Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu mpendo wa msikilizaji wa Radio Maendeleo na kutakia mambo mazuri popote pale ambapo unajiunga nasi. Karibu kuipokea habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Kwanza hapa mtasari wake. Enye senta ya uchuruzi Pakavumu tarafani Kabare, kuna mtoza ushuru aliyeumia siku ya kwanza tarehe 16 kwa risasi wakati askari jeshi walishambulia soko hiyo. Hali hii ilileta woga miongoni mwa raia mengi. Katika taarifa hii ya habari, hakuna uhusiano kati ya mji wa Bukavu na Uvira wa dereva waliokuwa wakijelekeza Uvira kutoka mjini Bukavu wamelazimishwa kurudi wakiwa bado njiani eneo ya Rusambara sio mbali na Runingu. Haya na mengine mengi ni katika taarifa hii ya habari inayopeperushwa angani na Emil Muindo. Taarifa hii ya habari inawajia naye Mapendo Linda. Mtu mmoja ameumizwa kwa risasi kisha mchana kati wa siku ya kwanza tarehe kumi na sita Machi pakavumu katika groupema ya bugore wilayani Kabare. Kwa mjibu wa duru zetu, mtu aliyejeruhiwa ni mlipishaji wa ushuru aliyeumizwa na watu wenye silaha waliozaniwa kuwa ni, ni wazalendo. Mlio wa risasi uliosikika pakavumu saa za mchana umeleta hofu kutokana na habari zingine za uvumi zenye kutembea kwenye mitandao za kijamii na kuomba watu wasilipe ushuru sokoni. Wakulima wamoja wilayani Kabare wanakumbwa na shida ya kuendesha kazi zao vizuri kutokana na watu wenye silaha wanaowashutumu mambo wasiyo yajua. Wanapowakuta shambani, wanawashutumu kuwa wanahusiana na adui zao na kuwapiga, hata kupeleka vingine kwa mambo wasiyojua. Wamoja hushutumiwa sababu wanachafuka au sababu ya vyombo vyao vya kazi. Mmoja wao anaeleza: shiva limae sana tuko tunapigiwa sazin mnyama spengine vayundo navo wanakuya wanapiga mubaya wanambora mali yangu telefone wanakamata wanabeba franga wanabeba wanasemaseo wachini navo seni ndugu yetu, ndio maana sana katuhudumia sana kufanya kazi yetu na amani shiuo kalimai. Tulieleza kwenye mtasari wa taarifa hii habari. Uchukuzi unaendelea kupigwa marufuku kati ya mji wa Bukavu na Uvira, hapa Rusambara, sio mbali na Runingu kwenye barabara ya taifa nambari tano katika Hatua hiyo imechukuliwa nao jeshi wa taifa Fardisi na Wazalendo tangu asubuhi wa ya siku ya Mungu tarehe 15 Machi mwaka 2026. Alain Kabika, vipi na habari hii? Wakati madereva wanaofanya uchukuzi wa pamoja kati ya Bukavu na Uvira na kadhalika, walikuwa tayari wamefika katika eneo hiyo, hao waliweza kulazimishwa kurudi walipotokea. Duru za mahali za julisha kwamba madereva pamoja na abiria wao waliweza kupitisha usiku pasange wakiwa na matumaini kwamba huenda askari jeshi wa taifa FARDC wataweza kubadili hatua yao kwa kuwaruhusu kusafiri hadi Uvira, kisha kutambua kwamba hawakupata habari yoyote, hawa waliweza kulazimishwa kurudi kila wamoja walipotokea, wamoja kurudi paka Manyola na wengine kurudi hapa mjini Bukavu, kajulisha duru za mahali zilizohojiwa na redio yako. Hadi sasa hakuna kauli yoyote iliyotangazwa na waliochukua hatua hiyo, ila duru nyingi zajulisha kwamba huenda ni kwa sababu za usalama, ndio kwa maana hiyo iliweza kuchukuliwa na kumeonekana, askari jeshi wakijielekeza nafasi mbalimbali katika eneo hiyo ya wilaya ya Uvira inayochunguzwa na serikali ya taifa Pasangi, kama vile Pakiliba, hali imebaki kuwa kimya, ila ni wanawake pamoja na watoto peke yao ndio wanaruhusiwa kuvuka hata kwa mguu na kuelekea kwenye vizuizi vinavyokuwa chini ya uchunguzi wa jeshi la taifa Fardesena au wazalendo, kajulisha duru za mahali. Hali nakuwa hivyo hivyo katika wilaya Shabunda, ni tangu juma moja sasa uchukuzi uliweza kupigwa marufuku kwenye barabara hiyo wakati pikipiki piki za kwanza zilikuwa tayari zimefika Paisesia na Kigulube, kisha uchukuzi kupigwa marufuku mara ya kwanza kwenye barabara hiyo kwa muda wa zaidi wa miezi sita. Ijapokuwa wakaji walikuwa tayari na matumaini kupata bidhaa mbalimbali furaha yao ilikuwa ya muda mfupi. Siku chache baadaye ikiwa tarehe tano Machi mwaka huu ni askari jeshi wa taifa FARDC pamoja na wazalendo ndiyo aliweza kukataa kupita kwa pikipiki piki kwenye barabara hiyo siku moja baadaye shambulizi ziliweza kujitokeza huko dhidi ya ngome za askari wa AFC M23 pa Lubimbe, pia pa Kibanda Mangobo. Tangu hapo hakuna pikipiki au gari iliyovuka Panzibira kwa kujielekeza sehemu za Shabunda. Kwa hiyo wakaaji wa mahali waliojaribu kupeleka bidhaa mbalimbali kwa kichwa hadi pa Shabunda waliweza kulazimishwa kurudi na kuenda mbali na shamba la mapambano. Ni kisha kuzorota kwa hali ya usalama katika eneo hiyo ndipo makundi ya AFC M23 iliweza pia kuamua kupiga marufuku kupita kwa gari pikipiki piki na hata wapita njia kwa kungojea hadi pale mapambano yatakapositishwa duru za mahali zimeendelea kujulisha shukrani kwako alaa kavika na jumuiya ya shirika la raia eneo ya mudaka tarafani kabare inalaumu hali ya kujikatia sheria inayoripotiwa huko siku ya mungu tarehe kumi na tano mechi mwaka huu ndani ya wilaya ya kashunguri katika grupu moja ya mudaka tarafani kabare kulingana na kiongozi wa shirika la raia Eritie Kiriza ambaye ametutolea habari hii amesema, kuna mtu mmoja aliyeuawa na kundi ya watu kwa sababu aliweza kushutumiwa kuiba kiungo ya uzazi ya mwenziwe. Jumuiya ya shirika la raia tawi ya Mudaka inalaumu jambo hiyo na kualika raia kujizuia na vitendo hivyo vya kujikatia sheria na kuepuka kutapanya habari za uongo. Eritie Kiriza amesema imepitikana pamdaka ambako uh, bwana mmoja ameshutumiwa kuiba kiungo kya uzazi kya kijana mmoja mwanaume kwenye village ya Kashunguri, su village ya Chifuma. Bwana huyo jina yake haikuweza julikana kwa sababu vitambulisho vyake vilikuwa havisomewe kabisa. Raia wamemkamata na kumuponda ponda hadi kufika kuhatua ya kumuua. Sasa sisi sawa vile shirika la raia, tunaomba raia wakuwe na chikaza wasijirandre justice, wasiuwe mtu vile mbio mbio, kwa sababu mtu akishanaswa vile, akishashutumiwa vile, inakuwaka ya maana sana, tena sana, kumubeba kwenye wakuu viongozi ili waweze kufanya mankete. Na hapa mjini Bukavu, kiongozi wa mtaa wa Bagira, Sumbu Sokrate, anatoa tahadhari kwa watu ambao wanakuwa wakitapanya habari hizi za kuibwa viungo vya uzazi. Sumbu Sokrate anasema habari hizi ni za uongo na ni za uvungo na ambazo zinakuwa na matokeo mabaya ndani ya jamii. Watu wengine wanakuwa wakialika wakuu viongozi kufuatilia kwa makini swala hili ambayo inakuwa ikichukua nafasi kubwa hapa mjini Bukavu. Munaendelea kuipokea taarifa ya habari toka Idhaa ya Kiswahili. Punde kidogo tunabadili mada. Radio Maendeleo duniani kote, masaa makumi mbili na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Operesheni ya kuweka alama barabarani inaendelea katika mji wa Bukavu. Alama hizi zinaonyesha njia za gari kupita, zinaonyesha hatari na pia zinaongoza wanaotumia barabara. Kazi hizi zitasaidia kupunguza msongamano pia ajali za barabarani. Kwa mjibu wake Asanga Sadam, kazi hizi ni pamoja na kuchora mistari barabarani na kuweka sehemu za kuvukia kwa watu wanaotembea kwa miguu. Hii itawasaidia hata pia madereva na polisi wa barabarani. Kwen desha kazi yao kama inavyofaa. Dhuru letu laendelea kusema kwamba kazi hizi zinafanyika kwenye barabara mbalimbali mbali mjini Bukavu kama vile Avenue Patrice Meri Lumumba, Avenue Fizi na Avenue Kalehe. Alama hizi pia zitasaidia kupanga vizuri sehemu za kushimamia gari. Asanga Sadam anawaomba watu wanaotumia barabara kuheshimu alama hizi mpya, ili kusaidia kuboresha usawa mjini Bukavu. Tumsikilize hiyo makazi inaonyesha kama hiyo lin mwisho ya e nyeupe conducteur apashwe panda bordure, anapashwa panda choix bordure kama iko e tu na tie bus c'est à dire que iko e na accès facile ya kuingia ku mpango wake wala ku ofisi yake wala ku duka lake. Kwa panda bordure, unazibia mtu wa pieton kutembea au barabara ni agari. Pieton ana droit de kutembea ku barabara. Et aussi au conducteur, kama wanakutana mtu iko katikati ya barabara, anapashwa simamo. Ko ile ligne nyeupe iko nyuma ya zebre, ile matrasage Pieton. Ujumbe fupi kwa wakaaji ni kusema tupende vile yetu na tupende nchi yetu na tuwe na esprit de civisme kwa kazi yenye kunafanyika. Wa wakondukter wengi wako wanatembea kwa hiyo rangi na yakauka. Hata kama wamefunga njia mewao wanatembea kwa hiyo njia siyo vizuri sana. Na wakati huu ni watumiaji wa barabara ndio wanafurahia kazi ya kuweka alama za barabarani inayofanyika kwenye Avenue Patrice Emeri Lumumba. Kupitia maoni yao, zidi ya kupendezesha barabara, alama hizi zinaweza kusaidia kuboresha usalama wa watumiaji. Wanakumbusha wakuu viongozi umuhimu wa kutengeneza pia barabara zingine ambazo zimeharibika sana, ili kuweza kumaliza msongamano ya magari, ni kama vile sehemu ya nafasi ya uhuru mpaka gendarmerie kiingilio ya ISP mpaka kiingilio ya major vangu nafasi ya uhuru mpaka chiriri na kwenye barabara ya industriel uharibifu wa barabara hizo unasababisha msongamano wa magari pia na ajali mbalimbali mbali. kutokana na hali hiyo watumiaji wanaomba wakuu viongozi kutengeneza barabara hizo ili kurudisha mwonekano mzuri wa mji wa Bukavu mmoja wao anaeleza tumesema tulanse message ya kwa wakuu viongozi ili waweze kutusaidia kukarabati barabara ndogo ndogo ambazo ziko mohali mbovu sana ya uharibifu, kusudi ziweze pia kubenefisie na hii jambo ambalo liko nafanyika kwenye barabara Boulevard Patrice Emery Lumumba e, tukienda Nguba, kuna pia barabara ya Avenue Tanganyika, kuna barabara ya Avenue du Plateau, kuna barabara ya Avenue du Lac, tengeneza pia barabara ya pale Mungu utokia Mater Dei mpaka Quartier Latin. Tumesema tulanse mesage ya pledoyer kwa wakuu viongozi ili waweze kutusaidia kukarabati barabara ndogo ndogo ambazo ziko mohali mbovu sana ya uharibifu kusudi ziweze pia kubenefisie na hii jambo ambalo liko nafanyika kwenye barabara Boulevard Patrice Emery Lumumba. E, tukienda Nguba, kuna pia barabara ya avni Tanganyika, kuna barabara ya avni du plateau, kuna barabara ya aveni du lac tengeneza pia barabara ya Mungu kutokea Mater Dei mpaka Quartier Latin na Profesa Modeste Baati Lukwebo amekubaliwa kama kiongozi mara tena wa chama cha kisiasa ya FDCA kwa muhula mwingine wa miaka tano. Ndivyo imekusudiwa wakati wa kikao cha ine kilichoendeshwa siku ya Mungu tarehe kumi na tano Mechi mjini Kinshasa na chama yenyewe kwenye Hoteli Beatrice. Wakati huo, Modeste Baati Lukwebo ametaja magumu ambayo chama chake kimekutana nacho tano iliyopita na kuahidi kuwa atajitahidi kutumika vizuri miaka tano ijayo. Ngambo yake mwenyekiti jimboni wa chama hiyo mwanabunge Landri Chizungu amesifu kusudio hiyo iliyochukuliwa na chama cha AFDC. Landri Chizungu amesema, tulikuwa na kongre ya chama chetu AFDC na kufuatana na ripoti ya kazi alizozifanya kwa miaka hii mitano amemaliza, ndiyo maana kwa mara ingine tumemchagua tena kama prezidenti wetu. Ni kusema kama ni kazi aliyofanya ndiyo inatuma tunakubali aendelee kwa miaka ingine mitano, na tunatumaini na ni haki kama kwa miaka hii mitano anayoanza atafanya zaidi ya yale aliyofanya kwa miaka hii mitano. Na wakati huu ni viongozi ndiyo wanaalikwa kukinga Site Memorial de la Femme de Bukavu aliko. Hii inatolewa kutokana na habari za kushikwa na nafasi hii na watu wasiojulikana, ndivyo zimejulishwa miungano za kutetea haki ya wanawake jimboni Kivu ya Kusini. Kwa fursa ya sherekea mwezi Mechi unaokuwa mwezi wa kupiganisha ujeuri dhidi ya mwanamke. Kulingana na miungano hizo, nafasi hii inakumbusha wanawake waliofariki wakati wa vita na hata wale waliofariki kupitia ujeuri zinazotendewa dhidi ya mwanamke. Wanaalika viongozi kulinda nafasi hii ili wanawake hawa wasiweze kusaulika. Mmoja wao Jose Kunsinza anayazungumzia Tulipenda wanawake wajue kama hii ni nafasi yao, ni nafasi ya ukumbusho ya wale wamama walianguka juu ya vita mbalimbali zenye kutukumba na juu ya ujeuri mbalimbali, ujeuri zidi ya mwanamu, ubakaji. Enyee, tunakuwa tunalia kila siku. Sasa tulipenda wajue hadithi juu ya hii nafasi, wajue ilikuwa namna gani na je iliitwa nafasi ya ukumbusho wa mwanamke namna gani. Wengi wanazani ni kaburi fasi wanazika watu, wengine wanazani ni fasi nye watajenga ni parcele wajikamatie. Tunapenda wanawake wote wajue kama hii ni nafasi yao, wajiapropriayo. Ya pili, waipiganie, isiharibishwe isijengwe saa vile wanajengwa mbaya mbaya mwa hii vile ya mkavu. Hawa wanaomba wafadhili kusaidia kujengwa kwa mnara nafasi hii na hivi kuikinga vizuri. Kazi za pamoja ziliendeshwa na wanawake kwenye nafasi hiyo inayopatikana Panguba, si mbali na soko ya eneo hiyo. Kabla tuachie na habari zilizoanzikwa na magazeti, tuseme ya kwamba wanafunzi Ashuza Kashumu Gael wa shule la kipekee ya Steria Urafiki, Benita Tosha Maneno wa Kulise Mera Armanda na Marie Consilia wa College Sainte Anne, washindi kwenye kipindi Famjeni, wamepokea zawadi kutoka kwake mwanabunge jimboni Kivu ya kusini Jackson Kalimba. Kila moja amepokea kiwango ya pesa itakayomsaidia kwa kulipa kipindi ya tatu ya mwaka wa masomo na kuendesha mambo mengine. Kulingana na mwanabunge Jackson Kalimba, tendo hiyo inaambatana na mpango wake ya kusapoti wanafunzi wa shule la kisekondari na hata university na ni tangu mwaka wa elfu mbili ishirini natatu. Amesema ya kwamba zaidi ya hiyo ni kwa ajili ya kuinua maadibisho ya vijana binti ili siku moja waendelee na kuleta mchango wao kwa maendeleo wakishiriki kwa kipindi Jewel la Intellectuel ya Radio Maendeleo, wazazi wa wanafunzi wale wanasema kufurahia tendo hilo na kushukuru Radio Maendeleo kwa hatua hiyo ambayo imepelekea kwa siku ya leo watoto wao kujulikana. Mmoja wao mzazi wa mwanafunzi Ashuza Kashumu Gael anaeleza. Mi nashukuru mtoto wangu Ashuza Kashu Mughael ambaye ananifikisha leo kwa hii seremoni kabambi. Nashukuru pia Radio Maendeleo yenye liorganize hii competition yenye mtoto wangu anatoka mwa kwanza. Nashukuru pia honorable mwenye anakumbuka tena leo kupatia Ashuza Kashu Mughael kado. Nashukuru pia kado zilifikaka lanzi. Nashukuru ninyi wote mtafamia, kwamba famjeni ilikuwa mashindano iliyohusu vijana bingi wa shule la kisekondari ili kuinua elimu yao na kuhimiza jamii kuhusu umuhimu wa maadhibisho kwa vijana binti. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele, uchambuzi kamili kwenye Radio Maendeleo moto wa mbugani unaotishia kuharibu mazingira hapa mjini Bukavu na kando kando pia na kugawa vifaa vya kufanya usafi kwa wanawake wa hami wa vita kwa nia ya kuboresha hali yao ya usafi wilayani Kalehe ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti siku ya kwanza tarehe 16 Mechi mwaka huu wa 2026. Alekabika ametupa jicho kwa magazeti yale ya Tuanze habari hizi toka magazeti na tovuti Kabare Actu iliyochapisha habari kuhusu ajali ya moto iliyojitokeza usiku wa kuchia siku ya kwanza tarehe 16 Machi mwaka 2026 pa saa nane za usiku katika kijiji ndogo Chibanja katika grupema ya Mudusa wilayani Kabare. Shirika la raia la mahali lajulisha kwamba matokeo kwa muda ni kwamba nyumba tatu zimeteketea kwa moto pamoja na vitu vingi vya thamani, ila hakuna mtu aliyepoteza uhai. Midia hiyo yaendelea kujulisha kwamba chanzo ya moto bado kujulikana hadi sasa. Ni vijana wa mahali ndio wamejitokeza kwa kusaidia kuzima moto, zimeendelea kujulisha duru za shirika la raia. Shirika la raia la mahali linatoa pole kwa jamaa zilizoathirika na kuomba wakaaji wa uangalifu zaidi wakati wa kuweka moto wa umeme katika nyumba zao na kuchunguza vyema watoto nyumbani. Shirika la raia limeomba pia serikali pamoja na watu wenye nia nzuri kuwatolea msaada wakaaji walioathirika na ajali hiyo. Upande mwingine, tovuti kauzi biega.com imechapisha habari kuhusu moto wa mbugani unaoendelea kuharibu mazingira hapa mjini Bukavu na kando kando. Fernand Kibangu Mwemeli, akiwa msimamizi wa kitengo husika na kupanda miti kwenye Wizara jimboni husika na mazingira, aliyehojiwa na media hii, ameonya kuhusu madhara makubwa ya moto wa mbugani kwenye mazingira pia kwenye mifumo ya ekolojia. Kwake yeye, moto wa mbugani hauharibu miti peke yake na majani ila unaharibu pia mazingira kwa jumla kwa kuwaua wadudu, bakteria ambao ni muhimu kwa kulisha udongo. Kutokana na shida hii, imeendelea kujulisha media hii, mtaalamu huyu awaomba wakulima kuepuka kuwasha moto wa mbugani na kutumia mbinu endelevu zaidi za kilimo kama vile kuweka mboji ama kompost, ili kuhifadhi udongo, kulinda mazingira na kuhakikisha usalama wa chakula katika jimbo la Kivu ya Kusini, imeendelea kujulisha tovuti kauzi biega.com. Tumalizie habari hizi toka magazeti na tovuti Kivutimes.com inayojulisha kwamba wilayani Kalehe, jamaa nyingi za wahami wa vita zinapitia maisha ya shida siku hizi katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya Kusini kwa kukosewa na miundombinu ya usafi wa mazingira na bidhaa muhimu kwa ajili ya usafi. Hali hii huwaweka wanawake na wasichana katika hatari za kiafya na kutatiza usafi wa kibinafsi. Kwa kujibu kwa mahitaji haya, shirika la Popoli Fratelli limegawa vifaa vya usafi kwa wanawake katika mtaa wa afya wa Kalehe, ikiwa pia katika eneo za afya Chigera na Nyabibwe. Vifaa hivyo pamoja na mambo mengine kama vile nguo, vyombo vya kushotea maji na vyungu vya kupikia chakula, huku vifaa vingine kama vile chupi, sanda na sabuni navyo vitatolewa kwa wahitaji hao. Msaada huo utasaidia kuboresha hali ya maisha ya wanawake waliokimbia makao yao sababu ya vita, imemalizia media hiyo. Ziada tuna mpendo wa msikilizaji ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii habari. Shukrani kwake Emil Muindo, aliyetupeperusha angani. Jina langu ni Mapendo Linda, kwa heri.