Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Matumaini ni kwamba uko mzima, msikilizaji wa Radio Maendeleo. Karibu kuipokea taarifa hii ya habari. Kuna mengi, ila kwanza sikiliza mtasari wake. Vituo vya afya vyenye kupatikana eneo ambako kunaripotiwa mapambano vinakumbwa na uhaba wa dawa, licha ya juhudi zenye kuendeshwa na wahudumu wa afya kwenye vituo vya kipekee ama duka za kuuzisha dawa. Mengi ni katika taarifa hii ya habari Kwenye taarifa hii ya habari, kwenye soko kunaonekana siku hizi biashara ambazo zimekwisha kutambusha muda wake wa kutumia ikiwa ni pamoja na vyakula, vinywaji na dawa ambavyo vinaweza kuhatarisha afya ya wenye kuvitumia. Mengi pia ni katika taarifa hii ya habari. Katika taarifa hii ya habari tutazungumzia kuhusu mashindano ya kombe ya mpira nchini barani Afrika. Senegal itacheza na Misri na upande mwingine ni Moroko ndiyo itacheza na Nigeria. Timu itakayopata ushindi itaweza kuwania fainali siku ya Mungu tarehe kumi na nane Januari mwaka huu. Hayo pamoja na mengine ni katika taarifa hii ya habari, msikilizaji. Ufundi ni wake Emile Muhindo, jina langu ni Samuel Habamungu. Tuwe pamoja hadi mwisho. Punde kidogo, maelezo kamili Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Karibu kwa maelezo kamili. Kwa kuanza taarifa hii, hii ya habari msikilizaji, AFCM 23 yaomba mwangaza utolewe kuhusu aina mpya mwenendo wake rais Felix Tshisekedi pa Luanda nchini Angola kwa ajili ya mazungumzo ya kuleta amani na usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ombi hiyo inapatikana katika jibu ya AFCM 23 kwa rais wa Angola Joao Lorenzo. Kwa aliko ambayo ametuma kwa AFC M23 kuhusu mazungumzo. AFC M23 kupitia jibu yake inasifu hatua ya Angola kwa kusaidia mahojiano mapya, ikitaka kupata mwangaza kuhusu aina ya mazungumzo itakaofanyika, sababu harakati nyingi zimekwisha kuanzishwa kuhusu amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. AFC M23 inataka pia kujua ikiwa taifa ya Qatar itahusishwa kwa ajili ya kikao ambayo inaandaliwa na ni kazi gani kutokana na ukadirishaji wa Qatar ambayo imeanzishwa kati ya AFC/M23 na serikali ya Kongo tangu siku zilizopita. AFC/M23 yakumbusha kwamba inakuwa tayari kwa ajili ya kushiriki hatua yoyote inayolenga kurejesha amani, huku ikilaani ukosefu wa msimamo wa viongozi wa Kongo kuhusu harakati za kufikilia amani yenye kudumu. Na miezi kadhaa sasa, kunaonekana ukosefu wa dawa na matunzo ambayo inastahili kwenye mitaa mbalimbali za afya jimboni Kivu ya Kusini, eneo ambako kunaripotiwa mapambano. Ugonjwa unaonekana zaidi ni malaria, kipindupindu na suluba na magonjwa mengine, katika habari ambazo zimefikia Redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe 12 Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita, mitaa nyingi za afya zinaendelea kukosewa na dawa. Ingawaje hatua mbalimbali ambazo zinachukuliwa nao viongozi miria na mfano maelezo kamili, wakati viongozi wa moja wa mitaa za afya wanakuwa wakibaki kimya kuhusu shida hilo, miungano za shirika la raia zinaendelea kupiga yowe kutokana na vinyume mbalimbali vinavyoweza mbali, kutokea, ikiwa suluhisho haipatikani. Hapa karibuni wilayani Shabunda kwa mfano, viongozi wa mitaa za afya wajulisha kwamba inakuwa vigumu dawa kufikishwa eneo hiyo, sababu inabidi kwanza zipitishwe Kindwa Mamanyema hata pia Beni jimboni Kivu ya Kaskazini kabla ya kufika huko na kupelekea hivi wakaaji kutopewa matibabu kama inavyofaa. Hali ni hiyo hiyo pia kwenye mtaa wa afya wa Uvira, Walungu, Fizi, Mwenga, Itombwe pia Ijwi za julisha shirika za raia za mahali pia viongozi wa mitaa za afya huku, mpaka lee ni miezi kadhaa sasa, msaada wa kiutu haufikishwi eneo hiyo sababu ya vita. Ripoti za shirika la raia zajulisha kwamba wakaaji wanakuwa wakijielekeza hospitalini, ila sababu ya kukosa wana pesa hawapewi matibabu kama inavyofaa, huku wakaji wengine wanaamua kubaki nyumbani wakijitunza wenyewe. Kwa ngambo yake, Yueli Nyambirungu, mwanamemba wa muungano Obape Jardis tawi la Kalonge, amesema ya kwamba jamaa za wakimbizi wengi wa vita wanakuwa wanapatwa na shida hiyo, huku wanaendelea kusema kwamba eneo zingine ni kupungukiwa kwa wafadhili ndiyo inaendelea kuonekana, pia kufungwa kwa barabara sababu ya vita. Huyo wanaomba kuwekwe wazi njia ili dawa zifikishwe eneo mbalimbali mbali kwa ajili ya kuwatibu wakaaji. Tumsikilize. Watu wengi siku hizi wanakuwa wakiugua magonjwa kama vile malaria, utapia mulo na mengine, magonjwa mengi ambayo kwa siku hizi yanashambulia watu. Hali hii inafanywa wagonjwa wengi kulazimika kwenda kwa waganga wa kienyeji, na wengine wanafanya ile wanaita automedication, ama wenyewe wanajitunza na madawa za porini ambazo haziambatane na kanuni za afya na ambazo tuka hazina ushauri wa daktari ama wanganga. Na kulingana na hali hii ambayo inaendelea kutisha, tunatoa wito mkubwa kwa viongozi wote, kama vile shirika za kibinadamu, wataalamu wa afya na mashirika mengine wachukue hatua haraka ili kuokoa maisha ya watu uh, inayokuwa hatarini siku hizi. Tujulishe ya kwamba kwenye mitaa za afya kama vile Nundu pia Fizi ni waganga ndio wamekimbia hospitali kisha kupigwa vikali nao watu wanaoendesha mapambano. Shukrani Miriam, mfano kwa ripoti hiyo na tujielekeze wilayani Ijwi, ambako shirika la raia katika grupi manya kalengwa wilayani Ijwi inakuwa na shaka kuhusu uwezekano wa kujitokeza kwa magonjwa ya kipindupindu ndani ya vijiji Kilala, Mulamba, Mazina na Karama kutokana na uhaba wa maji safi kwenye sehemu hiyo ya Sheferin Tambuka wilayani Ijwi, kwa mjibu wake Hermando Zabona, mwenyekiti wa shirika la raia anayetoa habari hizo kwenye Redio Maendeleo hii tarehe kumi na mbili Januari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita vijiji hivyo vina na uhaba wa maji sababu ya kile anachokiita upendeleo, akishakia magonjwa kutokea siku za usoni. Herman, Hermando Zabona amehojiwa na mwandishi wetu Paijwi Richelie Biamana. Huku kwetu nyakalengwa muvilaji ya mkilala mulama mazina karama na sehemu moja ya vilaji ya muhungwe raia ni yani population inaenda tena pata shida za magonjwa ya maji chafu, kulingana na uongozi mubaya wa hiyo maji. Kunapita miezi mbili ambazo hizi mavilaji tunatoka taja hazipate maji ya kukunywa, na kwa hiyo tumeweza kuona kamati ya uongozi wa maji Haikuweza kutujivia ngisi tume tumependa wameendelea kutudanganya, na kwa hiyo tunaona sawa, vile ni wanyanyasi eh, ni watu wa wenye kiburi. Kwa hiyo sie tunaomba koma shirika la raia eh, hiyo kamati hiyo uongozi wa maji ukue kwanza mikononi ya chef de groupement, pia komite ya developement ya groupement ya nyakalengwa CDG, ila tuone kama tunaweza pata, tutatue ile mizozo ambayo inaleta juu ya shida ya maji antuka. Hatupendi tena zile makomite ya adiksyo do yenye ike na nyanyasa raia, kila mara kulipa maji kila hawapati maji. Unakutana kuna particulier nju kuko maji saa zote, lakini hizi marobine public hakuna maji hata kidogo. Na upande wake Chabwene Mwami Mwitaba muhusika na uongozi wa maji safi panyakalengwa amesema kuwa shida hiyo inatokana na kuzeeka kwa bomba za maji na pia uwingi wa wakaaji wenye kuyatumia katika vijiji hivyo. Mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, hii unaoendelea kuipokea ni taarifa habari toka redio yako. Punde kidogo, tutakujia na habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Na habari zingine ni kwamba watu kumi na mmoja wanaoendesha kazi za kutuma pesa kwa njia ya simu ndio wamekwisha kuuawa jimboni Kivu ya kusini kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano uliopita pia visa kumi na saba vya kunyang'anywa pesa vimeripotiwa ndivyo imejulishwa kwenye kikao cha kikundi ya watu wanaoendesha kazi za kutuma pesa kwa njia ya simu ambacho kimeendeshwa hapa mjini Bukavu hii siku ya Mungu tarehe 11 Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita kwa mjibu wake kiongozi wa kikundi hiyo Valeria Mbilizi visa hivyo vinatokana na watu wenye nia mbaya ambao wanavizia kazi hiyo ya kutuma pesa kwa kutamani kuififiza ijapokuwa inafaidia na kurahisishia watu wengi. Valerien Mbilizi ameomba wenzake kuwa makini na kuahidi kwamba ataendelea kuwasiliana na wakuu viongozi husika na usalama kujua dankel mesir tunaweza kuwa tuko nguvu na nini tunaweza fanya kesho kesho yake, kujua kutetea haki zetu wakati zinahatarishwa. Na wakati hii ilitupermetre kwa kweli kukutanana hapa, ili kwamba tuweze kupanga mipango ya mwaka hii ya 2026 yenye tuko ndani deja, na tunawazia kama aveke la participation ya kila umoja taweza. Kwa watumishi wetu wote, tunaomba umoja na pamoja, tutaweza kwa sababu wakati tuko na umoja, tutapiganisha hatari zote zenye tunakutanana nazo mkazi yetu, sababu kunakuwa warugaruga wenye kufika kumashope zetu wakikuwa na masilaha na wanatupora mali yetu, lakini kwa wakati ule tunajua kama tutatumika pamoja na viongozi wa viongozi wa province kwa leo, na watatusaidia kuweza kutia sekirite kumashope za kwetu, kwa sababu wakati huu hakuna banki enjo venye tunapermetre sirkulation ya monaie wakati Tuko insekurize, tutaikala kunyumba na kazi zitaharibika, batu watasufiri wakati yenye hakuna mabandi. Ni vyema tufahamishe ya kwamba watumishi hao wamehitimisha sherehe hiyo kwa kutakiana heri ya mwaka mpya elfu mbili makumi mbili na sita. Sherehe yenyewe imeendeshwa ndani ya chumba rafiki inaopatikana hapa mjini Bukavu. Msikilizaji, habari zingine ni kwamba, kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, kunaonekana hapa mjini Bukavu bidhaa nyingi ambayo inauzishwa ikiwa imetambusha muda wake wa kutumiwa na imeharibika kwa sababu ya muda huo wa matumizi kupita kulingana na shuhuda ambazo zimefikia Radio Maendeleo, bidhaa zenye kuhusika zaidi ni pamoja na biskuti, vinywaji, vyakula vya kopo na hata dawa. Hali hii imeleta wasiwasi miongoni mwa wakazi ambao wanahofia afya yao. Mapendo Linda kwa maelezo ya zaidi. Watu wamoja waliohojiana na Radio Maendeleo wanasema wanashangaa kuona kwamba hata katika baadhi ya hoteli vinywaji vilivyopitwa na muda bado vinahudumiwa kwa wateja, hali ambayo wanakoa Umu. Kwa mjibu wa Daniel Mugula, mwalimu kunako university zimoja hapa mjini Bukavu, uwepo na uuzaji wa bidhaa hizi unaonyesha wazi kuwa hakuna uchunguzi wa zaidi unaendeshwa kabla bidhaa viingie sokoni. Anasema kuwa matumizi ya bidhaa hii ni hatari kwa jamii, kwa sababu yanaweza kusababisha madhara makubwa kiafya, kama vile magonjwa na kadhalika. Tumsikilize. Kujulisha viongozi ya kama kunakua vifaa mbalimbali ambao vinauzishwa ndani ya mji wa Bukavu ndani ya masoko mbalimbali na ndani ya barabara na vifaa hivyo vimekisha kuwa perime. Tunakuwa na hiyo mbe umeita pombe ambazo zinatoka nchi za kigeni. Tunakuwa na chakula mbalimbali mbali, ambazo zinakuwa kati ya makopo tunakuwa pia usie na madawa ambazo wanarudisha ndani ya mafarmasi fulani fulani, lakini madawa yanakwesha kuwa expire donc na wakati na kuwa expire unakutana inaanza kuzishiwa kwa bei ya chini mezosi inaanza kuzishiwa mafasi sawa ya uficho. Ni kusema inakuwa sumu, sababu kitu ambayo inakuwa ndani ya kopo ambayo tumesema boite conserve, kuna kwa ile mabitu ambayo ni madawa ya kuchunga ili chakula ndani ya ili chupa kusudi siozi. Asa wakati ile date yayo ambayo letia imepita, ile vitu inakuwa imeshaoza na wakati naoza ile madawa ya banetia mo, sababu ni madawa ambayo inafanyika kupitia maformuli fulani fulani ambayo wamesema kwa lugha ya kimomo, maformuli shumiki inakuwa deja iko toxic, na ile kwa toxic wakati tunaitumia sisi kama wa, wanadamu donc inakuwa na shida fulani fulani, inaweza tuletea magonjwa kama kansa, inaweza tuletea magonjwa fulani fulani ya moyo, inaweza tuletea magonjwa fulani fulani ya kichwa, na kama ni dawa kuliko itunze magonjwa, inaongeza magonjwa zaidi ndani ya mwili ya watu. Donc ili inakuwa ni vitu mbalimbali ambayo tunatitika siku hizi ndani ya mji wa Bukavu tunakutana kama wale ambao wanakuwa na ile jukumu ya kupiganisha hiyo mwenendo halali hawaifanyi sawa vile wanapasha ifanye. Anaomba raia kuwa makini na kutazama mara kwa mara tarehe ya mwisho ya matumizi kabla ya kutumia bidhaa yoyote ili kuepuka magonjwa. Kwa viongozi, anawaalika kuweza kuzidisha uchunguzi kwenye mipaka ili kuzuia uhuzishaji wa bidhaa ambavyo vimeharibika. Amesema ingekuwa vema uchunguzi huo uendeshwe hata ndani ya soko na ndani ya duka zikubwa zikubwa. Na habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba shirika la kugawa moto wa umeme Snele maarufu jimboni Kivu ya Kusini imeanzisha rasmi weekend inayokwisha pakalengera mtaani Bagira kazi za kugawa moto wa umeme kupitia mitambo ya kash pawa. Operesheni hiyo imeanzishwa naye liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini chini ya uongozi wa 23 Patrik Busubwangwi Nshombo ala kabika na maelezo ya zaidi Operation yenyewe itaendelea hadi kwenye avenui Texas pakarale avenu Clinique ITFM labo, pia nyaruizimia kwenye Katankafu na Nyakaliba katika mtawa Kadutu. Kazi hizo zinakusudia, kama vile imejulisha shirika SNEL, kuboresha namna ya kuwatolea wakaaji moto wa umeme hatua hiyo inawafurahisha wakaji wa eneo zinazohusika, ni kama vile Gaspar Bizimana akiwa mkaji ankafu, analaani wa katankafu huyu analaani ukosefu wa maelewano unajitokeza miongoni mwa wakaji kuhusu pesa za kulipa ili kuwekewa konter aina cash power anaalika shirika SNEL kujitahidi kwa kufanya kazi ipasavyo ili kazi hizo zihitimishwe kwa muda na kuwaruhusu wakaaji wa eneo hizo kupata moto wa umeme kwa mtindo wa cash power. Gaspar Bizimana: tunaenkourage vraiment ile initiative ya SNEL ya kupatia population ya kartier Nkafu makonte ya cash power, lakini tunaomba SNEL ifanye yote, iinforme population par rapport na mafre zenye ziko relatif kwa ile pesa na tunaomba SNEL tena ifanye mbio kuinstale ile mainstallation ya cash power juu ya kuevite giza ndani ya kartye hizo, kwani tunajua kama giza ndio chanzo ya kwanza ya kuleta insekurite mumungini duru. Karibu na shirika la kugawa moto SNEL zimejulisha kwamba kila jamaa italipa dola za Marekani mia moja makumi nne kwa kuwekewa moto wa umeme kwa mtindo wa cash power. Wakati wa kuanzisha operation yenyewe, shirika la SNEL limealika wateja wake wote kujitokeza kwa ofisi yake kwenye Avenue du Gouverneur kwa ajili ya kujulishwa mengi kuhusu namna operation itaendelea. Moto wa umeme utakuwa ukirejeshwa kwa eneo hizo, wakati mitambo aina cash power itakuwa ikiwekwa kwenye kila eneo, imemalizia shirika SNEL. ripoti yake Alain Kabika. Na kabla ya kugusia habari za michezo katika taarifa hii ya habari, msikilizaji, nyumba zote zenye kufanyizia biashara na ambazo zinatoa fujo nyingi kwenye kata Ndendere mtaani Ibanda zitaorozeshwa na viongozi wa tabaka za msingi na na ripoti itapelekwa kwa viongozi wa ngazi za juu ili hatua muhimu ziweze kuchukuliwa. Ndivyo amejulisha kiongozi wa kata Ndendere Pasta Migabo Nyagaza Albert, wakati wa mazungumzo na Radio Maendeleo. Huyu amejulisha kwamba hatua hiyo yachukuliwa kisha wakaaji wengi wa eneo yake kutoa malalamiko kuhusu fujo na kelele zinazotolewa hapa na pale na ambazo zinakuwa kizuizo ya kazi nyingi muhimu kufanyika kwa hali ya utulivu. Fujo hizi zinatolewa toka nyumba za kuzishia simu, makanisa na vyumba vya maombi, nyumba za kufanyia biashara na hata wenyeji gari za uchukuzi wa pamoja. Zaidi ya kuorozesha nyumba hizo, polisi watatumwa hapa na pale kwenye kata Ndendere kwa ajili ya kuwasaka wote wanaokiuka hatua hiyo, ili wajibu kwa makosa yao. Kiongozi wa kata Ndendere Pasta Migabo Nyagaza Albert ametoa maelezo ifuatayo: Vyombo vya kutosha sauti mubaya mubaya ndani ya nyumba za kuuzishia matelefone, ndani ya manyumba za mashambre de priere, ndani ya hata mabisi za kubeba watoto ku masomo na zile mabisi za kubeba watu kwenye wanaenda makazi zao, mamizike, na ile masauti mubaya mbaya inatesa watu, na watu wanalia. Na walikuja kwetu walisema, museme juu ya hawa watu, sababu hii sauti mubaya mubaya na vyombo vikali vikali vya nguvu ambavyo vinapigiwa pembeni ya watu vinatusumbua, wavaze, wanalia sababu ya mashambre de priere ambazo wanakuwa na masima za mapuisance nguvu sana. Wakati wanapika hawawazi kama kuko na wajirani na kuko na watoto pale pembeni wanafika kwa kiolela na watu wanalia hata hizi magari za mabisi za zakuwewa watoto kumasomo wanasikia hamo sauti kubwa, mpaka watoto wanafika kwa masomo unasikia kama kichu zinaanza loma. Vile vyombo vyote sauti za mbaya vile zinaharibisha afya ya mwanadamu, zikianzia kumoyo zikienda kumasikio na mwili yote inatumika vibaya ya partire ya vitu ambavyo wako wanafanya. Populasio ilikuja kwetu, ndiyo maana na shie tunakuja kwenu tuwaambie mutusaidie kusansibiliza kuambia watu kama mambo wako wanafanya haiko mzuri, mizike kidogo wala hakuna mgari yenye inatembeza watoto, watu ambao wanaenda makazi zao. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu habari za michezo, mashindano ya mpira wa timu za hapa nyumbani inaendelea hii siku ya pili tarehe kumi na tatu Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita majira ya saa saba unusu Class Akademi itaweza kukutanana na Dinamike na majira ya saa kenda unusu FC Bwali itaweza kuchuana na Regi Sport. Mechi hiyo itaendeshwa kwenye uwanja wa mpira wa miguu Concorde mtaani Kadutu na tujielekeze wilayani Kabare ambako michezo ya kuwania kombe ya Kabare imeanzishwa. Hii siku ya Mungu jana, FC Lumiere iliweza kuishinda Dynamic City ya Bagira tarehe kumi na moja Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita. Dynamic City ya Bagira iliweza kushindwa kwa kuilaza goli tatu kwa moja kama vile amejulisha Jacques Chirimwami. Na kuhusu mashindano ya kombe ya mpira wa nchi barani Afrika kan Morocco mwaka 2025 nchi ya Senegal itacheza na Misri siku ya tatu tarehe 14 Januari mwaka 2026. Upande mwingine, Morocco ndio itacheza na Nigeria na timu itakaoshinda itaweza kuwania fainali ambayo itachezeka siku ya Mungu tarehe 18 Januari mwaka 2022 na, sita. Na kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimewekwa angani naye Emile Muhindo, ngambo ya ufundi umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Asante kwa nyote ambao mumetufuata mwanzo hadi mwisho. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, tukiwatakia kila laheri na mubaki salama. Baibai.