Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Natumaini kwamba uko mzima popote ulipo, msikilizaji wa Redio Maendeleo, karibu kuifuata taarifa hii ya habari. Kuna mengi, ila kabla ya taarifa zenyewe, sikiliza kwanza ufupi wake. Wahami wanaoishi ndani ya mtaa wa afya wa Nundu wilayani Fizi wanapitia maisha mabaya. Hakikisho imetolewa nayo chumba husika na mambo ya kiutu tawi ya sekteri ya Tanganyika wilayani humo, na asilimia 23 ya makubaliano ama mkataba wa Washington ndiyo imekwisha kutekelezwa tangu kusainiwa kwa mkataba huo hadi leo, miezi saba sasa. Mengi ni katika taarifa hii ya habari. Marekani yaombwa kushinikiza pande husika pia kuhakikisha kwamba juhudi zake zinakuwa zikileta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Goma ya kuwa katika tatizo la kutaka kukatika. Hiyo ni kutokana na mporomoko ambao unaonekana eneo la grupe ya Buzi Minova, wilayani Kalehe. Mwito unatolewa ili kujengwa kwa barabara yenyewe. Hayo pamoja na mengine itawajia kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu ni Samuel Habamungu, naomba kubaki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wake. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Naam, karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Zaidi ya familia 6500 za wahami wanaishi katika hali ngumu ndani ya eneo mbalimbali mbali za mtaa wa afya wa Nundu wilayani Fizi jimboni Kivu ya Kusini. Hali hii imetokana na kuanguka kwa mji wa Uvira na kando kando yake mikononi mwa AFC/M23. Matokeo hii yanapatikana ndani ya ripoti ya chumba inayohusika na misaada ya kibinadamu jimboni Kivu ya Kusini, na ambayo imewekwa hadharani na moja kuchunguzwa na Redio Maendeleo. Familia hizi zinatoka katika mji wa Uvira, Kabimba, Katongo, Kigongo, Luvungi na hata Sange zikikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, huduma za kiafya, maji safi pamoja na kukosewa na makao na pia hali mbovu ya usalama. Maeneo ambayo zimeguswa zaidi ni kama vile Mboko, Lusenda, Kenya, Kaboke ya Pili, Kabondozi na pia Nundu, ambako vituo vya afya vimewapokea wahami wengi. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa kuna familia elfu makumi mbili na tano makumi nne na kenda za wenyeji, familia elfu sita mia tano makumi sita za wahami na familia elfu kumi mia mbili na kenda za watu waliorejea katika maeneo mbalimbali mbali. Duru za mahali zinakamilisha ya kuwa hadi sasa hakuna msaada wowote wa kibinadamu ambao umekwisha kutolewa, ijapokuwa hali ya afya inaendelea kuwa mbaya zaidi kwa wanawake na watoto na hata wazee. Shirika hili linaomba kwa wakuu viongozi, na mashirika za kibinadamu kutoa msaada wa dharura kwa wakaaji hao wa mtaa wa afya wa Nundu ili kuokoa maisha yao ya Kongo na makundi ya M23 wamekubaliana mara nyingine chini ya upatanishi wa Qatar mjini Doha siku ya kwanza tarehe mbili Februari mwaka elfu mbili, makumi mbili na sita, hatua ya kusitisha mapigano kama ilivyopendekezwa katika mkutano wa nchi za maziwa makuu. Makubaliano hayo yamesainiwa mbele ya mashahidi wengi mkiwemo nchi ya Marekani, Umoja wa Afrika, nchi ya Togo ambayo imetajwa na Umoja wa Afrika kama vile mpatanishi mpya Tume ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Monisco na ujumbe wa nchi za maziwa makuu baada ya kuchunguza hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo, pande hizi zimekubaliana kuheshimu hatua ya kusitisha mapigano. Mashahidi hao hasa zaidi Monisco na nchi za maziwa makuu ndiyo wataendelea kufuatilia utekelezwaji wa makubaliano hayo na kusindikiza juhudi zingine kwa ajili ya kurejesha amani. Monisco endelea kufuatilia kwa karibu hali ya usalama inavyoendelea pa Uvira na hatua zitakazofuata baadaye, zikiendelea kutangazwa kwa ajili ya kuboresha hali ya usalama, tukiamini tangazo hili ambalo limewekwa hadharani na nchi ya Qatar siku ya kwanza kisha makubaliano ambayo imetoka kusainiwa jijini Doha nchini Qatar. Na tukiendelea katika taarifa hii habari, msikilizaji, kuanzishwa kwa awamu nyingine ya mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na AFCM23 iliyoanzishwa tena tarehe moja Februari huko Qatar, jijini Doha kunaweka hofu kwamba mchakato wa amani unaweza kuchukua muda mrefu bila matokeo kamili, jambo ambalo linaendelea kuwaumiza raia wanaoishi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo ni maoni yake, Haripa Sifike Mayala, akiwa mtafiti kwenye kituo Ibuteli inayohusika na masuala ya migogoro na pia uongozi bora. Ameyasema wakati wa mahojiano na redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe mbili Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita Haripa Sifike Mayala anadhani kuwa kuonekana kwa mipango ya amani inaweza kuzuia juhudi kukutanana katika lengo moja muhimu, na ambalo ni kurejea kwa amani ya kweli. Huyu anaomba na kuonya ya kwamba hali hiyo inaweza kuendelea na kuacha ili upande kubaki pa nafasi yake na kupoteza muda, wakati masuala muhimu ya usalama na kurejeshwa kwa uongozi inaendelea kubaki bila kupata suluhisho. Hari pasifike ametoa mtazamo ufuatao: tumeambiwa maongezi ambayo ilikuwa ikiendeshwa huku ng'ambo za Doha, Qatar, katikati ya chama cha m M23 na guvernema ya Kongo imeanzishwa tena, ila swali moja ambayo inayobaki kwa wakaaji ni makati gani tunaweza kutegemea kupata amani. Na hiyo swali bado kupata jibu, ila tukiangalia namna ambayo maongezi yanaendeshwa huku ngambo za doa kuna bado wasiwasi wasi na watu wanaendelea kujiswali imani inarudi makati gani, kwa sababu tangu mwezi wa nne mwaka jana ndio maongezi ilianza, lakini mpaka leo bado kabisa. Kuna mambo ambayo walikuwa wakitarajiwa kukubaliana, mambo yenye kuhusu echange de prisonier ilikuwa inatarajiwa kuwa imezogea, lakini mpaka hivi bado hakuna msimamo wowote ambao wamefikiria upande mbili, na hiyo yote inaongeza wasiwasi kwa sisi mapopulasion lokal kuendelea kujiuliza ni makati gani ambayo tutapata tena amani kurudi vita kuisha Ulikuwa hapo ukifuata mtazamo wake hari pasifike Mayala. Na miezi saba baada ya kuwekwa saini mkataba wa amani jijini Washington nchini Marekani utekelezwaji wake bado kudhihirika, licha ya nukta kadhaa ambazo zinaweza kusifiwa. Angalau asilimia ishirini na tatu mkato tatu ndizo zimekwisha kutekelezwa tangu mkataba huo kusainiwa hadi Desemba ya mwaka uliopita, ndivyo imetangazwa na kutambuliwa na chumba husika na ukaguzi wa mikataba barani Afrika na ambayo imechunguzwa na Redio Maendeleo. Kati ya mambo ambayo yamekwisha kutekelezwa ni pamoja na kuandaliwa kwa kikao ya Lome mwishoni mwa mwezi Januari, kujiondoa kwa makundi ya FCM 23 mjini Uvira na kadhalika. Chumba hiyo yaomba kwa Marekani kushinikiza pande husika na kutekelezwa kwa mkataba huo kwa ajili ya kutekeleza yale yaliyosalia, na kwa nchi ya Katari kuhakikisha kuwa juhudi zake za upatanishi zimeleta amani ya kweli mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia kuomba kwa Kongo na Rwanda kuheshimu makubaliano yao. Na turudi hapa mjini Bukavu ambako vifaa vya kijeshi pesa bandia pamoja na bangi ndivyo vimekamatwa wakati wa msako ambao umeendeshwa ndani ya avnibu riba katika kata Chikonyi mtaani Bagira hii siku ya kwanza tarehe mbili Februari mwaka elfu mbili makumi mbili na sita. Wakati wa operesheni yenyewe watu kadhaa wameshikwa na pia sababu mbalimbali mbali zimepelekea kushikwa kwa watu hao. Kwa mjibu wake kiongozi wa mtaa wa Bagira chini ya FSM sum Sokrate amejulisha kwamba hatua hii imechukuliwa kutokana na taarifa ambazo zimewajia wakuu viongozi kuhusu hali ya usalama inayoendelea kuharibika katika kata za Chikonyi. Operesheni hiyo imefikia kukamatwa kwa vifaa vya kijeshi katika kambi jule moke na kugundua vituo vingine ambavyo vinakuwa vikitengeneza pesa bandia, wakati huu waliotajwa ya kwamba wamesababisha kuunguzwa kwa nyumba ndani ya kata Chikera na Mulambula, pia nao ameshikwa na kijana mmoja ambaye ametajwa ya kuwa yeye ndiye amemmalizia mama moja maisha katika kata Mulambula. Pia ameshikwa kiongozi wa mtaa wa Bagira Sum Sokrate, anatoa maelezo yafuatayo: tulikuwa tumefanya msako ndani ya mtaa wa Bagira, ni hapo kwenye kampi la askari polisi, wameweka mavazi ya kijeshi na polisi, tumekamata nyingi sana ndani yako, pia tumekamata wachuruzi wa wa bangi akina mama wa kongwe kabisa miaka mingi kusogea, wamekuwa wamechuruza bangi, na hiyo inaleta huzuni sana. Tumekamata pia wa contrefacteur, hao watu ambao wanapirate pesa, na hao pia tumewametrize. Hatukuchokea hapo. Tumekamata hao watu ambao wanachoma manyumba chikera na mulambula na pia hao watu ambao wamewahi kuua mtu kwa tarehe moja ya mwezi wa kwanza wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita. Hiyo ilikuwa basi kauli yake Sumbu Sokrate akiwa kiongozi wa mtaa wa Bagira. Msikilizaji unayoendelea kuipokea ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutakujia na maelezo mengine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Habari zingine ni kwamba kumepita karibuni wiki mbili sasa tangu mtandao umeharibika nafasi nyingi jimboni Kivu ya Kusini. Watu wanashindwa hata kuwasiliana kwa njia ya simu ama kupitia ujumbe wa mtandao wa internet. Ndio maana wengi wanaendelea kuomba viongozi na wale ambao wanakuwa kwenye nyumba za mawasiliano na viongozi wa kiserikali kujitahidi kwa ajili ya kutafuta suluhisho la kudumu kwa shida hiyo. Kiongozi wa zamani wa vijana katika grupe Mai Rambi Katana, Heri Kisangani ametoa mtazamo wake kuhusu jambo hili. Ninafanya alerte kwa wakubwa pia connection internet na maapel yenye, e, e, juma mbili sasa teritwaria ya kabare haina connection, na ile population ambayo deja iko katika mateso na inakosa tena gisi ya kuwasiliana na ndugu zao walio mbali na karibu. Inatatiza population, watu wanatembea leo makilometa nyingi sana kwa kutafuta connection na ile yote naatarisha population ya Kabare. Ndio kwa maana tunaomba wakuu viongozi wafanye yote ili connection kwa internet connection e telefonique, mamessage na mapeli zirudie sauti yake. Heri Kisangani. Na tujielekeze wilayani Kalehe, ambako ulalo Buganga inayopatikana katika grupe ma ya Buzi wilayani Kalehe kwenye barabara nambari mbili toka Bukavu hadi Goma inakuwa katika hatari ya kuangua. Hali hiyo inatokana na mvua nyingi ambazo zimeripotiwa kwa Kalehe wiki mbili ambazo zimepita, ndivyo imejulisha shirika la raia IDF katika ripoti yake. Kiongozi wa shirika hili wilayani Kalehe Sadiki Jije huyu anajulisha ya kwamba mvua na uchimbaji wa mchanga kwenye mtoni Mbimbi ndiyo inakuwa chanzo ya kuharibika kwa ulalo huo. Sadiki Jije anaomba wakuu viongozi pamoja na wafadhili wasaidie kwa ajili ya ujenzi wa ulalo Buganga ili kujengua haraka, iweze kujengwa haraka iwezekanavyo. Tumsikilize Sadiki Jije akieleza kilalo Mubimbi inakuwa ndani ya shidangu sana sababu kilalo hiyo ambayo inaunganisha mji wa Minova na mji wa Karungu kwenye barabara nambari ya pili toka Goma kwenda Bukavu, inakuwa kilalu ya lazima njia pia kupita kwenda ndani ya grupu mfunyi shanga kupita Bishangi kwenda ndani ya vilaji Kishinji na vilaji ya Bisha. Ndio maana tunaita wa viongozi kuweza kutia priorite hapo. Pia tunaomba wa parteneri wa serikali ya Kongo wajie msaada wa kaje wa Minova, sababu kaje wa buzi na wa teritoria ya kalee nzima kilalo nito kiweze kujengwa na kitakuwa kimesaidia kwa makazi mbalimbali na kupita ya watu ama kwa sekurite ya watu na mali yao ni sauti yake Sadiki Jiji. Tukumbushe kwamba ulalo Buganga ulijengwa mnamo mwaka wa 2016 hadi 2017 nalo shirika moja ya Uchina kupitia mradi Prorute ambayo ilisapotiwa kifedha kupitia Benki Kuu ya Dunia. Na shirika la raia mtaani Ibanda inalaani jaribio la kunyanganya eneo la kumbukumbu ya mwanamke inayopatikana kwenye kata Nyalukemba mtaani Ibanda karibu na soko ya Nguba eneo inayokuwa muhimu kwa ajili ya historia na heshima ya mwanamke Jimboni. Wameyasema wakati wa mahojiano na redio Maendeleo hii siku ya kwanza tarehe 2 Februari mwaka 2026, tukiamini masemi yake. Muhula Machumbiko, akiwa mwenyekiti wa shirika la raia tawi ya Ibanda, amejulisha kwamba kuna watu wasiojulikana ambao wanakuwa na vikartasi visivyokuwa halali wakisaidiwa na wanasheria wamoja kwa ajili ya kupokoa onya eneo hilo na kudanganya wakuu viongozi ya kwamba eneo hiyo inakuwa yao kinyume na sheria. Huyu anakumbusha kwamba kila mtu ana jukumu la kulinda eneo lenyewe pahali pa kulinunua ama kuliuza, huku akialika viongozi kuingilia kati ili wapate suluhisho kwa shida hiyo na eneo hiyo iendelee kulindwa. Tumsikilize Murula Machumbiko akitoa maelezo. Kwetu sisi kama vile shirika la raia ambao tunakuwa na umoja ya kuproteje hiyo site. Tunaalika viongozi wa jimbo hasa tukianzia kwa chef de quartier, bourgmestre, maire de la ville, gouverneur, services de securite, tukiona wakubwa wa militaire, wa polisi na waanere, tukiwaambia watusaidie ili kwamba waprotege hiyo site. Na sisi kama vile shirika la raia tunapanza sauti, tukijulisha wakaaji wote wa vile ya Bukavu ya kwamba hiyo site siyo ya kuuzisha site memoriale, siyo ya kuuzisha site vokrime, siyo ya kuuzisha atakayepana pesa zake anaomba bure. Na tunajua kwamba serikali itatuunga mkono ili kwamba washike wale waspoliater wajibu kwa hiyo makosa ambao wako wanafanya wajibu kwa hiyo spoliato ambao wako wanataka fanya pa kupitia madokima za uongo. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Radio Maendeleo. Na tuchunguze yale ambayo yamechambuliwa nayo magazeti ikiwa ni pamoja na kauli yake Rais Felix Chisekedi kuhusu kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa ya kitaifa ambayo imegonga vichwa vya habari katika magazeti na vyombo vya habari vya mtandaoni hii siku ya kwanza tarehe mbili Februari mwaka huu wa 2026, Miriam, mfano maelezo kamili. kikabiliwa na changamoto zinazoendelea za kiusalama na mivuto ya ndani ya kisiasa, Rais Felix Tshisekedi alitangaza tarehe makumi tatu na moja Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita masharti ya kufanya mazungumzo ya kitaifa yajayo, kama inavyochapishwa na lugazeti Kongo Nuvu. Tamko hili lilitolewa kabla ya mashirika ya kidiplomasia mjini Kinshasa yanaibua mjadala kuhusu hali ya kisiasa ya nchi. Kaendelea kujulisha gazeti Kongo Nuvu, mazungumzo yanayotayarishwa na Kinshasa hayatafanyika nje ya nchi, ambayo yanaondoa moja kwa moja ushiriki wa rais mstaafu Joseph Kabila ambaye anakuwa uhamishoni tangu mwisho wa mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu, limebainisha gazeti Kongo Nuvu. Mbali na maswali ya gazeti Kongo Nuvu, gazeti hii yafafanua kwamba Tshisekedi alitangaza mazungumzo ambayo yatakuwa ya amani, ya umoja, uthabiti pia yenye lengo ya kuunganisha taifa la Kongo bila kutilia shaka taasisi zinazotokana na upigaji kura kwa wote. Mazungumzo haya lazima yafanyike nchini DRC. Hata hivyo, mazungumzo haya ya ndani hata kama yahitajika hayawezi kuchukua nafasi ya majukumu ya kimataifa. Hayawezi kuombwa ili kupunguza kitengo cha uchokozi ama kupunguza majukumu yaliyowekwa. Afrika News kwa ngambo yake inasisitiza kwamba ujumbe unabaki wazi. Ikiwa mazungumzo ya kitaifa yataitishwa, yatazingatia matakwa ya ulinzi, hasa kuhusu kuheshimu mfumo wa kisheria na vita zaidi ya kutojali. jarida hilo ninaripoti kwamba mkuu wa nchi alitangaza kwamba enzi kuu, uhuru na utimilifu wa eneo ya mataifa si kanuni zinazoweza kubadilika, ikiwa msingi wa utaratibu wa haki ya kimataifa na hali yenyewe ya amani yenye kudumu. Kituo ya habari ASEPE kwa ngambo yake inakumbuka kwamba wakati wa mazungumzo na mabalozi wa kidiplomasia, Felix Tshisekedi pia alitetea uwasilishaji wa mipango ya taratibu za zamani katika kanda la maziwa makuu ili kuhakikisha utulivu unaonekana katika kanda lenyewe. Upande mwingine inaripoti kwamba hatua mpya ya kidiplomasia na kiuchumi inafunguliwa kwa Kinshasa baada ya miaka miwili ya mazungumzo ya busara, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inajiandaa kuhitimisha makubaliano ya ushirikiano wa kiuchumi na umoja wa wafalme za Kiarabu. Kulingana na gazeti hilo, uwekezaji wa madini, biashara, usafirishaji wa miundo mbinu. Makubaliano wanaahidi kupanua ufikiaji wa soko na kuvutia mtaji kwa sekta muhimu za kiuchumi. Hafla ya uhitaji saini iliyopangwa itakutanisha rais wa emirata na mwenzake wa Kongo, kulingana na chombo hiki cha habari. Gazeti yajulisha kwamba upande wa Kinshasa, lengo ni kuunganisha ushirikiano uliowasilishwa na kuunganisha DRC katika mitandao mipya ya biashara ya kimataifa. na kufikia hapo, mpendwa msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Emile Muhindo, ulikuwa nami Samuel Habamungu kwa usomi. Tuonane panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu kwa habari zingine, nikikutakia kila laheri mahali pote ulipo.