Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Tunawasalimu wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo, tunawaalika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Wanaume wa kumi huko Shabunda na wengine Mwenga wamepoteza viungo vyao vya siri kwa njia ya uchawi. Wanaoshutumiwa kuwa chanzo ya mambo hayo wameshikwa, wawili kati yao wameunguzwa na wakaaji wenye hasira na mwingine mmoja yuko mikononi mwa polisi. Mengi katika taarifa hii habari. Vyama vya kisiasa vya upinzani nchini Kongo vimekataa kuhudhuria kwenye mazungumzo ya kitaifa iliyopendekezwa na serikali ya Kongo. Monisco inaalikwa kuwasili mjini Uvira ili kutazama ikiwa hatua ya kusitisha vita imeheshimilika mjini Uvira. Hiyo itasaidia kusaini mkataba wa amani huko Doa. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Tuliyaeleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari, hatua ya kushimika vituo vya kufuatilia kuisitisha vita kati ya wapiganaji jimboni Kivu ya kusini itasaidia mchakato wa doa kuendelea vizuri kabla ya maandalizi ya mazungumzo ya Wakongomani. Hiyo itasaidia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa AFC M23 kuzungumza vizuri bila vita kwenye shamba la mapambano. Ndivyo ajulisha Miki Mutiki, mtaalamu wa mambo ya usalama na kiongozi wa jumuiya ya la raia jimboni Kivu ya Kusini. Kisha serikali ya Congo na AFC M ishirini na tatu kusaini siku ya kwanza mkataba wa kusitisha vita. Anasema kwamba jeshi la MONISCO itajielekeza mjini Uvira kwa ajili ya kutazama hiyo hatua ya kusitisha vita ama mapambano. Miki Mutiki kwenye maikrofoni yake Expedi Kialu. Wakati nilipokelewa kwenye vibuu vyenu vya anga, nilionesha kama hiyo usitishaji wa mapigano ndiyo kipawa mbele cha kuanzisha prosesi yote ya amani ambayo inaweza kuwa ikikamilika, na kabla ya hapo yote ambayo inaweza kufanyika haiwezi kutekelezwa. Na mimi nakuwa nikifurahishwa sana, kwa sababu ni kwa hiyo njia pekee ndiyo Uh, mateso ya wakongomani inaweza kupunguka, kwa sababu vita vimedumu sana. Monisco itarudi kwa kuhakikisha. Ni kusema cesse le feu ama usitishaji wa mapigano inamaanisha nini? Hatutapigana tena, government itabakia kwenye mipaka ambayo imekwisha kufikia kama ni Uvira wanabaki hapo, hawezi kutoka tena. Na kama AFC M23 inakuwa, kama ni Sange, kama ni Luberizi, kama ni wapi, nao wanabakia hapo. Sasa MONUSCO inakuya inawaambia sasa, wewe sogea, sawa vile, kilometa moja nyuma, na wewe sogea kilometa moja nyuma, mniachie nafasi hapa ambao mimi nitakuwa nafanya patrol ama patrui, kuhakikisha kama nyinyi na nyinyi hamupigani tena, ili wale ambao watakuwa wako wanazungumza wasitoke tena kwenye kiti cha mazungumzo waje wakashimamia vita. Tulieleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii habari, vyama vya kisiasa vya upinzani nchini Kongo a kidemokrasia tukitaja Anvol yake Delise Sanga, LGD yake Matata Mponyo na Ensemble yake Moiz Katumbi vimekataa kuhudhuria kwenye mazungumzo ya kitaifa iliyopendekezwa na serikali. Vyama hivi vinaona namna serikali inapanga mazungumzo hiyo hairuhusu wapinzani wote washiriki kwa uhuru, huku wengi wakiwa wamehukumiwa au wako chini ya kesi za sheria. Jean Jacques Bagabo, kiongozi wa chama Anvol jimboni Kivu ya Kusini, ana nadhani kuwa kama wapinzani hawahusishwi ndani ya mazungumzo hiyo, haitakuwa na thamani kubwa. Bagabo wanasema kuwa upinzani inakuwa tayari kuhudhuria mazungumzo yoyote ile, lakini mazungumzo yenye itaweza kusaidia na ambayo inaweza kukusanyisha wakongomani wote. Jean Jacques Bagabo anaeleza ji: sisi kama wapinzani, utakumbuka kwanza kama wapinzani wengi hawako ndani ya nchi yetu kwa sasa, kwa kuwa uongozi wa sasa e, umewaundia njama kwa gisi waweze kuwafunga waweze kuwaarete, na ile yote ikaleta oga, walikimbia. Sasa wakati e, dialogue inataka kufanyika inaomba kureunir bitu fulanifulani fulani, sawa vile wanani wenyi wataongoza ile maongezi ya kuleta amani, kwa kuwa tunapenda ndio maongezi ya kuleta amani, haiko maongezi ya kupenda tu. Mainstitution zenyi ziko ilegitime zibakie pa nafasi. dans l'entre temps, wakongomani wanaenda kufariki huko kungambo ya este ya inchi. Tunataka wale wafasilitateur wakuwe wajulikane, sawa vile SSC na Senko waliwahi kutolea mwelekezo fulani, na tunawaza kama ile mwelekezo kila mtu mtu aliwahi kuiitika, inaweza kutusaidia japo kuwa, uongozi kwa kuwa wanakuwa na kiburi, ndio hawakupenda wasikie ile mambo ya SSC na Senko, kwa kuwa ilikuwa inatayarisha kuingia kinaganaga ndani ya shida yenye ya, ya inaleta vurugu ndani ya nchi yetu, na tunapenda eh, tujue nini tutaongelea, nini tutaongelea yote ijulikane, na parmi magaranti kujua kama wapinzani hawatafatiliwa, na tujielekeze pa Kamanyola, ambako shughuli za biashara kwa wachuruzi wadogo wadogo zimeanza kwenye mpaka wa Kamanyola kisha miezi angalau kumi na moja tangu mji wa Bukavu umekuwa chini ya uongozi wa makundi ya AFC M23. Wachuruzi wamoja ambao wameojiwa na mwandishi wetu wa huko Kamanyola wamehakikisha kwamba ni tangu mwisho wa mwezi Disemba, wakati gari za kutoka Uvira zimeanza uchukuzi wa pamoja, na shughuli zikaanzishwa kwenye mpaka wa Kamanyola. Wanawake wanaendesha kazi kwenye migahawa zimoja hapo wakitumia njia ya Bugarama kwa kupata chakula na vifaa vingine vya maisha kutokana na kufungwa kwa njia ya Kamanyola Uvira. Hawa wanatamani kuona wakuu viongozi kuwarahisishia kuvuka, wakionyesha kibali aina jeton badala ya CPGL inayokuwa na bei kubwa, ijapokuwa pato ya wakaaji ni ndogo. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo. Tunabadili mada Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari, watu wawili wanaozaniwa kuwa ndio wanaiba viungo vya siri vya wanaume kwa njia ya uchawi walitekwa nyara na raia wa Shabunda na kuwamalizia maisha. Mwingine mmoja raia walimpeleka kwenye kituo ya polisi ili uchunguzi uanzishwe. Samuel Habamungu anaripoti. Kulingana na duru za mahali, siku ya kwanza, tarehe mbili Februari pa Shabunda, hali ilikuwa yavuta ni kuvute kutokana na swala hili, huku watu wawili waliuawa, kati yao mwanaume moja ameunguzwa hadi kupoteza maisha Pakachungu ndani ya Grupe maya ba bamuguba nor katika sheferi ya Bakisi, kwa kilomita makumi tano na Shabunda. Huyu aliunguzwa sababu alishutumiwa kuiba viungo vya asiri vya wanaume wamoja baada ya kuwasiliana nao kwa njia ya salamu. Kulingana na ushuhuda wa mahali, mtu huyu alikutwa na vitu mbalimbali vyenye kufananishwa na kuzaniwa kuwa ni mambo ya uchawi. Alipigwa vikali hadi kuunguzwa bila askari polisi kusema neno lolote. Nafasi ingine kwa kilomita saba na Kachungu, eneo ya Luza mtu mwengine ameuawa akishutumiwa kupeleka viungo vya siri vya wanaume. Eneo ya Shabunda mwanaume mwengine aliyeshutumiwa kuendesha mambo kama nahayo na hayo ameshikwa na kupelekwa mbele ya askari polisi. Mtafahamu ya kwamba vitendo kama na hivi vinaripotiwa pia ndani ya mji mkuu wa Kamituga. Huku kuna kijana mmoja ambaye ameshikwa na kuwekwa ndani ya jela akishutumiwa kuiba viungo vya siri vya wanaume kisha kuwasalimu ndani ya duka moja la kuuzishia mavazi tangu mwanzo wa mwaka huu ni wanaume kumi ndio wamekwisha kuwa wahanga wakishutumiwa kuendesha wizi wa viungo vya siri watu wengi kwa sasa wanahofu wakijiuliza mengi kuhusu mambo hayo. Na zaidi ya visa elfu makumi mbili na moja vya monkeypox, mkiwemo watu kumi na kenda kufariki, vimeripotiwa jimboni Kivu Kusini mwaka uliomalizika, ama mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ila mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita idadi hiyo imepunguka na kufikia visa elfu moja, mia moja na nane na mtu mmoja kupoteza maisha. Hakikisho imetolewa na mtaalamu wa afya Justin Bengeya wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo. Miriam mfano kwa maelezo mengine, tukiamini masemi yake Justin Bengeya, kati ya, ya mitaa makumi tatu na nne za afya zinazopatikana jumbani Kivu ya Kusini, makumi tatu na mbili yameripoti visa vya mpox, isipokuwa Itombwe na Lemera. Maeneo yanayowasirika zaidi ni Miti Muresa, Nyangezi, Nyatende, Kadutu, Uvira na Minova. Vifo vingi ambavyo vimeripotiwa kwenye mtaa wa afya ya Kadutu vilitokana na kufikishwa kwa wagonjwa hospitalini wakiwa tayari katika hali mbovu. Duru letu laendelea kusema kwamba kupunguka kwa visa vya mpox kwa mwaka huu inatokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa nayo wizara jimboni husika na afya kwa kupambana na ugonjwa wa mpox, wakigusia zaidi eneo ambako kumeripotiwa visa vingi. Hatua hizo ni pamoja na kusafi eneo ambako wagonjwa walikuwa wakipatikana pia eneo jirani, kufuatilia kwa makini wagonjwa na watu waliokutana nao, kuimarisha matibabu pia kutoa chanjo. Duru letu linatumaini kwamba visa vitazidi kupunguka endapo wakaaji wataendelea kuheshimu kanuni mbalimbali mbali za afya. Kiongozi wa groupement ya Ishungu tarafani Kabare, Victoire Lugalika amesema visa vya kipindupindu vimeongezeka eneo hiyo katika mazungumzo na redio Maendeleo tarehe mbili Februari. Duru yetu imesema kuwa wale ambao wamefariki na ugonjwa huo wanakuwa zaidi ya sita. Amesema kipindupindu inaripotiwa huko kutokana na ukosefu wa maji safi. Tumsikilize. Nitoe malalamiko ya population yetu, ambao siku hizi imekumbwa na ugonjwa wa kipindupindu, ugonjwa ambao unatatiza population na unasababisha watu wengi kupoteza maisha. Hiyo ugonjwa inatokea na ukosefu ukosefu wa maji safi miaka mingi sana katika groupement yetu, na kwa hiyo mina to malalamiko yetu kwa wote kwa moyo mwema ambao wanaweza kutoa msaada wao ili kwamba population hii ipewe maji safi. Na wanawake wanao magonjwa ya viungo vya uzazi wanaalikwa kujielekeza kwenye hospitali kuu ya Walungu kwa ajili ya kupewa matibabu tangu tarehe kumi na tano Februari mwaka huu hadi tarehe moja Machi. Ni waganga bila likizo ama Medecins Sans vacances, ndio wanaandaa matunzo yale wakisaidiwa na waganga wa hospitali kuu ya Walungu kulingana na daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Walungu Amini Ntanama Rodriguez. Waganga wale wakisaidiwa na wenzao wa hospitali hiyo wanakuja kwa kusaidia wanawake, watoto wenye kuzaliwa na magonjwa na hata watoto wachanga pia, jozi ambazo zinahitaji watoto kupata suluhisho ya kudumu. Kwa hiyo anaalika wanaohusika kuja kujiandikisha kwenye hospitali hiyo ambayo imepunguza hata bei ya matunzo. Tumsikilize. tatuza malali fulani fulani fulani, fulani, kwa wamama Eh, na watoto nikianza kwa wamama tutatunza malali ya viungo ya uzazi na infection, eh, kungambo za uzazi kuwashiwa, eh, ngambo za uzazi na zingine infection ambazo zinaweza kuwa kungambo ya kizazi ya mwanamke. Tutatunza bivimba pia kwa wamama. Bivimba inaweza kuwa kumatrise, inaweza kuwa kumaover alo. Bivimba ile tutabitunza pia tutakuwa bivimba benye binahusika na maziba. Bale bamama banasikiaka mu maziba yabo muko bivimba, bivimba ama huko maji fulani fulani natokaka na haiko na nyonyesha, ama ingine infection inaweza kuwa kivimba, kiwa tosha gusa itunetaka apse dsin, bamama bote benye banakuwa na hizo problem na benye uh, habajawai kutunziwa tunawalia hospitali wafike juu ya kutunzwa. Kwa hiyo tarehe pia tutatunza watoto ambao wanazalika na shida wakati ya kuzaliwa, na ambao wako na siku moja ya kuzaliwa mpaka siku makumi mbili na mnane batoto benye balizaliwa na shida, benye biko na mainfektion banafanya homa inaeksplike biko na macho iko ya jaune au mwili yote iko jaune, na nyingine malali ambayo mama anaweza ona mtoto iko nayo. Kwa hiyo mwezi mmoja ya kuzaliwa, vraiment banaalikwa kukuja kwa hospitali ya walungu ili wapate kupata matibabu. Taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo shida wanazopitia akina mama kwenye migodi mbalimbali za kuchimbia madini wilayani Mwenga, kuongezeka kwa maneno ya chuki kwenye mitandao ya kijamii huko Kamanyola, pia kuwepo kwa habari za uvumi pia za uongo jimboni, ni pamoja na habari zilizochapishwa kwenye magazeti na vyombo vya habari vya mtandaoni. Hii siku ya pili, tarehe tatu Februari mwaka huu wa 2026 Miriam Mufano ametupa jicho kwenye magazeti yale ze na gazeti Le Souverain Libre inayoandika kwamba wanawake wengi kwenye migodi ya kuchimbia madini ya biziwa eneo za Banakyungu na Baligi wilayani Mwenga wanakuwa wakifanya kazi ngumu sababu ya ukosefu wa pesa, pia usalama mdogo. Hawa wanajulisha kwamba wanawake hawa wanakabiliwa na mizigo mizito wakati wanaendesha kazi, rushwa na unyanyasaji wa kijinsia kwa kupata kazi, na pia wanapata ugumu kwa kulipwa mshahara wao. Bienfait Mulonda akiwa mwanamemba wa muungano serf anasema, kuna haja kubwa ya haraka kupitia kutoa mafunzo ya kutengeneza nguo, nywele, hata mikate kwa wanawake wale ili wajitegemee wenyewe kimaisha. Mafunzo haya yanaweza kuboresha maisha yao ya kila siku na kupunguza hivi mateso wanaopitia eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Kusini, limebainisha gazeti le souverain libre. Mbali na hayo gazeti Watoto News inajulisha kwamba kuna ongezeko kubwa la maneno ya chuki kwenye mitandao ya kijamii huko Kamanyola. Hali hii inapelekea kutokuwa na amani kati ya wakaaji, maneno hiyo inaongeza hofu na kugawanya wakaaji. Alipoujiwa na gazeti hilo, Lambo Cyprien akiwa kiongozi wa muungano Barza Intercommunautaire analika watu kutumia mitandao mbalimbali kwa njia nzuri na kutusambaza maneno yanayoweza kuleta vurugu. Huyo wanajulisha kuwa muungano wake unaandaa kampeni ya kufundisha watu kuishi amani wa kwa amani wakishirikiana, kwani kila mtu ana jukumu la kulinda amani, la malizia gazeti Watoto News. Upande mwingine, tumalize na gazeti Hatiko inayoonyesha kwamba jimboni Kivu ya Kusini inapitia hali mbovu ya kiutu pia usalama mdogo, ni kama vile kuwepo kwa habari za uongo na maneno ya chuki kwenye mitandao ya kijamii ambayo inaharibu mawasiliano kati ya uwakaaji kwa ngambo ya kimuungano. Uchunguza habari iliyojiwa na gazeti la Teko, inaalika uwakaaji kutafuta chanzo na sababu ya habari kabla ya kuisambaza, kutumia vyombo vya habari vinavyoaminika na kuwa na uvumilivu na heshima kwa kila mmoja. Hatua hizi ni muhimu ili kupunguza habari za uvumi za uongo kwa lengo ya kuboresha uhusiano bora kati ya jamii hata wakati wa usalama mdogo, namalizia gazeti lenyewe. Mwisho wa taarifa hii ya habari, shukrani kwa kujiunga nasi. Jina langu ni Mapendo Linda, Barton Busime ametupeperusha angani. Kwa heri.