Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mliko, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo. Matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifuatayo ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 23 Machi mwaka 2026. Na, na kwanza hapa ni muktasari wake. Shirika la raia katika wilaya ya Mwenga linalaani unyanyasi unaowakabili wakaaji katika eneo hilo ya jimbo la Kivu ya kusini, kwa kuwapora pesa, simu za mkononi na hata pikipiki piki, hali inayopelekea shirika hili kutangaza siku bila kazi popote katika wilaya ya Mwenga hii siku ya pili tarehe 24 Machi mwaka wa 2026 na katika kijiji Luntukulu wilayani Walungu, wahami zaidi ya elfu moja mia saba wamejitokeza kisha kukimbia vijiji vyao kutokana na mapambano yalijitokeza huko kati ya askari wa AF23 na wapiganaji Wazalendo wakiungana na jeshi la taifa FARDC. Mengi ni katika taarifa ya habari. Habari kuhusu michezo. Timu ya Ose Muungano imeenda sare ya bao tatu pande zote na timu ya Bresil ya Goma jana siku ya Mungu kwa fursa ya mashindano ya Linafuti iliko kasha daraja ya pili. Hayo pamoja na mengine mengi ndio tumewaandalia kupitia ufundi wake Alanzar. Karibu pia, tegeni sikio taarifa hii ya habari inawajia naye iawaiaaye Vitu vingi vya thamani kuporwa na watu kuumizwa, ndiyo matokeo kwa muda ya shambulizi iliyoendeshwa nao watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kwenye kata Mulambula na Chikera katika mtaa wa Bagira, usiku wa siku ya sita kukuchaja na siku ya Mungu tarehe 22 Machi mwaka 2026. Viongozi wa mahali wanaotolea habari wajulisha kwamba shambulizi imedumu saa nyingi kwenye kata Mulambula kabla ya kuvamia kata Chikera, ambako warugaruga waliweza kupora vitu vingi vya lazima. Kati ya nyumba zilizo oshambuliwa kuna makao ya mwalimu kazunguzibwa nyenyezi ambako warugaruga waliweza kupora kiwango ya pesa na kumjeruhi baba wa nyumba. Shirika la raia tawi ndogo ya Chikera inalazani kwamba usalama mdogo huo unasababishwa na ukosefu wa vikosi vya usalama katika eneo hiyo ya mtaa wa Bagira. Kiongozi wa shirika la raia katika eneo hiyo, Eritie Mizinzi, awaomba viongozi kuweza kuboresha usalama wa raia na mali yake katika eneo hiyo ya mji wa Bukavu, na hakuna shughuli yoyote itakayofanyika katika wilaya ya Mwenga kesho siku ya pili tarehe 24 Machi mwaka 2026, kwa lengo ya kupinga unyanyasi na visa vya usalama mdogo vinavyowakabili wakaaji katika eneo zinazokuwa chini ya uchunguzi wa serikali ya Kongo. Ndivyo inajulishwa na shirika la raia katika wilaya ya Mwenga katika barua iliyotumwa kwa kiongozi wa wilaya na kuchunguzwa na Radio Maendeleo weekend inayokwisha. Omer Mudekereza Hili linasema kusikitika kutambua kwamba vitendo hivyo vinaendeshwa nao askari wa moja wa taifa pamoja na wapiganaji wa kundi la VDP wazalendo. Kati ya vitendo hivyo kunakuwa kunyang'anya raia ya mali yake kama vile simu za mkononi na hata pikipiki pamoja na pesa. Kiongozi wa shirika la raia wilayani Mwenga, Lungele Itebo Samuel, asema kwamba kuna hata risasi zinazofyatuliwa kiolela usiku kama vile mchana hadi kusababisha hofu miongoni mwa wakaaji Ahii kunaongezeka pia uporaji pamoja na mauaji ya raia wengi wasio na hatia, kuwepo kwa vizuizi kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu Mwenga, ambako kila mpita njia analazimishwa kulipa kiwango ya pesa. Kutokana na shida hii, Lungele Itebo Samuel anataka kuona vizuizi vinaondoshwa kwenye barabara hiyo na kuhitimisha vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Lungele Itebo Samuel aeleza sababu ile ya watoto wa mtaa wa Mwenga, mahali ambapo kuko chini ya utawala wa serikali ya kwamba, siku ya pili ni siku bila kazi, siku ya pili ni siku bila kazi. Hakuna botike kufungu, kutumika hakuna masomo kusoma, hakuna moto kutembea, na hata kule kibumba hakutakuwa kazi. Sababu ya ile ni kutoa malalamiko yetu mbele ya serikali, wapite kwe, kwe tape ya mabadiliko. Tunalia waaskari wote watoke kumanyumba zetu na watoke kumahoteli za watu ambao wamekala bila mali pake. Ijulishwe kwamba kwa fursa ya siku hiyo bila kazi, shughuli zote za kiuchumi zitafungwa tokea saa kumi na mbili alfajiri hadi saa kenda jioni. Uchukuzi wa pikipiki utasimamishwa, soko na duka zitafungwa pia, kwa lengo ya kuomba viongozi wajitahidi kwa kuboresha hali ya maisha ya wakaaji katika eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya kusini. Ripoti ya Keomer, Mude Kereza. nalo shirika la raia tawi ndogo ya wilaya Fizi, linalaani kuwepo kwa ll Visivyokuwa halali kwenye barabara ya taifa nambari tano, Bukavu Uvira Fizi. Vizuizi hivyo vinachochewa na watu wenye kumiliki silaha wanaonyanyasa wapita njia kwenye kila kizuizi. Kila mpita njia analazimishwa kulipa elfu moja pesa za Kongo na mia moja pesa za Kongo kwa kila mzigo unaopelekwa. Vizuizi vinaonekana zaidi kwenye barabara Uvira Fizi, Baraka Misisi, pia kwenye barabara Lulimba Kilembwe, hata kwa kuvuka kupitia ziwa Tanganyika. Wanaochochea vizuizi hivyo wanalazimisha wapita njia kulipa pesa mbele hata ya kupanda ndani ya mashua. Kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi, mwanasheria Jacques Almasi, ameonesha uzuni wake kutambua kwamba vizuizi hivyo vinakuwa chanzo ya kuzorota zaidi kwa hali ya maisha ya wakaaji wanaopitia shida nyingi siku hizi. Jacques Alimasi anataka kuona pande zote husika zinajihusisha kwa uleta suluhisho yenye kudumu kwa shida hiyo inayowakabili wakaaji. Mwanasheria Jacques Alimasi: Tunakwenda kulalama kufatana na hali ya usalama mdogo ambao unaendelea kuripotiwa kwenye barabara nambari tano hata na zile barabara za vitongoji, kwa siku ambazo zimepita. Kwa sasa watu wanaendelea tena kuteseka, na wachuuzi wanaendelea kuteseka, na watu kama kawaida wanaendelea kuteseka kwa sababu ina inapashwa kwa kupita kwenye kitongoji kimoja ili ufike kwingine kitongoji unakwenda kuweka pesa. Hiyo hali ni hali ambayo haifurahishi. Tunaendelea tena kulalama na kuomba kwa vikundi vyote vile ambavyo vinaendelea kuhusika na usalama kuangalia nini wanaweza wakafanya ili kuondosha hivyo viziwizi. Mwanasheria Jacques Alimasi ni kiongozi wa shirika la raia katika wilaya ya Fizi na kijiji Kanune katika groupement Ikobo wilayani Walikali katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, iliweza kukabiliwa na mapambano kati ya wapiganaji wa zalendo na askari wa AFC 23 jana siku ya Mungu tarehe 22 Machi mwaka huu wa 2026. Duru nyingi za mahali zajulisha kwamba mapambano yameanza pasaa 11 asubuhi, wakati wapiganaji wa zalendo waliweza kuvamia ngome za askari wa AFC 23, hali iliyoleta hofu kwa uwakaaji wa mahali. Grupma Ikobo imedhibitiwa nao askari wa AFC 23 inakuwa karibu ni sasa siku nyingi duru za mahali zimeendelea kujulisha, na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, sekter ya Luntukulu katika wilaya ya Walungu imehorozesha wahami wapya zaidi ya elfu moja mia saba juma inayokwisha hii. Inatokana na mapambano yaliyojitokeza tangu tarehe 17 hadi tarehe ishirini Mach mwaka wa elfu mbili ishirini na sita kati ya wapiganaji wa zalendo na askari wa AFC 23. Shirika la raia lenye kutoa habari lajulisha kwamba wahami hao wamekimbia maskani yao na kujielekeza wamoja pa Maziba, Nyamwere, Luntukulu Centre na kazalika. Hawa wameongezeka kwa wakimbizi wengine karibuni elfu tano wanaopatikana katika vijiji mbalimbali mbali, na ambako wanapitia maisha ya shida. Hawa wanakosewa na chakula, dawa, vifaa vingi vya lazima na kazalika. Shirika la raia la mahali linasema kuhofia maisha ya watu hao ambao wanaweza pia kabiliwa na magonjwa mengi yanayoweza kusababishwa na hali mbovu ya maisha. Lomingo Messe, akiwa mwanamemba wa shirika la raia Paluntukulu, amejulisha kwamba mapambano yamejitokeza katika vijiji vingi kama vile Kibanda, Mangobo na mtaa ya Lubimbe, mai mingi ukuchulwe kote. Vita hivi viliweza kukimbiza watu wengi sana, na wamoja wamekimbilia katika miji zifuatazo kama vile Chaminyago, Nyamwerwe, Maziba Katanga, Bashangwe, peste poste, Santra, Kachebeye, Mwasa, Mugerenji, Champemba, Kantungo, Kangombo, Mushange. Huku kote kumejaa wakimbizi sana. Kibanda unakuta mambo inaokuwa magumu na mazito sana kwa wakimbizi hawa. Siku kwa siku wanaongezeka, inaonekana wakimbizi hawa wanaweza kuzusha hata magonjwa kwa sababu wanaendelea kuwa wengi wengi wengi sana, na wanaendelea kosa chakula, wanakosa madawa. Lomingo Mese ni mwanamemba wa shirika la raia Paluntukulu katika wilaya ya Walungu mpela. Msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake, chini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mambo kuhusu kubadili katiba inaendelea kuzungumziwa siku hizi katika sekta ya kisiasa, imejulisha kituo Ebuteli katika jarida iliyochapishwa juma inayokwisha. Kituo hii imejulisha kwamba nchini Kongo ya kidemokrasia, shida ni kutotekelezwa kwa sheria mbalimbali kuhusu swali la kubadili katiba. Delise Sanga aliyekuwa mgombea kwenye kiti cha urais kwa uchaguzi uliopita nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kupinga mambo hayo huku akishota kidole cha Rais Felix Tshisekedi kwa kutaka kugombea muhula wa tatu ili abaki kwenye madaraka akishutumu pia uongozi kuendelea kuchochea vita mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia. Delise Sanga ametamka hivyo ilikuwa wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari mjini Kinshasa tarehe 21 Machi mwaka huu wa 2026. Na ugonjwa wa kuendesha unaofananishwa na, na kipindupindu unaripotiwa siku hizi katika eneo ya afya Kachuba kijijini Fendula katika grupma ya kalonge wilayani Kalehe. Ndivyo imejulishwa na shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge. Katika mahojiano na redio maendeleo juma inayokwisha, shirika hili limejulisha kwamba ugonjwa huo unashambulia vijana, wazee na hata watoto wachanga wanaolazwa wamoja katika vituo vya afya vya mahali, na wengine huendelea kubaki makwao kwa kukosewa na pesa za malipo hospitalini. Shirika la raia tawi ndogo ya Kalonge yasema kuhofia kujitokeza kwa ugonjwa huu katika eneo hiyo amba ambako baadhi ya wakaaji wanaishi katika hali ya ukosefu. Kiongozi wa shirika la raia paKalonge, Eric Erik Makusudi Zagabe, aomba mtaa wa afya wa Kalonge kuwatuma wajumbe wake huko kwa kuendesha uchunguzi kuhusu ugonjwa huo kwa lengo ya kuokoa maisha ya wakaaji. Situasion ya nguvu yenye kupatikana mu mwingine ya Kalonge kwa siku ya leo ni magonjwa ya kuharisha ambayo imepatikana munamo lokalite ya Sendula, mu centre de sante ya Kachuba. Imegundua kama muko zaidi ya watu ine ambao wameshikwa na ile ugonjwa ya kuharisha. Tunaomba wakubwa wa zone de sante wa watume ekipe mule ndani ili wafasirie na waimize watu msingi ya ile magonjwa na namna gani ya kujikinga kwayo. Pia msaada kuma organisation ama mashirika za kiutu zinazohusika sana sana na afya kwa ajili ya kuangalia na namna gani wanaweza kukinga watu Wakalonge wanaopitia shida mingi sawasawa na malaria, mpox, tuluba suluba zinazopatikana ndani ya mwingini, pia kume na ile Eric Makusudi Zagabe ni kiongozi wa shirika la raia katika grupma ya Kalonge wilayani Kalehe na wanawake waliosomea kwenye shule ya mabinti Lise Wima, katika mtaa wa Kadutu wameandaa mazungumzo kuhusu nafasi ya mwanamke katika jamii. Kikao imefanyika weekend inayokwisha hapa mjini Bukavu. Wakati wa kikao, wahudhuriaji wamezungumzia zaidi kuhusu umuhimu wa kusaidiana wao kwa wenyewe kwa lengo ya kusonga mbele zaidi katika sekta. Mmoja wao Lidi Mulinda Ngabo Neema, akiwa mwalimu kwenye university ya kiserikali ya hapa mjini Bukavu, IUB, akiwa pia mwanamemba wa kikundi, amejulisha kwamba wanawake wana kazi muhimu kwa ajili ya maendeleo ya jamaa na jamii nzima. Kwa hiyo Lidi Mulinda Ngabo Neema anaalika wanawake kuonesha bidii yao haswa kusaidiana kati yao kwa maendeleo ya jamii nzima. Lidi Mulinda Ngabo Neema, mumezungumzia jambo gani kwenye kikao? Tatu tulizungumzia kuhusu coaching na mantora, tukazungumzia kuhusu namna gani mwanamke anaweza unda kampani yake, na tukazungumzia kuhusu sante mentale. E, leo niliaprendre vya mingi me ya maana sana. Niliaprendre kujua kwamba kama unataka fanya vitu vya maana, unapashwa kwanza we peke kujijua we mwenyewe, na kabla ya ile niliiwa kwamba leo kunakuwa kategori tano ya wanawake. Tangu leo minaiwa kama sitakuwa mipeke ke purke vyangu viendelee mbele, mimi napashwa kuwa na wengine kusudi tusaidiane hatua kwa hatua. Lidi Mulinda Ngabo Neema ni moja kati ya wanawake waliosomea kwenye shule ya Mabinti Lise Wima katika mtaa wa Kadutu. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, punde kidogo itakuwa ni habari za michezo. Michezo, michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo. Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari kuhusu michezo ni kwamba mechi iliyochezeka jana siku ya Mungu kati ya timu ya Ose Muungano na Brazil ya Goma imemalizika kwa sare ya bao tatu pande zote. Ilikuwa ni jana tarehe 22 Machi mwaka 2026 pa Beni Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa fursa ya mashindano ya Linafoot ilikokasha daraja ya pili. Ni vema kujulisha ya kwamba tangu mashindano kuanzishwa, timu ya Ose Mungano imeenda sare mbili na kupoteza mechi moja. Kwa mechi ijayo tarehe 26 Machi mwaka huu, timu ya Ose Mungano itakuwa ikichuana na timu ya Virunga, na kuhusu mashindano ya Linafoot ilikokash d kwanza Bukavu Dawa imeenda sare ya kutofunga na pande zote na timu ya Renaissance mujini Kinshasa juma inayokwisha. Kwa kweli la ziada hakuna. Mpeo wa msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na tatu Machi mwaka 2026. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani za dhati zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Usikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa. Baibai, bye bye.