Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwo wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifuatayo ni taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe 9 Machi mwaka 2026, na kwanza hapa ni muktasari wake Gari pamoja na pikipiki piki zenye kupeleka wasafiri pamoja na bidhaa mbalimbali ziliweza kuporwa na watu wenye kumiliki silaha na kuvaa sare ya raia kwenye barabara Murundu Shemifar katika grupema ya Bushwira wilayani Kabare juma inayokwisha. pesa, simu za mkononi pamoja na vitu vingi vya thamani vimeporwa na warugaruga hao waliofiatua risasi hewani kabla ya kujitafutia njia na kunyatuka zao Sikukuu limwenguni ya wanawake inasherekewa tarehe mnane Machi kila mwaka. Kwa fursa hiyo, sauti nyingi za wanawake zinaendelea kusikika hapa na pale kwa kuomba kurudi kwa amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Mtamsikiliza mmoja wao, Jolie Bangi akiwa mtetezi wa haki za wamama. Kuhusu michezo, timu ya FC Etoile du Kivu imeshinda kwa chi ama forfait timu ya OSE Renaissance ya Kinshasa, kisha timu hii ya Renaissance kushindwa kufika uwanjani Patindu ambako mashindano inakuwa ikichezeka. Ya Bukavu Dawa kwa ngambo yake imepoteza mechi yake dhidi ya timu ya ASV Club ya Kinshasa wekend inaokwisha mjini Kinshasa. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia katika taarifa hii ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Alanza na wasi kuitegea sikio Mwanzo hadi tamati karibu. Taarifa hii ya habari inawajia naye Alaka Bika. Bika. karibu kupokea maelezo kamili. Gari tatu aina ya bas pamoja na pikipiki nyingi zenye kupeleka wasafiri na bidhaa mbalimbali muhimu zimeshambuliwa na kuporwa na watu wenye kumiliki silaha na kuvaa sare ya raia siku ya sita, tarehe saba Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita pasaa moja jioni, kwenye barabara Murundu Shemifar kuelekea kwenye senta ya biashara ya Bwirembe katika groupema ya Bushwira wilayani Kabare. Shuhuda toka eneo hiyo zajulisha kwamba ni karibuni watu kumi wenye kuvaa ya raia mmoja wao akimiliki silaha ndiyo aliweza kusimamisha gari hizo pamoja na pikipiki, sio mbali na kiingilio ya mgodi wa mawe unaoitwa Bukungula. Warugaruga hao wamepora wasafiri, huku wakipeleka pesa, simu za mkononi pamoja na vitu vingi vya lazima. Inasemeka pia kwamba operesheni hiyo imedumu dakika makumi mbili. Zaendelea kujulisha shuhuda toka eneo hiyo, walipomaliza operesheni yao, warugaruga waliweza kufyatua risasi hewani na kukimbia zao. Wakaaji wa vijiji Mosho Chanya, Chishiha, Chiravanyi na Buhole wanaotumia zaidi barabara hiyo, wakipitia kwenye shamba ya Farmakina, wanapiga yowe kwao viongozi ili waweze kuboresha usalama kwenye barabara hiyo. Mmoja wao anaeleza kwa msecurite, mwenjia Farmakina sana ma diswiter trante alituingililia, kila mtu gutia chini, uko na telefone huko na sakoshe kwa chakula, watoto unatia chini uko na b ni wanawake makumi nne na sita ndio wameshajifungua nyumbani kwao katika wilaya ya Kalehe sababu ya kukosewa na pesa kwa kujielekeza hospitalini tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Hii ni kutokana na kuvunjwa kwa mpango wa serikali ya taifa uliokuwa ukiwaruhusu wanawake kujifungua bila malipo yoyote, hali inayopelekea wanawake wengi kujifungua wakiwa nyumbani kwao, ndivyo umejulisha muungano asipropeda katika ripoti iliyo gwa na nakala kufikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo juma inayokwisha. Kiongozi wa muungano Teofil Nyakarale amejulisha kwamba shida hii imepelekea afya ya wanawake wengi na hata watoto kuathirika. Huyu waongezea kusema kwamba watoto wachanga mia moja makumi mbili wamepelekwa hospitalini kwa kupewa matibabu kisha wao kuzaliwa. Wamama wengi pia wanakabiliwa na matatizo mengi ya afya kutokana na kujifungua wakiwa nyumbani bila kuchunguzwa hata na mganga. Teofile Nyakarale anadhani kwamba hali hii inaweka hatarini maisha ya wanawake wengi na hata watoto, akihisi kwamba hatua muhimu zingalipashwa chukuliwa kwa haraka, ili wanawake wajawazito waweze kutolewa huduma kiafya. Analika pia jamii kuzidisha uhimidhaji kuhusu umuhimu wa mama kujifungua akiwa hospitalini. Teofile Nyakarale: tangu kusispandre gratuite ya maternite wa mama yaiwa nachagua sasa kuzalia kunyumba ile makushima adomisili na mnajua madanger zenye zinakuwa wakati yenye mama kabisa. Ndani ya community ya Kalonge, anasema nazalia ndani ya nyumba, na mnajua hali ya manyumba inatatiza maisha ya watu sana, tangu ivita ianze maaktivite ekonomike zote za batu balikuwa bakifanya za kuleta pesa zote zimeisha, zimekuwa ravage, watu hawatumiki tena makazi na pesa zinaisha, na watu hawana tena uwezo wa kulipa pesa za kwa munganga otomedikasio, ile kujitunza watu kunyuma kuwe nazidi kiasi, kila mtu anakuwa munganga kwake, na ili inakuwa hali ya kutatiza sana. Na leo kweli tunakuya kutia utetezi wa kikweli wa kiroho kweli, ili kwamba tuite viongozi na maorganizasyo imanitere kuwajia wa mama wanaozala msaada mwai masiku. Teofile Nyakarale ni kiongozi wa muungano Asiproped katika wilaya ya Kalehe, na vita mila pamoja na desturi vinaendelea kuwa chanzo ya kutoendelea kwa mwanamke wa mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, zaidi mwanamke wa jimbo la Kivu ya Kusini na Kaskazini. Hali hii inafanya wanawake kushindwa kusonga mbele wakishiriki kwa maendeleo ya nchi yao, ndivyo amejulisha Bijoli Bang akiwa mtetezi wa haki za wanawake wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo kwa fursa ya sherehe ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya mwanamke inayosherekewa tarehe mnane Machi kila mwaka. Huyu anadhani kwamba vita inakuwa na vinyume vingi kama vile ubakaji, umaskini na ukosefu wa maadibisho yanayofaa kwa mwanamke. Jolie Bange anasema kufurahishwa sababu licha ya vita, wanawake wengi wanaendelea kuonyesha ujasiri na nguvu kwa kusaidia jamaa zao kupitia shughuli mbalimbali. Huyo anaomba viongozi kuwaunga mkono wanawake kupitia kuwatolea wamama, wasichana elimu inayofaa, kuunga mkono kazi zao mbalimbali za kujitegemea, pia kuheshimisha haki zao. Jolie Bangi anaeleza ni kusema ya kuwa tunaomba kumpatia mwanamke nafasi inayofaa na inayofaa, na vinavyofaa vyote kwa ajili ya yeye kujiundia kazi na kuweza ku kusonga mbele. Ni kusema ya kuwa inaomba kumupatia, kama ni pesa, kama ni maadibisho, na pia kumpatia mazingira mazuri ambayo inafaa kwa ajili ya kazi yake. Ile yote itamsaidia kwa kuweza kutumika vizuri na kazi ambayo amekwisha kuifanya, ambayo inaweza kumletea faida kipesa wala kiakili itaweza kuwa ya maana katika maisha yake na itaendelea zaidi na zaidi. Ni kusema ya kuwa tumpatie mama nafasi inayostahili, tumpatie vyombo vifaa yote inayostahili ili mama aweze kujitegemea kuwapongeza wamama wote ambao wanapigana usiku na mchana wanafanya yote iwezekanavyo. Halafu ninasema shukrani kwenu akina mama. Joli Bange ni mtetezi wa haki za mwanamke. na watu wanaoishi kwenye kijiji ndogo Nyamukubi katika wilaya ya Kalehe wanakabiliwa na ukosefu wa maji safi. Hali hii inaweza sababisha maradhi kwa wakazi wa mahali. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo, Cedric Machara akiwa mtetezi wa haki za binadamu amejulisha kwamba ni vijiji vingi vya wilaya ya Kalehe ndivyo vinakabiliwa na shida hii ya ukosefu wa maji safi. Ni kama vile kijiji Kamikonzi inayokuwa na jumla ya wakaaji zaidi ya elfu moja mia mbili, kijiji ambayo haina hata kisima moja ya maji. Hali hii inakuwa hivyo hivyo pia kwenye kijiji Chishova, Maziba na Bushunda ambako wakaaji wanahitaji ujenzi wa visima pamoja na ukarabati wa visima vingi vinavyokuwa katika hali mbovu. Siku hizi katika vijiji Mwanda, Luano Momvu pia kwenye kijiji Nyamukubi, bomba nyingi za maji zinapatikana katika hali mbovu na zinahitaji ukarabati wa haraka. Hali inakuwa pia mbaya kwenye vijiji Kasirusiru ya kwanza na ya pili, ambako jumla ya watu zaidi ya elfu moja wamekimbilia kisha kujitokeza kwa mapambano katika vijiji vyao. Cedric Machara anaomba viongozi pamoja na shirika za kiutu kujitokeza kwa ajili ya kutatua shida hii kwa haraka. Tumsikilize. tunakuja kwa kutoa malalamiko kuhusu Population yetu hapa ni population ambayo uh, inakuwa uh, wakimbizi na inakuwa pia uh, wasinistre wanaishi hapa musoko ya Nyamukubi, ambao wanateswa kwa maji maji safi hakuna kwa haraka, bila kujua, inaleta oga kwa watu, kwa sababu wanaweza inaweza leta magonjwa, inaweza leta malaria, inaweza leta kitu yoyote maafa mabaya, inaweza leta kila kitu kibaya. Ndiyo maana tunasema tunatoa yowe msaada. Cedric Machara ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Kalee. Mpendwa msikizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda mwafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Shughuli zimeanzishwa upya kwenye tribunali ya Kamituga wilayani Mwenga. Watumishi wengi kwenye tribunali hiyo wanaonekana siku hizi kwenye ofisi zao za kazi. Watetezi wa haki za binadamu wanasema kufurahishwa na kuanzishwa upya kwa kazi katika sekta hiyo ya sheria, wakihisi kwamba itasaidia kwa ajili ya kupunguza vitendo vya kujikatia sheria. Mmoja kati yao, mwanasheria Serge Mwenye Mali, anaeleza mengi kwenye mikrofoni ya mwandishi wetu wa habari pa Kamituga, Jean Nondo Mkambilwa. Meku kwa sasa mwaka mzima hii hakuna wajiji waamuzi kwenye matribunau, inakuwa ndani ya resort ya trne de grande instance ya Kamituga. Na kwa leo kuna ku parquet de grandes stance ndio kumeko wa magistrat debout, kuko premier substitut du procureur de la république na wasubstitut wawili, na hiyo imetupatia furaha, kwa sababu parquet de jeune ya cooperationnel na kisi umejua parke kopo pale kwa kutafuta wale waliofanya makosa ili wa, wasambishwe na wabebe kwenye eh, matribunal. Alors ile natupatia furaha kwa kuona kwamba tuliandika sawa vile watitaji ya mnadamu na wakuu viongozi walijibu kwenye malalamiko, ama hata kama kwenye tribunal de grande instance de Kamituga na tribunal de paix de Mwenga na Kamituga kuyakuwa waamuzi me. Kwa hiyo jisi parke kopo pale itenda na kupunguza kwa hiyo ile mliona kila mara ma justice populaire kulikuwa watu walikushanza kuua wengine, kuchoma wengine na ile ilionekana kwa sababu akukua ba autorite judiciaire ndani ya mji wa Kamituga. Serge mwenye mali ni mtetezi wa haki za binadamu katika mji wa Kamituga wilayani Mwinga. na miti nyingi zitapandwa kwenye eneo nyingi za mtawa Kadutu kwa lengo ya kuboresha mazingira, kukabiliana na mimonyoko ya udongo na kupatia mji wa Bukavu sura yake ya hapo awali, ndivyo amejulisha kiongozi wa mtawa Kadutu ya enzi ya AFC en 23 bya Mungu Kazimiri Samuel wakati wa kazi za pamoja masalongo zilizoandaliwa weekend inayokwisha katika eneo yake mbele ya washauri waliwali wa jimbo chini ya enzi ya AFC en 23. Pia makamu wa kiongozi wa mtaa Kadutu Rene Bulikoliko, kampeni hii ya kupanda miti imeanzishwa kwenye Avenue Funu na Kishe kifuani na uwanja wa Funu ambako nyumba za wakaji zinatishiwa na monyoko wa udongo. Miti iliweza kupandwa kwenye eneo hiyo. Kiongozi wa mtaa wa Kadutu ameongezea kusema kwamba liwali ametoa miti nyingi zitakazopandwa katika kata saba na avenue makumi tano na kenda zinazounda mtaa wa Kadutu, huku akitoa angalisho kwa wote watakaokutwa wakiharibu miti hiyo. Biamungo Kazimiri Samuel anakumbusha kwamba tuko mwaver, ni kampanye yenye gouverneur de province anatenir sana, alitupatia mamiti za kupanda partu kwenye kunaweza kwa maerozio, kwenye tunajijeke tunaweza panda miti furke, hewa irudie tena vizuri na ndiyo tunaendelea kusansibilize population ya Kadutu, kama kila parcel wala kila nyumba banaweza panda juste muti moya, je kwa ke dande za traza, hewa yetu ya zamani itarudia na itatusaidia kubia mingi, kwa sababu ile hewa ni amana sana. Mbele ya hapo kiongozi huyu ametembelea miradi mbalimbali inayokuwa ikiendelea kama vile ujenzi wa kilalo Ngabo itakayounganisha mtaa wa Kadutu na mtaa wa Bagira. Pia ametembelea uh, Funu ambako aliweza kujionea namna kazi za ujenzi wa kisi ya maji pafunu zinakuwa zikiendelea. Na miti ya mapambo zaidi ya elfu tano pamoja na aina zingine za miti zitapandwa katika mji wa Bukavu kwa kurudishia muji uso wake wa hapo awali. Miti ya kwanza imepandwa siku ya Mungu jana tarehe mnane Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita kwenye aveni Kibombo kwenye eneo tokea Radio Maendeleo hadi nafasi inayoitwa Place de la Paix. Pia kwenye eneo zingine kama vile Elakat na Yesu Yesu sio mbali na shule ya mabinti Lise Wima katika Shughuli hii inasimamiwa na Kooperation Swisse. Mkurugenzi wa Kooperation Suisse nchini Kongo ya Kidemokrasia, Tomas Enach amejulisha kwamba lengo ni kupatia mji wa Bukavu uso wake wa hapo awali, kwa lengo pia ya ukingo wa mazingira na kukinga maisha ya binadamu. Kwa ngambo yake, Marie-Louise Isanda akiwa muhusika na mpango wa uongozi bora kwenye shirika la Kooperation Swisse asema kwamba akina mama wanakuwa na jukumu kubwa kwa kulinda mazingira, huku akiomba akina mama kutu wanatumia mwezi huu wa tatu kwa kuweza kupanda miti popote wanapoishi kwa kurejesha mazingira bora. Marie Louise Isanda unatoa mwito gani haswa kwa akina mama? Akina mama ni kuwaita wote wajikaze, kwani ni sisi wa mama tunapiga nyumbani, tunatumikisha uchafu. Ni sisi wamama tutaambia watoto namna gani ya kusherele uchafu, namna gani ya kukinga mazingira yetu. Sisi wamama tunakaa na watoto kukikua magonjwa mgonjwa ni sisi wa mama tuko kunivo ya kwanza kuangalia namna gani kutunzisha watoto wetu, na kwa hiyo tunapashwa kukinga sana mazingira pembeni yetu na kuangalia namna gani tunatosha zetu watoto sisi wa mama tunapana edukasion kwa watoto. Unaendelea kupokea taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo mpeo, msikilizaji, punde kidogo tutajielekeza uwanjani na kuwatolea habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya ose Bukavu Dawa imepoteza mechi yake dhidi ya V Club ya Kinchasa siku ya sita tarehe saba March mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita kwa fursa ya mashindano ya Linafoot iliko kash daraja ya kwanza. Kwa sasa timu hii inakuwa na alama kumi. Etoile du Kivu kwa ngambo yake imeshinda kwache ama forfait mechi yake dhidi ya timu ya ose Renaissance ya Kinchasa. Timu ya ose Renaissance haikufika uwanjani na ndiyo maana iliweza kupoteza mechi hiyo. Kisha kupitisha juma mbili pa Kindu timu ya FC Etoile du Kivu inarudi mjini Kinshasa ikiwa na alama saba Etoile du Kivu imeshinda mechi mbili na kuenda sare moja na timu Les Aigles du Congo na kupoteza mechi moja dhidi ya AS Manema Union ya Kindu kwa sasa Etoile du Kivu inashikilia nafasi ya saba ikiwa na alama makumi mbili na sita. Taarifa ya magazeti jarida, na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Habari kuhusu magazeti ni kwamba uhimizaji kwa faida ya wanachuo wa ISP Bukavu kuhusu ukingo wa mazingira, vita inayoendelea kati ya Israel na Iran ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti weekend inayokwisha. Mapendo Linda kwa ripoti. Tuanze na habari zilizoandikwa na midia Terra Nova RDC ambayo imeandika kuhusu kikao kilichoendeshwa wikendi inayomalizika kunako chuo kikuu ISP Bukavu kupitia kampeni ya Moaver ambayo inaendeshwa na Cooperation Suisse. Wakati ule wanavyuo wa ISP Bukavu waliweza kupokea mafundisho kuhusu umuhimu wa kutenga uchafu na kuweza kulinda ziwa Kivu. Wakati ule Profesa Pascal Masilia, mmoja kati ya waliohutubia wanavyuo amesema ya kwamba kuona ya kwamba ziwa Kivu inajaa na uchafu na chupa za plastiki na kunakuwa hata mifereji ambayo inatuma uchafu ndani ya ziwa Kivu, hiyo inaweza kupelekea magonjwa inayotokana na maji machafu, inaweza pia kupelekea samaki zisikomae vizuri. Upande mwingine ni Profesa Jacques Riziki wa Lumona ambaye ameomba kuweze kuwekwa na kuchukuliwa hatua ambayo itakuwa basi ikipokea maji na kutenga maji machafu na maji ambayo ni safi. Upande mwingine ni Profesa Jedone Bakenga ambaye amesema ingekuwa vizuri mji wa Bukavu uweze kukomalishwa na kuenea hadi eneo ya Nyantende, ili watu wa moja wawende kukaa huko, sababu watu wanakuwa wakibanana-banana -banana hapa mjini Bukavu na kupelekea uchafu kuwa nyingi. Upande mwingine ni media RFI ndiyo iliweza andika kuhusu vita na mizozo inayoripotiwa kati ya Iran na Israel, na sasa vita hiyo na mapambano inaendelea. Tarehe saba Mechi mwaka 2026, jeshi wa Israel waliweza kushambulia serikali ya uko Tehran. Upande mwingine ni Amerika ndiyo iliunga mkono hatua hiyo. Kiongozi wa Amerika Donald Trump alisema ya kwamba hakuna mazungumzo Ambayo itakayoendeshwa kwa sababu hadi sasa Iran inakuwa hatari sana kwa nchi ya Israeli. Mapambano yenyewe imepelekea zaidi ya watu elfu moja mia tatu kufa. Tumalize na gazeti L'Essentiel RDC ambayo imeandika kuhusu sikukuu ya kimataifa ya haki ya mwanamke, huku waliweza kuzungumzia kuhusu usawa kati ya mwanaume na mwanamke, hasa inayohusu kujitegemea. Huku walisema ya kwamba kwa siku hizi wanawake wa kijijini wanakuwa na ugumu wa kujitegemea. Hii inatokana na kuona ya kwamba hakuna tena mipango ambayo ilikuwa ikiwekwa wafuku na ambayo ilikuwa ikikusanyisha wanawake na kuwapelekea kuzungumza kuhusu shida wanayopitia kiuchumi. Hakuna tena hiyo mipango mbalimbali ambayo ilikuwa ikisaidia wanawake ili waweze kupata fedha kupitia mkopo na waweze kukuza kazi zao za shamba. Ingawa shida hizo wanaongezea Essentiel RDC. kuna kunakuwa hatua fulani fulani burudani ambazo zinaendeshwa kwa ajili ya kuboresha hali ya kina mama kunakuwa miungano ambayo hadi sasa inajitahidi kwa kuendesha majifunzo mbalimbali kwa faida ya wanawake na uhimizaji kuhusu haki ya mwanamke, na kunakuwa hata miungano ambayo inapelekea wanawake kupata pesa kidogo ili waweze kukuza uchumi wa familia zao. Mita hii inamalizia kusema ya kwamba inabidi kuzidisha maadibisho, kujenga barabara na kuweza kuweka matendoni hatua zote zilizochukuliwa kwa ajili ya kuinua haki ya kina mama wanamalizia miti ahi. Kweli, mpendwa msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Huo ndiyo mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza, kwa hii siku ya kwanza tarehe kenda Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Alain Zar alinipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa bila mikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Nawatakia mwanzo njema ya wiki. Bye, bye.