Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Mnaamini huko, mzima wa hali na afya, popote ulipo msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Kuna mengi ila kwanza ni mtasari wake. Tume ya Umoja wa Mataifa husika na amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monisco, yasema kuwa tayari kutoa mchango wake ili kuchunguza iwapo hatua ya kusitisha mapigano imeheshimiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ilivyokusudiwa jijini Doha. Katika tangazo lake, Monisco yahakikisha kwamba inaunga mkono juhudi za kurejeshwa kwa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Jumuiya ya miungano ya kisiasa na kiraia yaomba mazungumzo ya kweli na yenye kuhusisha pande zote ndiyo ifanyike nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba mazungumzo hayo yaendeshwe chini ya mwamvuli wa Baraza la Kanisa Katoliki na pia Kanisa la Kiprotestanti nchini Kongo. Katika habari hizi, viongozi wa kimila wilayani Shabunda wanalaumu desturi ambazo zinaenda kinyume na mila na maadili yao baada ya kuripotiwa kwa visa vya kuibwa kwa viungo vya siri wilayani humo. Hayo ni pamoja na mengine mengi ambayo utakayoyasikia katika taarifa hii ya habari, msikilizaji. Ufundi ni wake Jean-Claude Ndage, jina langu ni Samuel Habamungu. Baki nasi hadi mwisho, muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wa habari. Karibu kwa uchambuzi wa habari hizi, kama vile tumesema kwenye ufupi wake tume ya Umoja wa Mataifa husika na usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Monisco inashukuru hatua ya makubaliano ambayo imetangazwa na serikali ya Qatar katika juhudi za kutatua mgogoro wa Kongo iliyofanyika jijini Doha kwa kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya DRC na makundi ya AFC M23. Katika tangazo ambayo imetolewa mjini Kinshasa, tume hili la Monisco inasema kuwa tayari kujitolea kwa kusaidia kupunguza vurugu, kulinda Ia, na kuchangia kwa ajili ya kupata suluhisho la kisiasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Monisco ndani ya tangazo lake inasisitiza wito wake wa kumaliza mapigano mara moja na kukumbusha kuwa azimio la Baraza la Usalama wa Mataifa la mwaka wa 2025 inawezesha wazi kusaidia utekelezwaji wa mapatano ya kudumu. Tume hili limesema pia kuwa inashukuru juhudi za washirika mbalimbali wa mbali mbali kimataifa ikiwemo Qatar, Marekani, Umoja wa Afrika, mtaalamu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, Sadek maarufu pamoja na ukanda wa nchi za maziwa makuu, na inawahimiza kuendelea kuongeza msaada wao ili kufikia miradi ya amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni muhimu kukumbuka kuwa tume ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya amani nchini Kongo Monisco, imepewa jukumu la kutuma timu ya kwanza mjini Uvira ili kufuatilia utekelezwaji wa mapatano ya kusitisha mapigano kama ilivyokusudiwa ndani ya mkataba, ambayo imesainiwa kati ya serikali ya DRC na mjini Doha. Ukanda wa maziwa makuu itashirikiana na MONUSCO kwa ajili ya kusimamia utekelezwaji wa mapatano hayo na jumuiya ya miungano za kisiasa na za kiraia inadhani kwamba kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa itakayokutanisha wakongomani wote ni hitaji kubwa kutokana na migogoro za aina nyingi zinazoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndani ya kibarua ambayo imewekwa hadharani, hawa wanasema kuwa ni mazungumzo yanayohakikisha kushiriki kwa pande zote ndiyo inahitajika ili kupata suluhisho muhimu kwa kumaliza vita, kupunguza mateso ya wananchi na kufungua njia mpya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumuiya ya miungano ya kisiasa na ya kiraia inasema kuwa haiwezekani kwamba rais ambaye anahusika kwenye migogoro ndiye anaweza tena kukamilisha peke yake mahali namna washiriki au tena mipaka ya mazungumzo. Pia wanapinga wazo la kuacha mashauriano haya kwa serikali ya nchi pekee yake, ambao kwa maoni yao raia hawana matumaini kutokana na uchaguzi ulioendeshwa na ambao ulikuwa na kasoro nyingi. Jumuiya ya miungano za kisiasa na za kiraia inawaza kuwa mazungumzo ya kisiasa ya kweli lazima yawe ya kuunganisha na siyo ya kugawanya Wakongomani ambamo Wakongomani wanakubali kama ilivyopendekezwa na Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Senko, maarufu pamoja na Baraza la Maaskofu wa Kanisa la Kiprotestanti ESC na kuitikiwa na Umoja wa Afrika. Kiongozi na mnenaji wa muungano huo mwanasheria Michele Mwikiza ametoa mtazamo ufuatao il n'appartient pas au président de la République Si kazi ya raisi ambaye pia yuko kwenye mzozo hiyo kuamua peke yake, mahali pa mazungumzo, jinsi ya kufanya, wanani watashiriki. Kama atafanya hivyo, mazungumzo haya hayataaminiwa na Wakongomani, yatakuwa kama vile kitu bila maana halisi. Msikilizaji unaoendelea kuifuata, ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Redio Maendeleo. Ni furaha yetu kuona unatufuata vilivyo mahali ulipo. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Tumeyajulisha kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari mambo yote yanayoenda kinyume ya mila na sheria ama maadili mema inakatazwa wilayani Shabunda. Kila atakayehusika ama kushikwa akiendesha vitendo kinyume na mila atashikwa na kupelekwa mbele ya vyombo vya sheria. Ndivyo amejulisha kiongozi wa sheferia Basile Mwami Mpipi Mtimana Jean Paul. Kisha wanaume wamoja wa mahali kuripotiwa kwamba wamepoteza viungo vya uzazi kwa njia ya uchawi ndani ya sheferia Bakisi. Watu wawili waliozaniwa kuwa ndio wanaendesha vitendo hivyo wameuawa na raia wenye hasira paka chungu na Luza. Kiongozi wa sheferia Bakisi analaumu tabia hiyo ya watu kujikatia sheria, akikumbusha kwamba raia wa Shabunda wanakuwa wakarimu ila hawakubali tabia chafu zinazotoka eneo zingine kuendeshwa pa Shabunda. Anaalika raia kutumainia sheria na vikosi vya usalama, pia viongozi wa mahali wakitaja watu wote ambao wanazaniwa kuendesha vitendo hivyo. Kiongozi wa Sheferia Bakisi Mupipi Mutimana Jean Paul ametoa maelezo ifuatayo: hakuna mtu anaruhusiwa kuua mtu mwingine kama kuko shida lazima baende autorite, baende sultani niko pale, au la polisi Shabunda. Kama vile pia shefuri Bakisi, tunakaribisha watu wote. Murega ni mkaribishaji, anakaribisha watu wote ya kila kabila katika republika ya Kongo, hata bazungu. Lakini kama watu wanakuya, bakuye na mila mzuri, bakuye pasipo kutafuta kuzalita matatizo. Buchawi haipendeza, haifurahishi. Kama unaka kubakia shefri Bakisi, kuya na, natafuta usalama, lakini ile kuleta bitu ya giza Haipendeze no, ile namna ya kufanya haiko mzuri na population yetu, hatuwaruhusu kuua mtu. Kama kuna shida, wanaendea sultani mnyoko pale, au chef de poste, au autorite ya la polisi. Ile namna ya kufanya ile justice populaire haiko mzuri. Mtakumbuka ya kwamba tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita wanaume kumi wamekwisha kupoteza viungo vyao vya uzazi kupitia njia za uchawi huko Shabunda. Amejulisha mwandishi wetu Pamwenga. Kisa ya hivi karibuni imeripotiwa pa Kamituga tarafani Mwenga. Na habari zingine katika taarifa hii ya habari ni kwamba soko za wilaya ya Mwenga na zile za mji wa Kamituga zinaonekana kupunguza bei ya chakula siku hizi. Hali hii inatokana na kuonekana kwa chakula wakati huu eneo hiyo kwani lori zinazoleta chakula zinafika eneo hiyo bila shida nyingi. Wakati huu unga wa mahindi aina mbale iliyokuwa ikinunuliwa kwa pesa za Kongo elfu mia mbili kwa sasa inanunuliwa kwa bei ya elfu mia moja makumi kenda pesa za Kongo. Sabuni iliyokuwa ikinunuliwa kwa elfu kumi na moja pesa za Kongo kwa sasa yanunuliwa kwa elfu saba na kopo ya maharagwe iliyokuwa ikinunuliwa kwa pesa za Kongo elfu kumi kwa sasa inanunuliwa kwa pesa elfu sita. Kusudi hali hii iweze kudumu, wakaaji wa Mwenga na Kamituga wanaomba viongozi kukarabati barabara toka Bukavu hadi Mwenga na Kamituga na hivi kuwaruhusu kupata chakula na vitu vingine bila shida nyingi. Na tuzungumzie habari za mazingira katika taarifa hii ya habari. Shirika la raia husika na mazingira jimboni Kivu ya Kusini inalaumu uharibifu wa mbuga la kuhifadhi wa nyama la Kahuzi Biega unaoendeshwa na watu wenye kuendelea kukata miti kuwinda wanyama na kuchimba madini kiolela ndani ya mbuga la kuhifadhi wanyama la Kahuzi Biega bila kufikiria vinyume vyake katika mazungumzo na Radio Maendeleo hii siku ya 3 tarehe 4 Februari Ladislas Witanene akiwa mwanaharakati wa shirika hilo la raia husika na mazingira jimboni Kivu ya Kusini amesema kuwa uharibifu wa mbuga la kulinda wanyama la Kahuzi Biega yanakuwa na vinyume vingi tena vibaya kwa maisha ya wakaaji ni kama vile mabadiliko ya majira joto kali kupunguka kwa maji ndani ya mito na kwenye ziwa Kivu, pia miporomoko ya udongo na janga zingine. Huyu aomba wakaaji kulinda mbuga hiyo kwa faida yao na hata ya vizazi vitakavyokuja. Anaalika pia wakuu viongozi kujihusisha kwa kuchukua mbinu za kulinda mbuga hiyo hata kwa wakati huu wa vita. Ladislas Witanene ametoa maelezo yafuatayo: tumeona hapa na pale, hiyo parki imeendelea kuharibishwa na watu ambao wamekata miti kiolela, wengine wamekata mbao, wengine wamekata hata makaa, na wengine wanakuwa hata wanafanya uchimbaji wa madini kiolela, na ile yote n kwa uharibisaji ya hiyo park ambayo tumejua inakuwa mbuga wa wanyama ambayo imekuwa inasaidia ulimwengu mzima, inasaidia Kongo inasaidia hata materitware yetu, hata na zingine nafasi ya Nord Kivu na hata vile ya Bukavu. Na kinyume ya kwanza ambayo tumeona itakuwa imetokea na itakumba sana maisha ya watu ni hiyo changement eh, climatique ambao tumeona eh, ma erosions zimeendelea maibulma zimeendelea hapa na pale na nilikuwa mwajibu yetu leo kuambia watu ya kwamba tutaona ingine probleme ya temperature itapanda, kwa sababu tumekata pori kiolela. Tutapatwa pia na shida ya kourant, kwa sababu tumeona ruzizi ambao iko na tufurnir leo kourant ni kwa sababu ya Laki Kivu iko pale, na mitoni ya mingi imetoka moparki na njo inaelimante Laki Kivu. Tutapata pia na probleme ya samaki haitakuwa tena ndani ya Laki Kivu ya mingi kwa sababu maji itapunguka. Wakati tumeendelea kukata parki, hatutaona hata waturisti, hawatakujaka tena kwa sababu watakuja kuangalia nini, na tumeharibisha vitu yote. Sauti yake Ladislas Witanene. Ijulishwe kwamba wanamemba wa shirika la raia wanasayansi, na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu ya Kusini wamepaza mara kwa mara sauti zao kuhusu tatizo hilo na kutazamia viongozi kutafuta suluhisho kwa shida yenyewe na wakaaji wa kata Nkafu, Nyakaliba na Kajangu, mtaani Kadutu, wanaomba kupunguzwa kwa bei ya kununua cash power ambazo zinakuwa muhimu kwao wakaaji, kwa ajili ya kupata umeme. Miriame Mfano, maelezo kamili. Kwa mjibu wa muungano wa shirika za raia jimboni kwa amani wateja wengi wa shirika la kugawanya umeme SNEL wanaishi siku hizi kwenye kata hizo bila umeme, sababu wanakosewa na uwezo wa kununua kashpawa hizo kutokana na hali mbovu ya kiuchumi hawa wanasema kwamba kutokana na pato lao ndogo wanakuwa na ugumu wa kununua kashpawa yenyewe inayolazimishwa kwa dola mia moja makumi nne kuendea mia moja makumi nane za Kimarekani. Hali hii inapelekea nyumba kadhaa kubaki gizani na kuongeza usalama mdogo eneo hizo za jimbo ya Kivu ya kusini. Kulingana na hali hiyo, Hipokrat Marume akiwa kiongozi wa muungano huo, anaalika wakuu viongozi kuwapunguzia wakaaji wale wanaopitia hali mbovu ya kiuchumi, bei ya kununua kashpawa ili wote wawe na fursa ya kupata umeme. Tumsikilize. Sisi kama vile shirika la raia tunakuwa tuna ankuraje na kufelisite le prosesis, na kwa hiyo fiksasio ya pri ya konteri ilipaswa kutenili Konti na ile maisha ambayo tunakuwa tukiishi ndani ya maperiferi, ila tunakuwa tumesikia kama inakuwa ikiuza de 140 a 180 na ile inakuwa natutia mudifikulte kama vile wa abone um, kuiaksede yako ku, vi conjoncture ya hii masiku watu hawana makazi na watu wanaishi ndani ya, ya madifikulte zeziko liye na makuta, na ndio kwa maana tunakuwa tukiomba wakubwa wasnele, beye, ile kontel, ile wa SNEL washushe bei ya ile konter, ili wafasilite population iweze kuaksede ya, kwa sababu shida inakuwa nyingi, watu wenye ngia mbaya wanakuwa wakingojea watu ndani ya maaveni sababu juu ya giza, na wakunyawanyanganya wamoja matelefone wengine masaa kame wengine na pesa, na ile inakuwa ikileta shida ndani ya mngini. Tulipowakaribia viongozi wa, wa shirika SNEL wamesema kwamba kuongezeka kwa bei ya kashpawa inatokana na mabadiliko ya nafasi ya kununulia kashpawa zenyewe, wakikumbusha kwamba lengo yao kubwa inabaki kuwa moja, kufanya yote uwezekanavyo ili wakaaji watoe pesa za umeme kama wanavyoitumia. Shukrani Miriam Mfano kwa ripoti hiyo. Mpendo msikilizaji, punde kidogo, tunaelekea uwanjani ajili ya kuzungumzia habari za michezo. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu habari za michezo timu ya AS Dofenwar ya Goma ilipata ushindi dhidi ya FC Celeste ya Mbandaka hii siku ya tatu tarehe 4 Februari. Matokeo ilikuwa goli 3 kwa mbili. Mechi hiyo imeendeshwa kwenye uwanja wa michezo Joseph Kabila ya Kindu. Kalendari inapanga mechi zingine weekend ijayo kama vile mechi kati ya Ose Bukavu Dawa na FC Etoile Dikivu. Itakuwa siku ya sita pasa nane kamili kwenye uwanja Tata Rafaele ya Kinshasa. AS Bukavu Dawa na FC Etoile du Kivu ndizo zinapatikana nafasi ya mwisho kwa sasa kwenye mashindano ya inchi ya mpira wa miguu ligi ya kwanza iliko kash ngambo. Ingine, mchezaji Amani na Murasa Mario aliendesha hii siku ya tatu mazoezi mara ya kwanza na timu ya AS Kabasha ya Goma. Mchezaji Mario toka akademi reale ya Bukavu amesaini mkataba na AS Kabasha hadi mwisho wa mwaka huu wa michezo. Ataendesha na Kabasha daraja ya pili ya mashindano na kombe nchini ya mpira wa miguu kwa mwaka huu. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele, uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo. Habari zilizopewa uzito kwenye magazeti yaliyochapishwa hapa Jimboni Kivu ya Kusini ni pamoja na shida mbalimbali mbali wanazopitia jamaa nyingi tarafani Kabare, uchafu ambao umetoka ndani ya nyumba za ujenzi na watu kuendelea kuzaa kila leo, ingawaje ugumu wa maisha pamoja na usalama mdogo kuzorota mjini Baraka. Mapendo Linda ametupa jicho kwenye magazeti hayo na kutuandalia ifuatayo. ambayo imeanzika kuhusu tarafa ya Kabare jimuni Kivu ya Kusini, huku jamaa za wahami zilizopokelewa ndani ya nyumba za mapokezi wanapitia shida nyingi, ikitokana na ukosefu wa chakula na kuishi katika mazingira isiyokuwa bora. Hawa walikimbia vita na mapambano inayoripotiwa ndani ya mbuga la wanyama la Kauzi Biega na maeneo mengine ya tarafa hii ya Kabare na hata Walungu na pia Kalehe. Hawa wanaishi umaskini, hawana shamba ama chochote kile. Kwa hiyo jamaa za mapokezi zinaomba wapate msaada toka shirika za kihutu, wakisema kuwa hawana tena uwezo ya kugharamia wale wahami paka manyula na Bugore. Ndani ya nyumba moja kunakuwa zaidi ya jamaa tatu ama nne, hali inayopelekea wengi wao kukosa chakula na nafasi ya kulala. Kupata chakula na nafasi ya kuishi inakuwa shida sana, hata kama kuna shirika zimoja ambazo zimekuja na msaada kama vile tarafani Kalehe, na kuna hata shirika ambazo zimepita kwa ajili ya kuorozesha wahami na wasiojiweza panyadibu bado shida inakuwa nyingi na watu wale wanatamani kupata msaada. Wana memba wa shirika la raia wanaomba izidishwe misaada ya chakula na isiyokuwa chakula kwa jamaa nyingi eneo hiyo. Ingekuwa vizuri hata wale wakimbizi wapate namna ya kuishi, ni kusema wajengewe manyumba na hata kwa wale waliowapokea wajengewe manyumba. Kwa ngambo ingine, ni mitia ya mtandao l'essentiel ndiyo imesema ya kwamba hapo mjini Bukavu uchafu unaotoka ndani ya nyumba zinazojengwa iki undwa na mchanga, mawe na hata matofali. Inaonekana nafasi nyingi uchafu hiyo inatupwa ovyoovyo na kuharibu mazingira na hata udongo, kama wanajulisha wapasha habari wa midia hiyo. Kulingana na wakaaji na wadadisi wa mambo katika sekta ya mazingira waliohujiwa na midia hii, uchafu huu unakuwa na matokeo mabaya kwa mazingira na kuharibu hata ziwa Kivu na kuziba mifereji hadi kusababisha mugezii. Kutokana na shida hii, wadadisi wa mambo katika mambo ya mazingira wanaalika raia kutotupa uchafu huo ovyo ovyo, wakilinda mazingira na hata udongo. Tumalize na media Watoto News ambayo imejulisha ya kwamba 2025 ingawa hali ya usalama mdogo mjini Baraka ni zaidi ya watoto elfu nne ndio wamezaliwa, kati yao wa binti 2357 kulingana na maombi Musema, mtumishi kunako ofisi ya serikali eneo hiyo, kuna watoto ambao hawakuandikishwa serikali kwani wazazi wengi wanahofia usalama wao, wakiogopa kujielekeza mahali ya kuorodheshea watoto, hali ambayo ilipelekea watoto wengi kutokupata vitambulisho na ambavyo vinakuwa vya lazima, kwani mara nyingi vinalazimishwa wakati mtoto anaanza shule na tena wakati mtoto anaenda hospitalini na mambo mengine. Kwa kumaliza shida hiyo, kiongozi wa eneo hiyo aliyoujiwa na Mizi ya Watoto News amesema, uimizaji utaendeshwa ili kukumbusha wazazi ya kwamba inabidi watoto wote waandikwe kwa serikali kwani ni haki ya kila mtoto. na kufikia hapo, mpeno msikilizaji, mwisho wa habari zetu toka Radio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Jean Claude Ndage. Umekuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri na ubaki salama. Baibai.