Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpendo msikilizaji, na kukualika kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Katika taarifa hii ya habari tutawafahamisha namna gani hali ilikuwa huko Kidodobo ambako sasa ni tulivu, kisha mapambano iliyoendeshwa kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23 asubuhi ya hii tarehe 13 Januari mwaka 2026 na kunaonekana watu wengi hapa mjini Bukavu na hata jimboni Kivu ya Kusini, ambao wanaonekana wenye kuchanganyikiwa. Wengine wanakuwa basi, wakionyesha alama ya kuwa na shida ya afya ya kiakili. Kati ya watu wale, kuna hata wale ambao wanatupa watoto wao. Hii inatokana na matatizo na vita na mambo mengine kadhaa ambayo watu wanakuwa wakiishi siku hizi. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Nam hali imerudi kuwa tulivu Pakidodobo na kando kando yake katika groupement ya Lughala wilayani Walungu, kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Walungu lungu Mwenga. Hii ni kisha mapambano kujitokeza katika eneo hiyo kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23 asubuhi ya siku ya pili tarehe kumi na tatu Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Samuel Habamungu anaripoti. Duru za mahali zajulisha za kwamba yote ilijitokeza wakati wapiganaji wa zalendo wameshambulia msafara wa askari wa M23 waliokuwa wakisindikiza lori zenye kupelekea mafuta ya gari maeneo ya twangiza wilayani Mwenga, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu ambaye amehojiwa hapo. Mlio wa risasi na silaha nzito nzito umeanza kusikika hadi kuleta hofu miongoni mwa wakaaji. Kutokana na hali hiyo, wakaaji wa vijiji vinavyokuwa kando kando na senta ya biashara ishara ya Mugogo, Nyaburugu, Mfunzi, Chihinga, Nyungwe, Irango wamekimbia vijiji vyao sababu ya oga, ameongezea mtetezi huyo. Hawa wamejielekeza wamoja pa Mugogo na wengine kwenye vijiji vya kandokando. Hali hiyo imepelekea pia wanafunzi kwenye shule nyingi kurudi kila wamoja kwao sababu ya oga, amejulisha kiongozi mmoja wa shule aliyezungumza na Redio Maendeleo. Wakaaji wa mahali wanalaani kuwepo kwa vizuizi katika vijiji vyao, vizuizi vinavyowe na watu wenye kumiliki silaha na kulazimisha kila mpita njia kulipa kiwango ya pesa katika grupema za Izege ikiwa tu wilayani Walungu. Watu wenye kumiliki silaha wanaotambulika wanashotwa kidole kuwanyanyasa raia kila mara inapokuwa jioni, wamejulisha washuhuda wa mahali. Wakaaji wanataka kuona amani na usalama vinarudi ili warejee kila wamoja vijijini mwao na kuendelea kuishi maisha ya kawaida na tarafani Kalehe, tukitaja Katasomwa, Nyawaronga, Lijiwe, Kasasa na eneo zingine wanaendelea kuhama makao yao sababu ya usalama mdogo. Hawa wanakimbia mapambano kati ya wazalendo na kunzi ya wa AFC M ishirini na tatu eneo hiyo ya jimbo ya Kivu Kusini, eneo ya asia ya chofi kwa mfano ni zaidi ya jamaa elfu mbili ndio wamekimbia, za julisha duru za mahali. Tarehe kumi na mbili Januari wakaaji wengine wa eneo hiyo nao pia wamekimbia nafasi ya makimbizi. Hawa wanapitia shida nyingi, tukitaja ukosefu wa maji safi, wanakosewa na dawa na hata chakula. Wanaomba msaada toka shirika za kihutu na watu wengine wa moyo mwema. Mmoja wa wahami wale Furaha Mwa Buyege anaeleza tumekimbia vita sababu huko juu kuko vita ya mingi sana sana, manake watu wanateseka kule, tunajiuliza kama tukimbilie wapi, shida iko hivi, manake huko nakimbia bako nafika kwenye huko unakutana sawa, wasoda wanakuya wanatafuta, huwa watu unakimbia na watoto tu basi, na kuko wenye watapotea. Sa vile hapa kwenye niko mi niko na watoto wenye nililokota sijue, ni hakuna mwenye alikimbiana chakula ama kitu fulani, hakuna. vyote vile, vyote tuliviacha kule. Wengine akose ndio bako na bikula Bale ba. Kwenye kuko vita ya mingi katasoma mbejo, katika katikauma nyawaronga manake huku ngambo za kule juu kote kuko vita, hakuna fasi ya kukimbilia. Ndiyo kuko bamama ba wenye walipata na ile ajali kabisa, walibaka bila hata tatizo, bako na kamata kamata tu bana mke kiolela tuna Omba hata watu wa roho ya mzuri watusaidie, hata na vitu vya mnyumba watusaidie, na mavazi watusaidie, hata na chakula ya kukula, sababu huku tunateseka sana, magonjwa na tupiga, na pesa hakuna, vrema watuonee na jicho la huruma. Na kama vile tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, watu wengi hapa mjini Bukavu na hata jimboni Kivu Kusini wanaonekana wenye kuchanganyikiwa. Wengine wanaonyesha alama ya kuwa na shida ya afya ya kiakili. Kati ya watu wale kuna wale ambao wanakuwa wakijimalizia maisha, wengine kutumia pombe kali za kulevya, na wengine pia wakiwa wazazi wanatupilia watoto wao. Kwa mfano, kwenye kijiji Cheratu kama kombe ndani ya groupement ya Bugore wilayani Kabare, mama moja amemtupa mtoto wake, akiacha kibarua wa ndani ya nguo ya mtoto huyo siku ya kwanza, tarehe kumi na tatu Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo. Rifa Lukobera Mb mganga wa kiakili kwenye hospitali Dr. Rola Chiriri anasema shida hizi za kuchanganyikiwa zinatokana zaidi na umaskini, hofu wa vita, pia ukosefu wa msaada wa kijamii. Huyu anadhani kwamba ni muhimu shirika za raia, wataalamu wa afya na watu wengine kuandaa mikutano ya kusaidia watu wanaoathirika kisaikolojia, pia kuendelea kushikamana mkono wakati wa shida mbalimbali za maisha. Wakaaji wanaoishi wilayani Kabare wanaalikwa kuishi pamoja kwa umoja upendo na masikilizano na kusameana, wakiacha tabia za chuki na kutakiana mabaya kwa kuchongeana bure. Ujumbe huo umetolewa siku ya pili, tarehe 13 Januari mwaka huu, nalo shirika la raia tawi ya Kabare katika mazungumzo na Redio Maendeleo kisha kupokea habari kuhusu visa vya watu wanaoendelea kuchongeana mbele ya makundi yenye silaha. Shirika la raia tawi ya Kabare inaomba wakaji kuwa na tabia ya kuzungumza pamoja, na wakati wanapokuwa na izo ama mizozo, kusogelea vikundi vya kijamii au viongozi wa mahali kwa kuwasaidia na sio kuchongeana mbele ya watu wenye silaha, kwa kuleta amani katika jamii. Mratibu wa shirika la raia tawi ya Kabare Barthelemy Mwambusa anaeleza, shirika la raia la tarafa ya Kabare linaomba wakaaji wakwe na mapendo waache iyo mizozo ya kuchongeana kusema mie niko mtu fulani, mie niko mtu fulani. Watu waangalie namna ya kuishi pamoja, kwani apres ii wakati ya shida, tuko na traverse shida za mingi. Ii wakati itapita na tutaendelea kuishi pamoja, si bote tuko wamoja na tunaambia wa lider religieux wa mapasteur tusaidiane kuyi kazi ya kuimiza raia yangali namna gani tuneziishi pamoya bila kuchongeana, na hiyo italeta amani ndani ya tarafa ya Kabare. Tumeasema hata mbele zamani tulikuwa anafanya hiyo tunaita reglement pacific de conflict. Kama uko na shida na mwenzenyu ni heri kwenda mwona, na kama anakushinda unava kwa mwingine mushamuka shauriana na mnapata suluhisho hiyo shida ambayo ilikuwa na naleta mzozo kati yenyu, na hapo mtapata suluhisho na watu wataishi tena kwa pamoya. Na ile ndio tuko na omba wakaji kwa sasa wa Kabare wangalie namna gani hiyo vya kuchongeana babi ache pembeni nawangalie namna gani ya kuishi pamoya ili tulete maendeleo kwetu tarafa ya Kabare. Ijulishwe kwamba ujumbe huo umetolewa wakati huo ambapo kuna ripoti wa visa kwa watu kupelekwa mahali pasipo julikana wamoja wao wakiachiliwa kisha kulipa kiasi fulani ya pesa, na wengine wanabaki bila jamii kujua habari zao, na wengine pia wanakutwa wamefariki. Rais wa Angola Joao Lorenzo aombwa kufanya yote ili mazungumzo yatakayoendeshwa kati ya wakongomani nchini mwake yawe mazungumzo ya kweli kati ya pande husika kwa kutafuta amani ya kweli mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Maoni hayo yametolewa naye Oswaldo Rubasha mwana kati wa shirika la raia jimboni Kivu ya kusini, baada ya mawasiliano ambayo imetolewa na chama ya AFC M23 kwa rais huyu kuhusu aina ya mazungumzo itakayoendeshwa kwa kutafuta suluhisho la mzozo kati ya AFC M23 na serikali ya Kongo. Akizungumza na Redio maendeleo hii siku ya pili, tarehe 13 Januari, Oswalde Rubasha amezani kuwa pande zote husika zinahitaji kujua kwa hakika ni kwa njia gani mazungumzo hayo yataleta na iwapo pande zote zina imani kwa mpatanishi toka Washington hadi Doha, baadaye Luanda, kunahitajika majibu iwapo sio muda unaokwenda bure, amesema mwanaharakati huyo ambaye nawaalika kumsikiliza. Nairobi, Nairobi akaenda Luanda Angola Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Walimu wataanza pokea mshahara yao pamoja na marupurupu toka serikali kupitia akaunti zao. Hiyo marupurupu inahusu shule bila malipo ambayo zamani ni viongozi wa shule ndio walikuwa wakizipokea, pamoja na pesa zinazoruhusu shule kuendesha shughuli zake. Hatua hiyo inatokana na malalamiko ya mnenaji wa walimu wa jimbo ya Kivu Kusini, Jacques Chirimwami. Huyu anashukuru waziri husika na maadhibisho ambaye alisikiliza malalamiko ya walimu na kujibu kwa mahitaji yao. Jacques Chirimwami Zungumzia. Kwa sasa deja ba autorite bali finir par comprendre na kuandika kibarua ku ministere ya bije, ministre national anaambia wa bije kama baliitika pledoye yetu na banalomba kila mwalimu prime ya gratuite anze fika musalare yake. Ile na shukuru Mungu kwanza, kwani ni yeye ametuma nimeweza ile, ile vita tulifaulu. Osi walimu wa Kalehe, Fizi, Mwenga na Shabunda bebanapokia ku karitasi habatapita tena modele stage, sa vile bengine balimu ba banalipiwa na karitas zingine province bale banaanza pokea mushahara yabo omemo mbake bengine bamucentre ville na be banalipiwa ku banki, anapokea kuna bakia ingine shida, na ile shida ni kusema eh, tuliweza arashe ma carte expire ke batafute solution ya ma application ba ma banki me eh, kuko fasi moya zile application zabo haziko zinakamata. Na kabla tuwajie na habari za michezo tusemea kwamba kutungwa kwa album inayoundwa na nyimbo ine ni moja kati ya miradi kubwa inayotarajiwa fanyika kwa miezi sita ijayo kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Nayo kundi Bayol Music Band ndiyo ndivyo imejulishwa siku ya pili tarehe kumi na tatu Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Naye muundaji wa kundi hiyo ya mziki Olivier Bayongwa anayejulikana kwa jina la Roi Bayol katika kikao ya ukaguzi wa shughuli zilizofanyika kwa mwaka elfu mbili ishirini na tano unaokwisha na kupanga shughuli nyipya kwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Mengi nawe alakabika Kiongozi wa kundi hiyo Olivier Bayungwa ajulikana zaidi kwa jina la Wabayol amejulisha kwamba kundi yake itakuwa ikiwasiliana na media kwa lengo ya kushirikiana vyema na mashabiki wa hapa mjini Bukavu wakati wowote. Ameendelea kujulisha kwamba lengo ni kupelekea pia mashabiki kujihusisha na muziki unaotolewa na wanamuziki wa kundi lake. Kwa hiyo kunaandaliwa hata tamasha kwa faida ya wakaaji wa kanda mwezi Februari mwaka huu. Kuhusu mambo inayohusu mziki kwenye kundi lake, kwa mwaka huu, kikundi hii inakusudia kuongeza nyimbo zake kwa faida ya mashabiki yote, ni kupitia karamu zinazoandaliwa hapa mjini, tamasha na kadhalika. Katika kikao hiyo imejulishwa pia kwamba kutaanzishwa hatua ya kuwatafuta wafadhili watakaounga mkono muradi wa ujenzi wa studio ya kundi Bayol Music Band hapa mjini Bukavu, kwa siku za usoni kununua gari itakaorahisisha uchukuzi wa wanamuziki, pia kuwaongezea ujuzi kila leo ili waendelee kuwa wanamuziki bora kwa faida ya mashabiki. Kuhusu kanuni za ndani hatua muhimu ziliweza kuchukuliwa pia ni kama vile kukataza kutumia pombe wakati wanamuziki wanakuwa wakiimba, kutumikisha simu ya mkononi wakiwa jukwani, pia kuondoka bila sababu yoyote wakiwa jukwani. Punde kidogo, ni habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Kombe la Mataifa ya Afrika kan Moroco elfu mbili ishirini na tatu inaendelea jioni saa moja za usiku hapa mjini Bukavu. Simba wa tiranga ya huku Senegal itakutana na Misri. Ni pambano kali kati ya timu hizi mbili ambazo zimefika hatua hii baada ya kuiondoa Mali na Cote Divoire kwenye robo fainali. Senegal ina nafasi ya kucheza fainali nyingine dhidi ya Misri, timu ambayo pia ina hamu kubwa ya kupata ushindi ule katika pambano la leo, timu ya Moroko mwenyeji wa mashindano itacheza dhidi ya Nigeria saa tatu za usiku hapa. Mapambano itakuwa ngumu, upande moja ni nchi inayopanga mashindano haya, upande mwingine ni timu inayotaka kutwaa kombe baada ya kufika fainali na kupoteza dhidi ya Cote d'Ivoire katika toleo iliyopita. Mwisho wa taarifa hii ya habari, shukrani kwa kujunga nasi. Jina langu ni Mapendo Linda, Barton Busime ametupeperusha angani. Kwa heri.