Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu kusalimu mpendwa wa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kukutakia asubuhi njema. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Usalama mdogo unaendelea kuripotiwa hapa Mudusa tarafani Kabare, usiku wa kuamkia siku ya Mungu, tarehe 8 Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita, shambulizi imeripotiwa ndani ya wilaya ya Ihembe, huku mtu mmoja amefariki na vitu vya thamani kupelekwa na wezi. Mvua iliyonyesha ndani ya mji wa Uvira wikendi inayomalizika ilisababisha maafa mengi, nyumba nyingi zimebomoka, watoto wameumia. Mwandishi wetu wa eneo hiyo atayazungumzia zaidi ndani ya taarifa hii ya habari. Tutazungumzia pia habari za michezo. Katika taarifa hii ya habari, timu ya Ose Bukavu Dawa imepoteza mechi mbele ya timu ya FC Etwal du Kivu bao moja kwa bila. Mechi iliendeshwa siku ya sita iliyopita kwenye uwanja Tata Rafael mjini Kinshasa. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Alenza. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Hali ya usalama inaendelea kuwa mbaya ndani ya grupema ya Mudusa wilayani Kabare. Usiku wa kuamkia siku ya Mungu, kijiji cha Ihembe kilivamiwa na watu wenye kumiliki silaha ambao bado hawajulikane. Hawa walipora mali ya raia na kutia woga miongoni mwa wakaaji wa Mudusa. Kulingana na duru za mahali, ni majira ya saa tano ndiyo watu hawa walijitokeza na kushambulia nyumba nyingi. Risasi zilipigwa na vitendo vya vurugu vilisababisha hofu kubwa miongoni mwa wakaaji. Mtu mmoja aitwaye kwa jina la Pole pole Mulengera ambaye alipoteza maisha. Baada ya hapo, watu wale wenye kumiliki silaha walivamia nyumba ya jirani yake Rushenge Matembera na kubeba vitu vya thamani kubwa. Shirika la raia ya Mudusa imelaani jambo hiyo. Msemaji wa shirika la raia pa Mudusa Ala Ashuza anaomba viongozi husika kuchukua hatua za haraka kwa ajili ya kupiganisha usalama mdogo ndani ya eneo yao ya Mudusa. Ala Ashuza anaeleza usiku wa siku ya posho tariki saba mwaka huu mwezi huu, watu wasiojulikana wenye kumiliki silaha walijipenyeza ndani ya grupu ma ya Mudusa kwenye vilaje ya Ihemba, kuanzia ventroazer mpaka zeroer walifanya mashambulizi makubwa. Polepole Mlengera, baba wa watoto tano, alifariki kwa kufyaturiwa risasi na majambazi hao. Baada ya hapo, waliendeleza mashambulizi yao, waliingia kwa Voser Ushenge Matembera mwenye banasemaka E, walikuta mlango ukifungiwa wali force wakabomola mambao kwa nyumba na wakajipenyeza ndani, walibeba vitu mingi pesa na vitu mingi vya thamani sana. E, shirika la raia tawi la Mudusa linalaani mashambulizi hayo mabaya na linalomba wakuu viongozi kuongeza mbinu za usalama ili kulinda raia na mali zao. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii ya habari. Takriban nyumba kumi zimeharibiwa, paa nyingi zimepeperushwa na mtoto mmoja amejeruliwa. Hii ni matokeo ya mvua kubwa zilizonyesha usiku wa kuamkia siku ya tano, kulingana na ushuhuda za mahali. Mvua hizo zilisababisha uharibifu mkubwa wa mali na kuacha familia kadhaa bila makao. Wakitumia hali ya vurugu yaliyosababishwa na mvua hizo, watu wa nia mbaya walisemekana kuingia ndani ya nyumba za wakaaji wa moja na kuiba mali zao. Maelezo naye Dominiki Alonzo mwandishi wetu wa habari pa Uvira. Mvua iliyonyesha jijini Uvira usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya posho na siku ya posho kuamkia siku ya Mungu tarehe kinane Februari imepelekea majanga kadhaa. Kwa ngambo moja ni majanga ya vitu mbalimbali ikiwemo mbali, nyumba kadhaa, zaidi ya nyumba makumi mbili ziliweza kuanguka kwa ajili ya mvua hiyo. Pia nyumba zingine zimejaa maji na zingine zimeona paa zao kubomolewa na zaidi ya hiyo mtoto mmoja ameweza kuumia. Kwa ngambo ya usalama, wezi wamekamata muda huo kwa kuingilia manyumba kadhaa katika kata ya Kabindula ambapo wameiba vitu kadhaa na pesa na kuwaumiza watu wanne. Mambo hayo yote yamefanyika wakati mvua ilikuwa ikinyesha hapa jijini Uvira, na kwa hivi zaidi ya jamii kumi ziko bila makao na zimeweza kupokelewa na majamii zingine. Tufahamishe kuwa makata ambazo zimekumbwa na mkasa huo ni zaidi kata ya Kasenga, Rugenge, Kabindula na katika grupma uh, inkorpore ya Katala na Kagando. Nikiripoti Uvira Dominique Kalonzo, Radio Maendeleo. Shukrani kwako Dominique Kalonzo na mafuriko ya maji mimomonyoko ya udongo kisha mvua kunyesha inaweka barabara ya taifa nambari mbili katika hatari. Barabara toka Bukavu hadi Kavumu. Ndivyo Radio Maendeleo imetambua kisha kuendesha matembezi kwenye barabara hiyo. Nafasi ambako kunaonekana shida zaidi ni ngambo ya Amsar, eneo ya Kalambo ambako maji ya mto Kakumbo na Muresa siyo mbali na nyumba ya Mungu PDS ambako maji haitiririke. Wakati mvua inanyesha, hali inakuwa mbaya zaidi, kwani maji inafurika hadi kufunga njia. Kutokana na shida hiyo, jumuiya ya shirika la raia inaomba wakuu viongozi kupata suluhisho kwa shida yenyewe. Kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia tawi ya Mudaka anaeleza. njia ambayo inatokea Bukavu kwenda Kavumu inapresente hali mbaya sana kufika kungambo ya Amsar na kungambo ya ya, ya muresa kungambo ya msari huko mtoni ambayo wanaita kakumbo na kungambo ya muresa huko mtoni yenye inaitiwa kaluluma chihambwe. Sasa tulichunguza tukaona kama zile mitoni mbili zinatokea ku nivou ya park national ya kauzi biega ndio kwenye zinatosha origine zile mitoni ziko na deborde, batu venye bako na kuwa mvoyage zabo kufika ku nivo ya moresa, surtut bako na kuwa oblige kutoka mgari, bana watransporte ku mugongo aveke mariske zote, na wengine wako na toa viato wanatembea ndani ya mai hiyo, aveke madanger zote zenyezenye zitoka kungambo ya, ya usafi. Tunjelipenda tu tusi wakuu viongozi ku niveau zote wajikaze, waangalie ngisi ile shida inawezi pata suluhisho, na waangalie ngisi wanaweza pata wakati ya kufika, waangalie nini chanzo ya zile madebordement za ile mitoni mbili, kwa sababu hatuwezi penda watu waendelee kubakia mudanje vile, na tunawezi penda tuchunge ile njia yetu paske ni njia yenye niko na maana sana mu niveau ya nchi yetu. Mutaf famu ya kwamba barabara hiyo ni muhimu sana kwa jimbo ya Kivu Kusini kwani inaunganisha mji wa Bukavu na tarafa zimoja za jimbo ya Kivu Kusini. Na kiongozi wa mtaa wa Kadutu Bya Mungu Kazimire Samuela ameanzisha siku ya sita, tarehe saba Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita mzunguko unaohusu kuangalia namna gani kazi za pamoja zinatekelezwa katika eneo yake. Siku ya sita iliyopita alijielekeza ndani ya Avenue Majengo ambako amekaribishwa na raia, kisha hapa akajielekeza kwenye ulalo Ngobo ambao unajengwa na unaunganisha mtaa wa Kadutu na Bagira, huku kazi zinaendeshwa na kurahisisha uchukuzi. Kisha hapo akajielekeza pamichombero ndani ya Avenue Georges Defour, kisha ndani ya kata Chimpunda ambako kazi za pamoja zilikuwa zikiendeshwa kwenye barabara yesu yesu ya kwanza eneo kote. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu wamepita, alikuwa akisindikizwa na makamu wake, huku aliweza kuzungumza na wakaaji. Munaendelea kuifuata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo. Tunabadili mada Redio Maendeleo alwedi wa ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Kumeripotiwa visa mbili vya ugonjwa wa kipindupindu siku ya sita tarehe sita Februari pa Kabonde ndani ya groupema ya Ishungu tarafani Kabare. Wagonjwa wanatunzwa kwenye senta ya afya ya Ishungu. Habari imekamilishwa na muuguzi mkuu kwenye senta hiyo ya afya, Telesfor Rukiko, wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Huyo amekamilisha kuwa visa vya kipindupindu vinaripotiwa huko kisha siku chache bila hata kisa kimoja ndani ya mtangamano ya Ishungu. Amesema yawezekana visa vya ugonjwa huo kuripotiwa tena kutokana na namna raia wa eneo hiyo wanakuwa wakiishi hasa zaidi wahami ambao wanaishi wengi na wanakosewa na maji safi, wamoja wao hawana choo, hali ambayo inaweza kusababisha tena ugonjwa huo wa kipindupindu. Telesfor Rukiko anaeleza makaza za kolera zinaendelea tulipata katrefu kadogo ile tulipataafkadogo ilesaata jaatea uieisk a na provenance ile makazi yote ni kabonde kunivua a ishungu ziko zinatokelea le grand probleme eke ile milier kwenye ile makazi ziko zinatokelea. Iko fasi kwenye hakuna maji kwanza, batu yote wanatumia maji ya laki paske na kupiga -na kukunywa, wanatumia maji ya laki na ndio probleme ya kwanza. en plus kkoantoneme ya ba pecheur na mamenage ziko za pale za mingi, hazina malatrine hygienique risque ziko na, na vraiment probleme azikuwa dkante leo leo, -leo maji hakuna mpaka leo na Lugendo na Ishungu, unajua kama ile mamilia hazikuwaki na maji safi. Na tunaendelea tukufanya masensibilization juu ya mamesure bariere purke batu wajende waendelee kujiprotege ku kontaminasion. Anashukuru shirika zote za kihutu zinazotumika katika sekta ya afya zinakuwa zikijitahidi ili kwa kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu na kupelekea hivi wanaogonjwa ugonjwa huo kupokea ya matibabu kwa bure. Na kijiji Muhongoza inayopatikana wilayani Kalehe inakosewa na maji safi tangu juma moja sasa. Hali hii inagusa pia vituo vya afya vya mahali. Kwa sasa wakaaji wa Muhongoza wanalazimika kutumia maji ya mto Buloho inayopatikana kwenye kilomita moja na kijiji chao. Viongozi wa mahali wanaotoa wa malalamiko wanasema kuhofia maisha ya wakaaji kulingana na shida ambazo zinaweza kutokana na ukosefu wa maji kama vile ugonjwa mbalimbali mbali. Kwa hiyo wanaomba viongozi na shirika za kiutu kuajia msaada kwa kupata suluhisho kwa shida hii ya ukosefu wa maji safi. Tuweze kumsikiliza mmoja wao. Inakuwa juma moja na zaidi, wakazi wamwongoza zaidi wa katashola mteritwari ya kale wanasumbuka kwa uhaba wa maji, na hiyo yote inatokana eh, kuona gisi ujenzi ya maji yani vile tanke marobine zote zimekwisha kuharibika. Kwa hiyo watoto wa mama wenye kunyonyesha na wamimba, watu wenye kuharibika kama wanakuwa katika shida ya kwenda kushota kumtoni, kwa nafasi ya kilometa moja, hiyo maji inaleta shida ya magonjwa a infeksyo, malaria. Kwa hiyo tunaomba wakuu viongozi na miungano ya kiutu kuweza kusaidia hao watu wenyewe, wanakuwa katika shida ya maji, kwani maji ni maisha. Wakaaji wa hiji wanaotumia umeme kutoka kwenye kampuni ya Equatorial Power wanasema kuhuzunika na namna ambao kampuni hiyo inaendesha kazi. Hawa wanalaumu zaidi kuongezeka kwa bei ya kununua umeme, ingawaje pato ndogo zao. Wakaaji wameyasema katika kibarua ya pamoja walioipeleka kwake kiongozi mkuu wa kampuni hiyo, na moja kufikishwa kwenye Redio Maendeleo. Wateja wanalaumu pia ukosefu wa mitaa za kisasa ama compteur numerique, jambo linalopelekea kutokuwa na uwazi katika malipo ya umeme yenyewe. Fredi Muliri mmoja wa waliosaini kibarua hiyo anaomba bei ya umeme ipunguzwe kwa wakaji kulingana na hali yao ya kiuchumi, ili watu wote wa Ijwi waweze kufaidia umeme kutoka kampuni Equatorial Power. Fredi Muliri anajieleza kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu pa Ijwi Richelieu Viamana. shida ya moto wa umeme katika teritwari ya Ijwi inakuwa inaendelea kuwa nzito sana. Kumepita sasa zaidi ya miaka mitatu tukiwa tunamwomba fournisseur wetu Equatorial Power aone namna gani anaweza kutusaidia kurekebisha kwa shida mbalimbali mbali, lakini hakuna solution hata moja yenye alishawahi alisha kufanya tangia hizi siku zote. Kunakuwa bei ambayo inakuwa juu sana zaidi ya uwezo ya mkaji wa Ijwi. Kilowateri moja tunayeuza kwa dola moja na vipande viwili. Kunakuwa shida ya konter, unauza moto lakini haujui kama ni moto ya pata gani na matumizi yake iko namna gani kunakuwa shida za itilafu za moto kukatika katika, hii imekuwa sawa vile ni kawaida, imekuwa tabia ambayo tunapata kila kila mara bila hata Equatorial Power kuanza kutu, kutuarifu. Ila ambayo tunamwomba Equatorial Power ni kuangalia namna gani anaweza kupunguza bei sawa vile wengine wa fornisero wa, wa kura Wako. Kabla tuwajie na habari za michezo tuseme ya kwamba tarehe kumi na tano Februari ndiyo siku ya mwisho ya kulipa kodi kwa mishahara iliyolipwa kwa wafanyakazi wote mwaka elfu mbili ishirini na tano. Ndivyo kajulisha Charles Kanege kiongozi jimboni Kivu ya Kusini wa ofisi husika na kodi DGI. Anaeleza kwamba ni sheria ya kodi ndiyo inapanga tarehe 15 Februari kama vile siku ya mwisho kwa kupokea hiyo kodi. Charles Kanege anaalika walipa kodi wote kuzingatia hii. Siku ya mwisho, na la sivyo watapata adhabu. Le 15 fevrier tunaweza kumbusha, kama nayo ni date ya esheance yingine ya kufanya declaration ya recapitulation concernant IPR na naweza pia kutia correction labda alidanganyika kaka ku declare anaweza jikaza na korige na ye peke analipa ile franka kidogo yenye alidanganyika mu hesabu za kwake. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi mosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Simu ya ose Bukavu Dawa itacheza na nui jack ya Kinshasa siku ya pili tarehe kumi Februari. Mechi inahusu mashindano ya daraja ya kwanza ya mpira wa miguu nchini Congo. Itakuwa nane na nusu wanjani Tata Rafael mjini Kinshasa. Kwa sasa Bukavu Dawa inakuwa na nafasi ya mwisho na pointi kumi. Ngambo yake Etoile Dikivu itacheza mechi yake tarehe kumi na nne Februari. Etoile Dikivu itapokelewa na FCMK ya Kinshasa, wanjani Tata Rafael. Tukumbushe kwamba siku ya sita iliyopita katika mechi ya vuta ni kuvute, Etoile du Kivu ilipata ushindi dhidi ya Ose Bukavu dawa goli moja kwa zero. Leo mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji, shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Jina langu ni Mapendo Linda Alenzara na tupeperusha angani. Kwa heri.