Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo. Karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Kuna mengi, ila kabla ya taarifa kamili sikiliza kwanza ufupi wa habari. Hali ya utulivu yashuhudiwa siku ya kwanza tarehe kumi na kenda Januari pa Uvira baada ya machafuko yaliyoshuhudiwa siku ya Mungu ambapo visa vya uporaji pamoja na mlio wa risasi viliweza kuripotiwa katika mji huo wa jimbo la Kivu ya Kusini. Makabila zinazoishi mjini Uvira zinaombwa kuishi pamoja, kuepuka ubaguzi, ujeuri pamoja na maneno ya chuki ndivyo baraza ya jamii mbalimbali mbali, jimboni Kivu ya Kusini inaomba. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Bukavu Dawa itaendesha mechi pamoja na AS Dofenoir, itakuwa hii siku ya pili mjini Kinshasa katika ligi ya kwanza ya iliko kashe. Mengi pia katika taarifa hii ya habari, hayo ni pamoja na mengine mengi utakaoyasikia katika habari hizi zinazotolewa kwako kupitia ufundi wake Anisia Konkwa. Jina langu ni Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wake. Naam. Kwa kwanza habari hizi tunajielekeza mjini Uvira. Wakaaji wa mji wa Uvira kusini mwa jimbo la Kivu ya kusini wameamka katika hali ya baridi asubuhi ya siku ya kwanza tarehe kumi na kenda Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita, siku moja kabla ya wapiganaji wa zalendo kujitokeza katika mji ule na baadaye askari jeshi wa FARDC. Kisha kufika kwao, wazalendo hao wamepiga masasi hapa na pale hadi kuwasukuma wakaaji kubaki nyumbani mwao huku zote zikionekana kuzorota. Kumeripotiwa raia waliofariki, wengine kuumia vikali, na uporaji umeendeshwa ndani ya vituo vya serikali na hata katika nyumba za kipekee. Hii siku ya kwanza, kazi zote zimezorota. Mara tena, duru za mahali zafahamisha kwamba duka na hata soko havikuendeshwa kama vile kawaida. Askari jeshi wameonekana eneo zimoja zimoja, huku wakitoa tahadhari kwa kundi za wazalendo ambao walitaka kufyatua mara tena sasi kwa namna ya kiolela katika bonde la mto Ruzizi kumeonekana pia askari wa zalendo ambao wa wamejitokeza tangu siku ya Mungu tarehe kumi na nane kisha kuondoka kwa askari wa AFC M23. Hawa wameonekana maeneo ya Sange na Luvungi ambako inawezekana wameweka ngome zao, tukiamini duru zetu. Eneo hiyo, maeneo ya Fizi, kumeonekana askari jeshi wengi wa FRDC na wengine askari jeshi wa Burundi toka mji wa Baraka wakijielekeza eneo ya Uvira na kwenye ngome zingine. Kuhusu uchukuzi wa pamoja, gari na pikipiki zimeonekana kutoka Kamanyola hadi Sange na Luvungi, ila ilikuwa vigumu kuendelea hadi Uvira. Tujulishe kwamba tangu mwanzo wa mwaka hakuna shule ambalo limekwisha kufungua milango yake sababu ya usalama mdogo na ukosefu wa wanafunzi na walimu ambao wamejielekeza wengi katika nchi za ugenini, na ambako wanaishi kama vile wakimbizi. Na tujielekeze pa Kamanyola ambako idadi kubwa ya wakimbizi kutoka Uvira wamefika Kamanyola wilayani Walungu. Maelfu ya watu mkiwemo waume, wanawake pamoja na watoto wameshindwa kubaki Uvira baada ya kuondoka usiku wakiwa na hofu ya kuadhibiwa kwa sababu ya kushirikiana na kundi hilo lilipokuwa mjini Uvira tangu Desemba. Jumapili nzima pikipiki na magari yalifanya usafirishaji wa abiria kati ya Uvira na Kamanyola. Wengine waliendelea kwenda Nyangezi na Bukavu kupitia milima ya Ngomo na wengine kupita Rwanda. Wengi walibaki Kamanyola wakiishi katika madarasa, majengo ya zamani ya utawala au makazi ya familia wengi walilala nje bila msaada wowote wa kibinadamu. Kwa upande mwingine, shughuli za uchukuzi bado ni ndogo kwenye barabara kuu nambari tano magari machache yameondoka Kamanyola kuelekea Uvira Jumatatu, wakionyesha tahadhari kutokana na hatari ya usalama. Na kiongozi wa baraza ya makabila mbalimbali Bwana mbali, Msole Muharaza anaalika wanamemba wa jamii pa Uvira kuishi kwa uhusiano bora. Kwake Msole Muharaza, haingekuwa vizuri mizozo kati ya wanasiasa iweze kuleta matokeo mabaya kwa ajili ya uhusiano bora kati ya wanamemba wa jamii mbalimbali, kwani faida zenye kuunganisha jamii mbalimbali mbali, ni kubwa kuliko mizozo inayowatenganisha. Wakati wa mazungumzo na redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe kumi na kenda Januari, duru yetu yajulisha kwamba wanamemba wa jamii wanapashwa kuepuka kuchongeana na kutapanya ujumbe wa chuki. Musole muharaza atoa hapa maelezo. Ujumbe ni moja tu, ba ba kikimya makomunote balikuwa banaishi pamoja ya longtemps balikuwa banaishi safe degeneration bale ba Bashi Barega Baflero Bavira Banyamulenge Barundi ni watu alikua banaishi pamoja ba depuis très, très longtemps ma génération na ma génération. Leo, sava, yi, Uvira, yi, ma, euh, na génération aiko leo, sababu hii kitu iko Uvira hii kitu iko mwinchi yetu, ndio tatuma banakua vile tunasemeka kila mara na tunazoea kubambia acha politique kuba kubapoliticien kila mutu iko na conviction ya kwake. Mutu leo anaweza kusema mimi naingia ukitu fulani atanke individu anaingia inabwagalia, lakini euh si le plan ya eh, communauté communauté eh, anapasha kuacha politicien, nafanya biake na we mutu wa mungini we, eh, Muflero, Muvira, unaendelea na makazi ayo kama desturi. Sauti yake Musole Muharaza akiwa kiongozi wa baraza la makabila tofauti jimboni Kivu ya Kusini. Huyu anatamani kuwaona wakaji wote wa Uvira wakiishi kwa uhusiano bora kama ilivyokuwa hapo mbeleni, wakiepuka ubaguzi, maneno ya chuki na uchonganishi na usafiri kwenye barabara bukavu uvira kupitia kamanyola imebaki yenye kusitishwa tangu jumapili tarehe kumi na nane januari kutokana na hali mbovu ya usalama kwenye barabara hiyo wahudumu wa uchukuzi wa pamoja kwenye barabara hiyo wanasema abiria wanahofia kupita kwenye barabara hiyo kwa sababu ya shambulizi inayoweza kujitokeza watu kadhaa waliojaribu kupita wamesema kwamba wamenyanganywa mali zao na watu wenye silaha wasiojulikana joplu wabushi Afisa wa shirika Ukapi original alieleza Jumatatu tarehe kumi na kenda Januari kuwa mabasi yalikuwa tayari yakiondoka mjini Bukavu kuelekea Uvira, lakini hakuna abiria aliyejitokeza kulingana na duru hiyo. Hatari ya usalama ndiyo iliyosababisha usafiri kusitishwa. Tumsikilize. Unaona wewe mwenyewe unafika hapa kubwa, watu viko na boga ya njia kwa sahi, naweza sema iko suspendi juu hakuna kutabeba watu, na mnjia watu viko na boga kulingana na ile aktualite ya Uvira jisi vitu vinaendelea kukua sasa, wateja wanaogopa sana kuangalax kupita awaya yua gisi movema itaendelea. Msikilizaji, ikiwa ndio sasa unatoka kutufuata, jua kwamba unayokuwa ukiifuata ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutaendelea na habari zingine. Radio Maendeleo duniani kote masaa 24 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba kikao kilichoendeshwa weekend iliyopita nchini Togo pamoja naye Faure Gnassingbe ambaye ni mpatanishi aliyetajwa na Umoja wa Afrika kwa kutafuta suluhisho ya mzozo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, siyo awamu nyipya ya mazungumzo ambayo imeanzishwa kwa kutafuta amani nchini Kongo, bali ni harakati ya mazungumzo ndiyo inayoendelea kati ya Rais Felix Tshisekedi na mwenzao wa Angola Joao Lorenzo. Huo ni mtazamo wake Joseph Baraka akiwa mchambuzi wa maswali ya uongozi bora na mambo ya amani kwenye kituo ya utafiti Institut Patrice Emery Lumumba. Huyu amejulisha kwamba Fornya Simbe atakuwa akichunguza namna harakati za kutafuta amani zinakuwa zikiendelea hapa na pale kila wakati. Joseph Baraka anaeleza. Nafikiri kama haiko mradi au inisiative ya mupya ina, inaendelesha tu mambo ilikuwa imeshaanzishwa na Umoja wa Afrika ama Union Africaine, ambayo imekuwa ilisha mutuma President wa Togo yeye, uh, President Foryasime, na imemutaua kama mrepresentant wayo mwa hii mambo inayoisi Kongo naio natokana na makutano ambao President Felix alikuwa anafanya na mwenzake wa Angola na ambaye pia yeye Lorenzo na ni president pia wa, wa muungano wa Afrika. Sasa wamesema kama itasaidia kufanya sentezi ya hiyo ma initiatives zote zilizokuwa zishafanyika, na bien sur inalomba kusimamia kuhusu jambo kama itafacilite dialogue entre wakongomani kati yao, na hiyo yote ni ili mambo iliyokusudiwa huku na huku ipate kuangaje kwa actor wote wiko katika hayo Man, mambo ya kutafuta amani ah, katika, katika nchi ya Kongo na wa aktor wote politiki wasikuenda nyuma ya maneno. Wamesikilizana ni namna ya kuwafunga pia watu wote kamba ili wasijilwanye. Kwa ukumbusho, kumeendeshwa siku ya sita iliyopita mkutano jijini Lome, na ambayo umekusanya wanamemba toka pande mbalimbali mbali, ikiwemo wawakilishi wa serikali ya DRC, ya Rwanda, Burundi, Uganda, upande wa Umoja wa Afrika, ujumbe toka Katari na nchi ya Marekani. Na tuzungumzie afya katika taarifa hii ya habari. Msikilizaji, tujielekeze wilayani Mwenga. Magonjwa mengi yamerejea katika mitaa mbalimbali za afya ndani ya wilaya ya Mwenga. Kunaripotiwa ugonjwa kama vile kipindupindu, suluba na magonjwa mengine mengi. Habari hii imetolewa nao shirika la raia tawi ya Mwenga, katika kibarua walichokiandika hii siku ya kwanza tarehe kumi na kenda Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita. Omer Mdekereza kwa ripoti kamili. Kulingana na duru yetu wagonjwa wa kipindupindu wanaonekana katika mtaa wa afya wa Itombwe, hasa Pamiki, Kabumbu, Kitopo na Lubumba. Wakati huo huo, mtaa wa afya wa Mwenga inakumbwa na ugonjwa wa suluba ambako visa vimeripotiwa pa Bisembe, Ngando, Mulombozi, Iganda, Tuseswa na Kalole. Shirika la raia la mahali inasema pia kwamba maeneo ya Kitutu na Kamituga, jirani na Mwenga, yameguswa sababu ya kuhama kwa nguvu kwa watu, ukosefu wa chakula na dawa muhimu. Kutokana na hali hii, mwenyekiti wa shirika la raia Pamwenga Lungele Itebo Samuel anatoa mwito wa msaada wa kibinadamu akisema juhudi za Mwenga zenyewe hazitoshi kwa ajili ya kutibu ugonjwa huo. Lungele Itebo Samuel aeleza: tunatoa ombi na tunalalamika kabisa na kujulisha mashirika zote za kiutu na zaidi zile zenye zinafanya kazi ya kusaidia vengine na matunzo ama kiafya. Mtaa wetu wa Mwenga umekumbwa na magonjwa ya kuambukiza suluba na kipindupindu na tunaomba mashirika zile zinazohusika na kuhudumia wame wa vita na chakula na mavazi pia mashirika zenye zinahudumia watu na madawa ya kwamba watujie kwa haraka maana magonjwa hii inatusumbua kuhusu shule shirika la raia la mahali inahimiza wazazi kuwatuma watoto shuleni walimu wako shuleni mwenga centre tangu tarehe 6 Januari mwaka hu lakini baadhi ya watoto bado wanaendesha shughuli za kila siku kama biashara ndogondogo. Shukrani Omere Mudekereza. Na kabla ya tuzungumzia habari za michezo, mpendwa msikilizaji, katika taarifa hii ya habari, kutopitisha siku moja bila kuwasaidia watu wanaohitaji msaada, ndiyo jina la kampeni iliyoanzishwa siku ya Mungu na muungano Generation Heri Kisangani. Lengo ni kupunguza shida wanazopitia wakaaji wa Kabare wanaokumbwa na shida nyingi zaidi wakati huu wa vita Ka Kampeni hii ilianzishwa rasmi kwenye kijiji Chirehe pakabushwa kwenye grupema Irambi Katana, wilayani Kabare. Kwa hiyo Generasion Heri Kisangani iliwatolea watu wanaohitaji msaada kama vile mifuko za mchele, chumvi pamoja na sabuni. Mwakilishi wa Heri Kisangani, akiwa kiongozi wa zamani wa vijana Pakatana, amesema kwamba mradi hiyo itaendelea msiku zijazo kwenye grupema zingine za wilaya ya Kabare. Huyu aomba watu wengine wa moyo mwema kuwaunga mkono kwa ajili ya kusaidia wanaohitaji msaada. Michezo! Michezo! Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora kuhusu habari za michezo, timu ya Ose Bukavu Dawa itacheza na AS Dofe Nware ya Goma. Itakuwa hii siku ya pili, tarehe makumi mbili Januari. Mechi hiyo itaendeshwa mjini Kinshasa, itakuwa majira ya saa nane kamili, na mechi yenyewe inahusu mashindano ya mpira wa miguu daraja ya kwanza iliko kash maarufu. Tukumbushe kwamba siku ya tano iliyopita, Bukavu Dawa ilitoka sare goli moja pande zote na Daring Club Motema Pembe DCMP. Siku hiyo hiyo Etoile de Kivu ilitoka sare goli moja pande zote na Angever ya Kinshasa. Na kufikia hapo, msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Anisea Konkwa, umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri na ubaki salama.