Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tuwe wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendwa msikilizaji wa msikiliza Radio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Wakongomani wana haki ya kuzungumza kuhusu katiba ya nchi ila si wakati ya kubadili katiba hiyo kutokana na hali ya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi mtaipokea katika taarifa hii ya habari. Tangu Februari mwaka 2026 watu 13 wamefariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu ndani ya mtaa wa afya ya Mwenga, ndivyo wamejulisha wanamemba wa shirika la raia wa eneo hiyo ya jimbo ya Kivu Kusini. Haya na mengine mengi zaidi ni ndani ya taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Barton Busime. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Monusco nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inataka kuona makundi yake inatolewa uhuru jimboni Kivu ya Kusini na Kaskazini, pia kuruhusiwa kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Goma na Kavumu kwa kuunga mkono na kusindikiza vema hatua ya kusitisha mapigano mashariki mwa nchi ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo amejulisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika barua aliyotuma kwa baraza ya usalama, kajulisha gazeti Jeune Afrique barua iliyo uguzwa na redio Maendeleo siku ya kwanza tarehe kenda mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa pande zote mbili. Gazeti Jen Afrique yajulisha kwamba Umoja wa Mataifa yataka kuona pande zote zinasitisha kutumikisha ndege bila rubani na kusitisha mapambano. Ombi hizo zinatolewa wakati Monusco inachunguza uwezekano wa kutuma vikosi vyake jimboni Kivu ya Kusini kwa kuchunguza ikiwa hatua ya kusitisha mapigano inayeshimilika kati ya jeshi la taifa fa RDC na AFC M23, miungano za Kihutu zinaombwa kubadili namna ya kuorozesha wakimbizi wa vita ili wahusika wapokee msaada. Wakimbizi hao ni wale wakatogota wanaorudi siku hizi bondeni mto Ruzizi. Ombi imetolewa wakati wa mkutano kati ya kiongozi wa groupement ya Itara Luvungi na wakimbizi wa vita siku ya Mungu iliyopita. Mengi na mwandishi wetu toka bonde la mto Ruzizi, Wendo Joe. Wakati ambako kijiji cha Katogota katika grupu Maitara Luvungi kinaendelea kupokea idadi kubwa ya wakaaji toka ukimbizini, sauti zimejitokeza hapa na pale kuomba shirika za kiutu zinazotolea misaada walioguswa na vita ijini hapo zirudilie mara tena kuorozesha wakaaji. Katika kikao kilichofanyika pa Katogota chini ya usimamizi wa kikiongozi wa grupu Maitara Luvungi hii siku ya Mungu tarehe nane wakaaji hawa wamedai kupitia maisha magumu baada ya zaidi ya mwaka mzima ukimbizini, muda ambako waliotangulia wanapata tayari misaada. Kwa upande wake, Jamari Sengo, mmoja kati yao anaomba shirika la mpango wa chakula ulimwenguni PAM na washirika wake wasahishe orodha ya wanaofaidika misaada pa Katogota, Katogota tuko napokea baretourne ba mingi wa pamoja wanatoka kule Malubarika Mandolera, wengine wanatoka Burundi. Vraiment Mungu asifiwe sana de ayeur kwa leo. Ukiangalia baretourne nde banakuwa ba mingi kuzidia bene balikuwa deja basha kutanyiwa hapa kwetu Katogota. Mbo tatizo ambayo iko hako, unaona ile pame na pamoja na World Vision balikuwa shakuwa na maliste zabo mabasi de done zao. Alors wote bane vi wanaka biko kwa ile maliste yao alora, mfanyisha siku ya kupokeza wanapokea tu wale wa zamani, hawa wa sasa nao wanalia, na ndio probleme tuko nayo sasa. Mkiji tungiomba pame na World Vision bangi kuya tena ku identify de nouveau kuuliza ba kuu ya vijiji kuuliza wale ba bangaki wanarudia makusudi nao baratie mbazi le donea yao. Wakati huo, kijiji cha Katogota ni moja wapo ya vijiji vilivyoguswa zaidi na vita, kimebaki karibuni mwaka mzima bila wakaaji, na leo baadhi ya miundumbinu muhimu zimekabiliwa na matatizo, mfano masomo ambazo zimebomoka tayari na mvuhi, pia kituo cha afya ambacho kinakabiliwa na ukosefu wa madawa toka bonde la Ruzizi. Wendo Joe we naripotia Redio Maendeleo. shukrani kwako kwa Wendo Joe we. Kuhimiza jamii mbalimbali mbali zinazoishi popote wilayani Fizi kuhusu kuishi kwa amani ndiyo lengo kubwa ya kikao iliyoandaliwa wikendi inayokwisha naye mmoja wa viongozi wa wilaya ya Fizi Samuel Makasa Badibanga Kalonji, kwa faida ya wakilishi mbalimbali mbali. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, kiongozi huyu amejulisha kwamba kujenga amani yenye kudumu ni vema wakaji wawe na upendo kati yao na waweze kuepuka maneno ya chuki na ubaguzi. Kiongozi wa wilaya ya Fizi Samuel Makasa Badibanga Kalonji anakuwa basi akiyaeleza: lengo yetu ilikuwa ya kuomba wamewasili kwa kuboresha amani ndani ya Unajua, kama Fizi tuna makabila za kutosha. Tuna Wanyamurenge, tuna Wafuliru, tuna Wanindu, tuna Wajoba, tuna Wabangu bangu, Wareka, tuna Waluba, makabila preske zote zenye kuishi ndani ya tarafa Fizi. Ila makabila zote bakuwe na umoja, bakuwe na upendo na bakuwe eh, na utafuta amani kumaliza mizozo na kukataza majisukuru ya ukabila, jisukuru ya ubakuzi ndani ya makabila ile njoo ilikuwa mkutano kwa bambi sana raia wa Fizi wenye kuishi ndani ya tarafa Fizi, raia wa Kinyamurenge, raia wa Kibuyu, wa Bembe, wa fuliru Wanindu, makabila zote zenye kuishi ndani ya tarafani ni Fizi, atutaki kusikia masemi ya ubakuzi, masemi ya chuki kati ya makabila zote. Wakaji wa fizi waishi kwa amani kwa kutafuta maendeleo ndani ya tarafani ni Fizi, usiano kati ya makabila zote. Kwa kuboresha zaidi hii usiano kati ya makabila kuwa kwa mariage intercommunautaire, mna murenge anaoa mbuyu, mbuyu anaoa mbembe, mbembe anaoa mfuliru. Na wazo wakati tutaanza kuoana kabisa kati ya sisi kwa sisi, na wazo tutapunguza makelele na fujo na uhusiano na inite Itakuwa inaenda inakomala zaidi. Ijulishwe kwamba kikao imefanyika wakiwepo viongozi wa vijiji, viongozi wa groupement. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii, habari kubadili katiba haina umuhimu kwa wakati huu ambapo nchi ya Kongo ya kidemokrasia inapatikana ndani ya vita na imegawanyika sehemu mbili zenye uongozi tofauti. Mtazamo huo ni wake Jean Moro Tubibu, mtetezi wa haki za binadamu na mtumishi kwenye shirika group Jeremy. Kuhusu mabadiliko ya katiba huyu wazani kuwa Wakongomani wana haki ya kuzungumzia katiba yao, ila sio kwa muda huu ambapo nchi inakuwa katika mizozo na kuwa katika hatari ya magawanyiko. Jean Morutu Bibu anafikiri kwamba jambo la muhimu wakati huu ni kukusanya wote kwa mazungumzo na kuangalia namna gani ya kutatua mzozo. Tumsikilize. Katiba inaweza kubadilishwa, lakini haizuru wakati gani. Kuna wakati muhimu kwa kuweza kubadilisha katiba. Wakati muhimu ya kubadilisha katiba ni wakati fujo, wakati mizozo, wakati hakuna fujo, wakati mi hakuna mizozo, wakati hakuna misukumano mikokotano, kati ya raia, kati ya jimbo, kati ya viongozi na waraia, namna tunaweza tukaangalia vizuri leo tunaona kabisa kama muda tunayoishi huku ku Mashariki ya Kongo katika jimbo tatu hivi uh, Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini. Hakika sio muda wa kweli wa kusema tunaweza kubadilisha katiba ama kutia hiyo tujue mada kwenye meza ili tuweze kuzungumza juu ya mabadiliko ya katiba. Sio muda, kwa sababu huku kuna vita na hii ku, uh, wazo ya kukimbilia mbio mbio. Hii majibu, majaribu tuseme ya kuweza kusema wa, waanze kubadilisha katiba ni hiyo wanayosema kibambazi ya moshi. Unaona mawingu hivi hivi vinaweza kuzungumuzwa wakati tu watu wote wapo katika hali ya amani. Radio Maendeleo duniani kote, masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org mtaa wa afya wa mwenga na eneo zingine za afya za eneo hiyo zinakuwa basi zikikumbwa na ugonjwa wa kipindupindu tangu mwezi januari mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa leo ni watu kumi na watatu ndio wamekwisha kupoteza maisha watu makumi tatu na nne ndio wamekwisha kushikwa na ugonjwa huo na kupokea matibabu isiyofaa kwa wagonjwa wale samuel habamungu ni nani amejulisha maneno haya ndivyo amejulisha lungele itebo samuel. Kiongozi wa shirika la raia, wilayani, mwenga katika mahojiano na redio maendeleo hii siku ya kwanza tarehe kenda Machi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita katika masemi yake Lungele Itebo Samuel amejulisha kuwa ni tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano uliopita ndipo ugonjwa huo umeanza kuripotiwa wilayani Mwenga pamoja na magonjwa zingine kama vile suluba ugonjwa wa kipindupindu umeripotiwa Paitombwe na Chowe, wakati ugonjwa wa suluba umeripotiwa eneo za Kamituga na Kitutu. Shirika la raia linatoa mwito kwa serikali ya DRC pamoja na mashirika zisizokuwa za kiserikali kuwasaidia wakaaji wa eneo hizo na matibabu. Lungele Itebo Samuel atoa maelezo: ni kwa hiyo tunajulisha serikali kwa haraka kuweza kufanya jitihada za kutunza kulingana na kanuni na sheria za magonjwa za kuambukiza na naomba pia vilevile waintervena humanitaire ambao wanashughulika na kazi hizo za kutunza magonjwa zile za kuambukiza wangeliharikisha kuja kutunza watu katika mtaa mzima wote wa Mwenga, kwa maana maisha ya watu imekuwa hatarini. Na tunaomba kwa wakaji wote wa Mwenga kwa jumla, wakiweko Burinyi, Luinja, Lwindi, Basile, Wamuzimu na sekteri Ditombwe, kuheshimia kanuni za afya kwa kuki magonjwa za kuambukiza kama vile ya kipindupindu na rujole. Shirika hili la raia linaomba pia kwa wakaaji kushika kanuni za afya kwa ajili ya kujiepusha na ugonjwa huo. Shukrani kwako, Samuel Haba Mungu. Na kilalo Kishinji kinachopatikana ndani ya kijiji inayoitwa Kishinji katika groupement ya Buzi wilayani Kalehe inapatikana katika hali mbovu. Kilalo hiki kinachojengwa kwenye barabara nambari mbili inaunganisha vijiji vingi mkiwemo Bwisha Kishinji Makelele. Kulingana na katibu mtendaji wa groupement ya Buzi, Judith Kamanda, anayetutolea habari hii, amesema ya kwamba hali hii inatokana na kupita kwa lori kubwa kwenye kilalo hiki. Anakamilisha kuwa kilalo hiki kilijengwa kwa kusaidia wakaaji wakati kilalo Buganda ilikuwa tayari imeanguka. Ikiwa kilalo Kishinji kimeanguka pia, wakaaji wa eneo watateseka kwa kuweza kubadilishiana biashara na, na kujielekeza huku na kule. Tuweze kumsikiliza Justin Kamanda akiomba msaada kwa miungano za kiutu na hata serikali. Ni kilalo ambacho kinakuwa kwenye barabara ndogo yenye kuunganisha miji Minova, Kishinji, Bwishi hata Makelele. Ni kilalo ambacho kimesaidia jamii nyingi wakati magumu ya uhami imefika hapa mjini. Hiki kilalo kinasaidia na kinaendelea kusaidia wahumaniter ambao wanaleta misaada mbalimbali mbali. kinasaidia population na hata saizi ninapoeleza ninaona kwa mvua ikaendelea kunyesha, tunaweza kuamuka na kilalo hiki kimeenda. Ndio maana ninalia kwa waenjini ambao wana elimu ya kujenga vilalo kama hivi, wapartener ambao kwenye mifuko yao kunakuwa uwezo kidogo kidogo ya kujenga vilalo, waweze kutujia msaada, sababu kama hiki kilalo kinakatika, tutakuwa sasa ndani ya giza. Na wanawake toka makanisa mbalimbali wamealikwa kujiunga pamoja ajili ya kutoa mchango wao, ili amani na sheria vipate kurudi jimboni Kivu ya Kusini, ili watu wa ishi pamoja kwa amani na masikilizano. Ujumbe huo umetolewa wakati wa mkutano kati ya wakuu viongozi wa jimbo na wanawake wa kanisa tofauti kwa fursa ya kusherekea sikukuu ulimwenguni ya mwanamke dunia. Bwenge dux akiwa liwali makamu wa jimbo ya Kivu kusini chini ya enzi ya AFC M23 amesema kuwa lengo la mkutano huo ilikuwa kutambua juhudi na kujitolea kwa wanawake ili kutetea haki na uhuru wao. Anasikitika kuona hadi leo haki ya wanawake na vijana hazipewe heshima. Anaamini kuwa ikiwa wanawake watajiunga na kupata thamani ndani ya jamii, wanaweza kutoa mchango mkubwa kwa maisha yao na ya binadamu wote. Kwa hiyo Dunia Bwange Duksa anatoa wito kwa wanawake kusitojiwekea mipaka au kujidharau kwa njia yoyote ile, ila wajifunze kwa nguvu kwa kusaidia jamii. Tumsikilize. ujumbe ni moja tu ya umoja na undugu na kuishi pamoja. Na kama unaona tumeleta hata wamama hapa kwenye residence ya gavana ni kuwaonyesha ya kwamba sisi tunawapenda wote. Hakuna mama wa samani na hakuna asiyekuwa wa samani. Na kwa sikukuu ya leo, tulipenda tuchangie pamoja na wao kikombe ya maji ambayo imepatikana hapa nyumbani na wayatumie, kwa sababu eh, ni sikukuu yao, na mesaji nawambia ni hiyo, waishi katika upendo katika umoja, na zaidi tuevite vitu ya ubaguzi. Kila mkongomani ana samani, hakuna yule anakuwa na samani kuzidia mwingine. Unaweza kuwa kiongozi ndio, lakini pia unajua kama hata wachini yako naye anasamani, na hiyo ndio nataka niwatumie wamama wote wasidikivu, tupendane na tukae pamoja na zaidi tuishi kwa umoja pamoja. kwa pa upande wao wanawake walioshiriki wamesema kufurahi kuona wamesindikizwa nao viongozi wa jimbo kwa kutetea haki zao, wameahidi kuendelea na juhudi ili wanawake wajigharamie kwa namna mbalimbali. Mmoja mbali. wao Grace, na Bintu, anaeleza wanawake wengine, ninawaambia wasilale usingizi, wala mke ni saa kuamka ya kila mwanamke ana napasha kuamka ajili ya kutafuta amani, ajili ya kutafuta maendeleo katika nchi yetu, ajili ya kutafuta yote ambayo ni mema kwa ajili ya kujenga nchi na dunia nzima. Wanaweza sana na imani sana katika mwanamke, yaani mwanamke ni nguzo, mwanamke ni mama, mwanamke ni maendeleo, mwanamke ni mabadilisho. Katika mwanamke kuna vitu vingi sana ambavyo vitaweza kusaidia kwa maendeleo katika nchi yetu. Shughuli hiyo iliendeshwa katika ukumbi wa Centenaire ya Mater Dei mtani Ibanda. Maendeleo imetoa zawadi kwa mwanafunzi binti hukashumu Gael huyu amefaulu kwa maswali yote ya kipindi duel intelektuele ya jeni a nerbe kwa hii tarehe kenda mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita Wakilishi wa radio Maendeleo walijielekeza kwenye shule ya steria urafiki kwa kumtolea zawadi iliyoundwa na kitenge ya super Waxa, vitabu na kalamu na mambo mengine. Anayeongoza kipindi hiyo kunako radio maendeleo de gracius chubaka amesema kwamba Gael ashuza amejibu kwa maswali yote ikiwa esabu sayansi Kifaransa, historia na mambo mengine. Aliyepokea tuzo hiyo ashuza gael anashukuru Radio Maendeleo kwa zawadi yake. Viongozi wa shule asteria urafiki wanashukuru pia Radio Maendeleo kwa hatua hiyo. Mmoja wao rose na mulisa anaalika wanawake kujitaidi kwa kuweza kuonyesha yale ambao wanaweza kufanya ndani ya jamii na hata jamaa bikira. Rose na mulisa anafasiria kuambia kama wawe wa wenye kujipigania, wasitegemee tu vitu ambavyo havina lazima: mavazi, kukunywa pombe, kulewa na kadhalika. Lakini wao wale, awe mwanamke mwenye kutumika na mwenye kutafuta haki yake katika hali na katika njia iliyokuwa sawa. Kipindi hiyo ilisapotiwa na duka la mavazi Vlisco na wanabunge Jackson Kalimba Kinja Mwendanga na Engineer Sami Magaju. Kabla tuajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba kukagua hali ambamo radio club za eneo ya Mudaka, Bushumba, Miti, Kavumu zinaendesha kazi tangu hatua ya kuamsha radio club hizo ilichukuliwa mwaka 2024 na, na kuchunguza magumu gani wanamemba wa radio club hizi za Miti Kavumu wanapitia katika kazi zao. Ndiyo lengo ya mkutano isiyokuwa ya kawaida iliyoendeshwa pa miti wilayani Kabare siku ya Mungu tarehe nane Mechi mwaka huu. Kiongozi wa eneo hiyo heri mudogo Jean Baptiste amesema kuwa mkutano huo ni fursa pia kwa wanamemba kuchunguza yaliyotekelezwa. heri mudogo anaeleza lengo ya kikao ilikuwa kukagua kazi ambazo aksa yetu mudaka miti kavumu walijifikishe kufanya tana ya kwamba kazi fulani zimetendeka na zingine hazikutendeka juu ya vita, lakini pia tulitambua kwamba radio klebe zetu zilizo zingi sana zinaendelea kuishi na hiyo ilitupermetre kuwapatia tena moyo waendelee kutumika zaidi, na wale ambao wamekusha kuzaifuka wasisimuke, ili kwamba kazi ziendelee mzuri na upashaji wa habari zetu za vijijini iendelee kusikilikana ndani ya akisa yetu. Na wanamemba waliomba tena wafunzwe tena zaidi, waongezewe tena ujuzi, ili kwamba waliowamupya wapate tena nao elimu fulani kuhusu kutangaza habari za vijijini. Na tuliomba tena kwa Radio Maendeleo, ambaye ni mfadhili wetu, asikose kutuunga mkono zaidi katika kutufunza, kutujulisha yanayoendelea, na ili kwamba kazi tuifanye vizuri huko kwetu vijijini michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Timu ya Ose Muungano itacheza na Asi Nyuki ya Butembo siku ya tatu tarehe kumi na moja. mechi Mechi hiyo inahusu daraja ya pili ya ligi nchini ya mpira wa miguu. Itakuwa mechi ya kwanza ya Ose Muungano tangu mashindano iweze kuanzishwa rasmi mjini Butembo tarehe makumi mbili na nane Februari. Kwa kutayarisha mechi hiyo, washabiki wa Ose Muungano wanaalikwa siku ya pili tarehe kumi mechi kwenye University Simon Kimbangu katika kikao pasakenda kamili. Ngambo ingine, wachezaji wa zamani wa timu ya Flambo walitolea tuzo mwalimu wao wa michezo wa zamani Kocha Dido Kafilongo, walimshukuru kwa kazi alizoendesha kwa faida ya vijana tangu karibuni miaka makumi tano. Moja kati ya wachezaji wa zamani wa Flambo, Kana Kamwami, anaeleza furaha yake kuona kazi nzuri yake Dido Kafilongo. Tumsikilize. Temwanyaji yangu mimi, na Dido siwazi kama inaanzia parce Dido ni grand frère wa mukatir kwetu hapa, kwa wapi grand alipanzisha mukujenga ma mitugari ya Masinga akokocha na kabumu, mtu akokocha kata, na mitugari ya Masinga Dido alikoche ba grand frère yake si bien que Bolo tuwa ile terrain tu ya pale kwa chigashamwa ilikuwa ndio terrain ya kabambi mu mabolo avec Flambo sat na gris Flambo ba jeune ya bolo 4 bakapanda ba bolo 5 bakapanda bolo 6 ma bolo zote zikakuwa represente mule atukishia ku bolo tukasikia kukumbuka nao nakuya na, na Leopard bolo 4 ilipanda na elimu championne ikaanza matata sana, concurrence ya nguvu sana nyamugo ikapanda na ekipe bela bela Chimbunde ilikuya, ikakuya na mikeno. Alors Dido akanza rekrute ba joueurs ya Mukadu tu presque tous alikamata ba joueurs Chimpunda, alikamata ba joueurs Rukumbuka, alikamata ba joueurs mwa quartier zote ba joueurs balitoka ba ata mu ville, si comme ça kona koni, tukendelea na Flambeau ville, tulibeba matrophée za mingi mbaka disi, tulitoka mu terrain ya Fumu tote ya Wolo 4 tukaamia ku terrain ya Fumu Tarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kuanguka kwa kilalo kwenye barabara ya taifa nambari tano wilayani Uvira na vitisho vinavyokabili ziwa Kivu ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti siku ya kwanza tarehe kenda mechi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Ala Kabika ametupa jicho kwenye magazeti yale. <mucho> Tuanze habari hizi na tovuti la Presse Africaine.net inayoandika habari kuhusu kuanguka kwa kilalo kwenye barabara ya taifa nambari tano Pauvira kisha mvua kali zilizonyesha huko mwanzoni mwa mwezi huu wa Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na sita, hali inayopelekea uchukuzi kuzuruta kwenye barabara hiyo. Madereva wengi wa lori kubwa kubwa wanazuiliwa siku hizi pande zote za barabara, hali inayowapelekea kuwalipa watu kwa kupeleka mizigo kwenye kichwa hadi kwenye gari zingine kwa kuendelea na safari, wakati madereva hao wanalazimishwa kulala Barabarani katika mazingira ya shida kwa ajili ya usalama wa gari zao. Kutokana na shida hii, shirika la raia linaomba serikali ya jimbo kujitokeza kwa haraka, ili uchukuzi uweze kurejea kwenye barabara hiyo na kuruhusu uchukuzi wa bidhaa toka eneo hiyo hadi eneo zingine za jimbo la Kivu Kusini uweze kuendelea. Tovuti hii la pressafricain.net yabadili mada na kujihusisha zaidi na ziwa Kivu, huku ikijulisha kwamba ziwa hii yenye rasilimali muhimu ya asili kiuchumi na chakula kwa wakaaji wa jimbo lote linakabiliwa na tishio kubwa linalosababishwa na unyonyaji mkubwa wa rasilimali zake na uharibifu wa mfumo wake wa ikolojia. Aina nyingi za viumbe vya majini tayari zimetoweka kutokana na mazoea ya uvuvi kutoka kutowajibika kama vile matumizi ya nyavu na viandarua vilivyopigwa marufuku. Wanaharakati wa shirika la raia katika sheferi Rubenga wilayani Ijwi wanalaani kuroa vifaranga vya dagaa, tabia inayohatarisha uzazi wa samaki na kuhatarisha pia ya uhaba wa chakula kwa jamii zinazoishi kwa kutegemea ziwa Kivu. Shirika la raia inatoa wito pia kwa viongozi na wakaaji kwa kuimarisha ukingo wa ziwa Kivu kwa kuadhibu vitendo haramu, kuendeleza uvuvi halisi unaokubaliwa. Shirika hili la raia linataka pia kuona jamii nzima inahamasishwa ili kuhakikisha usalama unachukuliwa kwa ajili ya ziwa Kivu kwa faida ya vizazi vijavyo. Tumalizie habari hizi za magazeti na habari iliyochapishwa na tovuti ST News kuhusu gari yenye kuendeshwa na mtu anayedhaniwa kuwa katika hali ya ulevi usiku wa tarehe mnane Machi mwaka 2026 pasa kenda asubuhi hadi kugonga mitambo ya kutoa moto wa umeme toka shirika SNEL kando na hoteli New Riviera Palabot katika mtaa wa Ibanda kwenye barabara Patrice Emery Lumumba. Duru karibu na shirika SNEL zinazotajwa na tovuti hii zajulisha kwamba kugongwa kwa mitambo hiyo imepelekea moto wa umeme kukatika kwenye sehemu kubwa ya Avenue Patrice Emery Lumumba, Feu Rouge, Avenue Bobozo, Avenue de la Presse, Pageco na hata kwenye Avenue Boulevard du Lac kisha ajali, yaendelea kujulisha ST News, dereva mwenyewe amekwepa zake. Shirika la kugawa moto wa umeme SNEL linalani mwenendo huu na kuomba wakaaji kulinda vema miundombinu ya nishati wakisubiri kutengenezwa kwa mitambo iliyogongwa na mlevi huyo, yamalizia tovuti. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Shukrani kwa kujiunga nasi mwanzo hadi mwisho. Jina langu ni Mapendo Linda, anayetupeperusha angani ni Barton Busime. Kwa heri.