa hiyo tunakuwa tukiomba wakuu viongozi wa sasa kwa kuweza kumobilize kungambo ya gouvernement provincial ku ngambo ya meri, ku ngambo ya commune pesa, ili tuangalie gisi ya kujenga pale. Hypocrate Marume kwenye microphone ya Redio Maendeleo. Na watu wote wanapashwa kujihusisha, kila moja kadiri ya wezavyo, kwa ajili ya ukingo wa mazingira, haswa zaidi ukingo wa mbuga la kuhifadhi wanyama Kahuzi Biega, PNKB. Lengo ni kuweza kuepuka uharibifu wa, wa mbuga hiyo inayochangia kwa kiwango kikuu kwa ajili ya kuboresha hewa aliko. Imetolewa na kiongozi wa association des exploitants et etudes du Sud Kivu Luc Lukeno wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba hali inakuwa mbaya zaidi wakati huu tangu kufungwa kwa barabara ya taifa nambari tatu ambayo ilikuwa ikiruhusu wachuruzi wa mbao kujielekeza pakalonge katika wilaya ya Kalehe kwa kuchukua mbao zao. kwa sasa, ameendelea kujulisha Luke Lukeno, wachuruzi hawa wanachukua mbao na hata mkaa katika mbuga la kuhifadhi wanyama Kahuzi Bega penkabe hali inayokuwa hatari kwa mazingira katika jimbo la Kivu Kusini na popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanaoendesha vitendo hivyo ni haswa zaidi wachuruzi ambao toka groupema ya mbinga kusini wilayani Kalehe, pia wale wanaotokea maeneo ya wa irambi Katana na miti muresa wilayani Kabare. Luc Lukeno anaomba viongozi wa mbuga hiyo kuichunga ipasavyo na kwa viongozi kujihusisha ili mbuga hiyo iweze kuchungwa. Tumsikilize. hali ya penkabekwa leo iko mbovu sana, tunaona kama mbuga letu la wanyama kauzi kaozi biega linaendelea kuharibisha sana na kukata miti kiolela, wanachoma makala, wanapasua mbao na hizo mbao zinakuya uzishiwa ndani ya muji wa, ya Bukavu makala pia vilevile vile. E, hali ikiendelea hivyo mbuga la wanyama ya kauzi biega tutaipoteza. Alorke ni kitu ya lazima sana, kadiri wafransa wanasema kama ni patrimoine mondial yenye inaweka dunia nzima yenye sisi kama wakaaji tunapashwa shuru na kukinga hiyo mbuga la wanyama la Kahuzi Biega. Wakaaji wa, wa mtaa wa Bagira hapa mjini Bukavu wanaombwa kuweza kujihusisha na kazi za pamoja kwa ajili ya usafi wa eneo zao. Mwito umetolewa naye kiongozi wa mtaa wa Bagira chini ya enzi ya AFC Sumbu Sokrat, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Huyu ana sifu jukumu ya wakaaji wa Bagira waliojitahidi wakati wa kazi za pamoja Salongo Juma inaokwisha kwa kuondoa uchafu uliowekwa na maji ya mvua kwenye barabara maeneo ya Bwindi ikiwa tu katika mtaa wa Bagira. Kwa hiyo kiongozi huyo amejulisha kwamba vilalo vidogo vidogo vinakuwa vikijengwa kwenye eneo mbalimbali mbali za mtaa wake, pia barabara zinakuwa zikikarabatiwa, yote ni kupitia uungwaji mkono wao viongozi wa AFC M23. Sumbu Sokrat amesema tunafanya kazi ndugu zetu Marasta wanachukua nafasi ya kwanza kutekeleza pamoja, kwa kuendelea na fanya kazi za usafi na usalama. Umeona kisi uchafu ambao ulikuwa pale Kazingo, ndugu wa Rasta wamekimbiza na wasalimu na kuwapenda pia wale ndugu na wakongomani wote. Tumejaribu hata kama infrastructure zetu haziko safi na hazina nguvu, ila tunajaribu kama AFC M23, kufanya inawezekana ili kwamba madogo yanayoonekana yafanye kazi kwa faida ya inchi na raia, hakika imejengwa na sisi wenyewe, kisha kufanya kazi za usafi na kulinda mazingira. Tumeona pia shirika SNEL ikileta cash power. Na alia wa wakaji wa Bagira tumesaidiwa na uongozi wa chama, polisi na askari jeshi wametumika pia na tumeona usalama kabisa. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora habari za michezo ni kwamba kipindi ya nusu fainali ya mashindano ya soka barani afrika kan moroko mwaka elfu mbili ishirini na tano inapangwa kuchezeka ifikapo siku ya tatu tarehe kumi na nne januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita senegal itacheza na misri itakuwa ni pasa moja jioni kabla ya vuta ni kuvute kati ya moroko na nigeria ni vyema kukumbusha kwamba nigeria iliweza kuonyesha algeria kwa nini mbwa ucheke ilikuwa ni siku ya sita tarehe kumi na januari katika mji wa marakesh kwa kuibandika goli mbili kwa nunge ama kwa sufuri na kwa kuondoa hivyo. Katika mashindano yenyewe Misri imejikamilisha tayari siku ya sita kwa kuondoa pwani la pembe kisha kuibandika goli tatu kwa mbili. Upande mwingine Senegal pamoja na Morocco viliweza pia kujikamilisha kwa kipindi ya nusu fainali kisha kushinda moja kwa moja Mali pamoja na Cameroon. Kipindi ya fainali ya mashindano yenyewe itachezeka ifikapo siku ya Mungu tarehe kumi na nane Januari mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita na, na kugubika hivyo mashindano yenyewe. Kwa kweli mpendwa wa msikilizaji wa redio Maendeleo, la ziada hakuna. Huo ndiyo mwisho wa taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 12 Januari mwaka 2026. Asante kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Anise Akonkoa aliyenipeperusha ni peperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikwambela microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Kwa moyo mwema na mkunjufu, na waaga na kwa takia. Mwanzo njema ya wiki. Bye bye.