Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Watu wa saba wamefariki katika ajali ya moto iliyojitokeza usiku wa kuamkia siku ya tatu tarehe tano Mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita ndani ya mtangamano ya mudusa tarafani Kabare. Ni mama na watoto wake wa sita, kulingana na shirika la raia la mahali. Mengi katika taarifa hii ya habari mimomonyoko ya udongo inaendelea kuripotiwa hapa mjini Bukavu na kupelekea watu kufariki, ni kama vile mtaani Bagira ambako watu wawili waliweza kufariki na wengine wa nne kuumia vikali ndani ya kata Chikoni Avninya Lunanga, huko tunapatikana mtaani Bagira. mengi katika taarifa hii ya habari inaopeperushwa angani na Alenza Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. watu saba wa jamaa moja walipoteza maisha wakati wa ajali ya moto iliyojitokeza usiku wa siku ya tatu tarehe nne kuamkia siku ya nne tarehe tano Mechi mwaka wa elfu mbili ishirini na sita ndani ya kijiji Chimpwiji ndani ya kata kijiji ndogo ya Charagabwa ya pili ndani ya groupement ya Mudusa wilayani Kabare. Kulingana na masemi yake Francois Mubalama, mwenyekiti wa shirika la raia pa Mudusa Waanga, ni mama moja na watoto wake sita ndio wameweza kupoteza maisha wakati wa ajali hiyo. Duru yetu yafahamisha kwamba nyumba tatu ndizo zimeteketea kwa moto na moja kubomolewa kwa ajili ya kuzuia moto. Vitu vyote vilivyokuwa ndani ya nyumba hizo vimeteketea kwa moto na kuacha familia hizo bila makao. Shirika la raia la Mudusa inaalika raia kuwa waangalifu. Francois Mubalama ameyasema, moto iliwaka ndani ya village ya Chimpuji su village Chiragabwa ya pili, mnamo groupement yetu ya Mudusa mubusiku ya siku ya tatu tarehe ine kuamuka siku ya nne tarehe tano, mm -hmm. mwezi huu mwaka huu. Bilaha ya hiyo moto, ni mama moja na watoto wake sita walipoteza maisha ndani ya nyumba nyumba tatu zililungula na moja ilibomolewa kwa kuzuia zingine nyumba zisikamate moto. Vitu vyengi vyenye thamani vililungua. Sisi shirika la raia tawi ya Mudusa tunatoa mkono wa pole kujamaa hizo, na tunaomba wakaaji wakuwe makini na kwa kuchunguza kila mara mainstallation elektrike. Tunaomba watu wenye moyo nyema na maorganizasio wakuje kimsaada watu hao wenye walipoteza makini. Kau. Kwa ngambo yake kiongozi wa wilaya ya Kabare Eli Rubaruba Espoir alitoa mkono wa pole kwa jamaa zilizokumbwa na ajali hiyo na kualika raia kuwa makini. Na karibuni nyumba kumi kuteketea kwa moto na mbili kubomolewa kwa kuzuia moto kuendelea kujitapanya ni matokeo ya ajali ya moto iliyojitokeza jioni ya siku ya tatu tarehe ine Mechi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita kwenye avenue buolo ya ine ndani ya kata mosala, mtani Kadutu. Shirika la raia tawi ndogo ya kata Mosala inayotutolea habari yajulisha kwamba ajali hiyo imejitokeza wakati baadhi ya wahanga walikuwa katika shughuli zao za maisha. Duru yetu inadhani kwamba huenda ajali hii imesababishwa na kuwekwa vibaya kwa singa za moto wa umeme, huku mwito ukitolewa kwa watu wenye nia nzuri kuwajia msaada wahanga wa ajali yenyewe. Kiongozi wa shirika la raia tawi ndogo ya kata Mosala Maigal Maisha anayaeleza. Kwa moyo wa kuteseka ndio tunakuwa hapa kuangalia ma nyumba zenye zililungula bolo 4 quartier Mosala, karibu nyumba kumi zimeungua na mbili zimebomolewa. Tunaona watu waanga wako nje, watoto wako nje, kwa hiyo mwezi wa wanawake, tunaona watoto wanamke wa binti wanabaki hivi, hawana manguu, hawana kitu, hatujue watasoma aje, watalala aye. Ni vya uzuni sana, ndio njomana tunaambia kila mtu anayekuwa na kitu, tuwakuwa na nini, tusaidie wa ndugu yetu kupata kitu, tusiwaache hivyo. Na wakati huu ni watu wawili ndio amefariki na wanne kuumia vikali, siku ya ine tarehe tano mwezi huu na mwaka huu, kisha nyumba yao kuangukiwa na ukuta mnamo avni Nyalunanga Lubanda, katika kata Chikonyi, mtani Bagira. Duru za shirika la raia zajulisha kwamba ukuta ule umeanguka kwenye nyumba inayojengwa kwa mbao huku ikisababisha maafa hayo. Hii imetokana na mvua wa kunyesha na kuregeza ukuta huo, kajulisha Blaise Musole akiwa mkaji wa eneo hiyo. Na katika ujumbe aliyotangaza mwanabunge nchini Olive Mudekereza anakuwa akipongeza jamaa hizi zilizopatwa na msiba huo, huku akialika wakaaji kuendelea kuwa waangalifu. Tumsikilize. shida nyingi hii vile yetu vi, tunasemeka kila mara, ilishakuwa na shida satire, hatutufanya nini, inakuwa tu ni mungu tu basi. Unaona, pia huko chiragaba chimpwiji periferi ile wanasemaga stirvert inaanture vile ya Bukavu, hii ni mwezo wa mama, lakini wamama ndio wa kwanza tena kupoteza maisha, na tunaomba Mungu afarihi hizi jamaa zoon na watu sijui ensandi zinaendelea, erozi inaendelea, na kila mara ni vifo, lakini pole tunaitoa kwa hawa wote. Watu wawili wamefariki kwa kukosewa na hewa katika mgodi wa madini Pakalingi kwenye kijiji Mazozo Groupement ya Baligi sheferi wa muzimu wilayani Mwenga siku ya tatu tarehe nne mwezi huu na mwaka huu elfu mbili ishirini na sita. Katibu wa Jumuiya ya shirika la raia pazalia katika sheferi wa muzimu Samuel Basubi amejulisha kwamba waliofariki ni wachimba madini wazaliwa wa kijiji Bigombe katika Groupement Banakyungu wamefariki wakati walikuwa wakifanya shughuli zao za madini dhuru yetu yaongezea kusema kwamba mtu mmoja aliyenusurika amepelekwa hima kwenye kituo ya afya kwa kupewa matibabu. Jumuiya ya shirika la raia pazalia katika sheferi wa muzimu inasema kusikitika kutambua kwamba ajali za aina hizo zinaendelea kujitokeza kila leo katika migodi ya madini eneo hiyo. Kiongozi wa jumuiya hiyo Samuel Basubi anataka kuona vituo husika kujihusisha kwa kuhitimisha shida hiyo, tumsikilize. Kalingi ni nafasi ambako watu wanachimba madini tangu siku nyingi kwa leo kazi hizi zimetunyanganya vijana shujaa wajani, wamebaki watoto mayatima. Kitu ambayo tuko nasema ni kuambia vyombo vinavyohusika wasibakilie kufurahia tu ushuru kutoza kodi, lakini watafute mbinu zingine zinazoweza kusaidia hasa wachimba madini kupata nafasi ya kujua nini wanapasha kufanya. Maana mitindo zingine ambazo wametumia leo, mitindo ambazo hazifai. saimapi inafanyika nini, ingefanya kazi yao ya kusindikiza wachimba madini lakini pia kuwafundisha watu. Wamefurahia tu kutoza kodi, kutoza ushuru, yote ile mengine awahifadhi. Pamoja na kutoa pole kwa jamaa ambayo imepoteza wapendo wake, ni vema kabisa samap servisi ya Amin, serikali ya Congo kujifunza kusindikiza watima madini, waonyesha nafasi ya hatari ambako hawawezi tumika, mitindo hatari ambazo hawawezi tumia. Zaidi ya yote, kuwasaidia na mafunzo na vifaa vya kisasa. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Tunaendelea na taarifa hii ya habari. Tuseme ya kwamba, kuwahimiza wakaaji wa hapa mjini Bukavu pamoja na viongozi kuhusu masuala ya mazingira na kukuza mbinu muhimu, hasa kuhusu namna ya kuchunga uchafu, ndio lengo kubwa ya kampeni inayoitwa kwa lugha ya Kimombo. Kampeni hiyo inaandaliwa kwa muda wa mwezi huu wa tatu, mwaka wa elfu mbili ishirini na sita hapo mjini Bukavu. Kampeni hii imeanzishwa na Cooperation Suisse kwa ushirikiano na pande husika, tukitaja wanasiasa wanaharakati wa shirika la raia wasanii pamoja na vyombo vya habari katika mkutano na waandishi wa habari mjini bukavu siku ya ine tarehe tano mechi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita mkurugenzi wa kooperasion swiss nchini kongo ya kidemokrasia amejulisha kwamba kampeni hii inakusudia kusisimua dhamiri za wakaaji kuhusu vitisho vya kimazingira vinavyoukabili mji wa bukavu adolf mgula akiwa mmoja kati ya wanaohusika na kutekeleza kampeni yenyewe Naunga mkono hii inisiative ya Cooperation Suisse ya kutafuta tena kurudisha vile yetu ya Bukavu, ikwe vile nye kutakata kama vile ilikuwa musiku zilizopita. Watu wenyewe waliweza kuishi mwa hii vile ya Bukavu. Leo ukatoka unafanya miaka mbili tatu, injo ukarudia unakwaka, una regre. Tujur kila mara njomana tuko tunaita wakaaji wa Bukavu kuwazamirisha kuyua kama mwave ni mwa yenye inakuwa mo neno mbili za maana. Kuko Bukavu ville verte, yani tunapenda tena tuangali namna gani tunaweza kukinga ama kuproteje miti zenye zikingali leo na kupanda ingine miti, ili tena Bukavu ipate hata hiyo sura yake ya zamani yenye watu walikuwa na kama ni Bukavu la verte mezo siku, kweli ingine yenye wanasema Bukavu ville propre. Bukavu ville propre ilipasha tokana na sisi wenyewe kwanza, kwani hakuna mtu mwenyewe anaweza kuchukia naye aone ndani nyumba, eh, ndani ya nyumba yake kwa propre kuna takati, lakini kama ni wengine njo wanaweza anza kwa, na tuinterpele kwa ile donc ni occasion yenyewe sisi tuko tunasema mwaii eh, mwa ver ya kusema sisi raia tuzamirike tena tuye kama E, uchafu unaharibu mazingira, uchafu unaharibu afya, na bila afya hakuna mutu. Upande wake Marie Louise Isanda, akiwa musika na media kwenye Cooperation Suisse, amejulisha kwamba shughuli nyingi zitaendeshwa kwa mwezi huu wa tatu kwa kuhimiza wakaaji kuhusu mazingira, ni kama vile mikutano, shughuli za upandaji miti pamoja na uhimizaji kupitia vyombo vya habari. Habari za uvumi zinazosikika hapa na pale kuhusu kupotea kwa viungo vya uzazi Zinaendelea kusambaa hapa na pale kwa mwendo wa kasi hadi kuleta woga miongoni mwa wakaaji. Kwa sasa inasemeka kwamba visa vingi vimesharipotiwa kwenye eneo mbalimbali mbali bila viongozi kuchukua hatua muhimu. Kutokana na habari hizo, uongozi wa jamaa ya Bashi Bahavu kwa ajili ya maendeleo iliyotoa kauli imesema kusikitika kutambua kwamba habari hizi zinaendelea kusambaa hadi hapa mjini Bukavu ambako inasemeka kwamba visa vya kupotea kwa viungo vya uzazi esharipotiwa mtani Kadutu na Bagira. Kwa hiyo jamii hii inataka kuona viongozi wanajihusisha kwa kutoa mwangaza kuhusu mambo haya na kuendesha pia uchunguzi, ili habari hizi zisiendelee kusambaa na kuleta hofu kwa wakaaji. Kiongozi kwa muda wa jamii ya Bashi Bahavu kwa ajili ya maendeleo, Migabo Cherubala Pascal, amesema kuhofia kujitokeza kwa visa vya kujikatia sheria kuhusu tu habari hizo kama inavyoonekana kwenye eneo zimoja. Tumsikilize Bwana Migabo Cherubala Pascal. Tulisikia mara ya kwanza vitendo hivyo eh, mu provensa ya Maniema na provensa ya Tanganyika, watu walilalamika, lakini serikali zetu za jimbo hizo mbili hawakufuatilia vitendo namna kama na hivyo, vinasogea muteritware za sidki zenye ziko karibu na tanganyika na maniema zaidi mu teritware ya Fizi, teritware ya Mwenga na teritware ya Shabunda. Kama vile watu wanalalamika mu marezo sociaux, wengi wamezani kama ni habari za bongo lakini habari hizo ziko za kweli, sababu sisi wenyewe tuko kutere tunazihakikisha. Raia wanajiuliza walifanya kosa kwa nani? Raia ile mapiache za kila wakati, raia ile mavifo vya mabale perdi, raia ile marestasio zenye ziko arbitreri, tena kunaenda ongezeka. Hii kitendo kingine kibaya zaidi, tulienda tu msoko, mtu anakugonga kwa kidogo hivi, kwenda angalia hauna tena kitendo cha unaume. Na tulipomwoji mtaalamu wa afya, daktari Ann Munyerenkana, mtaalamu katika mambo ya mawasiliano ya kubadilisha tabia, ametupilia mbali masemi ya kudhani kwamba kiungo cha uzazi kinaweza kupotea kwa njia yoyote ile. Ann Munyerenkana amejulisha kwamba hizo ni habari zisizokuwa na msingi wowote wa elimu ambazo watu wanajijengea kiakili na kuziaminia ila kiukweli ni za uongo kulingana naye. Ane Munyerenkana anaomba wakaaji kutoamini ujumbe hizo za uongo zenye kusambazwa kupitia mitandao za kijamii wala kutapanya mambo yasiyo na msingi wowote wa kweli. Ane Munyerenkana anaomba pia viongozi wa jamii makanisa pamoja na wapasha habari na wengine wenye kauli ndani ya jamii kuhimiza watu wasiweke mambo hiyo ndani ya akili zao, anavyofasiria hapa An Munyerenkana: mimi kama vile munganga wala mtaalamu mimi naweza kusema ile maneno haina hata fondement moye, iko scientifique banafama montage ya bitu bimwa directement mukichwa yake, anasema oh, anaruka tu hata mkitana la lalamika. Anakuwa angwa sana kwa ajili sana. Mimi sex yangu nione iko napunguka, iko napotea. Ule mtu unaona anakosa amani, anaanza pumua mbaya na anasema ah, nda ndakufa, sex yangu napotea hapa kisho ndakufa. Mais sur le plan physique ukakamata ule mtu unamwangalia sur le plan biologique hakuna hata changement moya yenye iko real. Ni disparition yenye iko imaginaire, yote binapitikana mukichwa. Ijulishwe kwamba siku hizi kwenye mitandao za kijamii kunasambazwa habari za watu kupoteza viungo vyao vya uzazi na kuleta woga miongoni mwa walio wengi. Wakati huu ambao ulimwengu unasherekea mwezi wa kulazimisha haki ya mwanamke iyeshimilike, wanawake wengi wa tarafa za jimbo ya Kivu Kusini hawana namna ya kupata matunzo. Hii ni kwa sababu inakuwa vigumu kwa dawa kufika ndani ya tarafa zimoja, kutokana na usalama mdogo na njia nyingi zimefungwa. Kwa hii kunaongezeka hospitali zimoja kubomolewa kutokana na vita, kwa hiyo tangu mchu wa Bukavu kuwa mikononi mwa wa AFC M23 wanawake wengi wanakuwa na ugumu ya kujielekeza hospitalini na wengine, sababu ya vita. Kuna hata wanawake ambao wanazalia nyumbani bila kujielekeza hospitalini, wengine pia wanakosa dawa ya kupanga uzazi, yote sababu ya vita na usalama mdogo. Kutokana na hiyo, mmoja wa muungano Zaidan Catalan anakuwa basi, akialika wakuu viongozi kuangalia namna gani ya kusaidia wanawake wote kupata matunzo iliyo bora. Tumsikilize hapa Judith Maroi akifasiria. Nasema na waza kwa kweli kwamba mapambano ambayo imefanyika ndani um, ya territoire mingi ya Sud Kivu imezulu sana kuaksede kwa afya matunzo ya inayofaa kwa ajili ya wanawake, kama vile tunakuwa tunajua zaidi sana wanawake vijijini wanakuwa na shida. Uh, hospitali zao zinakuwa mbali na mgini, wanabidi kutembea saa mrefu, wakitembea hata kwenye pori ili wajielekeze uh, hospitalini. Sasa kwa, kwa siku za leo ambao kunakuwa mapambano kila siku wamoja na wengine, ilo inazuia wanawake kujielekeza kwenye vituo vya afya na kupata matunzo ifaavyo. Wanaogopa wasiuawe njiani, wasije wakabakwa au wakajeruhiwe uh, na hivyo vita vinakuwa vinapatikana kila siku. Uh, ndio kwa maana wamama, ijapokuwa usalama mdogo unadumu, ijapokuwa tunakuwa katika vita uh, wana, wangali na haki ya kupata matunzo uh, ndiyo kwa maana tunaomba kila wamoja na wengine wanaopiga, wanaopigania sijui vitu fulani fulani, wanapigania wajui kuprivilegie haki ya wamama particulierement kwa kupata matunzo, uh, wanaweza wakasecurize ma sante sante. Wanawake na vijana binti wanaombwa kuweza kuzungumza na kuvunja ukimya wakati wanapatwa na shida ya ujeuri wa kijinsia. Hiyo inaweza waepusha na matokeo mbalimbali mbali zaidi ya magonjwa ujumbe umetolewa wakati wa kikao iliyoendeshwa na CDJP kwenye kanisa Penuel swahilifon mtani Ibonda, siku ya nne tarehe tano mwezi huu na mwaka huu. Miriam Mufano alikuwa kwenye kikao hicho. Fuateni ripoti yake. Asia Kamona Chibalama aki mama akiwamama muisla... Mtaalamu aliyeshiriki kikao amesema kusikitika kutambua kwamba mara kwa mara wa mama wanabaki na siri zao wakati wanapatwa na shida, hali inayoweza kuwa chanzo ya wivu kati yao na kusababisha chuki kwa wengine. Huyo ameongezea kusema kwamba mara kwa mara chuki kati ya wanawake inasababishwa na kutojikubali, akihisi kwamba kuandaa kikao kwa faida ya wanawake toka zehebu mbalimbali inaweza saidia kuzidisha umoja kati yao na kuwaepusha na mizozo, chuki na hata ubaguzi huyu awaomba wanawake kuepuka masemi ya chuki na ubaguzi inayoweza sababisha mizozo katika jamii. Asia Kamona Chibalama: mi nataka kabisa wamama wapiganishe sana juu ya ile machuki iishe, wafanye masansibilizasio mu makomunate, wafanye sansibilizasio sana sertu kubajeni juu chuki, tuone kama chuki itaisha juu chuki ni ugonjwa mubaya sana, inaua. Chuki iko juu ya kuua, iko juu ya sumu. alafu kama tunapiganisha chuki iishe, ujamii endelea vizuri. Wamama wanapashwa funza zaidi vijana, vijana njoo watakuwa kiwarizi wa hii nchi, warizi wa nyumbani. Manake kwa kutaka kukonstruire jamaa yenye kuwa na amani, inabidi tuanzie kwa vijana, tuondee chuki, tuondee oga kwa wamama suja, ili tupiganishe ujeuri. Walioshiriki kikao kwa ngambo yao wanaahidi kusambaza yote waliofunzwa kwa wanawake wengine, ili mapendo, umoja na masikilizano iendelee kuonekana kati yao na katika jamii, na itawasaidia Ia hivyo kukabiliana na vitendo vya ujeuri mmoja wao, Musanga Shimen anaeleza: kisha kupokea mafundisho hii, na mimi nahitaji kutangaza kuipeleka, kuisansibilize kwa wengine, kusudi hii mafundisho ingie ndani ya mioyo ya Wakristo na zaidi ya wakaaji wa mji wetu wa Bukavu na hata nchi yetu yote ya Kongo. Naalika wakinamama wengine wajitahidi kukusanyika katika mikutano ya wamama, wasikie mafundisho, maana Biblia inatuele e kwamba kwa, kwa usea, ine sita: watu wangu wameangamia kwa kukosa maarifa. Tunapokea maarifa na inatusaidia kwa namna ya kuishi na kuchunga ile upendo ambao Mungu alitupatia kati yetu kama vile wanadamu na tutaishi kwa amani. Shughuli imewakusanya wanawake toka dhehebu ya Kikatoliki, Kiprotestanti, wanawake wa Islamu, wa Kimbanguisto, wanawake wa armi du Salu, wanawake wa Anglikani na wengine kwa lengo ya kupiganisha vitendo vya ujeuri wa kijinsia Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele, uchambuzi kamili kwenye Radio Maendeleo. Mkutano na wapasha habari aliyoendesha kiongozi wa chama cha kisiasa AFDC a Bati Lukwebo inakuwa miongoni mwa habari zilizoandikwa na media siku ya nne tarehe tano mechi mwaka huu wa 2026. <tune> Tuanze na Le Potentiel ambayo imeanza na habari kuhusu kiongozi wa chama cha AFDCA kinachoongozwa na Bahati Lukwebo. Bahati Lukwebo ameendesha kikao na wapasha habari siku ya tatu tarehe nne mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita pa Kinshasa. Kulingana na midia Le Quotidien, Bahati Lukwebo amelaumu kuona watu wanazungumzia vibaya jina lake na kusema ya kwamba yeye anaunga mkono makubaliano ya Washington kabla ya kuzungumza kuhusu swala la usalama Mwa nchi ya Kongo. Media Revel Info 27 imesema ya kwamba wakati wa kikao hicho, kama wanavyoandika wenzetu wapasha habari wa Le Quotidien, Bahati Lukwebo ameonyesha ya kwamba haunge mkono wazo yoyote ile ya kubadili katiba ya nchi. Amesema katiba ya nchi haina makosa yoyote, ila anasema ya kwamba nchi ya Kongo inakosa viongozi wanaostahili. Info 27 kwa ngambo yake inasema Bahati Lukwebo aliweza kuona ya kwamba haina maana mazungumzo ya wanasiasa wa moja ambao wanatamani kuona katiba ya nchi inabadilishwa, na kusema ya kwamba katiba hiyo ina miaka 17 peke yake kwake Saineti Bahati Lukwebo, ingekuwa vizuri waheshimu sheria za nchi, pahali ya kufatana ya kubadili katiba inayohusu kusitisha vita mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. La Reference Plus yasema ya kwamba Bahati Lukwebo hakutaka kuzungumza mengi, ila amesema ya kwamba ikiwa hatua hiyo inawekwa matendoni mara kwa mara, inaweza kuruhusu mgawanyiko wa nchi ya Kongo, kwani amesema wakati wanasema kusitisha vita, pande husika ama pande wanaokuwa ndani ya mizozo, kila mmoja anabaki ngambo yake. Le tabloide kwa ngambo yake na julisha ya kwamba Bahati Lukwebo aliweza kupana tahadhari kwa wale wote ambao wanabagua viongozi wa moja. Forum des As kwa ngambo yake inasema ya kwamba Bahati Lukwebo amezungumza hata yale ambayo haruhusiwe kuzungumza. Ingekuwa vizuri umoja udumu kati ya viongozi. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji wangu, shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Mimi ni Mapendo Linda Alenza alitupeperusha angani. Kwa heri.