Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo, tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Redio Maendeleo. Matumaini kwamba muko salama salamini. Hii ni dhaa Kiswahili ya redio yenyu katika toleo lake la kwanza kwa hii Jumatatu Februari 23. Na, na kwanza hapa ni muktasari wake. Miungano mbalimbali ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya kusini yataka kuona mazungumzo yanaandaliwa kwa haraka kwa ajili ya kurejea kwa amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, huku uangalishwa ikitolewa kwa yeyote atakayezuia kuandaliwa kwa mazungumzo yenyewe. Raia wawili wamepoteza maisha katika mapambano yaliyojitokeza kati ya askari wa AFM23 na wapiganaji wa Zalendo jana, siku ya Mungu, tarehe 22 Februari mwaka huu 2026 kwenye senta ya biashara ya Kavumu na kando kando katika grupma ya Bugore wilayani Kabare. Kanisa zilibaki zikifungwa, uchukuzi wa pamoja kati ya Kavumu na Bukavu umekwama na shughuli mbalimbali zilikuwa zikizorota kutokana na mapambano yenyewe. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia katika taarifa ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Anisa ya Konkwa, na waomba kuitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu, taarifa hii ya habari inawajia naye. Karibu kwa maelezo kamili. Hali imeendelea kubaki ya hekaheka heka mbele ya mchana wa siku ya Mungu jana tarehe 22 Februari mwaka 2026 kwenye senta ya biashara ya Kavumu na kandokando, katika gropema ya Bugore wilayani Kabare. Chanzo ni kwamba mlio wa risasi umesikika asubuhi mapema na kusababisha hofu miongoni mwa wakaji wa mahali. Duru nyingi za mahali zajulisha kwamba mapambano yamejitokeza kati ya wapiganaji wa zalendo na makundi ya AFC M23 katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu kusini kati. Katika mapambano yenyewe watu wawili wameguswa kwa risasi na mili yao imeonekana hadi mchana wa jana siku ya Mungu. Viongozi wa moja wa makanisa za mahali wametuma ujumbe wakiwaomba waumini wao kubaki nyumbani wakichunguza namna mambo yatakuwa yakiendelea. Ni pasaa tano mchana ndipo hali imeonekana kurudi kwa tulivu, hali iliyowaruhusu wakaaji wa moja kutoka nje na kujionea hali ya mambo, huku uchukuzi wa pamoja kati ya mji wa na kavumu ukianzishwa upya pia baada ya kusimamishwa kwa muda, shughuli nyingi zimeonekana kuzorota mchana wa jana siku ya Mungu tarehe makumi mbili na mbili Februari, huku wakaaji wengi wakiamua kubaki makwao wakiofia usalama wao, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyehojiwa usiku wa siku ya sita kukuchia jana siku ya Mungu, ikiwa tupa kavumu. Kisa ya kujikatia sheria imeripotiwa wakati vijana wa mahali wamefaulu kummalizia maisha mmoja kati ya wa warugaruga walioshambulia makao ya wakaaji kwenye kijiji Chenguru. Na watu wawili wanaoshukiwa kuwa wezi wameuawa na askari polisi wa AFC M23 Pamuhungu, sio mbali na kiingilio ya shule Edap ESP katika mtaa wa Ibanda usiku wa siku ya sita kukucheja na siku ya Mungu tarehe 22 Februari mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Omer Mudekereza washukiwa hao ni miongoni mwa wale wanaoshambulia nyumba na duka za wakaaji. Askari jeshi wa AFC M23 wamejitokeza kwa ombi ya wakaaji wa mahali na ni hapo wezi wawili waliweza uwawa na wengine kushika mbio, ila wawili kati yao wameshikwa maeneo ya essence major vangu wakimiliki silaha za vita. Kutokana na shida hiyo, kiongozi wa mtaa wa Ibanda Eugene Mubalama amejielekeza kwenye nafasi ya tukio asubuhi ya jana siku ya Mungu na kuwaita wasaidizi wa Msalaba Mwekundu waliopeleka mili ya waanga kwa ajili ya mazishi. Kiongozi huyu awaomba wa wakaaji wa mahali kuzidisha ushirikiano na vikosi vya usalama kwa kutaja wote wanaoshakiwa kuwa chanzo ya usalama mdogo mtaani Ibanda. Mbali kidogo katika kijiji ndogo ya Igoki Pachimpwiji katika groupement Mudusa wilayani Kabare, watu wawili wanaoshakiwa kuwa wezi wameshikwa nao vijana wa kunzi la pomba solution usiku wa kukuchia siku ya Mungu jana tarehe ishirini na mbili Februari. Hawa wameshikwa wakiwa na mipanga pamoja na vitu vingi ambavyo wameiba katika nyumba za wakaaji, huku wakipanga shambulizi zingine hapa mjini Bukavu na kandokando wamejulisha washuhuda wa mali. Nao mtaa wa Bagira umeshambuliwa mara nyingi na watu wenye kumiliki silaha usiku wa siku ya tano kukuchia siku ya sita juma inayokwisha kulingana na shirika nyipya la raia inayotolea habari. Ripoti zinaonyesha kwamba duka ziliweza kuvamiwa na hata nyumba za wakaaji. Kulingana na NDC Bagira, shambulizi zimeanza saa saba usiku katika avenu Chikera kwenye barabara ya Chishule ambapo watu wenye kumiliki silaha waliweza kuvamiwa mia duka kadhaa na nyumba za wakaji na kupora pesa na vitu vingi vya thamani. Dakika chache baadaye, nyumba zingine ziliweza kushambuliwa pachikwenyi kwenye, kwenye avnibu riba na kupora mali nyingi. Usiku huo huo mlio wa risasi uliweza kusikika kwenye kata Mlambula, ambapo wezi wenye kumiliki silaha waliweza kuvamia nyumba za wakaji hawa waliweza kupora pesa na vitu vingi vya thamani. Shirika jipya la raia NDC tawi ndogo ya Bagira inalaani vitendo hivi vya usalama mdogo na ku umba viongozi kujitahidi kwa ajili ya kuboresha usalama wa raia pamoja na mali yake. Bertin Shamikolo ni mwanamemba wa shirika nyipe la raia NDC katika mtaa wa Bagira. Tunaendelea kudenonse avec force hii makaya ya insecurity ambayo inakuwa ikionekana ndani ya komune yetu ya Bagira. Ima usiku ambao tunakuwa tukipitisha haziko nzuri kwa population yetu ya Bagira, kama vile kata Chikera Chikoni, Mulambula nafasi zingine ndani ya komine yetu, wa mwizi walikuwa wakijitokeza kabisa, wakiiba ndani ya mabutike na kubeba vitu ya valeur sana ndani ya mabutike na masomo fulani, makuta iliibwa ilipora kabisa. E, unaona kama vile manyumba mingi zilikuwa vizite bo, malheureusement wa assayan walikimbia makude de bal, ilisikilikana sana na walipiga kabisa masasi. Tunakondane avec force hiyo ma acte de violence, na tunalomba viongozi waangalie namna gani Bertrand Chamikolo ni, ni mwanamemba wa shirika nyipya la raia NDC katika mtaa wa Bagira. Na wakaajwa hapa mjini Bukavu wanaombwa kuchukua hatua muhimu kwa kuendelea kuishi, licha ya hali ya maisha wanayopitia siku hizi. Vijana wanapashwa kusikilizwa zaidi katika jamii wakati wanaonesha hatua zenye kutisha zinazowaweka katika hatari ya kujiua. Mwito umetolewa naye Pastor Albert Miguel. Nyagaza akiwa kiongozi wa Katandendere katika mtaa wa Ibonda kisha kutambua kuongezeka kwa visa vya wanao jimalizia maisha kati ya mwaka 2024 na mwaka 2025. Wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo, kiongozi huyu amejulisha kwamba visa kumi vya watu kujimalizia maisha vimejitokeza na wahanga wanakuwa zaidi vijana kati ya miaka 15 na makumi tatu na mbili ya kuzaliwa. Pasta Migabu Nyagaza Albert akumbusha kwamba mbele mtu aamue kujimalizia maisha anaanza kuanza kuonyesha alama mbalimbali mbali zinazoweza kupelekea jamii kumtambua. Kwa hiyo Pasta Migabo Nyagaza Albert anataka kuona watu wanakuwa na muda wa kuongea, kusogeleana, pia kuchangia wakati inawezekana, kwa ajili ya kuepusha jamii na mambo kama na haya. Pasta Migabo Nyagaza Albert: kuna vitendo vya kujiua ambavyo tuko tunaishi na inatesa watu, ni sababu kuna magumu ndani ya sosiete, ndiyo inatuma watu wa moja wanasikia kama hawana hamu ya kuishi tena na wanajimalizia maisha, ni vitu ambavyo vinatokea katika maisha yetu ko sosiali sawa vile nikuisha kusema, labda ni sababu mtu aliona anaachiliwa. Bibi anaachilia bwana, bwana anaachilia bibi, watoto wanaachilia na wazazi, na wazazi, mmoja wao anasema ninachoka, ninaweza kujimalizia maisha me. Tuseme shauri, tuseme kama ningependa nione wababa na wamama ambao wako wananifuata kwenye redio yetu Maendeleo wajue kama kweli tuna shida na mbele, wale watu wajiue wanakuwaka wamekwisha kutoa kitu kimoja wala kingine ambayo inaweza kuonyesha kama anakuwa hatarini ya kujiua, lakini kama ungemsaidia kwa ile wakati hii, haingeleta haiwezi kuleta shida wala kuleta kuleta magumu. Wale watoto tuwasaidie, tuwakaribie, tuwe na wakati ya kuzungumza mjamaa, wakati ya kufanya maombi jioni na asubuhi, tufanye maombi mjamaa, kusudi tutakiane baraka na amani, na tuwe na muda ya kuweza kucheka mara nyingi, na kucheka inaomba mara tatu kusudi uweze kupata kire yako ya siku. Pasta Migabo Nyagaza Albert ni kiongozi wa kata Dendere katika mtaa wa Ibanda na mchimba madini moja amefariki kisha mchana wa tarehe makumi mbili Februari mwaka 2026 wakati wa ajali iliyojitokeza kwenye mgodi wa madini katika wilaya ya Shabunda, ajali hiyo ikiwa ya pili kwa muda wa siku mbili imejitokeza pa Kabangole kando na mto Ulindi. Mmoja kati ya washuhuda aliyehojiwa na redio yako amejulisha kwamba wachimba madini wameangukiwa na udongo kwenye nafasi yao ya kazi na kusababisha kifo ya moja kati yao papo hapo. Kati ya tarehe kumi na saba na tarehe ishirini Februari, ajali mbili zimejitokeza kwenye nafasi ya kuchimbia madini wilayani Shabunda na kusababisha kifo ya watu nne, wote wakiwa vijana wenye umri wa miaka makumi mbili na tano hadi makumi tatu ya kuzaliwa. Siku mbili baadaye ajali ingine imejitokeza kwenye mgodi wa madini Pakisesa na kupelekea watu tatu kupoteza maisha. Kiongozi kwa muda wa wilaya ya Shabunda anataka kuona hatua muhimu zinachukuliwa kwa jili ya kuhitimisha ajali za aina hiyo. Miili ya wahanga iliweza kuzikwa pashabunda juma inayokwisha zimemalizia duru zetu. Mpena msikilizaji wa redio maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakoo ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio maendeleo, umefanya vema. Tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, miungano mbalimbali mbali ya shirika la raia katika jimbo la Kivu ya kusini inataka kuona mazungumzo inaandaliwa kwa haraka kwa lengo ya kurejesha amani na usalama mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Wakati wa kikao iliyoandaliwa hapa mjini Bukavu chini ya uongozi wa shirika ya ISGP, miungano mbalimbali mbali ya shirika la raia imetoa ujumbe kwa viongozi, pia kwa wafadhili mbali mbalimbali, wakikumbusha kwamba mazungumzo inapashwa gusia zaidi sababu za ndani za mizozo yote ikiwa chini ya ukadirishaji wa watu wasioegemea upande wowote wa wakiunga mkono harakati mbalimbali zinazoendelea kwa ajili ya kufikilia amani. Wahudhuriaji kwenye kikao wanatoa tahadhari kwa kizuizi yoyote inayoweza pelekea mazungumzo kutoandaliwa nchini Kongo ya kidemokrasia. Muhusika na mpangilio kwenye shirika la ISGP mwanasheria Maurice Mirindi Anaeleza kikao hiyo lifanyika kusudi watu watoka kushirika la raia wakuwe wale ambao wanakuwa kwa kweli washirika la raia na ambao wana reponde ku profili ambayo inakuwa ya mwanamemba wa shirika la raia. Ni kupitia hiyo, ndiyo wanamemba walifanya ile ambao wanaita profil robo, ni kusema wanadefinire makriteri fulani fulani ambazo mwanamemba wa shirika la raia ambaye atapartisipe kwa ile madialoge anapashwa reponde hayo, na ndiyo ilikuwa lengo ya kwanza ya kikao ambao tulifanya. Ya pili ku kutatanua actualité politique sur gouvernance autre ambao tunakuwa tukipitia ndani, ili tujue nini na kuwa lengo ya vita na kazalika, ambao tunaendelea kupata katika jimbo letu, kama vile unaisema garantie ambazo tunakuwa nazo. Ni kusema sisi kama shirika la raia tutasometre les propositions yetu kwa wa mediateur wa Union Africaine wasemko na kazalika, ile wakati kutakuwa wa representants société civile wa politiciens assistir passé wa, wa representants wao, kama vile unajua société civile très Mwanasheria Maurice Mirindi akiwa muhusika na mipangilio kwenye shirika la ICGP na wakaji wa wilaya ya Mwenga wanasema kufurahishwa na hatua iliyochukuliwa na viongozi wa mahali wakikataza kutumia pombe na dawa za kulevya kwenye eneo yote ya wilaya hiyo. Hatua imechukuliwa na kiongozi wa wilaya ya Mwenga Walubila Ishikitilo Mao kisha malalamiko iliyotolewa na wakaji wa mahali wakati wa mahojiano na Redio Maendeleo weekend Inayokwisha mkamba milenge Henri akiwa kiongozi wa shirika la raia Pamwenga amesema kwamba kutumia kiolela pombe na dawa za kulevya kwa vijana zaidi inaleta shida nyingi katika jamii, zaidi usalama mdogo na kadhalika. Huyu anaendelea kujulisha kwamba uamzi huo utasaidia kukinga vijana na vinyume mbalimbali vinavyoweza kujitokeza na matumizi ya pombe na dawa za kulevya. Tumsikilize. Tumeunga mkono uamzi wa bwana wa Lubila Ishikitilo Mao kiwa kiongozi wa mtaa ya Mwenga ambayo imepiga marufuko kununua, kuuza wala kutumia pombe zenye kulevya zaidi, kupitia alkohol yenye kiasi kikubwa kinachopatikana ndani ya vinywaji hivi na hata utumiaji ya bangi kwa eneo lote ndani ya tarafa la Mwenga. Ndiyo maana tumewaomba viongozi wa serikali wanaohusika na mila zetu, hata wafanya siasa sote kuingilia jambo hili kuhusu uamzi wa kiongozi wa mtaa ili kusitawisha usalama na na kuboresha amani na afya ya watu ndani ya mtaa wetu wa Mwenga. Mukamba Milenge Henri ni kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Mwenga. Tukitoka wilayani Mwenga, turudi hapa mjini Bukavu, tuseme kwamba wakaji wakata Chimpunda na Mosala katika mtaa wa Kadutu na wale wa Buhulu Kasha katika mtaa wa Bagira wanaombwa kuchunga vema kisima ya maji ya Funu ikiwa katika mtaa wa Kadutu, wakati kazi za ujenzi wa kisima hiyo zitakapoitimishwa mara mwitoni wake Bya Mungo Kazimire Samuel akiwa kiongozi wa mtaa wa Kadutu, wakati wa matembezi aliyofanya mtaani humo weekend, nayo kwisha kwa fursa ya kazi ya pamoja ama salongo salungu. Alipowasili Pafunu, kiongozi huyu amejulisha kwamba kazi hizo zilizoanzishwa miezi iliyopita zilikuwa zimesimamishwa kwa muda ila zimeanzishwa mara tena kupitia viongozi wa AFSM 23 huyu amekumbusha kwamba kisima hiyo inasaidia wakaaji wa eneo nyingi za mtaa wa Kadutu kupata maji safi kwa kuwaepusha kupatwa na magonjwa inayosababishwa na matumizi ya maji machafu. Ijulishwe kwamba kazi hizo zinazosapotiwa na IFSM 23 kupitia mtaa wa Kadutu zinapangwa kutekelezwa kwa muda wa siku tatu, amesisitiza kiongozi wa mtaa wa Kadutu. Kabla ya hapo, Bya Mungu Kazimiri Samuel amejielekeza kwenye Avenue Majengo ambako kunaendeshwa kazi za ujenzi wa kilalo ngabo inaounganisha mtaa wa Bagira na mtaa wa Kadutu huku akisema kufurahishwa na namna kazi zinaendelea. Kiongozi huyu amejionea pia namna kazi za pamoja ama salongo zinaendeshwa kwenye kata Mosala na Nyamugo, ikiwa tu katika mtaa wa Kadutu. Toka mtaani Kadutu tujielekeze katika mtaa wa Bagira ambako njia nyingi pamoja na mifereji ziliweza kufunguliwa siku ya sita iliyopita, wakati wa kazi za pamoja ama salongo zilizoandaliwa katika eneo hiyo ya mji wa Bukavu. Ndivyo amekiri kiongozi wa mtaa huo chini ya enzi ya AFC 123, Sumbu Sokrate anayetoa hongera kwa wakaji wa mtaa wake kwa ushiriki wao kwa wingi kwenye kazi zenyewe. Hebu Marke Sumbu Sokrate, tuambie kazi za pamoja masalongo zimefanyika namna gani katika mtaa wako? Salongo imefanyika vizuri sana na nashukuru tena raia wetu wa Bagira, sababu hawashurutishwe ila wanajiimplike wenyewe, wanasikia kwamba kazi ya usafi na wausu, na hiyo inatusaidia kwa kuendelea kunatumika vizuri. Kila leo tumejaribu pia kufungua njia ya kumi na saba na mifereji mingi imejengwa, mengine marigoli imefunguliwa, kama hii hapa pembeni ya bradi Maxet Congo. Najua kwamba siku nyingi maji ilikuwa inajaa pale, lakini hizo bisi zote zimefunguliwa, hiyo marigoli imefunguliwa, maji inaanza kupita bila shida. Kwa kuungana na marasta tumefanya hiyo kazi, na tunashukuru pia participation ya wakuu wa chama. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye radio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Kuhusu habari za michezo ni kwamba Patrick Maimoto toka Brian Boxing Club hapa mjini Bukavu ameibuka mshindi katika pambano la ndondi au ngumi la uzito wa juu, pambano lililofanyika jana Jumapili kwenye uwanja Concorde mjini Bukavu katika mtaa wa Kadutu huyu alikabiliana na Yanik Manda akiwa mpiga ngumi wa uzito wa juu kutoka Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Patrik Maimoto alishinda kwa baada ya raundi sita zilizopangwa. Yanik Manda alionyesha umakini katika muda wote wa pambano hilo, akiendelea kujilinda, huku Maimoto akijaribu mara nyingi kumwangusha mpinzani wake na kupoteza ufahamu, ila bila mafanikio yoyote. Mwisho wa raundi hizo sita, Patrick maimoto alitangazwa kuwa mshindi wa pambano hilo lililofanyika kwenye ukumbi wa stade la concorde katika mtawa Kadutu, jambo lililowafurahisha watazamaji. Na kuhusu mpira wa vikapu, kwa mchezo wake wa kwanza katika ligi ya Kinshasa Liprobakina, timu ya bese shosport imeshinda bese espoir fukash kwenye uwanja pacha wa stade Martyr mjini Kinshasa kwa vikapu makumi saba na tatu dhidi ya vikapo makumi sita na saba. Kwanza, kwa mechi haikuwa rahisi kwa timu ya hapa mjini Bukavu ambayo ilikuwa ikidulula mkia mwishoni mwa robo mbili za kwanza. Wakati wa mapumziko, Shospor ilikuwa chini kwa point makumi mbili na sita dhidi ya makumi tatu na nne kabla ya kukusanyia na kushinda kwa vikapo makumi saba na tatu dhidi ya vikapo makumi sita na saba Shospor imeanza hivyo michuano ya Kinshasa ambapo timu hiyo itashiriki msimu huu. Katika mechi inayofuata alhamisi Ijayo, shospor itamenyana na Dombosco. Hatimaye, katika mchezo wa soka, mechi ya kirafiki kati ya Ose Mungano na timu ya FC Lumiere ya Chibingu, ikiwa timu inayoshiriki michuano katika wilaya ya Kabare, imemalizika kwa bao tatu kwa moja. Mechi hii imechezeka jana kwenye uwanja wa muresa katika wilaya ya Kabare. Kwa ukumbusho, timu ya Ose Mungano inajiandaa kushiriki mashindano yalinafuti daraja ya pili. Hadi hapo sina la ziada, mpendwa wa msikilizaji wa redio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza, kwa hii siku ya kwanza, tarehe 23 Februari Februari 2026. Asante kwa nyote milioni, tegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo wa Nisea Konku alinipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbila microphone kwa ajili ya utangazaji, na otakia mwanzo njema ya wiki. Bye, bye.