Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. <mulik> vita na mapambano inayoripotiwa tarafani Fizi tangu mwezi Disemba imepelekea zaidi ya watu mia moja kuumia. Hawa wamekuwa na ugumu ya kupewa matibabu kama inavyostahili, ingawa hivyo seiser inajitahidi mengi katika taarifa hii ya bari Miungano ya shirika la raia inalazimisha kwa shirika fonareve kuwa wazi kuhusu matumizi ya pesa kwa ajili ya wahanga wa ujeuri wa vita na ubakaji. Maneno haya yanapatikana ndani ya na kibarua walioiweka hadharani. Katika habari za michezo, timu ya Ose Bukavu Dawa inakuwa na kiongozi mpya naye ni Olivier Mubalama ambaye amemgomboa Emeboji Sangara haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Alenzar. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Kamati ya vijana pamoja na miungano za shirika la raia katika wilaya ya Shabunda wanalaumu usalama mdogo, mauaji na uporaji wa mali ya raia, vitendo vinavyoendeshwa na kundi za wapiganaji wa Zalendo Pashabunda centre na maeneo mengine katika mkutano wao wa zurura ulioendeshwa siku ya sita iliyopita, kamati ya vijana wa Shabunda imepekua malalamiko yote ya raia kuhusu vitendo vinavyoendeshwa na wapiganaji hao hadi kuleta woga mkubwa kati ya wakaji. Ni kama vile mchana mzima wa siku ya tano tarehe makumi mbili na tatu Januari, wakati wapiganaji wazalendo wamepiga masasi tangu saa nne hadi saa kumi na mbili hadi kusababisha mauaji ya watu tatu mkiwemo wanafunzi na wengine kumi ya vikali huku wakiwa katika hali maututi hospitalini. Kwa hiyo kamati ya vijana wa Shabunda wanaomba kusionekane tena hata mzalendo mmoja pa Shabunda Centre. Wanataka kuona hao wanajielekeza kwenye eneo za mapambano na sio kuendelea kutatiza raia. Mmoja wa wanamemba wa kamati ile anaeleza, tulibapatia muda tena ya kuongezeka kidogo, ni juu ya renyonye tulifanya na hapo banasema, tubaongezee ile 24 pour que ba ndio maana tukasema lendi, hatuna kuona muzalendo hapa Shabunda Centre. Ni kusema bazalendo yote a partir du lendi bote bakue deja ku ligne de front baende mai mingi, baende ikala kupita Nyambembe, Nzibira. Hapa Shabunda Centre hakuna insecurite eda ile masase ya jana ya kuua bale banafunzi na ya kuua ile population, ndio kwa kusikia ya bamwea masase kubeba alingiaka wakati huu ni pambano iliyoendeshwa tangu mwisho wa mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tano Pafizi, ndio ilipelekea watu wengi kuumia vikali na kushindwa kupata matibabu ipasavyo. Watu walioumia ni mia moja kumi na tano hawa walipewa pia matibabu kulingana na shirika ya Msalaba Mwekundu Seiser. Idadi ya walioumia na ambao wanapokea matibabu ilizidishwa mara nne. Hawa walipokea matibabu kwenye hospitali kuu ya Fizi. Katika tangazo Seiser imeiweka hadharani, imesemeka kuwa kitu ya afya ambayo kwa kawaida ingepashwa kupokea watu makumi mbili na tano kwa sasa ina wagonjwa zaidi ya mia moja. Kutokana na hiyo CCR imeweka hema na kundi ya waganga ili kusaidia kwa matunzo. Wengi kati ya walioumia walifika nyuma na vidonda ambavyo tayari vilipatwa na vidudu, na vituo vya afya ambavyo vilipashwa kusaidia kwa ajili ya matibabu vinakuwa na shida ya kupata dawa kutokana na usalama mdogo, vita na uporaji, na waganga wamekimbia kwa kuhofia usalama wao. Kutokana na shida hizi zote, CCR inaomba pande zote zinazoendesha vita kuheshimu haki za binadamu, kurahisishia matibabu kwa walioumia bila ubaguzi na kuruhusu wafanyakazi wa kihutu kupeleka msaada kwa wahitaji. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, mashirika ya kiraia ya jimbo ya Kivu Kusini yamesema FONAREV iwe wazi na iangalie namna ya kushirikiana na mashirika yanayosaidia wahanga kwa ajili ya kuwajia na msaada katika kibarua walioiweka hadharani wiki inayomalizika. Hawa wanasema kwamba ni vema FONAREV kushirikisha mashirika ya hapa mjini Bukavu vizuri zaidi, kutengeneza uwazi kwenye masuala ya wahanga na kuzingatia yote walioipanga tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu wakati walipochagua mashirika yale. Kwake mwanasheria Moris Mirindi, mmoja wa waliosaini barua hii na mnenaji makamu wa shirika la raia ya Kivu Kusini, hatua ya FONAREVE kupanga na kufanya vitu visivyokuwa ndani ya mapashwa yake inaendelea kuhuzunisha. Huyu anaomba viongozi wa FONAREV kuweza basi kusaidia wahanga kama vile ilivyokuwa ikipangwa. Mwanasheria Moris Mirindi anaeleza hatukufurahia hiyo mambo kwani wakati kungikuwa bitu ya, ya kubadilisha wangi jitahidi kujulisha maorganizasyo za ekosistem namna gani bitaendeka. Donc hatukufurahia ile na tunaendelea kusema kama Fonareve ilikuwa pale juu ya kusaidia wavictime, haikukia pale juu ya kufanya maatelier de haut niveau, ni kusema maatelie ya kubwa kubwa ya kuonana na watu wa juu, ilikuwa pale kukuwa pembeni ya wavictime, kuwasikiliza na kuwasaidia, na hakuna kitu ambayo ilipashwa fanya bila kuasosie wale wa wavictime na kuwafaire partisipe ila mambo ambayo tunaendelea kuishi kwa sasa, hatuwasikie kabisa kusaidia wavictime, hatuwasikie karibu yao, hatuyue wanakuwaka wakifanya kwa wanani, kwani fo narevi yo wenyewe ni kama unesikia, ni fond national ya reparation ya wavictime wa, wa macrime lieo violence sexuel na crime contre la pe la securite ele humanite me Wakati unaona mambo ambao wanafanya kuna waviktimu unajuliza ni nini? Eske ni shie hii kitu ilikuyaka wala haikoshii, tunawapropoze warujie mumanda yao, ambayo matexte fulani fulani inawapatia ni kusema, wakuwe pembeni ya wavictimu wafanye kila kitu, wakiita wavictimu na sisi kama shirika la ria ambao tunakuwa na maorganizatio ya ekosystemu watukamate kufatana na kazi wanapashwa tupatia na tunapashwa fanya nao wasikuwe woi njo wanakuwa nafanya kazi ambao maorganizasyon inapasha kufanya. Huyu basi alikuwa msemaji makamu wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini. Barua ya malalamiko ya raia wa Kivu ya Kusini inaandikwa na jumuiya ya shirika la raia kwa ajili itolewe katika mazungumzo ya wakongomani inayoandaliwa na Umoja wa Afrika ama Union African. Mazungumzo inapangwa kuendeshwa mwezi Februari ijayo mjini Luanda nchini Angola. Kwake Miki Mutiki, kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, buku ya mahitaji ya raia wa Kivu Kusini inaandikwa kama vile ajenda ya kisiasa inaandaliwa, hiyo itasaidia raia apate fasi ya thamani katika mazungumzo yenyewe. Miki Mutiki, mikrofoni yake tunakuwa tukionyesha kama eh, ndio ni vizuri kupata kwa hali ya kisiasa, uh, kutafuta kutanzua mizozo kwa hali ya kidiplomasia, kutanzua mizozo, kuangalia hali ya sekurite, kutanzua mizozo, lakini sisi kama wakongomani tuna hayo ambayo yanatuhusu hiyo isiyotegemea yale ambayo yanasemeka nje yetu ya ndani. Kuhusu hiyo tunaita mainfrastructure, kuhusu hiyo justice transitionnelle na mareforme electorale, ambazo kama leo hatuanze kujitayarisha kwenye uchaguzi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nane ikifika, kama hatuna viongozi halali katika dunia hii ambayo inakuwa ikiyumbayumba, ambayo ni mwenye nguvu njo anakamata yote Nadhani nchi yetu inaweza kupotea. Ndio maana tunataka sana kwenda kwenye mazungumzo haya ya amani, na ni sisi tulianza kuiomba wakati wengine hawakuwaza. Kama ndio maana tunaalika wale wa fasilitateur wakuje huku kwetu kusud Kivu na kunor Kivu, waje wakaongea na shirika la raia ambayo inapatikana hapa, ili wajue haswa nini kinachoendelea hapa. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Ni tangu zaidi ya juma moja, ndio wakaaji wa karibuni wilaya zote nane za jimbo ya Kivu Kusini wanakuwa na shida kwa kuwasiliana na ndugu zao kutokana na ubovu wa koneksion. Zaidi ya kuwasiliana na ndugu kupitia ujumbe fupi ama SMS, mwito ama apel, na hata internet ama mtandao wa kijamii, wakaaji wa eneo hizo wanakuwa na ugumu kwa kuendesha kazi zao kama vile kuchukua pesa kupitia mobile money. Washuhuda toka tarafa zote za jimbo ya Kivu Kusini wajulisha kwamba mitandao zote ikiwa Airtel Vodacom na Orange haziruhusu mawasiliano kabisa. Wakaaji wengi hasa wale wenye kuwa na nguvu wanaamua kutembea mwendo wa zaidi ya kilomita tano wakijielekeza milimani ili wapate uwezo wa kuwasiliana na ndugu zao. Ijapokuwa malalamiko ya wakaaji wengi na ile yote ambayo wameshapoteza kufatana na shida ile, nyumba hizo za mawasiliano na hata viongozi hawajasema neno lolote wake Cedric Machara mtetezi wa haki za binadamu Pakalehe, ni vema suluhisho ipatikane haraka iwezekanavyo, sababu hali ambamo wanaishi wakaaji inakuwa ni ya hatari. Cedric Machara amesema, tunakuja kutoa yui kuhusu mtandao ambao ulikatwa kunapita hii juma moja na hapo kabisa, inaleta maafa mengi, inaleta mashida mengi, matatizo mengi zaidi, watu hawakomunikiwa, watu wanaishi kwa hezo leo, transaction monetaire komunike na jama ni rezo na kufanya zingine maoperasyon kamili ni rezo kwa leo. Watu wanateswa na kusudi wafikie koneksyon, wanatembea vilometa tano na hapo kabisa kwa hali ya hekaeka. Watu wanaishi leo kutembea vilometa tano na kurudi zaidi ku watu ambao wanakoma wa mama na wengine pia wakuespose kudange deja kwa sababu uh, tulikuwa tukipata rezo ku manyumba, lakini leo kuitembelea inaleta kabisa mafa mengi na pia malama transaksyon ingawa Kilomita tano, deja pesa zake ziko expose kwa danger. Ndiyo maana tunatoa yowe, tunalalamikia kwa viongozi wa envisager deja solution kusudi hiyo connection irudi. Wana wanamemba wengine wa shirika la raia na watetezi wa haki za binadamu katika wilaya zingine kama vile Walungu, Mwenga, Ijwi na Shabunda nao pia wanalaumu hali hiyo, huku wakiomba serikali kuingilia kati ili suluhisho ipatikane. Asti ferme ni miungano unaofanya kazi ya kutumia uchafu za bni kwa njia bora ili kulinda mazingira na kusaidia wanawake kuanzisha kazi za kujitegemea. Wakati wa mahojiano na redio Maendeleo, kiongozi wa muungano huo Joela Buendwa amesema lengo lao ni kuchangia kwa maendeleo ya nchi kupitia kazi yao inayoleta thamani kwa uchafu wa nyumbani hapa mjini Bukavu. Muungano huu hutumia nzi inayoitwa mush solda noir zinazotaga kisha kutumia uchafu huo kama chakula. Pia inakuwa muhimu kwa sababu inatumiwa kama chakula kwa mifugo za wanyama kama vile kuku, nguruwe pia hugeuzwa kuwa mboleo kwa ajili ya mimea. Kutokana na kazi yake bora anayoendesha, Joela Buendwa amepata tuzo. Huyo anaalika wasichana na wanawake kujiundia kazi za kujitegemea zaidi katika sekta ya mazingira na kwa serikali kuendelea kusapoti miradi mbalimbali ya vijana kwa faida ya nchi nzima. Wakaaji wa jimbo ya Kivu kwa ujumla na wale wa mtaa wa Kadutu kwa upekee wanaalikwa kujihusisha zaidi na usalama katika mtaa wao kwa kuchangia kuboresha usalama eneo hiyo ya jimbo ya Kivu Kusini. Ujumbe ni wa kiongozi wa mtaa wa Bagira, bya Mungu Kazimire Samuel, wakati alikuwa akifanya uchunguzi wa kazi za pamoja kwenye kata mbalimbali jimboni Kivu ya Kusini. Huyu amesema kufurahishwa na juhudi zao wakaaji kwa kutaka kusafisha mji wa Bukavu. Tumsikilize. Na kiukweli, salon inafanyika vizuri na ile population ina j'approprier salon. Après pale tulishuka mu quartier eh, Chimpunda, pale kwa Yesu eh, kwenye barabara iko mweta ya délabrement très avancé. Na tulipromete ile population ki tutakuta gouverneur de province tumuoneshe ile malalamiko, na tuangalie comment est-ce qu'anaweza saidia ile population. Na tuko na confiance muli wali wetu kwa sababu anaendelea kutumikia raia, confiance mu chama yetu yenyewe ina prioriser intérêt communautaire kushinda Alipojielekeza kwenye kata Chimpunda, kiongozi huyu ametambua hali mbaya ya barabara Yesu Yesu na kusema kwamba viongozi wa jimbo watafanya yote iwezekanavyo kwa kupata suluhisho kwa shida hiyo. Ushirikiano kati ya mashirika na kuandaa hatua maalum zaidi kwa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Hiyo ndio lengo la semina iliyoendeshwa wikendi iliyopita mjini Bukavu na shirika DPS. Semina hii pia iliwapa washiriki nafasi ya kufanya matokeo ya hatua ziliyochukuliwa katika sekta ya afya na ufuatiliaji matokeo ya utendaji wa vituo vya afya vya mjini kwake. Daktari Jean Claude Gulondwa anayehusika na usafi na afya kwenye chumba jimboni husika na afya ilikuwa ni wakati muhafaka wa kuzungumza mpango wa hatua za kazi wa mwaka elfu mbili ishirini na tano ili kuandaa mpango bora kwa mwaka elfu mbili ishirini na sita na kudhibiti visa vya kipindupindu vilivyoripotiwa katika baadhi ya vituo vya afya vya mkoa wake. Semina hii ilisaidiwa kifedha na UNICEF kupitia Caritas Bukavu na kuwaleta pamoja mashirika ya Umoja wa Mataifa na huduma za serikali. Michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya Bukavu Dawa imepata ushindi dhidi ya Celeste ya Mbandaka, bao moja kwa bila, siku ya posho tarehe makumi mbili na ine Januari mwaka 2026 wakati wa mechi iliyoendeshwa kwenye uwanja Tata Rafaele ya Kinshasa. Mechi hii inahusu division ya kwanza ya Linafoot. Timu ya Bukavu Dawa inakuwa na kiongozi mpya, naye ni Olivier Mubalama. Huyu anamgomboa Emeboji Sangara. Olivier Mubalama amechaguliwa kisha mkutano ulioendeshwa siku ya posho tarehe 12 na ine Januari nayo kamati na wanamemba wa timu hii ya Bukavu Dawa. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Shukrani kwa kujiunga nasi. Jina langu ni Mapendo Linda. Alenzar Zar anatupeperusha angani.