Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nakusalimu mpeno msikilizaji wa redio Maendeleo, nikiwa na matumaini kwamba uko salama mahali pote ulipo. Karibu kuipokea taarifa hii ya habari inayokujia toka redio Maendeleo, na huu kwanza ndiyo mtasari wake. Pikipiki za kwanza toka mjini Bukavu zimewasili Paisesia na Kigulube. Baada ya miezi sita ya kufungwa kwa barabara hiyo na kuzuia gari na pikipiki kutembea kwenye barabara yenyewe, wakaji wa mahali wanafurahishwa na kufunguliwa kwa njia hiyo, tukiamini ushuhuda wa wakaji wa mahali mengi ni katika taarifa hii ya habari na kuwepo kwa vitu vinavyoweza kuripuka ambavyo vimeachwa na vikundi vya wapiganaji. Uhaba wa mazao ya shambani na pia ukosefu wa pesa kwa kuwalipa wafanyakazi ni kati ya matatizo ambayo wanakumbana nayo wakulima kwenye bonde la mto Ruzizi kwa kipindi hiki cha mlimo wa pili ama sezombe. Hayo ni pamoja na mengine mengi ambayo tumekuandalia katika taarifa hii ya habari, kupitia ufundi wake Barton Busime ambaye anashikilia mitambo, na mimi ni Samuel Habamungu kwa usomi na kuomba tuwe pamoja hadi mwisho. Punde kidogo maelezo kamili. Naam, karibu kwa habari hizi. Vijana sita kati ya wazaliwa wa grupe Maya Ikoma wilayani Walungu waliofungwa katika jela Pakalemi jimboni Tanganyika kwa muda wa zaidi ya miezi mbili wameachwa huru siku ya kwanza tarehe mbili Machi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Hawa walishikwa na vikosi vya usalama wakati walikuwa wakisafiri pa misisi wilayani Fizi kwa shughuli za kutafuta maisha. Kisha kuendesha utetezi ili vijana hao waachwe huru, mwanabunge wa taifa mudekereza na Megabe Olive amesema kusifu kazi ambayo imefanyika na sheria iliyotambua kwamba vijana hao hawakukua na hatia yoyote. Huyu anashukuru pia jamii ya Bashi Bahavu Pakalemi ambayo imejitahidi kwa kuwapokea vijana hao kisha kuachwa huru, akikumbusha kwamba ataendelea kubaki mwanabunge anayetetea mahitaji ya raia na zaidi wanyonge na wasiojiweza. Mwanabunge wa taifa Olivia Mudekereza anatoa hapa maelezo ya zaidi. Wanafanya karibu miezi mbili wanafungwa ndani ya jela la prison. Tulipopata habari, tulizungumza na viongozi wa Kalemi, viongozi hapa Kinchasa. Tarehe mbili ya mwezi wa tatu wamefunguliwa wote sita. Jisi walivyotoka kule Ikoma, wanajua ngambo ya Kambuse ni limite entre Kabare na Walungu. Inafaa watu kuendelea kuungana pamoja. Inashukuru wandugu Bahavu, hawa vijana wataenda kwa nani? Hawana tena maidanti tu, wataenda kwa nani? Nilijiuliza, nifanye je? Kumbe community iko bien organize, kalemiwa waliingie pamoya, wanasema tunaenda kamata wale watoto, wanalala kwao, wanawapa chakula, hawana tena kitu, wote tunaingia pamoya, tusaidiane. Sisi kama mlitutuma kama wa deputy wenu, hii njo vitu ya kusemea, haiko ile watu wa... ni ambaye wanasema wanive mdekereza na propozela ya wanawake hapana, ile ni uchafu ile, haiko vitu ya kusemewa ile, tunapaswa kumweshimu Mungu na lazima ni kudefendre enterea depute wa proximite tusaambie watoto wetu. Unakumbuka mwaka jana tulisambia tena wa vijana wachuruzi wadogodogo beni walifungwa karibu na wa miezi tatu. Ni kusema kama depute anapata habari, kazi yake ni kutetea. Hayo ni maelezo ya mwanabunge wa taifa Olive Mudekereza. Na zaidi ya miezi sita sasa tangu kusimamishwa kwa uchukuzi kwenye barabara Walungu Shabunda, pikipiki zilizotoka Bukavu zimefika huko Isezia pa Kigulube tarafani Shabunda. Pikipiki piki hizo zilifika zikiwa zikiwa na bidhaa ambayo wamepitisha muda mrefu njiani. Pikipiki hizo zimewasili siku ya kwanza tarehe mbili Machi mwaka elfu mbili makumi mbili na sita kwa furaha ya wakaaji wa mahali eneo hiyo. Ilikuwa haihusiani na mji wa Bukavu na Goma kutokana na kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Kavumu, jimboni Kivu ya Kusini, na pia hali mbovu ambamo barabara inapatikana kwa sasa. Hali hii imekuwa mbaya zaidi kutokana na kukatazwa kwa wasafiri kwenye barabara hiyo kutokana na vita na mapambano kati ya M23 na jeshi la taifa FARDC wakisaidiwa na wazalendo. Wachuruzi wanaoendesha kazi yao kwenye barabara hiyo wanafurahi kuona uchukuzi umeanza mara tena kwenye barabara yenyewe, kwani raia wa mahali walikuwa wakiishi maisha magumu, wakikosewa na bidhaa mbalimbali na bidhaa ambavyo vinatoka sokoni vikipandishwa bei zaidi. Samaki ya chumvi ilikuwa ikinunuliwa kwa pesa mia nane ama elfu mia moja pesa za Kongo. Sabuni ilikuwa ikinunuliwa kwa bei mia mbili makumi tano pesa za Kongo na chumvi kwa elfu saba pesa za Kongo. Wakaji wa mahali wanashukuru wote waliojihusisha ili uchukuzi wa pamoja uanzishwe tena kwenye barabara hiyo, ila wanaomba kwa watumiaji wa barabara hiyo kuheshimu kanuni. Mtafahamu ya kwamba kuanzia Kigulube, eneo nyingi zinaweza kupata chakula ikipita kwa njia ya gari. Na tuendelee na taarifa hii ya habari, msikilizaji Wanachuo wazaliwa wa wilaya ya Walungu wanaojumulika katika muungano unaoitwa SEWA DRC wanalaani kuongezeka kila leo kwa visa vya shambulizi kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Walungu, mwe zaidi kwenye ulalo Chisheke kati ya vijiji Kahembari na Chagombe. Katika mahojiano na Redio Maendeleo wanachuo hao wamejulisha kwamba haipite tena juma moja bila vitendo vya wizi kujitokeza kwenye barabara hiyo. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza jioni ya siku ya Mungu, tarehe moja Machi wakati wachuruzi toka soko Mudwanga pa Walungu pamoja na wasafiri wengine waliweza kuporwa mali yao na watu wasiojulikana. Wanachuo wazaliwa wa wilaya ya Walungu wanataka kuona usalama wa wasafiri unaboreshwa kwenye barabara hiyo kama anavyosema msimamizi wao Aganze Murabazi Arsen, ambaye naomba kumsikiliza tunapelewa Kwa kwa na sauti yake Aganze Murabazi Arsen, akiwa msimamizi wa kikundi ya wanachuo watoka Walungu. Msikilizaji, unaoendelea kuipokea ni taarifa ya habari inayokujia moja kwa moja toka Radio Maendeleo. Muda mfupi ujao, tutakujia na maelezo mengine. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda mhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Na wakaji wa bonde la mto Ruzizi, hasa zaidi walimaji, wanapitia shida nyingi, ambayo itawapelekea wasifaidia na wakati huu wa kulima, ama saison cultural B. Kati ya shida hizo kunaonekana mabaki ya vifaa vya silaha vilivyoachwa na askari jeshi. Hawa wanakosewa pia na mbegu, na hakuna watu wa kuwasaidia kwa kazi za mlimo. Ikiwa hakuna kinachofanyika wakati huu, wakulima hao kwenye bonde la mto Ruzizi watapatwa na shida ya njaa. Ndiyo kwa maana inabidi wakuu viongozi wajihusishe kwa haraka. Tumsikilize Mibanda Shingire Mika, akiwa mkaaji wa Katogota akitoa maelezo. tunakuwa katika kipindi cha mlimo ambacho ni kipindi cha pili, lakini wakazi wa bonde la mto wa Husizi wanakumbwa na matatizo, na matatizo yenyewe ya ni yafuatayo: kunakuwa mabomu ambayo yameachwa na vikundi vyenye kusikilia silaha. Mabomu hayo yanapatikana ndani ya mashamba. Kunakuwa pia ukosefu wa watumishi na pia ukosefu wa vifaa ama dawa za kutunza mimea, na pia kunakuwa uhaba wa pesa kwa kuikiri mahitaji ya mlimo. Ndiyo maana tungaliomba kwa wakuu viongozi tungaliomba kwa wahusika saidie wakaaji kwa kuondoa vile vile yale mabomu ambayo yamebaki ndani ya shamba, kwa maana hayo yanaweza yanatuma zaidi watu hawaendi shambani. Wawasaidie kuwapatia madawa aa, ili waangalie namna gani wanaweza kuganga mimea kwa kutoa production ya mzuri. Hiyo ilikuwa sauti yake Mibanda Shingire Mika akiwa mkaaji wakatogota na tujielekeze wilayani Mwenga ambako wakazi wa Mwenga wanaalikwa kutunza mali zao za asili kama vile miti, wanyama na maji, ili wawe na mazingira mazuri muhimu kwa vizazi vya sasa na hata vile vitakavyokuja. Ujumbe huo umetolewa kwa fursa ya kusherehekea sikukuu limwenguni ya wanyama wa pori inayosherekewa tarehe tatu Machi ya kila mwaka. Kwa mujibu wake Mkamba Milengi Hari, sikukuu hiyo ni nafasi nzuri ya kuelimisha wakaaji kuhusu faida ya mimea na wanyama kwenye maisha yao. Huyu anakumbusha kwamba mazingira inaendelea kuharibiwa na wakaaji kupitia kukata miti kiholela ijapokuwa mimea mingi husaidia kwa kutunza magonjwa mbalimbali mbali, na pia inasaidia jamaa mbalimbali kiuchumi wakati zinauzishwa. Duru yetu yasema kwamba ni muhimu mafunzo kutolewa kuhusu mazingira ili ianzishwe tangu shule la msingi na pia vijana wote wafunzwe zaidi kuhusu mazingira kwa faida ya wote. Tumsikilize akitoa maelezo. Sikukuu hii inalenga vile vile uhimizaji wetu sisi wanadamu kuhusu uzuri na utajiri ya maisha kulingana na misitu, mbuga ya wanyama, na umuhimu ya uboreshaji za misitu ambazo zimekuwa na faida kubwa kwa mtu na hata ndani ya mtaa wetu wa Mwenga, ingawaji mashambulizi ya misitu hiyo inapoteza makao ya wanyama, mabadiliko ya hewa, mchafuko na mawindo. Kongamano la shirika la raia mtaani Mwenga inawaomba wakaaji wote kuwa makini kwa ulinzi ya misitu zetu, mbuga ya wanyama ambayo imekuwa na faida kubwa kwa uwezo ya kutupatia dawa zinazopiganisha mikrobu na uvimbo mwilini. Mavuno na uchuuzi za vifaa hivi vimeboresha jamaa ya walio wengi. Sote twahitajika kwa kingo ya misitu zetu na kupiganisha kila aina ya uharibifu ndani ya eneo yetu. Mukamba Hari Milenge ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia wilayani Mwinga. Mada ya sherehe ya sikukuu hiyo kwa mwaka huu inahusu umuhimu wa mimea ya tiba katika kulinda afya na maisha ya watu. Na habari zingine ni kwamba viongozi wanaalikwa kuchukua hatua wa fulani ili kusindikiza wanawake wahanga wa ujeuri inayotokana na vita yote, inasaidia kwa kupunguza mateso ya wanawake wale wahanga wa ubakaji na vitendo vingine vinavyokiuka haki ya kina mama. Ombi hiyo ni yake Joela Sambo akiwa kiongozi wa muungano inayoitwa Prosperite Afrika wakati wa mazungumzo na Redio Maendeleo. Kwake yeye, mateso ya mwanamke inapitisha kiasi hasa zaidi, wakati wanawake wale wanaishi ndani ya tarafa ambako vita na usalama mdogo vinaripotiwa. Kwa fursa hiyo, Joela Sambo anaomba viongozi wa sasa wajihusishe, ili wanawake wakingwe na haki yao iheshimike. Kwa wanaume anaomba wajihusishe kwa kuwalindia wanawake usalama, na kwa wahanga anaomba wasipoteze matumaini ya maisha na waweze kuvunja ukimya wakati wowote wa ule wanakuwa wahanga wa ujeuri ama ubakaji. Kiongozi wa Prosperite Africa Bijoela Sambo anatoa hapa maelezo wanawake wanakuwa wakibakiwa, wanawake wanakuwa na hiyo shida ya violence dio genre, na hiyo inakuwa ikipanda siku kwa siku katika materitoire. Kunakuwa upungufu sana ya wafadhili wanaokuwa wakisaidia wamama, hiyo ina accentuer kabisa hiyo shida ya wanawake wanaokuwa na hiyo ma probleme ya violence sexuelle, wanakuwa wakibakiwa. Tunakuwa tukiomba wanaume nao pia, tunaomba wakuviongozi, tunaomba watu wote pande kuweza kupaeza sauti juu sana ili ya kuangana namna gani mwanamke katika jimbo letu la Kivu la Kusini, sauti yake itiza kuendeka na kusikilika katika mangazi zote. Na kwa hiyo minakuwa nikiwaomba wa mama na wadada wasikate tamaa, wakati unakuwa waviktimu wa iyo ma violence sexuelle na base sur le genre, ama shida fulani, waende zio mamiungano kwa kuu viongozi. Minakuwa nikiwashurutisha wapate kuweza kuangana namna gani watasaidia wale wa mama, kwa sabau ni parmi ma responsabilite za sauti yake Joela Sambo. Mtafahamu ya kwamba kwa mwaka huu sikukuu ulimwenguni ya haki ya kina mama inasherekewa chini ya mada inayosema haki sheria na tendo kwa afya ya kina mama, kuazimisha kazi zinazoendeshwa naye Daktari Denis Mukwege kwa ajili ya heshima ya mwanamke nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwepo amani nchini Kongo ya Kidemokrasia, ndiyo lengo la kikao ambacho kimeendeshwa kwa fursa ya kusherekea siku yake Daktari Denis Mkwege kwa kumbukumbu -kumbu ya tarehe moja Machi kwa ajili ya kukumbuka siku yake Dr Deni Mukwege. Sherehe ya siku ya kumbukumbu -kumbu hiyo imeendeshwa hii siku ya pili tarehe tatu Machi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Ive Shangalume akiwa mtumishi kwenye Fondation Panzi amejulisha kwa fursa ya sikukuu hiyo kuwa ni siku ya utetezi wa wanawake waliotendewa vitendo vya ujeuri. Akiwa nchini Uholanzi, Dr Deni Mukwege ametoa ujumbe wa kuomba watu kupendana na kuendelea na kazi anazoendesha ili wakati atakuwa hayupo tena kazi hizo zisizimishwe ama kukomeshwa bali ziendelee. Siku hiyo inastahili kuadhimishwa ulimwenguni pote kwa ajili ya kumpatia thamani daktari Deni Mukwege na kazi ambayo anaendeshwa. Amesema Josué Mungwete. Kwa fursa ya kusherekea sikukuu hiyo, tumsikilize Josue Mungwete. ili wajana wanafunzi na watu wajue wa euh, ile ambayo professeur Denis Mukwege iko anafanya, tutakuwa tunaorganize un n ya magenie en herbe ile magenie en herbe itapitikana kwa masomo zote za sit Kivu na tutenda tunaongeza polepole en fonction ya etat securitaire ya republique mpaka na kamata republique democratique oti du Congo na baganyan banapata prix ya pili, tutakuwa tunajikaza tunapita kwa masomo zenye tunasible ku anee tunadone hiyo ilikuwa sauti yake Dr Josue Mungwete. Sherehe hiyo imeandaliwa kuendeshwa katika nchi mbalimbali ulimwenguni kote na kwa siku ya ine sasa mfululizo ya mapigano kati ya nchi ya Iran na Marekani pamoja na Israeli, Israeli imetangaza kuzidisha mashambulizi yake dhidi ya Iran na Lebanon. Jeshi la Israeli limehakikisha kuwa limeendesha mashambulizi ya zaidi kwenye ikulu ya Iran na ofisi ya usalama mjini Teheran na kuzidisha mashambulizi kwenye nchi zingine za eneo hilo. Kwa hii tarehe tatu Machi kumeshuhudiwa shambulizi za kombora dhidi ya Teheran na Beirut kwa lengo za kijeshi. Ni tangu juma, ni tangu juma mosi tarehe ishirini na nane Februari ndipo kumeanzishwa mashambulizi ya Israeli na Marekani dhidi ya nchi ya Iran, ambayo imepelekea kuuawa kwa kiongozi wa kiroho Ali Khamenei, ambaye ameuawa Jumamosi iliyopita, na watu zaidi ya mia saba themanini, yaani watu zaidi ya mia saba makumi mnane ndio wamekwisha kuripotiwa kupoteza maisha kutokana na vita hivyo. Mpendwa msikilizaji, punde kidogo tutagusia habari za magazeti. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo. Uhimizaji kuhusu namna ya kukataa ndoa kwa watu wasioeneza umri inaoendeshwa pa Kamanyola wilayani Walungu nayo kikundi ya watu wenye kujitolea kwa ajili ya maendeleo ya kijamii Govodi kwa kifupi, kutokuendeshwa kisheria kwa uchunguzi kuhusu watu wanaojimalizia maisha jimboni Kivu ya kusini pamoja na kusimamishwa kwa gari yenye kuchukua maiti mjini Kinchasa ni kati ya habari ambazo zimechambuliwa kwenye magazeti hii siku ya pili, tarehe tatu Machi mwaka elfu mbili makumi mbili na sita. Miriam Mfano ameyachunguza magazeti hayo na kututolea yafuatayo. Tuanze habari ya hizi na gazeti la Kivu Times inayojulisha kwamba wakati usalama mdogo ukishuhudiwa kwenye eneo kadhaa jumboni Kivu ya kusini juhudi zinaendeshwa katika jamii kwa kupiganisha vitendo vya ujeuri wa kijinsia na kuwakinga vijana mabinti dhidi ya ndoa na ujauzito kabla ya umri kwenye mji mdogo wa Kamanyola wilayani Walungu. Kundi ya watu wanaojitolea kwa maendeleo ya kijamii GOVODI imeandaa kikao ya uimizaji kwenye shule la sekondari la Institut Lumiere kuhusu mada inayosema hatari ya ndoa na mimba ya kabla ya kueneza umri. Lengo la kikao hiyo ilikuwa kuonyesha wazi kwa wanafunzi wa vulana pamoja na wasichana vinyume kijamii kiuchumi na hata kiafya vya ndoa na ujauzito kabla ya kueneza homri ambavyo vitawakumba katika jamii na kuwaharibia maisha yao ya kesho. Kampeni hiyo inaendeshwa kwa kuwakinga watoto zidi ya vinyume hivyo, wakati huwa matatizo ya kiutu na kiuchumi yenye kusababishwa na mizozo ya vita. Shirika Govodi imesema kusikitika baada ya kutambua kuwa wasichana wengi huwacha shule mapema mpaka Manyola kana na tatizo la kufunga ndoa ama kubebesha ujauzito mapema, na kusisitiza kuhusu umuhimu wa watoto hao wenyewe kuchukua uamuzi wa kujikatalia kufunga ndoa ama kubebesha ujauzito mapema. Kupitia uhimizaji, shirika hili linataka kutoa mchango wake kwa ajili ya kupunguza visa vya ujeuri wa kijinsia kusaidia vijana wa Kamanyola na hivi kuimarisha maisha yao ya kesho. Licha ya matatizo ya kiusalama zenye kukabili jimbo ya Kivu ya Kusini, ni vyema kukinga vinyume vya ndoa za mapema kwao vijana, yamalizia gazeti hili la Kivu Times kupitia shauri hilo Gazeti jambo ya RDC kwa ngambo yake imetangaza kisa cha mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka makumi tatu ya kuzaliwa ambaye amejimalizia maisha kwa kujinyonga Panyangulube katika gpema ya Mudusa wilayani Kabare tarehe moja Macho, ikitaja duru toka shirika la raia la mahali. Shirika hili la raia lasema kulaumu kitendo hicho na kushauri watu wenye matatizo yanayoweza kuwapelekea kujinyonga kutafuta msaada kwao wakuu, viongozi pamoja na mashirika za kiutu ili wapate matunzo ya kiakili. Gazeti hili laendelea kusema kuwa kujimalizia maisha haichunguzi sana na sheria ili kutoa adhabu kwa wanaoyatenda wala kujaribu kuyatenda, likisema kuwa mwili wa mtu aliyejimalizia maisha huwadhibiwa kwa kupigwa fimbo kulingana na mila ya kijamii, bila matokeo kamili wala uwezo wa kusitisha tabia hiyo, inye kuwa heri sheria kushughulikia jambo hilo badala ya kutesa mwili bure. Tuhitimishe habari hizi na tovuti la Radio Capi.net inayojulisha habari zenye kushangaza zilizowachukiza wakaaji wengi siku ya kwanza tarehe 2 Machi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita kwenye vilu pwa luru mtaani dimete pa Kinshasa, ambako washuhuda wamesema kwamba gari yenye kuchukua maiti imetobolewa gurudumu na watumishi waliokuwa wakiendesha uchunguzi wa vikaratasi vya kuruhusu gari kutembea, kisha kutambua kwamba gari ya uchukuzi wa maiti haikueneza shurti. Watumishi walibomoa wa gurudumu na kuacha gari kubaki barabarani ikiwa ndani maiti. Wengi wamejiswali kwa nini maiti haikuheshimiwa? Jambo hilo linashangaza na kutukiza walio wengi mjini humo, yamalizia tovuti ya Redio Okapi pweneto Msikilizaji, na kufikia hapo, hatuna la ziada kwa taarifa hii ya habari toka Redio Maendeleo. Habari hizi zimewekwa angani naye Pasta Barton Busime ambaye ameshikilia mitambo. Jina langu ni Samuel Habamungu. Asante pia msikilizaji ambaye umetutega sikio mwanzo hadi mwisho. Tuonane kwa habari zingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu, nikikutakia kila la heri. Baibai, bye bye.