Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tuwo wananchi wenye taarifa zaidi Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mliko, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifatao ni taarifa habari toka idhaa Kiswahili ya redio yenyu, na kwanza hapa ni muktasari wake Vijana wengi wilayani Kalehe wanaripotiwa kukimbia toka vijiji vyao na kujielekeza nafasi wanadhani kuishi katika usalama huku wakihofia kuhorozeshwa kwa kinguvu katika kundi zenye kumiliki silaha. Hawa wanaomba wakuu viongozi kujitokeza kwa kurejesha ustawi katika eneo hilo. Nalo shirika la raia linataka kuona viongozi wanajihusisha kwa ngazi zote kwa kurejesha amani na usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, pahali pa kuzozana kati yao wenyewe. Hii ni kutokana na kutotekelezwa kwa harakati mbalimbali zinazokusudia kurejesha amani nchini. Hayo pamoja na mengine mengi, ndiyo tumeoandalia katika taarifa ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Alanzar, na waomba kuitegea sikio mwanzo wajitamati karibu. karibu kupokea maelezo kamili. Nyumba arobaini na moja kuteketea kwa moto na kupelekea jamaa zaidi ya mia moja na tano kubaki bila makao pamoja na vitu vingi vya thamani kuteketea ni matokeo kwa muda ya ajali ya moto iliyojitokeza asubuhi mapema siku ya nne tarehe kumi na kenda Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita kwenye Avenue Kaduru kata Nyakaliba katika mtaa wa Kadutu kifuani na shule ya mabinti Lise Wima. Kiongozi wa kata Nyakaliba Faustin Buroko anayetolea habari anajulisha kwamba huenda ni watu wenye ambaye ndiyo waliweza kusababisha ajali hiyo wakitafuta mabaki ya vyuma inayoitwa mabendea hapa mjini Bukavu. Kwa jumla ni wendeji nyumba 41 na wapangai makumi sita na nne ndiyo waliweza kuguswa na ajali hii ya moto, kaendelea kujulisha kiongozi huyu. Kutokana na shida hii, kiongozi wa kata anataka kuona uchunguzi unaanzishwa kwa ajili ya kugundua waliopelekea nyumba hizo kuteketea kwa moto, huku akitoa pia mwito kwa viongozi wafadhili, pamoja na watu wenye nia nzuri kuwatolea msaada wananchi hao wanaopitia maisha ya shida. Fostan Buroko, kwenye Aveni Kaduru ndani ya Katenya Kaliba, enfasi ya Lisee Uima. Na hiyo moto uh, kweli iliweza kuteketeza nyumba makumi ine na moja na kwenye walikuwa wanapanga ndani ya hizo manyumba, wako jamaa makumi sita na ine kwa jumla jamaa mia moja na tano wamebaki bila makao. Hiyo ni shida ya kwanza ilionekana hiyo, bila vitu vingi vilipotea, ila kwa bahati nzuri hakuna mtu mwenye amefariki. Ya pili, e, kulikuwa shida ilionekana kama kuna watu ambao wamekuwa na tabia mbaya, wanapita manyumba mchana kama vile usiku, wakikuwa na machupa za karibira na hiyo inawasha nyumba, na hiyo ytu imeonekana kama wale wachuruzi wa vyuma ama mabende ambao wanatuma wale, wale wa vijana kusudi wapate soko na waendelee kununua mavyuma. Hiyo ni shida imeonekana. Tunaomba wakubwa wote e, wa province, tunaomba ma societe civile ma organisation ONG nationale internationale na wale watu wa moyo mwema kwa kuangalia namna gani wanaweza kujia msaada wa wandugu ambao wanasumbuka. Faustin Boroko ni kiongozi wa kata Nyakaliba katika mtaa wa Kadutu. Na wakaaji wa eneo mbalimbali za wilaya ya Kalehe wanalaani vitendo vya kutekwa nyara, pia kuhorozeshwa kwa kinguvu kwa wababa na vijana nazo kundi zenye kumiliki silaha bila hiari yao katika eneo hiyo ya Jimbo la Kivu ya Kusini katika ujumbe nyingi zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii na zingine kufikishwa hapa kwenye redio maendeleo. Wakaaji wa Kalehe wanajulisha kwamba vijana wengi wanatishwa kupelekwa jeshini kwa kinguvu. Vitisho hivyo vinatokea kwenye kundi zinazomiliki silaha, huku wakileta hofu miongoni mwa wakaaji zaidi vijana na wababa. Wanaalika wakuu viongozi kujitokeza kwa ajili ya kustawisha usalama katika eneo hiyo ya Jimbo la Kivu ya Kusini. Mmoja wao anaeleza. Lehe. Tunaishi hali ya woga sana, kulingana na habari ambazo tumechunguza kwa makini mu vijiji vyetu. Kuna kundi ya waasi ambayo wameanza fanyisha mikusanyo ya kunasa wa baba na vijana, lengo yao ni kuwapeleka jeshini kwa kinguvu. Tayari mu vijiji vimoja kuna wale walishapelekwa jeshini kinguvu. Hii ndiyo maisha tunaomba kumaliza hali hiyo ya wasiwasi wasi. Habari zingine ni kwamba harakati za kutafuta amani mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia zinaendelea ila hazijafikia hatua ya kuleta matumaini kwa wakaaji kama ilivyotarajiwa jimboni Kivu ya kusini, pia kaskazini. Ndivyo imetambuliwa na redio Maendeleo baada ya kuchunguza hali ilivyo kati ya serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na makundi ya AFC 23 ripoti pamoja na we Samuel Habamungu baada ya kuchunguza hali ilivyo Imetambuliwa kwamba hatua ya kusitisha mapigano iliyotangazwa tangu tarehe 18 Februari iliyopita haikuheshimiwa, licha ya kuwa ndiyo hatua ambayo ingefungua njia ya mazungumzo ya kweli kati ya pande hizi husika. Katika majimbo za Kivu ya kusini na jimbo la Kivu ya kaskazini kumeendelea kuripotiwa mapambano, huku pande zote zikitupiana lawama kuhusu uvunjifu wa hatua hiyo ya kusitisha mapigano. Mapigano ya hapa karibuni imeripotiwa bondeni Ruzizi tarehe Mach na kwenye milima yenye kuinukia Uvira na kupelekea mamia ya wakaaji kuyakimbia makao yao. Kwa leo, hakuna taarifa zozote zinazoeleza kinachoendelea jijini Doha kati ya pande zote mbili, yaani kati ya serikali ya Kinchasa na AFC M23. Kinyume na hayo, nchini Katari pia kuna ripotiwa mapigano na nchi hiyo inalazimika kujihusisha na hali ya vita iliyoko sasa. Siku ya pili tarehe 17 na siku ya tatu tarehe 18 Mach, Rwanda na Kinchasa imeitishwa mara tena mjini Washington na kuombwa waheshimu mkataba uliosainiwa kati yao. Hata hivyo, benki na nyumba za akiba na mkopo vinaendelea kufungwa katika mji wa Goma na mji wa Bukavu na viwanja vya ndege vile vile, huku wakaaji wakiendelea kuishi kwa woga kutokana na mapigano ya kila leo yenye kuripotiwa kati ya pande hizi mbili. Shukrani Samuel Abamungu kwa ripoti hiyo. Mpena msikilizaji wa Radio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukikupokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Radio Maendeleo. Umefanya vema, nasi tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Habari zingine ni kwamba soko nyingi za hapa mjini Bukavu, bidhaa ya chakula toka nje ya nchi vinaonekana kutumiwa zaidi na wakaaji wa eneo mbalimbali za hapa mjini Bukavu, pia katika wilaya. Omer Mudekereza kwa ripoti uchunguzi. Uliofanyika na redio Maendeleo unaonesha kwamba samaki walioganzishwa ama kuwekwa ndani ya friji, kuku waliokatwa na kuuzishwa vipande vipande na bidhaa vingine vinaonekana kutumiwa kwa uwingi nao wakaaji. Hata hivyo baadhi ya bidhaa vinauzishwa kwa hali isiyo saminika tarehe za mwisho wa matumizi, na wakati mwingine haijulikani bidhaa hivyo vinatokea wapi. Kulingana na wataalamu wa moja katika sekta ya afya, baadhi ya bidhaa hizi huhifadhiwa kwa kutumia viungo vilivyoundwa ili kuongeza tarehe ya matumizi, lakini pia asili ya bidhaa hii haijaonyeshwa wazi kwa watumiaji. Watumiaji wengi huzani kwamba bidhaa hivyo vinaweza sababisha matatizo ya tumbo au kuwa hata sumu ya chakula na kwa muda mrefu uharibifu unaoweza asiri figo au mfumo wa utumbo. Kutokana na shida hii, wakaaji wa hapa mjini Bukavu wanatoa wito kwa viongozi kuimarisha uchunguzi mipakani, pia katika gala mbalimbali mbali, ili kupunguza mzunguko wa bidhaa zisizoeneza kanuni za matumizi. Wanahimiza pia watumiaji kuwa wangalifu zaidi kwa kuangalia taarifa zinazopatikana kwenye bidhaa na kuepuka zile ambazo asilia kuwa shaka huku wakipendelea bidhaa ya nyumbani na safi kadiri inavyowezekana, ambazo vinachunguzwa vyema na salama kwa afya ya binadamu. Kutokana na shida hii, na Megabe Kabera Leonard akiwa mchungaji wa 5eme selpa na yote industriel, anasisitiza kuwa huduma bora zinapashwa imarisha kampeni za uhamasishaji kuhusu sheria za usalama wa chakula ili kulinda na kuokoa maisha ya watumiaji. Huyu anazani kwamba ni vizuri kupata pesa ila anasisitiza kuwa usalama wa umma ndiyo jambo la muhimu. Na Megabe Kabera Leonar aeleza baada ya muda wa miaka fulani, e, watu wengi watakuwa wameharibika zaidi, kwa sababu ni chakula yenye inatengenezwa na formol kwa kuweza kuichunga isiharibike, lakini ile produit ile haipatane na sante ya watu. Ikiwa wanapenda watu waelezee, wale wenye kuchuruza wala wale, wale wenye kuleta ile machakula wapime kufanya rekomandation, baanze kubapatia chakula yenye habatie ile formol ya bakiitia ndani ya makonjelatere, chakula ile ilifika na watu wote waliikula na waliishi vizuri. Usalama wa chakula hapa mjini Bukavu unategemea sana matendo ya viongozi, pia umakini wa watumiaji, pamoja na zamiri ya wafanyabiashara. Ripoti ya Kemer Mudekereza. Na miti zilizokatwa kwenye eneo mbali mbalimbali barabara za hapa mjini Bukavu tokea Nyawera hadi kwenye soko ya Nguba katika mtaa wa Ibanda ziliweza kubadilishwa na miti zingine zilizopandwa na ofisi ya meya wa mji wa Bukavu. Hakikisho imetolewa naye meya wa Bukavu Nicola Kelangalilwa, kutokana na maulizo ya wakaaji kuhusu sababu ya kukatwa kwa miti ikiolela kwenye barabara hiyo. Kwake meya, miti hizo zilikuwa hazistahili kupandwa mjini sababu mizizi ya miti hizo inakuwa ikitishia kuharibu barabara. Kwa hiyo meya wa Bukavu anatangaza kwa zaidi ya miti elfu kumi zimeshapandwa hapa mjini Bukavu na ofisi ya meya kwa lengo ya kupiganisha mmonyoko ya udongo na kuboresha pia mji wa Bukavu. Na kutoa nafasi ya mazungumzo kati ya viongozi, wataalamu pamoja na wakaaji, ndiyo lengo kubwa ya kipindi ya hadharani kuhusu matumizi ya uchafu na jukumu ya kila mmoja. Kipindi ya hadharani ambayo itakuwa ikiandaliwa siku ya Mungu tarehe ishirini na mbili Machi mwaka huwa elfu mbili ishirini na sita. Kipindi yenyewe inaandaliwa kwa fursa ya mwezi huu wa tatu unaokusudia kuboresha mazingira na kupanda miti hapa mjini Bukavu kupitia udhamini wa Cooperation Suisse. Wakati wa mahojiano na uandishi wa habari siku ya nne tarehe kumi na kenda Machi mjini Bukavu, Silvina Bintu akiwa mhusika na media kwenye kampeni hiyo, anajulisha kwamba kipindi yenyewe inakusudia pia kuhimiza wakaaji kuhusu umuhimu wa kukinga mazingira. Silvina Bintu, microphone Kasami Virginie. Tarehe makumbi na mbili ya mwezi huu kunako stadium ya bolo ya ine kunaandaliwa kipindi ya zarani, tunaita emission publique, na ambayo tunaalika wakaaji wote wa Kadutu kwa namna ya kipekee, kata Chimpunda, Mosala, Kasali, Kajangu na kwa jumla wakaaji wote wa Bukavu kuhuzuria wengi kunako mkutano huo ama kipindi ya zarani ambayo itaanza pa saa sita unusu na tutazungumzia kuhusu mambo ya mazingira, kwa sababu kila mmoja wetu anakuwa na jukumu lake, kila mmoja wetu anakuwa na kazi. Kwa kupelekea tena mji wetu kuwa safi na kupelekea pia mpango huu wa Cooperation Suisse ambao unalenga kurudishia mji wa Bukavu image yake, kurudishia mji wa Bukavu ile hali yake ya kimajani irudie kama kawaida. Kipindi yenyewe itaendeshwa kwenye stadium bulu ya nne katika mtaa wa Kadutu, na hakuna santimetre hata moja kwenye soko ya feruge katika mtaa wa Ibanda ambayo itauzishwa au kutolewa mtu yeyote binafsi. Ndivyo amejulisha liwali wa jimbo ya Kivu Kusini chini ya enzi ya AFC M23 Patrick Busu Bwangwi Shombo wakati wa mazungumzo na wachuruzi kwenye soko ya Feruge siku ya nne tarehe 19 Machi mwaka 2026. Kiongozi huyu aliweza kujulisha kwamba ni mtu binafsi akiwa jirani na soko hiyo ndiye aliweza kuomba ruhusa ili aweze kujenga ukuta kwa ajili ya kukinga nyumba yake upande moja pia kukinga soko hiyo ya Feruge upande mwingine na ndiyo kwa maana kuna kazi fulani ambazo ziliweza kuendeshwa kando na soko hiyo. Liwali anakuwa akijulisha ya kwamba wakati kazi za ujenzi wa ukuta zitakuwa zikiendelea, kuna duka fulani ambazo zitakuwa zikibomolewa na kujengwa kwa mtindo wa kisasa, na ambazo zitakuwa zikiwasaidia wachuruzi wa soko hiyo, wale wale waliokuwa wali, wali, wakitumikia ndani ya duka hiyo. Patrick Busubwangwi Nshombo anatupilia mbali masemi iliyosambazwa hapa na pale kuhusu kuuzishwa kwa soko hiyo ya Feruge, akiahidi kwamba itabaki kwa faida ya wakaaji hiyo. Kitu ambayo tumefanya ilikuwa masikilizano ya mtu ajenge kibambazi, chini ya kibambazi isianguki. Ndiyo maana tumeambia ukaaji moja wa pale pembeni, tumesikilizana na yeye ajenge hiyo kibambazi, na hiyo kujenga hiyo kibambazi talomba kugomboa hiyo macoche karibu kumi tu, tumemwambia ajenge na hizo zingine vizuri. Na hawa watu ambayo wanauzisha hapo ni wale wale watarudi kuuzisha Mubaye ko afya alakini, kuhusu soko soko tato iko, hakuna mtu ataingia kwa soko, na siku tutapata mtu akutengia soko, tutakuja kuwaomba ruhusa. Watu mtano sita wamekuja wamebandika na mabiti barabara, aseme watu watauana, hakuna mtu atauwanaka hapa. Mkazi na mimi niko kuna kamata hiyo hatua ya kujenga hiyo kibambazi na iko, sisi ndio tunailipa ni huyo vaze alitika, sababu nyumba yake iko naenda, mtu yeyote matapia kusumbua wamama mimi nasikia wanasema oyo oh, uvenewa kuupatia pesa. Mimi niko na pesa zangu za mingi sana, hakuna mtu naputaona kunipatia hapa, chama inatupatia pesa za kuongoza na za kutenga. Ni vema kujulisha ya kwamba shughuli iliweza kufanyika akiwepo Profesa Baleke Stanislas akiwa kiongozi wa kamisheni husika na kuchunguza makubaliano mbalimbali kwa kweli, la ziada hakuna mpeno wa msikilizaji wa radio Maendeleo. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya radio Maendeleo. Shukrani kwa nyote mliontegea sikio. Shukrani zimfikie pia fundi mitambo wa Lanzar aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya maikrofoni kwa ajili ya utangazaji. Tukutane panapo majaliwa, bye, bye.