Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendo wa msikilizaji wa redio Maendeleo na kutakia mambo mazuri popote pale ambapo unajiunga nasi. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la like Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Kijana binti wa miaka nane ajulikanaye kwa jina la Chance Aksanti ameumia vikali kisha kupatwa na risasi huku tunapatikana ndani ya afni Ruvumba katika kata kajangu mtani Kadutu, na wakati huu mapambano inaendelea kati ya jeshi la FARDC na wa AFC M23 huko Fizi, tarehe mmoja Mechi mwaka 2026. Mapambano ilidumu mchana mzima zaidi ya visa makumi nne vya ujeuri dhidi ya mwanamke vimeripotiwa mwezi Februari jimboni Kivu ya Kusini. Kati ya visa hivyo makumi tatu ni vya ubakaji. Huku Kalehe, Nyantende na Walungu kumeripotiwa pia wanawake waliouawa wakishutumiwa uchawi. Ndivyo ofisi ya jenda na maendeleo ya Radio Maendeleo imetambua kupitia ujumbe mbalimbali walizopokea. Emil Mwindo anatupeperusha angani karibu na utukope skio. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. tuliyaeleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari, kijana binti wa miaka nane ajulikanaye kwa jina la Champ Sakanti ameumia vikali kisha kupatwa na lisasi upande wa saa tano kwenye Avenu Ruvumba ndani ya kata Kajangu mtani Kadutu. Kulingana na habari zilizotolewa na kamati ya maendeleo ya Chiriri, mtoto huyu alikuwa anacheza na wenzake nyuma ya shule iitwayo Tupendane ndipo ameguswa na lisasi. Muhanga amepelekwa hima kunako kituo ya afya ya karibu kabla ya kupelekwa kwenye hospitali kuu ya Bukavu hakuna mtu aliyefariki kutokana na tukio hiyo, yaendelea kujulisha duru yetu. Tulieleza pia kwenye mtasari wa taarifa hii habari mapigano kati ya makundi ya AFC M ishirini na tatu Twigwaneho dhidi ya jeshi la taifa FARDC linaloungwa mkono na wapiganaji wa Zalendo pamoja na wanajeshi wa Burundi, yameendelea kushuhudiwa mchana wote wa tarehe moja Mechi mwaka huu kwenye milima inayoinukia wilaya ya Fizi, hasa zaidi kwenye eneo za Kakangara na Rugezi ndani ya grupeme ya basi mukuma sektori ya mtamba la wilayani Fizi, tukiamini duru toka shirika la raia la mahali. Mapigano makali yameripotiwa eneo hizo na kusababisha kifo ya raia wengi, huku wengine wamelazimika kuhama makao yao mnamo tarehe ishirini na nane Februari iliyopita, makundi ya AFC M ishirini na tatu Twigwaneho ilishambulia ngoma za jeshi la FARDC kwenye kijiji cha Minembwe kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani. Vitu vingi vya raia vimeripotiwa kuharibiwa pa Minembwe na eneo za kandokando kando yake. Pia kumeshuhudiwa wimbi kubwa la raia kuyahama makao yao. Shirika la raia limeshuhudia kuwa raia wanapitia matatizo ya kiusalama eneo hilo wakati wahami wanaendelea kukosewa na msaada na hali ya kiutu imebaki kuwa mbovu kutokana na mapigano. Shirika la raia ya tawi la Kabare linasema kuhuzunika na hali ya usalama mdogo unaoendelea kuripotiwa kwenye vijiji mbalimbali ndani mbali ya grupu Mwakagabi wilayani Kabare. Wameyasema kupitia kibarua walichoandika na moja kufikishwa kwenye redio Maendeleo. Kisa ya hivi karibuni ni ya siku ya Mungu tarehe moja Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita kwenye kijiji chijo ambako kijana mmoja aliyekuwa akimiliki silaha alikuwa akiwatatiza vijana wavulana wa eneo hiyo ambao walikuwa hawana vitambulisho vya kuonyesha kama wamefanya kazi za pamoja. Dhuru za mahali zajulisha kwamba usiku huo huo majira ya saa tatu za usiku watu sita wanaomiliki silaha walijipenyeza kwenye nyumba na duka mbalimbali Pachijo na kupeleka vitu vingi vya samani, huku kijana mmoja alipelekwa mahali pasipojulikana hadi sasa. Shirika la raia tawi ya Kabare kupitia kiongozi wake Moize Biringanine wanaomba kijana huyo aliyepelekwa aachiwe huru wakiomba pia viongozi kulindia raia usalama. Tumsikilize atuka. Tunaendelea kwa kudenonse na sauti kubwa sana usalama mdogo ambayo inaendelea kujitokeza mgrupuma yetu ya kagavi situmu, vijiji ya chijo, vijiji ya mbiza, mboberu na muganda na kagavi sana, kwa hiyo inatuletea tena oroga sana na hatujui tufanye namna gani, ndio maana tunaita tena watu wakaaji wetu waendelee kukuwa na ongea muzuri na wakuu viongozi mezositu. Naomba tunaombawa viongozi nao waangalie zaidi gisi ya kulinda usalama. Tuko na service ya, ya, ya DC ambao ndiko nafanya kazi ya renseignement, inapashwa identifie inapaswa jua wale watu nao wako natoka wapi, porke waende kutraumatize population ye. Tunaomba pia kwa mkuu wa territoire, yani administrateur de territoire ya Kabare angalie namna na gani mwergence atafanya reunion ya securite mgroupement akagadi pamoja na viongozi ili tuangalie gisi ya kujua gisi ya kuneutralize bali benye. Kuna Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www zaidi ya visa mia nne vya ujeuri na ubakaji dhidi ya mwanamke viliendeshwa mnamo mwezi Februari ndani ya tarafa za jimbo ya Kivu kusini na hata hapa mjini Bukavu. Mapambano huku na kule na usalama mdogo na watu wengi kukimbia makao yao inapelekea ujeuri huo kuongezeka, ndivyo imejulisha ofisi husika na jenda na maendeleo kwenye Redio Maendeleo kupitia ujumbe mbalimbali walizopokea tokea wakilishi wake. Kati ya visa vilivyohorozeshwa ubakaji inakuja na nafasi ya kwanza, huku wanawake makumi tatu wameba kwa, na tarafa ya Kalehe inachukua nafasi ya kwanza kulingana na ujumbe tulizopokea. Duru hiyo inajulisha kwamba waliopatwa na shida hii ni wanawake wa miaka kumi na saba hadi makumi nne ya kuzaliwa. Wanawake walibakwa wakati walikuwa wanatoka kunako shughuli zao, na wengine walipatwa na shida ya ubakaji wakati walikuwa nafasi ya makimbizi Panyantende. Wanawake wengi walizungumza na mwanaripoti wetu na kukamilisha kuwa nao pia ni wahanga wa ubakaji. Kati ya wa wahanga wamoja wameolewa na wanashindwa kujielekeza hospitalini sababu ya woga, wakihofia kutupiliwa na wanamemba wa jamii na hata waume wao. pa Walungu, vijana binti watatu wa jamaa mmoja na mwanamke mmoja jirani walibakwa na watu wenye kuvaa sare za kijeshi. pa Ijwi, visa vya kujikatia sheria vimeripotiwa. wanawake wawili wakishtumiwa uchawi wameuawa na wakaaji pakavumu tarafani. Kabare, wanawake wawili wakishtumiwa uchawi wamepigwa na wakaaji umoja, amefariki na mwingine akiwa na vidonda analazwa hospitalini. zaidi ya ubakaji na wanawake kushutumiwa uchawi, kuna visa vingine vilivyoripotiwa kama vile ujeuri ndani ya ndoa, kupokea vitisho na wanawake kuimwa haki ya urithi. Ofisi ya jenda na maendeleo inaomba wahanga kuvunja ukimya na kujielekeza hospitalini ikiwa ni shida ya ubakaji. Ofisi hiyo inaomba pia wagharamiwe wahanga wale. Serikali inaalikwa kuwadhibu waliotenda vitendo vya ujeuri dhidi ya mwanamke na kurudisha wahanga katika haki yao. Ombi ni yake mwanasheria Eme Matabaro, akiwa pia mtetezi wa haki ya wanawake. Kwake, ikiwa wahanga wanasindikizwa na serikali, idadi ya wahanga ingekuwa imepunguka. Kwa leo dhuru yetu yakamilisha kuwa haiwezekane wanawake waendelee kuwa zaidi wahanga wa vitendo vya ujeuri wakati wa vita bila kusindikizwa. Kwa hiyo Eme Matabaro anaomba miungano zinazotetea haki ya wanawake kuzidisha utetezi kwa ajili ya ukingo ya mwanamke. Eme Matabaro amesema, na wanani wanaoteseka ndani ya vita hii zaidi ni wanawake na watoto. Mwanamke mkongomani ni mtu ambaye mnapashwa kufelicity kwa sababu ijapokuwa magumu, anaendelea kupiganisha. Sasa tunaita Eta kongole akamate bitu mumikono, atupatie amani. Wanawake tunalia amani, bila amani hakuna kazi ambayo tunaweza kuifanya. Tunasema vile vilevile ya kuwa justice ikamate bitu mumikono, eta kongole atusaidie na sisi wanawake tuendelee kutumika tuzaidi kupelekea wanawake kuchukua nafasi ya mbele katika mwenendo ya kupiganisha maneno ya chuki na ubaguzi ni lengo ya kampeni inayoendeshwa na CDJP kupitia ofisi yake ya mwanamke na amani. Kwa siku ya Mungu, tarehe moja Mechi mwaka huu, CDJP imeendesha kikao na wanawake wa msikiti ya Karale ndani ya Katankafu mtani Kadutu. Kwake Bikira Emerance Lukengwa, kiongozi wa ofisi inayohusika na swala la amani kuna kushirika CDJP, ujumbe unaopeleka kampeni hiyo ni kupelekea wanawake kuwa wapelelezi wa amani wakipiganisha maneno ya chuki na ubaguzi. Kwa wanawake wa dini ya Waislamu, Bikira Emerance Lukengwa anawaomba kuhimiza kuhusu amani na uhusiano bora ndani ya jamaa zao na hata jamii zao. wakati wa kikao hiyo maneno mengi yamezungumziwa kama vile ujeuri jenda, na ujeuri kupitia teknolojia ya kisasa na hata hatua ya kuchukua kwa kupiganisha maneno ya chuki na ubaguzi. Akishiriki kwa kikao hiyo, bikira Maristella Muhima, kiongozi wa Senta Olame, amesema hatua nyingi zinazidisha chuki kama vile kukosa mapendo, wivu na tabia zibaya, ila amesema inawezekana watu kuishi kwa uhusiano bora ikiwa wanapanda mbegu za amani na wakizungumza wakati wa mizozo, pahali ya kubaguana. Mutafamia kwamba CDJP imeweka nafasi ya kukusanyisha wanawake wa dini zote, ili wanawake wale watambue ya kwamba wana nguvu na wanaweza kuleta mabadiliko ndani ya jamii inayohusu uchumi, siasa na kudumisha amani. Wakaji wa mji wa Bukavu wanaalikwa kujiunga kwa pamoja kwa kuchangia ukingo na ulinzi wa mazingira kupitia kukusanya uchafu kwa pamoja na kuitumia kwa kutengeneza vitu mbalimbali mbali kama vile vikapu na majiwe inayoitwa pave. Aliko ni yake kiongozi wa kata Ndendere, Albert Migabo Nyagaza, wakati wa mahujiano na redio Maendeleo. Huyu anajulisha kwamba kutumia uchafu ule inakuwa changamoto kwao wakaaji wa hapa mjini Bukavu na kuwapelekea hivi kupatwa na magonjwa mbalimbali sababu ya uchafu. Albert Nyagaza anaalika wakaaji kuwa wasafi na kukinga mazingira, kwani ni kwa faida ya wote. Tumsikilize. Kila kiongozi anapashwa kuchunga mazingira vizuri kusudi afya yetu nayo iwe nzuri. mazingira mazuri afya nzuri ile ndiyo tunajua na kusema kama sote tunapashwa kutumika pamoja kwa umoja, kusudi uchafu ambao tunatosha isionekane ni laana kwetu. Lakini ile uchafu ikichungwa mzuri na ikiondoshwa vizuri iwe utajiri kwetu, sababu ile natuweze kutuma, tunapata vitu vingi, tunaweza kupata hata vile vile pave, tunaweza kupata vitu vingine, lakini iwe ilitunziwa vizuri, wala ilitoshwa vizuri, haikutupiwa kiolela, kusudi iende kuharibisha bahari, iende kufunga fasi ya kutosha moto, kusudi iweze kuleta hatari na magonjwa. Kila mtu anapaswa kutumika saa. Na mbele utupe uchafu, unapaswa kuwaza mara pili, hii uchafu ambayo ninakuwa nao mikononi mwangu nikiitupa hapa italeta hasara gani kwa mili yetu na kwa mazingira ambayo inatuma tunaishi? Na wakati unapata jibu nzuri, unaacha kuitupa, na kama haukupata jibu nzuri utaitupa, lakini ujue kama ili inaenda kuhatarisha maisha ya wengine kule mbele, na inafunga nje ya moto, na inagonjwesha watu na wewe pia pia inakugonjwesha. Na wakati huu ni University ya Kikatoliki mjini Bukavu ndiyo inasema haina tatizo lolote linalohusiana na kutoa shahada ama vyeti yani nachuo waliomaliza masomo kwenye yunivesiti hiyo katika mkondo wa kiganga kwa mwaka 2023 na na 2024. Hakikisho ni yake Profesa Emeheri Kazi akiwa mmoja wa viongozi wa yunivesiti hiyo alipojibu kwa ombi la mwanabunge jimboni Didier Katembera. Katika ombi hilo, mwanabunge jimboni Didier Katembera alikuwa ameomba kwa viongozi wa yunivesiti ya kikatolika kufanya haraka kuwatolea wanachuo waliomaliza masomo katika mkondo wa kiganga kwa mwaka 2023 elfu mbili ishirini na nne kuwatolea vyeti vyao haraka kwa kuwaruhusu kupata ajira. Profesa Heri Kazi ameangazia ombi hilo akisema kwamba kuna vyeti ishirini na tano vya mwaka huo katika mkondo wa kiganga ambavyo vinapatikana kwenye university ICB na ambavyo bado kuchukuliwa na wenyeji. Tuko na madiplome hapa ku Université Catholique de Bukavu zenye ziko deja disponible ya ile anee, anasema 24 ziko disponible. Kwanza niko, niko na 25 zenye ziko hapa zenye azia kwa retire, na kuko zingine za miaka ya zamani zenye ziko nazo hapa zenye azia kwa kuwa retire toujour kwa ile faculté ya médecine. Tunalomba wale wa ITJ wale wa ancien wa ITJ yote wa ICB wanawaza kama hawayapata diplome yao na wanaangalia ya wana, wana liste ku site na kuma uh, marezo sociaux yote tunatuma ile liste ya ma diplome ziko disponible wakuye wakamate ma diplome zao. Tuna tunabakiana tu na 69 diplome yenye i command ni command ya diploma na mwa ile 69 mko amo 50 tu ya 2023 24 zingine zote ni za mbele ya ile 23 24, njo leo oyo wanakia wanakomande ee tunapata le premier servi bale wanakia ba kwanza na njobee tunaserviri bakwanza eh, mwyanakwi ya wa mwisho haizi penda yenjo bapatiye priorité haiko kwa jutu iko mufaculte ya médecine kama na kuya wa mwisho tunafanya ni malonjo zinaenda Kinshasa parseke inalomba kila diplome inakuwa na subasema yake na waetudiani o wanapasha wasuniri subasma subaseman ni diplom diplome detat bamingi aba na madiplome detat tunapasha tosertifie yo ke iko conforme à l'original avant tutume kommande pour homologation à Kinshasa. Professeur huyo anatoa ombi kwa mwanabungi jimboni, Didie Katembera siku Zo, kuwaona viongozi wa ISBE kuhusu utetezi yoyote ile yenye kuwahusu wanachuo kwenye university hiyo ya Kikatoliki mjini Bukavu. Kabla tuwajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba shirika la Canal Plus jimboni Kivu ya Kusini imezindua ofa la kupata vifaa kamili siku kumi na tano kwa wote ambao watanunua huduma zake. Ofa hii itaendelea hadi tarehe makumi tatu na moja Mechi, anaeleza Simeon Mulaba akiwa mwanamemba wa Canal mwana Plus jimboni Kivu ya Kusini. Wakati wa mahojiano na redio Maendeleo, Simeon Mulaba amesema kwamba vifaa hivi sasa vinanunuliwa kwa dola kumi pesa za Marekani. Pia mteja yeyote anayejiunga upya ana uwezo wa kupata bonus ya siku kumi na tano kwenye vituo vyote kuanzia siku atanunua vifaa hivyo. Tulipita leo ku Radio Maendeleo oyo kutangazia Maendeleo kutangazia wateja yetu yote ya, ya zamani ya Canal Plus, ya kama tulilanse promotion ile. Promotion inanja leo le, le le, 2 na itaisha le 31 ya i mwezi ya tatu. Ile promotion inasema kama kila mmoja mwenye ayakuwa na kit Canal Plus anaweza iuza ku 10 dola, a partir ya abonnement vile ya 10 dola na kila mmoja mwenyewe alishaka kuwa na consome produit yetu anaweza kuuza abonema na tutampatia bonus ya siku kumi na tano ya masheni yote ya Canal Plus. Ile njo ilikuwa tangazo kubwa tulileta kwa siku ya leo, na ujumbe kwa wakaaji ni kusema kama tuko partout kuvile ya Bukavu, kila fazi kwenye bataona kuko gichet, kila fazi kwenye batakutana na ba personeli yetu benye biko kutera baba approcher bataeza kubapatia abonma na banaeza kubafasilite kupata montaine Canal Plus. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye Radio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi mosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Mechi kati ya FC Lumiere ya Chibingu na Tempele ya Ngombe aikufika mwisho siku ya Mungu, ilisimamishwa kisha dakika makumi nane kutokana na hali ya vurugu ya washabiki wa timu ya Tepeli ya Ngombe. Wakati huo ni timu ya FC Lumiere ya Chibingu ndio ilikuwa napata ushindi kwa magoli mbili kwa zero. Hawa walipiga rifari na wachezaji wa timu ya Lumiere. Shirikisho inayohusika na maandalizi ya mashindano inangojewa msiku zijazo kwa malipizi kwa wale wote waliojitokeza katika hali hiyo ya vurugu. Mechi iliendeshwa kwenye uwanja Rugemaninzi ya Chirunga wilayani Kabare. Taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo. Kuanzishwa kwa kampeni ya uhimizaji kwa ajili ya usafi wa kinywa na meno, hali ya akina mama wanaofanya uchuruzi ndogo ndogo kwenye soko kuu ya Kadutu hapa mjini Bukavu ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti siku ya kwanza tarehe mbili Mechi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Ale Kabika. Tuanze habari hizi toka magazeti na tovuti Life Info inayojulisha kwamba kuhusu uhimidhaji unaofanyika dhidi ya ujehuri, masemi ya chuki, ubaguzi, muungano dinamiki pe inclusion toka kamisheni husika na sheria na amani kwenye arkidioseze ya Bukavu imekutana tarehe moja Machi mwaka 2026 nao wamama Waislamu toka msikiti wa Kagale kwenye kata Nkafu mtani Kadutu. Kiongozi wa kitengo ya muungano huo Bikira Emerance Lukengiroa aliyehojiwa na midia amekumbusha jukumu ya mke kuwa ni mwalimu bora kwa kufundisha amani na mapendo popote anapoishi. Mazungumzo imegusia pia vitendo vya ujehuri wa kijinsia vinavyoripotiwa mara kwa mara katika jamii. Wahudhuriaji wamehimizwa kuhusu kuwataja wote wanaohusika katika vitendo vya ujehuri katika jamii na wameombwa pia kusambaza yote waliofunzwa katika jamaa zao na jamii. Kupitia muungano huo wa mama toka dhehebu mbalimbali wanajiweka pamoja kwa kutumika kwa ajili ya mabadiliko katika jamii kupitia sekta mbalimbali. Imeendelea kujulisha tovuti Life Info. <muchos> Upande mwingine tovuti ya watoto News imejulisha kwamba kutokana na kuongezeka kwa watoto wanaokumbwa na shida ya kuharibika kwa meno yao hapa mjini Bukavu, Muungano Zed's Ice Bell umeanzisha kampeni ya kupiganisha ugonjwa huo wa kari kwa watoto na kuhimiza jamii kuhusu mbinu muhimu za kusaidia kuepuka ugonjwa huo. Wanaohusika zaidi ni watoto na jamaa zao, wanaoombwa kupika vema mswaki ya makusukula meno, kusafisha meno kwa kuendelea kuiweka katika hali Nzuri. Watoto News yatangaza kwamba kutaendeshwa maonyesho kwa watoto kuhusu na namna mbalimbali za kusafisha meno ikiwa asubuhi mapema, kisha kutumia chakula pia, jioni mbele ya kulala. Kila mtoto atapewa mswaki ya mabrosadan na vifaa muhimu, na wazazi wao watahimizwa kuhusu jukumu yao ya kuendelea kuwasindikiza watoto kwa kuendelea katika mwenendo huo bora. Kampeni yenyewe imeanzishwa tarehe moja Machi na itadumu miezi tatu na itatekelezwa hapa mjini Bukavu katika mtaa wa Ibanda, Bagira na Kadutu. Lengo ni kuandaa ujio mwema wa watoto kupitia usafi wa meno. Tumalizie na tovuti Jambo RDC iliyochapisha habari kuhusu wamama wanaofanya uchuruzi ndogo ndogo kwenye soko kuu ya Kadutu hapa mjini Bukavu kwa kulisha jamaa zao. Wengi kati yao waliohojiwa wamejulisha kwamba kwa kuanza shughuli zao wanategemea zaidi ndugu na waume wao, wakati wengine wanaomba mikopo katika vikundi mbalimbali, ila wanakabiliwa na shida kwa kurudisha mikopo yenyewe. Licha ya shida hiyo, yaendelea kujulisha Jambo RDC, wamama wengine wanajitahidi kwa kurudisha mikopo licha ya shida mbalimbali za maisha, huku wakitaka kuona wanaungwa mkono ili waendeleshe vema shughuli zao za kila leo. Imemalizia jambo RDC. Mwisho wa taarifa hii habari. Shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Jina langu ni Mapendo Linda Emil Mwindo alitopeperusha angani. Kwa niaba ya wapasha habari wote wa Redio Maendeleo tunasema asante.