Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu. Kusalimu mpendo wa msikilizaji wa Redio Maendeleo na kukutakia asubuhi njema. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Usalama mdogo unaendelea kuripotiwa hapa Mudusa tarafani Kabare usiku wa kuamkia siku ya Mungu tarehe 8 Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Shambulizi imeripotiwa ndani ya wilaya ya Ihembe huku mtu mmoja amefariki na vitu vya thamani kupelekwa na wevi. Mvua iliyonyesha ndani ya mji wa Uvira weekend inayomalizika ilisababisha maafa mengi, nyumba nyingi zimebomoka, watoto wameumia. Mwandishi wetu wa eneo hiyo atayazungumzia zaidi ndani ya taarifa hii ya habari. Tutazungumzia pia habari za michezo katika taarifa hii ya habari. Timu ya Ose Bukavu Dawa imepoteza mechi mbele ya timu ya FC Etoile du Kivu bao moja kwa bila. Mechi iliendeshwa siku ya sita iliyopita kwenye uwanja Tata Rafael mjini Kinshasa. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Alenzar. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Hali ya usalama inaendelea kuwa mbaya ndani ya grupma ya mudusa wilayani Kabare. Usiku wa kuamkia siku ya Mungu, kijiji cha Ihembe kilivamiwa na watu wenye kumiliki silaha ambao bado hawajulikane. Hawa walipora mali ya raia na kutia woga miongoni mwa wakaaji wa Mudusa. Kulingana na duru za mahali, ni majira ya saa tano ndiyo watu hawa walijitokeza na kushambulia nyumba nyingi. Risasi zilipigwa na vitendo vya vurugu vilisababisha hofu kubwa miongoni mwa wakaaji. Matokeo ya shambulizi Mtu mmoja aitwaye kwa jina la Polepole pole Mulengera ambaye alipoteza maisha. Baada ya hapo, watu wale wenye kumiliki silaha walivamia nyumba ya jirani yake Rushenge Matembera na kubeba vitu vya thamani kubwa. Shirika la raia ya Mudusa imelaani jambo hiyo. Msemaji wa shirika la raia pa Mudusa, Ala Shuza, anaomba viongozi husika kuchukua hatua za haraka kwa ajili ya kupiganisha usalama mdogo ndani ya eneo yao ya Mudusa. Ala Shuza anaeleza usiku wa siku ya posho tariki saba mwaka huu mwezi huu, watu wasiojulikana wenye kumiliki silaha walijipenyeza ndani ya grup ma ya Mudusa kwenye vilaje ya Ihemba, kuanzia ventroiser mpaka zeroer walifanya mashambulizi makubwa. Polepole Mlengera, baba wa watoto tano, alifariki kwa kufyaturiwa risasi na majambazi hao. Baada ya hapo, waliendeleza mashambulizi yao, waliingia kwa voiser Ushenge Matembera mwenye banasemaka So e, walitukuta mlango ukifungiwa, waliforse wakabomola mambao kwa nyumba na wakajipenyeza ndani. Walibeba vitu mingi, pesa na vitu mingi vya thamani sana e, shirika la raia tawi la Mudusa linalaani mashambulizi hayo mabaya na linalomba wakuu viongozi kuongeza mbinu za usalama ili kulinda raia na mali zao. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari. Takriban nyumba kumi zimeharibiwa, baa nyingi zimepeperushwa na mtoto mmoja amejeruliwa. Hii ni matokeo ya mvua kubwa zilizonyesha usiku wa kuamkia siku ya tano, kulingana na ushuhuda za mahali. Mvua hizo zilisababisha uharibifu mkubwa wa mali na kuacha familia kadhaa bila makao. Wakitumia hali ya vurugu yaliyosababishwa na mvua hizo, watu wa nia mbaya walisemekana kuingia ndani ya nyumba za wakaaji wa moja na kuiba mali zao. Maelezo naye Dominiki Mwandishi wetu wa habari pa Uvira, mvua ilionyesha jijini Uvira usiku wa siku ya tano kwa mkia siku ya posho na siku ya posho kwa mkia siku ya Mungu tarehe nane Februari imepelekea majanga kadhaa. Kwa ngambo moja ni majanga ya vitu mbalimbali ikiwemo mbali, nyumba kadhaa zaidi ya nyumba makumi mbili ziliweza kuanguka kwa ajili ya mvua hiyo. Pia nyumba zingine zimejaa maji na zingine zimeona paa zao kubomolewa. Na zaidi ya hiyo mtoto mmoja ameweza kuumia kwa ngambo ya usalama, wezi wamekamata muda huo kwa kuingilia manyumba kadhaa katika kata ya Kabindula ambapo wameiba vitu kadhaa na pesa na kuwaumiza watu wanne. Mambo hayo yote yamefanyika wakati mvua ilikuwa ikinyesha hapa jijini Uvira, na kwa hivi zaidi ya jamii kumi ziko bila makao na zimeweza kupokelewa na majamii zingine. Tufahamishe kuwa makata ambazo zimekumbwa na mkasa huo ni zaidi kata ya Kasenga, Rugenge, Kabindula na katika groupma uh, incorpore ya Katala na Kagando. Nikiripoti Uvira. Shukrani kwako, Dominic Kalonzo. Na mafuriko ya maji, mimomonyoko ya udongo kisha mvua kunyesha, inaweka barabara ya taifa nambari mbili katika hatari, barabara toka Bukavu hadi Kavumu. Ndivyo Radio Maendeleo imetambua kisha kuendesha matembezi kwenye barabara hiyo. Nafasi ambako kunaonekana shida zaidi ni ngambo ya Amsar, eneo ya Kalambo ambako maji ya mto Kakumbo na Muresa sio mbali na nyumba ya Mungu PDS ambako maji haitiririke. Wakati mvua inanyesha, hali inakuwa mbaya zaidi kwani maji inafurika hadi kufunga njia. Kutokana na shida hiyo, jumuiya ya shirika la raia inaomba wakuu viongozi kupata suluhisho kwa shida yenyewe. Kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia tawi ya Mudaka anaeleza, njia ambayo inatokea Bukavu kwenda Kavumu inapresente hali mbaya sana kufika kungambo ya Amsar na a kungambo ya, ya Muresa kungambo ya msari kuko mtoni ambayo wanaita Kakumbo na kungambo ya Muresa huko mtoni yenye inaitiwa Kaluluma Cihambwo. Sasa tulichunguza tukaona kama zile mitoni mbili zinatokea ku nivou ya park national ya Kauzibiega, ndio kwenye zinatosha origine zile mitoni ziko na débordé Batu venye bako na kuwa mvoyage zabo kufika kunivo ya Moresa, surtu bako na kuwa oblige kutoka mgari, bana watransporte kumugongo, aveke mariske zote, na wengine wako natoa viato, wanatembea ndani ya mai hiyo, aveke madanger zote zenye zinezi toka ku ngambo ya, ya usafi. Tungelipenda tu rusi wakuu viongozi ku nivo zote wajikaze, waangalie ngisi ile shida inezi pata suluhisho, na waangalie ngisi wanaweza pata wakati ya kufika, waangalie nini chanzo ya zile madebordema za ile mitoni mbili kwa sababu hatuwezi penda watu waendelee kubakia mdanje vile na tunawezi penda tuchunge ile njia yetu paske ni njia yenye niko na maana sana mu nivou ya nchi yetu. Mutafamuya kwamba barabara hiyo ni muhimu sana kwa jimbo ya Kivu Kusini, kwani inaunganisha mji wa Bukavu na tarafa zimoja za jimbo ya Kivu Kusini. Na kiongozi wa mtaa wa Kadutu, Byamungo Kazimire Samuela, ameanzisha siku ya sita tarehe saba Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita mzunguko um unaohusu kuangalia namna gani kazi za pamoja zinatekelezwa katika eneo yake. Siku ya sita iliyopita alijielekeza ndani ya Avenue majengo ambako amekaribishwa na raia, kisha hapo akajielekeza kwenye ulalo Ngobo ambao unajengwa na unaunganisha mtaa wa Kadutu na Bagira, huku kazi zinaendeshwa na kurahisisha uchukuzi, kisha hapo akajielekeza pa michombero ndani ya Avenue Georges Defour kisha ndani ya Kata Chimpunda ambako kazi za pamoja zilikuwa zikiendeshwa kwenye barabara yesu yesu ya kwanza eneo kote. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu amepita alikuwa akisindikizwa na makamu wake, huku aliweza kuzungumza na wakaaji. Mnaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo, tunabadili mada. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Kumeripotiwa visa mbili vya ugonjwa wa kipindupindu siku ya sita tarehe sita Februari pa Kabonde ndani ya groupement ya Ishungu tarafani Kabare. Wagonjwa wanatunzwa kwenye senta ya afya ya Ishungu. Habari imekamilishwa na muuguzi mkuu kwenye senta hiyo ya afya, Telesfor Rukiko, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyo amekamilisha kuwa visa vya kipindupindu vinaripotiwa huko kisha siku chache bila hata kisa kimoja ndani ya mtangamano ya Ishungu. Amesema yawezekana visa vya ugonjwa huo kuripotiwa tena kutokana na namna raia wa eneo hiyo wanakuwa wakiishi, hasa zaidi wahami ambao wanaishi wengi na wanakosewa na maji safi wa moja wao hawana choo, hali ambayo inaweza kusababisha tena ugonjwa huo wa kipindupindu. Telesfor Rukiko anaeleza. Makazi za kolera zinaendelea, tulipata 4 ka dogo ile semaine pase safeze umwen 4 5 jour atupatika me jana tena tulianregistre deux ka na saa hii iko mctc na provenanse ile makazi zote ni kabonde kunivua ishungu ndo ziko zinatokelea. Le grand probleme eke ile milie kwenye ile makazi o zinatokelea iko fasi kwenyi hakuna maji kwanza, batu yote wanatumia maji parce que yalak na kupiga na kukunywa wanatumia maji ya laki, nanjo problema ya kwanza. En plus kuko hikantonnement ya ba pêcheur na ma ménage ziko za pale za mingi, hazina ma latrine hygiénique risque ziko na vraiment problème aizikuwa dékante leo leo au jour Maji hakuna mpaka leo na Lugendo na Ishungu. Unajua kama ile mamilia azikwaki na Ishungu, kina maji safi, na tunaendelea tukufanya masensibilization uu ya mamesure bariere prke batu vaevaendele kujiproteje kukontamination. Anashukuru shirika zote za kihutu zinazotumika katika sekta ya afya zinakuwa zikijitahidi ili kwa kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu na kupelekea hivi wanaokonjwa ugonjwa huo kupokea ya matibabu kwa bure. Na kijiji Muhongoza inayopatikana wilayani Kalehe inakosewa na maji safi tangu juma moja sasa. Hali hii inagusa pia vituo vya afya vya mahali. Kwa sasa wakaaji wa Muhongoza wanalazimika kutumia maji ya mto Buloho inayopatikana kwenye kilomita moja na kijiji chao. Viongozi wa mahali wanaotoa malalamiko wanasema kuhofia maisha ya wakaaji, kulingana na shida ambazo zinaweza kutokana na ukosefu wa maji kama vile ugonjwa mbalimbali mbali. Kwa hiyo wanaomba viongozi na shirika za kiutu kuajia msaada kwa kupata suluhisho kwa shida hii ya ukosefu wa maji safi, tuweze kumsikiliza moja wao. Inakuwa juma moja na zaidi, wakaaji wa mwongoza zaidi wa katashola mteritwari ya kalei wanasumbuka kwa uhaba wa maji na hiyo yote inatokana eh, kuona gisi ujenzi ya maji n, yani vile tanke marobine zote zimekwisha kuharibika. Kwa hiyo watoto wa mama wenye kunyonyesha, wanawamimba watu wenye koma wanakuwa katika shida ya kwenda kushota kumtoni kwa nafasi ya kilometa moja. Hiyo maji inaleta shida ya magonjwa a infeksio malaria. Kwa hiyo tunaomba wakuu viongozi na miungano ya kiutu kuweza kusaidia hao watu wenyewe wanakuwa katika shida ya maji, kwani maji ni maisha. Wakaaji wa hiji wanaotumia umeme kutoka kwenye kampuni ya Equatorial Power wanasema kuhuzunika na namna ambao kampuni hiyo inaendesha kazi. Hawa wanalaumu zaidi kuongezeka kwa bei ya kununua umeme, ingawaje pato ndogo zao. Wakaaji wameyasema katika kibarua ya pamoja walioipeleka kwake kiongozi mkuu wa kampuni hiyo, na moja kufikishwa kwenye redio maendeleo. Wateja wanalaumu pia ukosefu wa mitaa za kisasa ama conteur numeri, jambo linalopelekea kutokuwa na uwazi katika malipo ya umeme yenyewe. Fredi Muliri, mmoja wa waliosaini kibarua hiyo, anaomba bei ya umeme ipunguzwe kwa wakaaji kulingana na hali yao ya kiuchumi ili watu wote wa Ijwi waweze kufaidia umeme kutoka kampuni Equatorial Power. Fredi Muliri anajieleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu paijwi Richelieu Vyamana. Shida ya moto wa umeme katika teritwari ya Ijwi inakuwa inaendelea kuwa nzito sana. Kumepita sasa zaidi ya miaka mitatu tukiwa tunamwomba furniseri wetu Equatorial Power aone namna gani anaweza kutusaidia kurekebisha kwa shida mbalimbali mbali, lakini hakuna hakuna solution hata moja yenye alishawahi alisha kufanya tangia hizi siku zote. Kunakuwa bei ambayo inakuwa juu sana zaidi ya uwezo ya mkaji wa Ijwi. kilowateri moja tunayeuza kwa dola moja na vipande viwili. Kunakuwa shida ya konter, unauza moto, lakini haujui kama ni moto ya pata gani na matumizi yake iko namna gani? Kunakuwa shida za itilafu za moto kukatika katika, hii imekuwa saa vile ni kawaida, imekuwa tabia ambayo tunapata kila kila mara bila hata Equatorial Power kuanza kutu, kutuarifu ila ambayo tunamuomba Equatorial Power ni kuangalia namna gani anaweza kupunguza bei saa vile wengine wa fornisser wa kuraa Wakumuriju. Kabla tuajie na habari za michezo tuseme ya kwamba tarehe kumi na tano Februari ndiyo siku ya mwisho ya kulipa kodi kwa mishahara iliyolipwa kwa wafanyakazi wote mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ndivyo kajulisha Charles Kanege, kiongozi jimboni Kivu ya Kusini wa ofisi husika na kodi DG. Anaeleza kwamba ni sheria ya kodi ndiyo inapanga tarehe kumi na tano Februari kama vile siku ya mwisho kwa kupokea hiyo kodi. Charles Kanege anaalika walipa kodi wote kuzingatia hii siku ya mwisho, na la sivyo watapata adhabu. Le 15 février, tunaweza kumbusha kama nayo ni date ya esheanse yingine ya kufanya deklaration ya recapitulation concernant IPR. na naweza pia kutia correction labda alidanganyika kaka kudeklare, anaweza jikaza na korije, na yeye peke analipa ile franka kidogo yenye alidanganyika mu hesabu za kwake. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye Redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. timu ya Ose Bukavu Dawa itacheza na New Jack ya Kinshasa siku ya pili, tarehe kumi Februari. Mechi inahusu mashindano ya daraja ya kwanza ya mpira wa miguu nchini Kongo. Itakuwa pasa nane na nusu wanjani tata Rafael mjini Kinshasa. Kwa sasa Bukavu Dawa inakuwa na nafasi ya mwisho na pointi kumi. Ngambo yake Etoile Dikivu itacheza mechi yake tarehe kumi na nne Februari. Etoile Dikivu itapokelewa na FC MK ya Kinshasa, wanjani tata Rafael. Tukumbushe kwamba siku ya sita iliyopita katika mechi ya vuta ni kuvute, Etoile de Kivu ilipata ushindi dhidi ya Ose Bukavu Dawa goli moja kwa ziro. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji, shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Jina langu ni Mapendo Linda Alenzara na tupeperusha angani. Kwa heri.