Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Nakuusalimu mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kualika kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake kisha shambulizi za ndege bila rubani katika mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini, asubuhi ya siku ya tatu tarehe 11 Machi mwaka 2026, na kupelekea watu kufariki na vitu vingi kupotea. Shirika la kimataifa imetoa maoni yake na kuomba hatua ya kusitisha vita iheshimike. Wakati huu wakaaji wa Hulimbi na Kigurwe tarafani Kabunambo huko tunapatikana Uvira, walioguswa na mapigano ya tarehe tano mechi ndio wanashindwa kujibu kwa mahitaji yao mengi. Katika taarifa hii ya habari tutazungumzia pia michezo na habari za magazeti katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani, naye Jean-Claude Ndagi. Taarifa hii ya habari inawajia naye Tuliyaeleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari, kisha shambulizi za ndege bila rubani katika mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, asubuhi ya, ya siku ya tatu tarehe kumi na moja Mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita shambulizi iliyopelekea watu kupoteza maisha na kusababisha maafa mengi. Kauli zimetolewa toka pande mbalimbali. Ala Kabika anaeleza matokeo kamili iliyotangazwa na AFC M23 ni kwamba watu tatu ndio wamepoteza maisha wakati wa shambulizi hizo. Inasemeka kwamba bomu imegusa nyumba moja kwenye kata Imbi kando na Ziwa Kivu na kusababisha kifo ya mtu mmoja akiwa raia wa Ufaransa, pia mtumishi wa shirika moja la kimataifa. Katika tangazo ya tarehe tano Machi, nchi nyingi za Ulaya zimeonyesha hofu wao kutokana na ukiukaji wa hatua ya kusitisha mapigano zaidi kupitia matumizi ya ndege bila rubani wakati wa operesheni za kijeshi. Kwa fursa hiyo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kupitia tovuti yake ya X ameomba iheshimike haki ya kibinadamu ya kimataifa, akiomba pia walindiwe usalama watumishi wa shirika za kiutu wanaojitahidi kila leo kwa kuokoa maisha ya binadamu. Upande mwingine AFCM 23 imesema maafa yenyewe imesababishwa na uongozi wa Kinshasa. Kupitia ukurasa wa X, kiongozi makamu wa AFCM 23 Bertrand Bisimwa anashota kidole cha lawama jeshi la taifa FARDC kuendesha shambulizi hizo, akihisi kwamba ni namna ingine ya kukiuka haki za binadamu pia hatua ya kusitisha mapigano. Hadi sasa serikali ya Kongo haijatoa kauli yoyote kuhusu shutuma hizo. Upande wake, Bruno Le Marquis akiwa mwakilishi makamu maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, analani kuongezeka kwa vurugu pa Goma akikumbusha kwamba shambulizi dhidi ya watumishi wa shirika za kiutu ni uhalifu wa vita. Anataka kuona pande zote zinasitisha mapigano na kuheshimu hatua ya kusitisha mapigano. Wilayani Fizi pa Mikenge na Minembwe katika milima inayoinukia wilaya hiyo, Jeshi la Taifa kuangusha ndege bila rubani zilizoruka katika ardhi ya Mikenge na kusema zimetokea upande wa AF-723. Tarehe kenda Machi, ndege bila rubani toka Jeshi la Taifa FARDC, wazalendo na jeshi la Burundi zimeshambulia senta ya Mikenge. Duru za mahali zajulisha kwamba redio moja ya kijamii iliweza kuguswa na kombora hizo, nyumba nyingi kubomolewa na binti wa miaka kumi na moja kupoteza maisha. Mapambano yanaendelea pia pa Masisi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini katika milima ina wilaya ya Uvira, Kalehe, Mwenga na Shabunda. Ikumbushwe kwamba katika makubaliano yaliyosainiwa pa Washington mwezi Desemba mwaka unaokwisha imesemeka kwamba hatua ya kusitisha mapigano itaheshimika. Shukrani kwako wale Kabika na wakaaji wa vijiji Ulimbi na Kirugwe katika groupement ya Kabunambo wilayani Uvira ambao waliguswa na mapigano kati ya makundi ya AFC 23 na, na wazalendo tarehe tano Mechi wanapitia matatizo mengi yasiyo waruhusu kujibu mahitaji yao. Ndivyo imejulishwa naye Mutambala, akiwa mwana harakati wa maendeleo, aliyasema kwenye radio maendeleo tarehe kumi na moja Machi mwaka huu. Mutambala amesema kuwa wakaaji wa vijiji vya Kigurwe, Sange na eneo zingine waliokimbia porini wamekumbwa na shida nyingi zinazoomba kutolewa msaada wa haraka, wanakosewa makao, chakula na matunzo. Bulonze Mutambala anayazungumzia kwenye mikrofoni yake Wendojoe. Siku ya ine tariki tano mwezi huu wa tatu watu wa gurupema Kabunambo wakimbia na kuacha makazi zao na manyumba zao, kwa kuelekea porini, baada ya kusikia masasi na mabomu katika muji wa Kigurwe na Rulimbi. Kwa hiyo tunaomba serikali yetu na maoni zetu, tunaomba msaada kwa haraka, kwa kuangalia jisi tutasaidia watu hao, madawa kwa ajili ya afya yao, maji hawana, na chakula kwao ni shida, na pia kwa kulala hawana. Kwa ukumbushu vijiji vingi vya wilaya ya Uvira vilikumbwa na matatizo ya vita na mapigano kati ya afsm 23 na, na wazalendo tangu mwisho wa mwezi Februari. Ni kama vile vijiji vya Mulenge, Lemera, Kidoti, Kiringe, Nyamutiri na Ndolera. Nikuchukue Omero Mudekereza pamoja nawe tuzungumze kuhusu habari za uvumi katika upandaji bei ya mafuta katika mji wa Bukavu na maeneo mengine, kulingana na ripoti kutoka Radio Maendeleo. Kulingana na matakwa ya wachuruzi ya mafuta ya gari katika maeneo zimoja, lita moja inauzwa kati ya elfu tatu na elfu tatu miatano franka za Kongo kwa wauzaji wanaojulikana kama Kadafi, ijapokuwa siku chache kabla iliwezekana kuipata kati ya bei ya elfu mbili mia sita na elfu mbili mia mnane franka za Kongo. Wachuruzi ya mafuta katika mji wa Bukavu wamesema wamepandisha bei kwa sababu wachuruzi wenye kulangulisha wanafanya hivyo hivyo. Wanaeleza kuwa hakuna maelezo waliopewa lakini wanaamini kuwa ilisababishwa na vita nchini Iran. Moja wa wachuruzi wa mafuta ya gari anazungumza: kwa karbira, tuko na jikutana karbira, tunalangula kubei ya 60000 na ba shofere, nabo banalangula tuko ile 60000 pomweke, kuko kwa banapunguza kuko hapa punguze, ndio tunajkuta sasa price na badirika kila saa, kila saa, yebasema kama ile po balipandisha juke karbira, ko atoka ase haipatikane 3500, kusiye hatupate kitu maki bivinatuma tujipate ile bei yetu ko na uzisha ku 3500, banasema bashofere banakimbila ku stasa, shie banatupandishia, banapunguzia bashofere na shie unalumba, kama baneze pandishia bashofere shie banapunguzia la. Kwa upande wake katibu wa muungano anaouzisha mafuta hapa jimboni Kivu Kusini anasema kuwa kumekuwa na uvumi katika mji wa Bukavu kuhusu kupanda kwa Bei ya mafuta ya gari juma mbili sasa. Urban Kange anazani kuwa ongezeko hili linaalalishwa na vita katika mashariki ya kati. Anaeleza kuwa inchi za mashariki ya kati ndizo zinauzisha mafuta mengi na zinapokumbwa na vita, mazara yake huonekana duniani kote. Urban Kange anaamini kuwa katika mazingira hayo, jukumu la mamlaka ni kuchukua mbinu ili watu wasisumbuke zaidi. Anatoa wito kwa wachuruzi ya mafuta ili kusaidia wakaaji katika o la shida, tuko na wiki moja kama mbili hivi, tuko tunaona bei ya mafuta inapanda, inatoka ku 1 dola inaenda ku 2 dola, na yenye nasababisha ile inaonekana ni soko ya dunia mzima, ambayo yenye iko fekte la vita. Tunaona nchi ya Mayoria, kwani bei ikipanda ku marshe mondiali na inakuwa kana impact nayo ku marshe local, hatumetilize mafakter fulani fulani ambazo zenye zinatumaka maspekulasio ya bei ya karbira ya mafuta inakuwa. Kila mnunuzi yote ule wa mafuta tunamlomba kwamba ajiadapte kwa hii wakati yenye tuko ndani, maana sisi wenyewe hatuna vyenye tunaweza fanya kama sio kuleta tu mafuta mwa letu. Wakati huo huo katika mji wa Bukavu, baadhi ya madereva kama vile watembeza pikipiki tayari wameanza kuongeza bei, wakishutumu kupanda kwa bei ya mafuta ya gari. Munaendelea kuifata taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili punde kidogo. Tunabadili mada. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org. Wakaaji wa kata Nyalukemba, mtani Ibanda, wanaalikwa kutokubabaika kutokana na maneno inayohusu kupotea kwa kiungo ya siri ya mwanaume. Wanaalikwa kuongea na viongozi wakati wanakutana na shida hii, ili iweze kufuatiliwa na wakuu viongozi na kupata mwangaza. Ujumbe huu si wangu, ila ni wake kiongozi wa kata Nyalukemba, Kajibwami Cheru Makila, wakati wa majadiliano na Radio Maendeleo tarehe 11 m Mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita ame zungumza kisha shida iliyojitokeza ndani ya kata lake siku ya pili iliyopita, wakati muuzisha vocha moja alimshtaki mteja wake kumwiba kiungo yake ya siri. Kisha uchunguzi imeonekana kuwa kiungo kilikuwa hapo hapo, ila imeonekana kupunguka kidogo, hali inayokuwa kawaida kwa wanaume. Kakamilisha duru letu. Kwa hiyo kiongozi wa kata Nyalukemba anaalika wakaaji wa kata lake kutokukubali maneno haya na kutokubabaika na kuweza kuepuka kuogopesha wengine. Tumsikilize. Nilituliza populasio na nilianza kukestione huyo baba na ukestione wa tem wenye walikuwa walika. E, temo moja nasema ya kwamba wakati kijana alianza lalamika, nirudishe vyangu, nirudishe vyangu, nakimbia nyuma, ule baba mara moja alimwambia ule kijana eske nivakrekonasema, seme ndio tosha nguo, tuone alipo tosha nguo, alikuta seksi iko lakini mocitukavoshi hii mambo kama serikali tutaifuatilia, tujue eske ni kweli au si kweli. Miti zaidi ya elfu sita zitapandwa kwenye mlima unaoinukia University ya Injili barani Afrika IAA, kwa fursa ya mwezi huu wa tatu unaoitwa mwaver. Miti ya kwanza imepandwa siku ya tatu, tarehe kumi na moja Machi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita. Mkurugenzi wa university IAA, Profesa Ngongo Kilongo Fatuma, aliyeanzisha rasmi shughuli hiyo, amejulisha kwamba miti utakuwa na maana kwa maisha ya binadamu, pia kwa ajili ya ukingo bora wa mazingira kupitia upandaji miti. University EAI inakusudia kuchangia kwa kiwango ya kuweza kurejesha mji wa Bukavu uso wake wa hapo awali. Profesa Ngongo Kilongo anaeleza. Upandaji miti katikati ya university yetu inakuwa alama kubwa ya kuonesha engagement ambayo sisi kama vile universite tunakamata kwa kuchunga mazingira, Sababu tunajua ya kuwa tunapopanda miti tuna kontribue kwa kuleta uzima tunakontribue pia kwa kuleta hewa nzuri katika universite yetu na kwa mji wetu wa Bukavu, na hii inakuwa jambo ya muhimu sana. Mbele ya hapo wanachuo kwenye university IEA wameshiriki kikao ya uhimizaji kuhusu umuhimu wa mti. Wakati wa kikao msimamizi wa mkondo wa kilimo kwenye university hii Profesa Serge Njaji amejulisha kwamba licha ya kusaidia kwa mapambo mti unasaidia pia kuboresha hewa pamoja na mazingira. Ijulishwe kwamba kampeni hii ya upandaji miti imeanzishwa na Cooperation Suisse kwa lengo ya kuwahimiza wakaaji wa Bukavu kuhusu umuhimu wa upandaji miti kwa kuboresha mazingira. Wakati huu ni kituo ya utafiti ya Inera Mulungu wilayani Kabare ndiyo imetoka kuweka tayari aina mbili za mbegu mpya za mihogo kwa wakulima, kama vile matokeo ya utafiti. Sherehe ya maonyesho na kupana mbegu hiyo imeendeshwa tarehe kumi na moja Machi mwaka huu wilayani Kabare. Tukiamini masemi ya kiongozi wa kituo hiyo ya utafiti, mbegu hizo ni Sikiru ambayo ni muhogo tamu na Mundola ambayo ni muhogo ambao inakuwa buchungu, na matokeo hii iliweza kutangazwa kisha miaka zaidi ya kumi ya utafiti, waliopokea mbegu hiyo wameshukuru kituo ya utafiti kwa kazi zake na kuahidi kulinda aina hiyo ya mbegu. Mmoja wao Joseph Shamavu anaeleza: tunakubali sana na tunashukuru sana mbegu ambayo tumepokea kwa Inera tumeipata. Uh, hakuna mwenye aiba aliomba kitu na kuna mwenye alitoa kitu, hasa ni kitu ya kuuza me, lakini kitu ya kimaendeleo ya kuendelesha makazi za wachika. Mashauri ambayo tulipewa, tunapaswa zitia kutere tuzitumikishe jinsi zinaombewa, purke proje yetu endelee vizuri. Kabla tuajie na habari za michezo, tuseme ya kwamba wanawake wakulima wanaofanya shughuli za kilimo katika Tingitingi Chisheke wilayani Walungu wamefaidia na jembe pamoja na mbegu toka mwanabunge wa taifa Mudekereza na Migabe Olive. Katika maujiano na redio Maendeleo, mchaguliwa huyu wa hapo mjini Bukavu anasema kutoa msaada huo kwa kusindikiza na kuwaunga mkono akinamama wa hao wakulima Licha ya shida ya usalama mdogo inayoripotiwa mashariki mwa nchi ya Kongo, kwa fursa ya mwezi huu wa tatu ikiwa mwezi wa akina mama, mwanabunge huyu anatoa ujumbe wa matumaini kwa wamama na kuomba waweze kulindiwa usalama ili waendeshe shughuli zao ipasavyo. Mwanabunge wa taifa Mdekereza na Megabe Olive amesema, bama ni msingi na huu mwezi wao, tunapaswa kuwasindikiza kwa njia zote, na sisi kama vile wadepute wao tulichaguliwa na wao wamama tunawaunga mkono mama wa vijijini, tunapaswa kumsindikiza kwa kazi za mikono. Kila mama mahali anapokuwa, wamama wote wanafanya kazi juu taifa liinuke. Na sisi tunaomba hawa mama wa vijijini, kila mwezi wa tatu tulikuwa tukiwasindikiza katika mashamba zao, na sisi tunapenda hii kazi ya mlimo sana. Tuko katika shida leo hii, mambo ya vita, wengine vita makali zaidi, ni vita ya njaa. Kama hakuna chakula sisi tutamalizika. Tuko tunaomba sisi wote, Mungu asaidie, amani rudi, Watu wajenge nchi yao, mama aendelee kulima, mama mlimaji, baba mlimaji, ilionjoo bazi ya development, na sisi kama vile wadepute wa development na mulimo, tunapaswa kuendelea kuwasindikiza ingawa tuko mbali na wamama. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Mwalimu wa michezo wa nchi ya Kongo, Sebastien de Sabre, ametangaza orodha ya wachezaji makumi mbili na sita ambao watashiriki kwa mechi ya matimu za bara mbalimbali. Itakuwa tarehe makumi tatu mechi nchini Meksiko. Kama kawaida, ni orodha ya wachezaji ambao wamekwisha kushiriki kwa mashindano mbalimbali ndiyo iliweza kutangazwa. Raia wa kongomani wanasubiri kwa hamu kuona nchi ya Kongo inashiriki mashindano yale. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Midia za mjini Kinshasa ziliweza kuandika mengi kuhusu swala la kubadili katiba ya nchi. Wamezungumza pia hatua iliyochukuliwa na kiongozi makamu wa seneti Bahati Lukwebo ambaye ameomba msamaha kwa rais wa Kongo kutokana na maneno aliyozungumza inayohusu tu katiba ya nchi. Tuanze na habari zilizoandikwa na Info26.cd ambayo imesema Bahati Lukwebo ameomba msamaha na kusema ya kwamba anaendelea kumuunga mkono rais wa Kongo Feliks Chisekedi Chilumbo. Huyu aliweza kuyazungumza mbele ya wanaseinet huku akisema, ninaomba msamaha na ninajulisha ya kwamba ninaendelea kumuunga mkono rais wa Kongo Feliks Chisekedi, na pia ninaendelea kutumika na kuwa mwanamemba wa Inyosa Kai. kulingana na Info katika ujumbe huu Bahati Lukwebo aliweza kusema kwa kweli, kuna mambo alizungumza wakati alikuwa na kikao na wapasha habari tarehe ine Mechi mwaka elfu mbili ishirini na sita na ambayo amesema yawezekana iliweza kusikika vibaya na kuweza kuzunguka kwenye mitandao n venseti. Inasema ya kwamba Bahati Lukwebo analaumu kuona ya kwamba wanaendelea kuzungumza mambo mengi kuhusu kutumika kwa kiwanda Bralima hapa mjini Bukavu. Anasema anaendelea kuunga mkono hatua zote zinazotekelezwa kwa kutafuta amani mnamo kanda ya maziwa makuu. Pia anaungana mkono na makubaliano ya Washington kuhusu vita inayoripotiwa mashariki mwa nchi ya Kongo. Kwa ngambo ingine, actualité.cd imesema Lukwebo amepana mwangaza kuhusu maneno aliweza kuzungumza inayohusu katiba ya nchi. Media hii inasema kiongozi wa pili wa baraza ya wazee senate amesema amesikika vibaya. Akasema hivi: jibu yangu iliweza kusikika vibaya, sababu nilisema ingekuwa vizuri watu wabadili tabia kabla ya kuweza kubadili katiba ya nchi, na kusema katiba ya nchi haina shida yoyote kuhusu vipengele vinavyopatikana ndani, ila vipengele hivyo haviwekwe matendoni. Hakuna nafasi ambako nilisema ya kwamba ninakataa wasiweze kubadili katiba ya nchi, ila nilisema ya kwamba swala hili ingekuwa vizuri ziweze kuzungumza Uziwa ndani ya kikao cha Inyo Sacre wanakamilisha actualite point CD. Kwake Bahati Lukwebo, watu wa moja walitumia vibaya maneno aliyozungumza na kusema. Lukwebo aliweza kuulizwa kuhusu maneno aliyosema, na kusema ya kwamba Tshisekedi hana muula, ila anakuwa na kazi ya kufanya na pia huku alikuwa akiomba muula wake uweze kuongezeka kwa ngambo yake Lukwebo alisema ya kwamba anamkamata rais wa Kongo kama vile mmoja anayekuwa na muhula ya kuongoza nchi hii hadi mwaka elfu mbili ishirini na nane kabla ya kuweza kuanzisha hatua zengine. Kuhusu tu habari hii La Tempete des Tropiques inasema kuna habari iliyotangazwa na wanamemba wa AFDC na ambayo walisema ya kwamba wanaunga mkono Felix Chisekedi na wanatengana kabisa na Bahati Lukwebo. Habari kuhusu kubadili katiba ya nchi Kongo Nouveau inasema kuzungumza kuhusu katiba ya nchi, kubadili katiba hiyo inaweka watu katika upuuzi. Wapasha habari hawa wanasema ya kwamba wakati huu wanakuwa wakizungumzia kuhusu kubadili katiba ya nchi, kuna tarafa nyingi na ambazo hadi sasa zinaendelea kuwa chini ya uongozi wa AFC M23. Kongo Nouveau inalaumu kuona ya kwamba hadi sasa. Hakuna uhusiano kabisa kati ya tarafa hizi na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanatamani kuona amani inarudishwa, na pia wale ambao walikimbia makao yao waweze kurejea sababu amani imerudi inamalizia miji hii. Mwisho wa taarifa hii habari. Mpendo wa msikilizaji wangu, shukrani kwa kujunga nasi mwanzo hadi mwisho. Uniite mapendo Linda, anayetupeperusha angani ni Jean-Claude Ndage. Kwa heri.