Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Ni matumaini kwamba huko mzima popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Kuna mengi, ila kabla ya taarifa yenyewe, sikiliza kwanza ufupi wa habari. Shirika lenye kuhusika na uchunguzi wa milima ya moto mjini Goma laomba wakaaji wa Goma kuwa kimya baada ya oga kujitokeza kwa kuzani kuwa mlima wa moto Nyamulagira umeripuka. Miporomoko za udongo zaendelea kuripotiwa jimboni Kivu ya Kusini, kwenye kijiji Buhozi katika grupema Mudusa wilayani Kabare, jamaa zimehama maskani yao baada ya nyumba zao kuanguka ama kuonyesha alama za mporomoko. Kuhusu habari za michezo, fainali ya kombe la mataifa za nchi barani Afrika itaendeshwa siku ya Mungu tarehe 18 Januari na itakutanisha timu machachari za mashindano ya kombe hiyo. Maelezo kamili ni katika habari za michezo. Hayo pamoja na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayokujia kupitia ufundi wake Jean Jean-Claude Ndage. Jina langu ni Samuel Habamungu. Baki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wake. Maelezo kamili. Hali imerudi kuwa tulivu mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kisha hali ya woga iliyoonekana mjini humo kutokana na habari za uvumi zilizosambazwa kusema kuwa mlima wa moto wa Nyeragongo umeripuka. Hii siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari, Radio Maendeleo imetaka kujua kinachoendelea na kuwahoji watumishi wa shirika linalohusika na uchunguzi wa milima ya moto mjini Goma. Watumishi hao wamehakikisha kuwa sio mlima Nyeragongo ndio umeripuka, bali ni mlima wa moto Nyamulagira ndiyo inakuwa ikipumua na kuwaomba wakaaji wa Goma kuwa kimya. Shirika hili lime julisha kuwa ni kawaida ya mlima huo kuonyesha alama za mripuko ila siyo mripuko halisi, na haina hatari yoyote kwa wakazi wa Goma. Tangu mwaka uliopita, ndipo mlima huo umeanza kuonyesha alama hizi kwenye mbuga la kuhifadhi wanyama la Virunga, na shirika hili kuhakikisha kuwa hali iko chini ya uchunguzi wa shirika lenyewe. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, msikilizaji, familia elfu moja mia mbili zinaishi katika jamaa za mapokezi ndani ya kijiji Buhozi grupe Ma Mudusa wilayani Kabare. Hii ni kutokana na mmomonyoko wa udongo unaojitokeza eneo hiyo mara kwa mara na udongo kuonesha alama za kuanguka kulingana na malalamiko ambayo imefikishwa kwenye Redio Maendeleo, ni tangu mwezi Aprili mwaka 2024 ndipo wakaaji walianza kuona matokeo haya. Pabuozi Ezekiel na Megabe, mtetezi wa haki za binadamu wa mahali, anaomba msaada kwa ajili ya watu hawa wanaopatikana ndani ya jamaa za mapokezi na pia kuhamisha waliobaki kwenye eneo hiyo yenye kuwa na alama za kuanguka na hivi kuwaepusha na ajali. Ezekiel na Megabe atoa maelezo kuna bya heka heka yenye inafika kunako Muhozi grupma ya Mudusa. Shida hiyo ni kufuatana na mboromoko wa bulongo. Watu wanalumuka ndani ya nyumba asubuhi au busiku, wanakuta kuna tundu ya kabambi sana yenye kupatikana ndani ya nyumba, na zingine manyumba zinaenda na mboromoko wa bulongo, na hiyo inatuma jamaa za mingi zinakimbia hiyo fasi kwa kujielekeza ndani ya jamaa zingine ambamo wanamemba wa jamaa hizo watabakia pamoya na jamaa ambayo wanakuta na yenye kuwa nguvu zaidi ni ya kwamba mumanyumba hizo zinazoboromoka na bulongo mnapatikana watu ambao wanakimbia vita. Duru yetu yaongezea kusema kuwa grupema ya Mudusa inakuwa pia na wahamia wa vita elfu kumi na mbili wanaotokea wa wamoja panyangezi Kaziba, Walungu na hata Kabare. Santre Ezekiele na Megabe anakamilisha kuwa sababu ya ukosefu wa chakula na vifaa vingine vya lazima watu tano wamekwisha kufariki kati ya wahami hao, na wahanga wa ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avnika kono katika kata Chiriri mtaani Bagira usiku wa kuamkia hii siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita wanahitaji msaada toka wakuu viongozi, miungano za kiutu na watu wa moyo mwema. Msaada huo unaweza kuwa wa chakula mavazi au mabati kwa ujenzi na vitu vingine vya samani. Miriame mfano na maelezo ya zaidi aliko hii ni yake Baogwere Matabaro Lievant akiwa kiongozi wa shirika la raia tawila Katakajangu wakati wa maujano na redu maendeleo siku ya tatu tarehe 14 Januari mwaka 2026 huyu wanajulisha kwamba ni jamaa zaidi ya makumi tatu ndizo zimebaki bila makao huku karibuni nyumba ishirini na mbili zimeteketea kwa moto na sita kubomolewa kwa kuepuka moto kujitapanya kwenye nyumba zingine. Pia watu wawili wameumia vikali kwa moto na kupelekwa hospitalini kwa kupea matibabu. La julisha dhuru letu Baugwere Matabaro Lievan anaomba watu wa moyo mwema kujia waanga hao wa moto na msaada wa aina yoyote ile. Tumsikilize. Tunatoa mkono wa pole kwa ndugu zetu ambazo zilipatwa na shida ya kulunguliwa na manyumba katika kata kajangu aveni kakono. Hakuna mtu ambaye alipoteza maisha pale, huru Mungu kwanza kwa ile hata kama vitu vilipotea. Eh, vitu haviwezi kukosa kupotea mahali pa nyumba kulunguliwa, lakini tunatoa mwito wetu kwa wakuu viongozi, waangalie namna gani wanaweza ku kia hawa watu ambao walipatwa na hiyo shida, kuwaletea msaada sababu wanakoa wakilala nje, makao hakuna. Pia tunatoa mwito kwa wandugu zetu wa resortisa na wote ambao walikuwa na moyo mwema ya kusaidia hawa wandugu ambao walipatwa na hiyo shida ya kulunguliwa na manyumba huajia kwa msaada. Manguo hakuna, viatu hawana, wanjanja hawana, vyote vimelungula. Tunaomba hiyo msaada kwa wandugu zetu wote, hasa kwa wakuu viongozi wetu wajimbo, wa jimbo la Sud Kivu. Tujulisha kwamba mtoto miaka mbili amepotea wakati ajali hiyo ya moto ilijitokeza, na hadi kisha mchana kati wa siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita ajapatikana bado. Shukrani Miriami mfano kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, unaoendelea kuipokea ni taarifa habari inayokujia moja kwa moja toka redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuwa nawe kwa wakati huu Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezungumziwa wakati wa mazungumzo kati ya rais wa Angola, Joao Lourenco, na ujumbe wa baraza la maaskofu wa kanisa katoliki nchini Kongo hii siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari kwenye ikulu ya rais huyo mjini Luanda nchini Angola. Hayo yamejiri baada ya Rais wa DRC kukutanana na mwenziwa wa Angola ili kuzungumzia masuala ya usalama wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa majuzi. Na tukio arobaini na nane zilizowagusa watumishi wa shirika za kiutu zimeripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi Desemba mwaka unaomalizika Expedi Kyalu, maelezo ya zaidi. Kati ya tukio hizo ishirini na nne zimejitokeza jimboni Kivu ya Kusini, ikiwa asilimia hamsini, hali iliyopelekea shughuli za shirika za kiutu kukabiliwa na matatizo mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Ndivyo imejulisha ofisi ya Umoja wa Mataifa husika na mambo ya kiutu OCHA katika ripoti iliyochapishwa kuhusu tukio zilizowagusa watumishi kwenye shirika za kiutu mwaka unaokwisha. Katika ripoti hiyo iliyochunguzwa na Redio Maendeleo siku ya tatu tarehe kumi na nne Januari mwaka huu wa 2026 imejulishwa kwamba tukio nyingi zimeripotiwa mwezi Disemba tofauti na mwezi Novemba ambamo ni tukio 39 peke yake ndizo zimejitokeza. Kisha jimbo la Kivu ya Kusini, ni jimbo la Kivu ya Kaskazini ndilo linashikilia nafasi ya pili na tukio kumi na mbili ikilinganishwa na asilimia makumi mbili na tano. Jimbo la Ituri limehesabu tukio sita likifuatiwa na Tanganyika pia Maniema iliyoripoti ripoti tukio tatu. Wizi, shambulizi zenye kuendeshwa nao watu wenye kumiliki silaha na hata shambulizi za nyumbani zimefikia asilimia thelathini na sita, kuzulumiwa kwa kufanya kazi ipasavyo kwa asilimia thelathini na ine, vitisho kwa asilimia ishirini na saba kwa mwaka mzima wa elfu mbili makumi mbili na tano unaokwisha ocha imehesabu tukio mia sita ishirini na sita popote nchini kongo ya kidemokrasia huko jimbo la kivu ya kaskazini likiguswa zaidi kwa kuhesabu tukio mia mbili makumi kenda likifuatwa na jimbo ya kivu ya kusini iliyohesabu tukio mia moja sabini na saba licha ya mazingira ya shida inayojitokeza miungano na shirika za kiutu zinaendelea na shughuli uwanjani zaidi kwa kutoa msaada wa chakula na huduma za dawa kwa wahitaji. Watetezi wa haki za binadamu wakumbusha kwamba licha ya kujitokeza kwa mapambano, pande zote husika kwenye mzozo zinaombwa kuheshimu haki ya shirika na miungano ya kiutu kwa kuajia kimsaada wananchi zaidi wakati wa vita. ripoti yake lu na visa vya watu kushambuliwa vinaendelea kuripotiwa katika kata zimoja za hapa mjini Bukavu. Ni watu wanaomiliki visu na wakati mwingine silaha ndio wanajipenyeza ndani ya nyumba za wakaaji na kuwalazimisha pesa. Mapendo, linda likoje hili, nafasi yote ile ambao kunaendeshwa ushambulizi ni simu za mkononi, pesa na vitu vya samani ndivyo vinapelekwa na warugaruga hao, wanavyofasiria viongozi wa tabaka za msinji wa mahali. Kisa ya hivi karibuni ilijitokeza usiku wa tarehe kumi na tatu kuamkia tarehe 14 Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita kwenye avni Bwolo ya kwanza mtani Kadutu, ambako wevi walishambulia jamaa moja, huku waliweza kupeleka vitu vyote vya nyumba hiyo na kuweza kupiga vikali wenyeji nyumba tani. Bagira, watu wenye kumiliki silaha waliweza kushambulia nyumba za wakaaji usiku wa manane kwenye avni Igomba ya tatu na hata Chirambi, huku tunapatikana ndani ya kata Chiriri. Hawa walipeleka pesa nyingi simu za mkono na vitu vingi vya samani. Mtu mmoja pia alipelekwa nafasi isiyojulikana na ambaye aliweza kukimbia kisha kupigwa vikali eneo ya Buholo Kasha, kama wanavyofasiria viongozi wa tabaka za msinji. Kwake Bezo Mulegwa, mkaaji wa kata Chimpunda, mtaani Kadutu, anasema ya kwamba hali ya usalama inaendelea kuzorota kila leo, kwani wevi wanapatikana wengi eneo hiyo. Huyu anaalika raia kushikamana mkono na kuomba wakuu viongozi kulindia raia usalama na mali yao. Bezo Mulegwa anaeleza, tunashutumu usalama mudogo ambao unaonekana siku hizi mu komuniti ya Kadutu, hasa mukartie Mosala, kartie Nkafu, kartie Kaliba na kando kando ambayo iko koze na vijana vyenye vinamiliki silaha. Vijana hivyo na usalama mdogo huyo unazuia watu kutembea, kutembea magharibi, kutembea usiku Tunaona wakati hizi e, manyumba za kujisha mabangi ziko nyingi, za kujisha mapombe ya ulevya na mamezo ya insécurité ma e presque fasiote mu communauté yetu ya Kadutu, ambayo vraiment ina créer insécurité e kwa population yote, na ndio maana tunaomba viongozi na wengine wote ambao wanahusika na usalama population yetu yote ya Kadutu kujaproprier question ya sécurité, sababu sécurité ni kazi ya watu wote akiwa kiongozi wa zamani wa tabaka za msingi anatamani kuona viongozi wa mahali wanakuwa wakizidisha mbinu mbalimbali mbali kwa kuweza kupelekea raia kuishi katika usalama na utulivu. Ripoti yake Mapendo Linda. Na tukiendelea na habari kuhusu usalama Shirika la raia katika grupe ndogo ya Murali wilayani Walungu linaomba hatua muhimu zichukuliwe kwa kuwalindia wakaaji usalama pamoja na mali yao kwa kuwasaka wote wanaoyumbisha usalama wa raia katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini. Ale Kabika maelezo kamili ni kama vile vijiji Chiruko ya kwanza na ya pili, Ifuna na Murali ambako pesa, simu za mkononi, wanyama wa nyumbani, pamoja na vitu vingi vya thamani viliweza kuporwa na kupelekwa ya Murali, kupitia kiongozi wake Jean-Claude Ntabala linataka kuona vikosi vya usalama vinaendesha duria kwa ajili ya kulindia raia usalama na mali yake. Jean-Claude Ntabala. Watu wa moja wamoja wa wajanja wameanza jitokeza katika vijiji vimoja vimoja vya hapa kwetu group ya Murali na kunyang'anya mali yote ambayo watakutana ndani ya jamaa zimoja zimoja mu <tum> za huko kwetu. Kisa ka hapa karibuni ni mnamo kijiji cha Chiruko Premier. Na, na Murali kuna watu wania mbaya ambao wako wanajitokeza usiku na kunyang'anya kila kitu ambayo watakutana ndani ya jamaa zimoyazimoya za hapa kwetu, hata na watu wamoja wamoja kupigiwa, wako wanapigiwa, hatujue mambo hayo yanatokea wapi. Chapukua hapa musu group ma yetu ilikuwa vraiment ni champ de bataille, vita ilikuwa nyingi hapa, tusikia vraiment mamilio za risasi nyingi hapa kwetu, wakati huu katika wilaya Kabare, usiku wa siku ya pili kuchia siku ya 3 tarehe 14 Januari mwaka huu katika grup ma Irambi Katana wilayani Kabare, mlio wa risasi uliweza kusikika na kuleta hofu miongoni mwa wakaaji wa Katana na kando kando. Duru zenye kuaminika za mahali zitajulisha kwamba duka ziliweza kuporwa wakati huo katika grup ma ya Bugobe, ikiwa tu katika wilaya ya Kabare. Watu wenye kumiliki silaha waliweza kushambulia kituo ya afya ya Kalulu mwanzoni mwa juma hili. Shirika la raia la mahali linalotoa habari lilajulisha kwamba wakati wa mashambulizi, waganga pamoja na wagonjwa waliweza kuporwa pesa na simu za m mikononi na warugaruga hao na katika usiku wa siku ya pili kuchia siku ya tatu tarehe kumi na tatu Januari mwaka huu, pasa mbili usiku, kundi moja ya vijana waliotoka kwenye harusi ya moja wao Pabugobi centre iliweza kuanguka mikononi mwa watu wenye kumiliki silaha waliowapora vyote waliokuwa navyo. Hali hiyo inaonekana pia siku baada ya siku katika eneo nyingi za wilaya Kabare kama vile Pachiranga fomulak katika gurupma ya Bugore ambako mlio wa risasi unakuwa ukisikika, shambulizi dhidi ya wapita njia na uporaji wa mali ya raia katika eneo hizo zote. Shirika la raia linakuwa likiomba viongozi kuweza kujitahidi kwa kuzidisha mbinu kwa ajili ya kulindia wakaji usalama na mali yao, kwa wanaopambana kuweza kuheshimu vituo vya afya kama inavyojulishwa haki ya kimataifa ya bin Adam. Shukrani Alenkabika kwa ripoti hiyo. Mopeo msikilizaji, punde kidogo tunaelekea uwanjani kwa kuzungumzia habari za michezo. Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Na kuhusu habari za michezo, nchi zitakazowania fainali ya kombe la mataifa za nchi barani Afrika kwa kipindi yake ya makumi tatu na tano tayari zimekwisha kujulikana kisha mechi iliyoandaliwa jana usiku. Fainali ambayo itachezeka siku ya Mungu tarehe 18 Januari itakutanisha nchi ya Senegal zidi ya nchi ya Morocco ambayo imeandaa mashindano ya kombe hili. Timu hizi mbili zimejulikana baada ya vute ni kuvute iliyokuwa hapo jana usiku kati ya Senegal na Misri, ambapo Senegal imeondoa Misri kwenye mashindano hiyo kwa kuilaza bao moja kwa bila, na baadaye Moroko kuiondoa Nigeria kwa kuilaza bao nne kwa mbili na bao hizo mbili zimeingizwa kwenye kipindi ya mikwaju ama penalti. Senegal na Moroko zitashindania kombe tarehe kumi na nane Januari kwenye uwanja wa mpira Prince Mulai jijini Raba, tukiendelea kusubiri ni nchi gani itakayochukua ushindi kati ya nchi hizi mbili. Na kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari. Habari ambazo zimetolewa ngambo ya ufundi naye Jean Claude Ndage, umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri na ubaki salama.