Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Na kusalimu mahali pote ulipo msikilizaji, nikiwa natumaini kwamba uko mzima, karibu kupokea taarifa hii ya habari toka Radio Maendeleo. Tuna mengi, ila kwanza ni mtasari wake Watu wasiopungua sita ndio wamekwisha kupoteza maisha wilayani Kabare kwa kipindi ya wiki moja kutokana na usalama mdogo inayoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Kisa ya karibuni imeripotiwa Pakavumu, ambako watu tatu wa jamaa moja wameuawa kwa kufyatuliwa risasi usiku. Jumuiya ya shirika la raia tawi ya Kabare inaomba kwa viongozi kutimiza jukumu yao ya kuwalindia raia usalama. Mengi ni katika taarifa hii ya habari na operesheni ya uchunguzi wa vikaratasi vya bima ama assurance yaaminika kuanzishwa tarehe 21 Februari mwaka huu wa 2026 mjini Bukavu. Operesheni hiyo inahusu zaidi gari na pikipiki aina bajaji. Mengi pia ni katika taarifa hii ya habari na mtihani unaohusu wanafunzi wenye kujitegemea ama autodidact itaanzishwa tarehe 14 Februari hapa mjini Bukavu. Mjini Bukavu senta tatu ndizo zimewekwa, na senta zingine zitawekwa katika wilaya Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo utakayoyasikia katika habari hizi zinazotolewa kwako kupitia ufundi wake Emile Muhindo. Jina langu ni Samuel Habamungu, baki nasi hadi mwisho. Muda mfupi ujao tutakujia na uchambuzi wake. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Naam, karibu kwa uchambuzi wa habari hizi. Tunaanza na habari za usalama. Rais wa Angola Joao Lorenzo, Felix Tshisekedi wa DRC pamoja na rais wa Togo Faure Nyasimbe akiwa mpatanishi aliyewekwa na Umoja wa Afrika wamekutana jana, siku ya kwanza mjini Luanda, pamoja naye Oluseguno Obasanjo akiwa mwakilishi wa marais tano wa hapo zamani walioteuliwa na Umoja wa Afrika kwa kurahisisha mchakato wa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kao yao wametoa mwito kwa pande husika na mizozo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya kuheshimu kabisa kipindi cha kusitisha mapigano na kuhakikisha uchunguzi utakaoendeshwa unabaini kuwa pande zote zinaheshimu kabisa makubaliano yaliyosainiwa tarehe 14 Oktoba mwaka 2025 uliopita pamoja na hayo, wameomba nchi ya Angola kujihusisha kwa kutazama mazingira gani yanayoweza kukutanisha wakongomani kwa ajili ya mazungumzo ya pamoja kati yao. Wameomba pia kuheshimu hatua zilizosainiwa katika mkataba wa Washington tarehe 4 Desemba na vipengele 2773 na 2808 na ya Baraza ya Usalama wa Umoja wa Mataifa zenye kuomba makundi ya Rwanda kuondoka kwenye ardhi ya Kongo kuheshimiwa na hatua ya kwenye silaha makundi ya FDLR kuheshimiwa pia. Wakaaji wa kata Mosala kwa upekee, na kwa jumla wale wa mtaa wa Kadutu, wanaishi kwa hofu siku hizi kutokana na visa vya usalama mdogo unaoripotiwa katika eneo zao. Hawa wanaomba wakuu viongozi kuongeza mbinu za kuwalindia usalama pamoja na mali yao. Wakitoa malalamiko yao, wanasema kuwa wahanga wa vitendo vya usalama mdogo vinavyoendeshwa nao mabandia wenye kumiliki silaha, wakiwasumbua hasa zaidi wakati wa usiku. Mapendo Linda, likoje hili? Bandia hao wanajipenyeza ndani ya duka nafasi ya kuuzishia vocha na hata ndani ya nyumba za wakaaji. Wakishaingia ndani ya duka hizi, wanatoa vitisho wakiwa na silaha. Kisa ya hivi karibuni iliripotiwa pabuolo ya tatu mchana ya siku ya sita iliyopita, huku waliweza kushambulia nafasi ya kuuzishia dhahabu ambako wamepeleka kiwango kikubwa cha pesa na vitu vingine vya samani, kama alivyojulisha mkaaji mmoja wa mahali. Wiki hiyo tena nyumba inayofanya shughuli za kutuma pesa iliweza kushambuliwa pia mchana kati. Waliweza kuingia ndani ya duka hiyo na kutoa vitisho kwa mwenyeji, huku walipeleka kiwango cha pesa, kama anavyofasiria mkaaji huyu. kwa hii wakati sie watu wakadutu tunaishi na sekurite, ikuwe mchana ikuwe usiku, tuko tunapitia vitu vyenye hatujawahi kuona, abamwizi wanaanza kuingiliana, ikuwe 18 here ikuwe 20 here ikuwe 12 here isekirize bakaaji yao baangali kiswaneza renforce baatie bapolisi kumarompo kuma ezimwazi moa zimezi kwapa maksudi ile kitu ikifanyika na boge takuwa mwingine hakuna mwenye ataweza kutembea na arme na naye, kama polisi atamkamata atamukamala pema. Tunasii sana gouvernemat itusaidie paske tunateseka tulipo mwoji. kiongozi wa mtaa wa Kadutu bya Mungo Kazimiri Samuel aliweza kualika raia kuweza kuhusiana mara kwa mara na vikosi vya usalama. Viongozi wa chama yetu, AFSM23, parmi mapriorite e, zenye tuko nazo ni kulinda raia na mali yake, na ndio kwa maana unaona polisi na basoda wako apie dev, tunafanya mapatrui na viongozi wetu wakubwa wa chama usiku kama mchana, lakini ma, imeonekana ke makartie zimoazimoya na maveni mwazi moya ngali ile ma ba jeune yenibako wanapita wanabrake batu muchana tervasi kweli nafika, lakini leote ilikuwa ni kuita population i denoncer, kwa sababu bale ba jeune bale bamwizi tunaishi nabo na ile masila yenibako nazo zinaukeama nyumba yetu alors kama hatudenonse wataendelea kututatiza, donc populasion ijaaproprie usi sekirite kwa kudenonse, kwa kupita kukomine, utuambie ni mtu fulani anaweka sila garso fulani ni mwizi, tutaambia, uh, bakuwa wa wa soda polisi watamtafuta, watamuuliza na wa tapana zingine maelekeo. Anasema ya kwamba kunakuwa mbinu ambayo zimechukuliwa kwa lengo ya kuweza kulindia raia usalama na mali yake. Ripoti yake Mapendo Linda. Na kama vile tumesema kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, msikilizaji, jumuiya ya shirika la raia tawi ya wilaya ya Kabare inaomba wakuu viongozi kuboresha hali ya usalama inayoendelea kuzorota wilayani humo. Kwa mujibu wa shirika hili la raia tangu tarehe ishirini na mbili Januari hadi tarehe kenda Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita zaidi ya watu sita ndio wamekwisha kupoteza maisha wilayani Kabare kwa aina tofauti, kama vile kufiatuliwa masasi na watu wenye silaha wasiojulikana. Wengine wanashambuliwa nyumbani saa za usiku, wakiporwa mali yao, wakinyanyaswa na hata kunyang'anywa ni kama vile kisa ya karibu imeripotiwa Pakavumo, katika grupema ya Bugore, ambako watu tatu wa jamaa moja wameuawa kwa kufiatuliwa masasi na watu wenye silaha wasiojulikana. Na visa vingine vimeripotiwa eneo mbalimbali mbali kwenye wilaya hiyo. Kumeripotiwa pia shambulizi dhidi ya nyumba za waganga kwenye hospitali kuu ya Fomilaki Katana, na visa vingine kadhaa vya usalama mdogo na kusababisha hofu kwa wakaaji. Mwenyekiti wa jumuiya ya shirika la raia tawi ya Kabare, Rodrigue Mungwakonkwa, anatoa maelezo ya zaidi. Tu salama mdogo inaendelea kutatiza raia ya Kabare. Siku ya Mungu warugaruga walijitokeza kwenye nyumba la bwana Janvier Ntaboba Bagula alikuwa mkaaji wa Bugore wilayani Kabare, wamempiga masasi pamoja na mke wake na mtoto na wakafariki hapo hapo. Mnamo tarehe tatu mwezi upia bwana Taboba Rutega alikuwa mteteaji wa haki za binadamu amekutwa maiti yake ikitupa msituni mgrupa ya Bugobe mnamo tarehe saba mwezi huyu. E, ndugu polepole mlengera amepigwa pia masasi kwake katika usiku ya hiyo tarehe na watu wasiojulikana, na akafariki. Kufuatana na hayo mambo, sisi shirika la reia tunahuzunika sana na tunaomba wakuu viongozi wenye wanaongoza kwa leo jimbo letu la Kivu na wilaya ya Kabare waweze kufanya iwezekanavyo ili wa wachunge vizuri raia na mali yake. Kwenye raia pia, tunaomba nao watumike vizuri, washikane mkono na wakidenonse wale watu wabaya ambao wanaonekana kwenye mitangamano mbalimbali mbali. Sauti yake Rodrigue Munguakonkwa akiwa mwenyekiti wa jumuiya ya shirika la raia tawi ya Kabare. Na tutoke wilayani Kabare na kujielekeza wilayani Walungu ambako shughuli zimeanza polepole mwanzoni mwa wiki hili katika grupe maka misimbi wilayani Walungu, kisha mapambano yaliyoripotiwa siku ya tano tarehe sita Februari kati ya makundi ya FCM 23 na wapiganaji wa zalendo kwenye eneo zimoja za Kamisimbi. Wakaaji wa moja wanajipa moyo kwa kuendesha shughuli polepole, huku wengine wakiwa bado na hofu na kubaki nyumbani. Kwenye shule zimoja kama vile shule la muku Musakambo, Lusheke, Itara, Kamisimbi na Chigezi, shughuli zimeanza hii tarehe kenda, tukiamini duru zetu za mahali hasa kwenye shule za msingi za Lusheke, Muku, Kamisimbi, Sayuni, Mwendo, Kidodobo, shule la kisegondari la Muku, Instituti Sayuni, Instituti Kamisimbi na shule la kipekee la Imani Muku na pia shule la kipekee la iko Muku. Hata hivyo, kwenye eneo zingine kama vile Mulambi na Chishendo ambako mapambano iliripotiwa zaidi, shughuli za shule hazikuanzishwa kwa hii tarehe kenda, hasa kwenye shule za msingi za Mulamba de Mulambi ya kianglikani na Chigezi, Chishendo na Chazi. Kiongozi mmoja wa shule ambaye hakutamani jina lake litajwe. Amejulisha kuwa milango ya shule lake ilikuwa wazi kwa hii tarehe kenda ila wanafunzi hawakufika kwenye senta ya Luami. Vivyo hivyo shughuli hazikuanzishwa kutokana na uporaji ulioripotiwa wakati wa mapambano hayo. Pamuku, Musakambo na Changoma wakulima wameanzisha shughuli zao tofauti na eneo za Mulambi, Luami, Lusheke, Chigezi, Chisheno na Kaguku. Duru za mahali zimejulisha kwamba msichana moja ndiye aliweza kuumizwa kwa risa na mwanamke mmoja amepoteza maisha kutokana na majeraha baada ya kupigwa risasi pa maramumu, na nyumba kadhaa zimepoteza paa zake kutokana na mapambano hayo. Wakaaji waliokimbia mapigano hiyo wameanza kurejea, wamoja toka Pakalangwe Kabungo Nyantende na Chiragabwa katika grupe maya Mudusa wilayani Kabare ambako walikimbilia. Na viongozi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaalikwa kuwatengenezea watoto mazingira mazuri, ili wazaliwe katika mazingira hayo na pia kusoma katika mazingira inayostahili, huku haki zao zikiheshimiwa kulingana na sheria. Watafikilia lengo hilo kupitia kuhitimishwa kwa vita eneo mbalimbali mbali, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kitu inaope eleea watoto wengi kujitokeza shuleni kwa ajili ya kupewa maadibisho. Ripoti kamili nawe Miriam Mufano. Ndivyo wanazadi watetezi wa haki za binadamu na wanamemba wa miungano za shirika la raia kisha kutambua kwamba watoto wengi jumboni Kivu ya Kusini wanalazimishwa kuacha shule ili waanze kufanya kazi mbalimbali mbali. Ni kama vile watoto binti na wavulana wanaotumikishwa katika shamba mbalimbali kandokando na mbuga la kuhifadhi wanyama Penkabe, kwenye migodi za kuchimbia madini pia kazi zingine Mbali. Ndani ya kibarua kilichowekwa hadharani nayo muungano wa siproped na moja kufikia redio maendeleo siku ya kwanza imeandikwa kwamba ni karibuni watoto binti mia tatu makumi tano wa miaka kenda kuendea kumi na saba ndio wanakuwa wakitumikishwa shambani kwenye vijiji kando na mbuga la kuhifadhi wanyama PNKB pahali ya kujielekeza shuleni. Kazi wanazoendesha ni ngumu kulingana na miaka yao, wakilipwa elfu mbili kuendea elfu mbili mia tano pesa za Kongo kwa siku, na kuhatarisha hivi maisha ya watoto binti yao. Kwa ngambo yake, Teofile Nyakarale, mtetezi wake za binadamu pia kiongozi wa muungano huo, kuwatumikisha watoto wale ni kukeuka haki zao. Huyu wanaalika wazazi kukinga watoto wao. Tumsikilize, tunajiuliza. Sisi asipropeti tawa vile organization ya sosiete civile, tunatumika juu ya kutetea haki ya binadamu na sana sana haki ya mwanamke, tunajiuliza eske kwa kweli tawezekana namna gani. Tuseme kama kesho tunaweza pata wanamke waliendelea na japo wote kwa sasa wanakuwa ndani ya mashamba, wakikuwa exploite, wanaachiliwa mafamia zinasakrifia watoto sio. Tunawaza kama kwa leo kabisa kukinga wale watoto kwa protege ni kusaidia maendeleo ya kesho ya, ya nchi yetu alors, tunawaita kabisa viongozi, tunaita watu wote wakuwe mobilize magense za nation zini na, na maong zote zenye zinatumika juu ya haki ya mtoto, ili kwamba kabisa tuungane na tukatae katakata hiyo mambo kabisa ya kuwasakrifia watoto vile na kuwarudisha ndani ya haki yao, watoto wakuwe shuleni, ili kwamba tuokowe maisha yao, ili kwamba haki ya watoto iweze kuheshimika. Teofili Nyakarale anaomba pia wakuu viongozi kuwazibu watu wote wanaoendesha vitendo hivyo kulingana na sheria. Shukrani Miriame mfano kwa ripoti hiyo. Na wazazi wa mtaa wa Bagira wanaalikwa kuwachunga vizuri watoto wao wakati huu. Ombi hiyo inatokana na kupotea kwa watoto zaidi wa miaka kumi katika mtaa huu wa Bagira. Kulingana na shirika la raia la mahali lenye kutoa habari hiyo, ni wakati wa jioni ndipo watoto hao wanaonekana barabarani wakisema kuwa wamesahau njia ya kurudi nyumbani kwao. Duru yetu yakamilisha kuwa watoto hawa ni zaidi wahami ambao wamekimbia makao yao kwa ajili ya usalama mdogo. Walipofika Pabagira, watoto hao wameanzisha kazi ndogo ndogo kama vile kusafisha gari na uchuruzi ndogo ndogo. Wakati watoto hao wanatoka kwa kuendesha kazi hizo, wanapotea njiani na hivi wanaanza kuzurura mitaani. Kwa hiyo, Bleze Musole anawaalika wazazi kuwachunga watoto wao vizuri, na kwa viongozi kujihusisha na swali hili ili kupata suluhisho. Tumsikilize. Kana kabisa uh, situasyo ya watoto ambao wanakuwa wakipotea njia, ya kupotea njia za kwenda kwao, na hiyo movement inaonekana kila siku wanatoka makatana na hawajui mahali ambao wanai Bukavu ni watoto ambao wanakuwa wa madiza wa miaka kumi, na ndio maana tunapiga alerte, tunapiga yowe juu watu wajue kama ile mvuma inakuwa, ama wazazi wao wakamate ma responsabilite ku surveiller ma mvuma surtout za watoto. Sauti yake Blaise Musole mopeno, msikilizaji wa Radio Maendeleo. Hii unaoendelea kuipokea ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Radio Maendeleo. Punde kidogo, tutazungumzia habari zingine Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org tuliajulisha kwenye ufupi wa taarifa hii ya habari, msikilizaji. Operesheni ya uchunguzi wa bima za gari ama assurance itaanzishwa tarehe makumi mbili na moja Februari ijayo katika mji wa Bukavu. Habari hii imetangazwa na polisi ya hapa mjini Bukavu chini ya enzi ya AFSM 3 wakati wa kikao na miungano ya madereva na wenyeji magari pamoja na kituo Imperial asir ikiwa ni kituo ambayo inatoa bima ama asiransi hizo kwa wenyeji magari. Alan Kabika na ripoti kamili. Wakati wa kikao polisi imejulisha kwamba wakati wa huruma barabarani utatolewa tokea tarehe kenda hadi tarehe 21 Februari mwaka huu, ikiwa tarehe operation ya uchunguzi itakuwa ikianzishwa. Muda huo wa huruma barabarani dereva na wenyeji magari watakuwa wakihimizwa kuhusu umuhimu wa assurance, kajulisha mkurugenzi wa Imperial Assure Henri klokeka salumu. Ajulisha kwamba uchunguzi utahusu zaidi gari na hata pikipiki piki, pamoja na bajaja. Imperial Assure iko tayari na tayari imekuwa imeuzisha assurance, na kwa hiyo tumefanya namna yote tuite wa president wa maasociation ya wa wakondukteur watusaidie, watushike watu mkono ili tuende pamoja. akishiriki kikao yenyewe kwa jina ya miungano ya madereva. Kiongozi wa muungano wa madereva nchini Kongo, tau ya jimbo ya Kivu Kusini, Aseko Kayeye Muhimuzi Vincent ametaka kuona muda huo unaongezwa kwa faida ya madereva. Huyu anadhani kwamba kuongezwa kwa muda huo itasaidia madereva na wenyeji magari kujiandaa ipasavyo. Kayeye Muhimuzi Vincent na Petete, mkadele, kusensibilize miungano nyingi ya madereva na wenyeji magari wameshiriki kwenye kikao kama vile wanamemba wa muungano Aprodico Apromotco pamoja na wengine. Pande zote zimekubaliana kutumikwa kwa ushirikiano kwa ajili ya uhimizaji kuhusu umuhimu wa assurance kwa lengo ya kuweza kukinga wenyeji magari barabarani dhidi ya shida mbalimbali. Ripoti yake Alain Kabika. Na mtihani wa awali wa kiserikali toleo la mwaka 2026 wa kwa wanafunzi wanaojitegemea ama autodidact umepangwa kufanyika siku ya sita tarehe 14 Februari katika eneo lote la jimbo ya maadibisho ya Kivu ya Kusini ya Kwanza. Hakikisho hiyo imetolewa hii siku ya kwanza tarehe kenda Februari mwaka 2026 naye inspector jimboni wa elimu ya ya Kusini ya Kwanza, Jamari Mwayesi wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo. Huyu amefahamisha ya kwamba senta tatu ndizo zimepangwa katika mji wa Bukavu na zingine zitawekwa katika wilaya zinazounda jimbo hilo la elimu. Jamari Mwayesi anaalika wale ambao watapitisha mtihani huo kufika kwa wakati kwenye senta za mtihani. Huyu anafahamisha kuwa anaendelea kuandika wale ambao wanapenda kupitisha mtihani huo hadi tarehe kumi na mbili Februari kwa mwaka huu. Anawaomba wote wanaotaka kushiriki mtihani hiyo kuchukua hatua zinazofaa ili kujiandikisha kwa wakati. Jean Marie Mwaesi anatoa maelezo. Je Napenda nikamilishe kwamba yote iko tayari kwa sasa kwa ajili ya mtihani ule. Maulizo zinapatikana kwa sasa hapa mjini Bukavu. Tutafanya yote kusudi tarehe kumi na mbili kila kandideti ajue mahali kwenye ataendeshea mtihani, mtihani wake. Tarehe kumi na tatu wakandideti wale watafanya mazoezi kusudi tarehe kumi na nne mtihani ipite ipasavyo. Sauti yake Jamari Mwaesi. Na shirika nyipya la raia NDC tawi ya Chiriri inaomba kwa viongozi wa sasa waweke kituo ya polisi pa Chiriri kwa ajili ya kuzuia visa vya kujikatia sheria. Aliko hiyo imetolewa baada ya kifo ya kijana moja katika chumba cha maombi, na ambayo imepelekea watu kumshutumu mchungaji Balemba Miruho kuwa ni mchawi. Vijana waliokuwa marafiki wa marehemu waliweza kubomoa nyumba yake na kuiba mali. Shirika nyipya la raia tawi ya Chiriri inalaani vurugu hii na kuomba serikali kulinda waasirika, kufanya uchunguzi na kuongeza ushirikiano wa polisi ili kuzuia matokeo kama na haya. Amesema mwenyekiti wa shirika hilo nyipya la raia Chito Baguma Jerome, ambaye naomba tumsikilize. Shirika mpya la raia tawi ndogo ya karta kirili, tunaalika wakuu viongozi leta vituo mbalimbali mbali ya polisi kupitia ndani ya makartier ili shida zilikuwa zinapitikana, hawa wakuu wa polisi wakujie raia kwa msaada na pia tunasii mapasta wote na wote wanaosimamia makanisa kuepukana na hali kama na hizi, na kushauria Wakristo wao na kuwafundisha kama kujilipishia kisasi ni jambo mbaya sana. Pia tunaalika vijana wetu wote waache kabisa hizi tabia mbaya za kujilipishia kisasi, na kujua kama shida ikipatana na magumu mbalimbali, wanazileta mbele ya wakuu viongozi, sababu sheria ikingaliki ndani ya nchi yetu ji tunaelekea uwanjani kwa ajili ya kuzungumzia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora habari za michezo: ni ya kwamba timu ya ose bukavu dawa itacheza na New Jack ya Kinshasa hii siku ya pili tarehe kumi Februari. Mechi hii inahusu mashindano ya daraja ya kwanza ya mpira wa miguu nchini DRC, itakuwa pasa nane na nusu kwenye uwanja tata rafaele mjini Kinshasa kwa sasa Bukavu Dawa inakuwa na nafasi ya mwisho ikiwa na pointi kumi. Ngambo yake Etwal de Kivu itacheza mechi yake ijayo siku ya sita tarehe kumi na nne Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Etwal de Kivu itapokelewa na FC MK ya Kinshasa kwenye uwanja Tata Rafael mjini Kinchasa. Tukumbushe ya kwamba siku ya sita iliyopita katika mechi ya vuta ni kuvute Etoile de Kivu ilipata ushindi dhidi ya OSE Bukavu Dawa kwa kuilaza goli moja kwa bila. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo na kuhusu habari zilizopewa uzito kwenye magazeti yaliyochapishwa hapa mjini Bukavu: ukosefu wa maji safi pamuhongoza ndani ya sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe, uhaba wa maji safi ndani ya soko ya Bagira na kurudi kwa walimu zaidi ya makumi saba pa Uvira baada ya wiki kadhaa wakikimbilia nchini Burundi, ni kati ya habari ambazo zimepewa uzito na vyombo vya habari jimboni Kivu ya Kusini hii siku ya kwanza tarehe kenda Februari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita. Elena Bujiriri ametupa jicho kwenye gazeti hizo na kutuandalia ifuatayo. Hali ni mbaya katika kijiji cha Mwongoza wilayani Kalehe. Ndivyo kaonesha la Presse Africaine.net, ikionyesha ukosefu wa maji safi katika kijiji hicho na hata katika vituo vya afya, hali inayohatarisha maisha wakaaji, hasa wanawake waja wazito, watoto, wazee na watu wenye ulemavu. Lawirushisha kiongozi wa kambi ya wakimbizi wa Katashola anayetajwa na mija hiyo, anaonyesha kuwa wakaaji wanalazimishwa kujielekeza kwenye mto kwa kupata maji ya kutumia. Anaongeza kuwa tayari visa vya malaria vimeonekana kutokana na hali hii. Huyu anasema kuhofia wasichana wadogo wanaolazimishwa kuamka mapema kwa, kwa kujielekeza kwenye mto kwa kushota maji na hata hatari ya kuzama. Kwa hiyo anatoa malalamiko kwa uviongozi na mashirika ya kibinadamu ili wasaidie watu wamwongoza kupata maji safi. Kwa ngambo yake Le Souverain Libre imeandika kuhusu ukosefu wa maji ndani ya nafasi ya kuchinjia nyama ya Bagira. Le Souverain Libre inaonyesha kuwa hali hii hairahisishe kazi humo. Kulingana na kiongozi wa nafasi hiyo, haiwezekani nafasi ya kuchinjia mnyama ibaki bila maji, kwani uchafu eneo hiyo inaweza kupelekea ugonjwa nyingi sana. Kwa sasa wafanyakazi wote wamekimbia na ni mmoja tu ndiye amebaki, kwa hiyo anatoa mwito kwa viongozi husika ili maji yarudishwe haraka ya iwezekanavyo. Kwa mjibu wa shirika Regideso, hali hii inatokana na ukosefu wa malipo, huhakikisha lesuveran libre. Tumalizi na Watoto News ambayo inatangaza kwamba pa Uvira walimu zaidi ya sabini waliokimbilia Burundi baada ya Uvira kushikwa na wanajeshi wa WAAFMT wamerejea mji wa Uvira wiki uliopita. Kurudi kwao kumewezesha kuanzishwa upya kwa shughuli za shule baada ya wiki nyingi za kusitishwa kwa masomo. Ni shirika la raia ndiyo imetoa habari hii na kujulisha kwamba hii imewezekana kutokana na mazungumzo aliyoendeshwa katiya ongozi wa kivu ya kusini na ubalozi wa DRC nchini Burundi. Walipowasili, walikaribishwa na viongozi ambao walitangaza kuanza rasmi kwa masomo katika shule za eneo. Licha ya maendeleo haya, watoto nyuzi yasema kuwepo kwa changamoto, kwani watoto wengi bado kurudi kutoka ukimbizini, wakitoa ombi pia kwa vituo vya kipsikolojia kwa ajili na msaada ili watoto wasome vizuri na hata kurejeshwa kwa usalama ili kuhakikisha kuanza tena kwa masomo kwa utulivu na amani iweze kudumu. Na kufikia hapo msikilizaji, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimekujia kupitia ufundi wake Emile Muhindo, umekuwa nani Samuel Habamungu kwa usomi na kutakia kila laheri na ubaki salama. Baibai, bye bye.