Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifatao ni taarifa habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa siku ya kwanza tarehe 30, Machi mwaka 2026. Na kwanza hapa ni muktasari wake. Visa vya usalama mdogo vyaendelea kuripotiwa hapa mjini Bukavu. Mtu mmoja ameuawa na vitu vingi vya thamani kuporwa wakati wa shambulizi iliyojitokeza kwenye avenue za Katankafu, mtani Kadutu. Shirika la raia la mahali la panda jukwani na kuomba viongozi wajitahidi kwa kuboresha usalama wa wakaaji na mali yao. Watu tatu wamepoteza maisha wakati wa mapambano yaliyojitokeza kati ya askari jeshi wa taifa FARDC, na wapiganaji wenye kujitambulisha kuwa wazalendo wanaoongozwa na ikamanda mwenye kujivika pete kwa jina la Mswahili katika wilaya ya Shabunda Juma inayokwisha. Na kuhusu michezo, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo itacheza na Jamaika hii siku ya pili, tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka huu, kwa fursa ya kujikamilisha kwenye mashindano ya kandanda ulimwenguni. Mechi itachezeka pa saa tano usiku sasa hapa mjini Bukavu. Hayo pamoja na mengine mengi, ndiyo tumewaandalia katika taarifa ya habari inayowajia kupitia ufundi wake Alanzar, na waomba kuitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu taarifa hii ya habari inawajia naye Bwana Prince Mulungi, mukaaji wa Avni Mwangaza kwenye kata Nkafu katika mtawa Kadutu. Ameuawa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana usiku wa siku ya sita kukuchia jana, siku ya Mungu tarehe ishirini na kenda Mach mwaka wa elfu mbili ishirini na sita wakati wa shambulizi kwenye eneo hiyo Shirika la raia tawi ndogo ya katankafu inayotoa habari yajulisha kwamba wakati wa shambulizi duka pamoja na nyumba za wakaaji zimeporwa na warugaruga hao kwenye avenue mwangaza kama vile kwenye avenue hopital general. Shirika la raia tawi ndogo ya nkafu inalaani kuongezeka kwa visa vya usalama mdogo na kuomba viongozi wajihusishe kwa kuboresha usalama wa wakaaji na mali yao. Shirika la raia linaomba pia wakaaji kuwataja kwao viongozi wote wanaoshukiwa kuwa chanzo ya usalama mdogo katika eneo zao. Kiongozi wa shirika la raia kwenye Katankafu anaeleza: Kiana Moya Prince Mulungu aliweza kupigwa risasi mpaka hivi Uh, tuyajua shida gani ilitokea. Sisi kama shirika la raia tunatoa kwanza mkono wa pole kwa hiyo jamaa ambayo imepatwa na musiba. Sisi kama shirika la raia nkafu tuna kondane hiyo makaa ya insecurite ambayo ndelanaoneka ndani ya kata nkafu, tunaomba kwa ku viongozi wamultiplie tena ma effort pour pourke wa securize population ya, ya kata nkafu e usini kuomba wa cadre de base waangalie namna gani watakuwa na orienter intervention wakati in na ingia ndani ya mwingine donc avec precision, sisi kama shirika la raia tunaomba populasion ya katankafu iweze ka denonce eh makasi spe zote. Christian Baguma ni kiongozi wa shirika la raia kwenye katankafu katika mtaa wa Kadutu. Na kama vile nimetangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari, karibuni watu tatu kupoteza maisha na wengine kuumizwa ni matokeo ya mapambano yaliyojitokeza kati ya askari jeshi wa taifa FARDC na wapiganaji wanaojidai kuwa wazalendo wakiongozwa naye kamanda mwenye kujivika pete anayejulikana kwa jina la Mswahili katika wilaya ya Shabunda juma inayokwisha. Ripoti pamoja nawe Expedi Kialu. Mapambano yameanzishwa siku ya sita tarehe makumi mbili na mnane Machi mwaka huu, wakati wa kuwakimbiza wapiganaji wanaoshutumiwa kwa wanyanyasa wakaaji kupitia vizuizi wilayani Shabunda na kandokando kando. Duru za shirika la raia la mahali lajulisha kwamba onyo imetolewa kwa kundi zote zenye kumiliki silaha ku tambulisha na kujielekeza kwenye shamba la mapambano, ila kuna kundi zilizopinga hatua hiyo na kuweka vizuizi hapa na pale kwa kunyanyasa wakaaji. Kutokana na malalamiko ya wakaaji, operesheni ya kuwasaka wapiganaji hao imeanzishwa wikenda, zimejulisha duru za mahali. Kutokana na mapigano hayo, watu tatu wameuawa upande wa wapiganaji Mswali na wengine kushikwa, kati yao kamanda wao Mswahili. Hapo hapo kumeandaliwa masambo kwa kugundua chanzo ya shida hiyo, ikiwa tupa Shabunda. Watetezi wa haki za binadamu wanalaani kukatwa kwa uchukuzi wa pamoja kwa njia ya barabara kati ya Bukavu na eneo nyingi za wilaya ya Shabunda kama vile Mai Mingi, evari ezi ya kigulube na nyalubemba hali inayopelekea hali ya maisha ya wakaaji kuzorota katika eneo hiyo. Duru nyingi toka huko zinajulisha kwamba huenda kusimamishwa kwa uchukuzi eneo hiyo ni sababu kuna ndege za kijeshi zinazofanya uchukuzi wa bidhaa huko, ila kwa bei kali huku wakaaji wakiomba viongozi wajihusishe ti yake expedi kialu ya nao. Watetezi wa, wa haki za binadamu katika wilaya ya Kalehe wanaomba viongozi kufikiria zaidi mateso wanayopitia wakaji wenye kuathirika na maafa ya vita, zaidi wanaokimbia maskani yao sababu ya machafuko ya vita. Katika mazungumzo na redio Maendeleo, hawa wamejulisha kwamba wakaaji wengi wanakumbwa na shida ya akili ya nafsi, shida inayosababishwa na vita. Wengi kati yao wamerudi makwao na kukuta nyumba zao zimeteketezwa kwa moto na wengine kutofahamu lolote kuhusu ndugu zao waliopoteana nao wakati wa makimbizi. Kwa hii kunaongezeka pia kuwepo kwa vilipuzi katika nyumba pia shambani mwa wakaaji. Watetezi wa haki za binadamu wasema wakaaji wa mahali wanakabiliwa pia na mateso ya aina mbalimbali toka watu wanaomiliki silaha. Cedric Machara ni mmoja kati ya watetezi wa haki za binadamu pa Bushushu wilayani Kalehe. Wakati vita ilipita ilikuwa nyingi sana. Wakati watu walikimbia mkurudia yao kuna wale ambao walikuwa na kutana mabomu, masasi nyumbani mwao na ile ikaleta uga. Ingawa walizilogota zimwazi moja lakini wanashakia kuwa kuna vitu ambavyo vilibaki vyenye vinaweza leta shida kwaosa vile mabomu, paske hawako wataalamu hawajue namna gani wanaweza jikinga mbele ya hivyo. Wenda labda inaweza kia ripuka na inaleta magumu, lakini basi kuona kama watu hakuna namna gisi wataishi buh, wako oblige tu kuishi hivyo, lakini kugisi walikuwa wana, wanalogota vitu hadharani manyumbani mwao wanashakia, na hiyo kushakia inaleta matoma, inaleta kabisa maviolence psikolojike, inaleta mashida ya kiakili, na ndio maana tunasema kwa wataalamu wanaweza tia en place method ya kuverifia kama hakuna vitu ambavyo vilibakia, kwa sababu Bushushu kabisa ilikuwa shamba la mapigano, umbali ya hiyo watu kuona kuwa walisha kuwa traumatize, inaweza lomba wa wasindikize kisikolojia kusudi wapate kuishi maisha yao ya zamani, waishi vizuri. Hiyo ndio pledae tunaleta. Cedric Machara ni mtetezi wa haki za binadamu pa Bushushu katika wilaya ya Kalehe. Na mapambano yameripotiwa asubuhi ya ya jana siku ya Mungu tarehe March, mwaka huu wa elfu mbili ishirini na sita katika sekta ya Oso Banyungu wilayani Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kati ya askari wa AFC M23 na wapiganaji wa zalendo. Duru nyingi za mahali zajulisha kwamba mapambano yameanza asubuhi mapema pa saa moja, wakati shambulizi zimeendeshwa dhidi ya ngome za wapiganaji wa zalendo kando kando na vijiji Kazinga na Ngululu, eneo ambazo zinachunguzwa na wazalendo, inakuwa sasa juma kadhaa na ni hapo ndipo mapambano yanajitokeza ya kila wamoja wakitaka kudhibiti eneo hiyo. Wakati wa mapambano, mlio wa risasi na silaha nzito nzito umesikika hadi kuleta hofu miongoni mwa wakaaji. Duru zetu zimeendelea kujulisha. Mpendwa msikilizaji wa redio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo. Umefanya vyema, tunakushukuru. Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Kamati ya wanafunzi kwenye chuo ESP Ijui katika wilaya ya Ijui inaomba viongozi wa shule kuwasaidia walimu ambao pia ni wanafunzi kwenye chuo hiyo. Hii ni kisha walimu hao kuathirika na wizi wa mishahara yao na kwa namna kipekee walimu wa shule nyingi katika sheferi Rubenga wilayani Ijwi. Katika ombi yao, hawa wanaomba waongezewe muda waziada, wa ziada ili waweze kutafuta pesa zitakazotumikishwa kama malipo kwenye chuo ESP Ijwi. Akizungumza na Radio Maendeleo weekend inaokwisha, mnenaji wa wanafunzi kwenye chuo ESP Ijwi Imara Vainqueur amesema kwamba serikali inaombwa kabisa kusaidia walimu hao ili waendelee kufanya shughuli zao, huku wakiomba ziweze kufunguliwa benki katika mji wa Bukavu na pia katika mji wa Goma. Hii itaweza kusaidia wafanyakazi wa serikali kupata mishahara yao kwa haraka bila tatizo yoyote. Imara Vainqueur kwenye microphone ya Richele Biamana, akiwa mwandishi wetu wa habari paijui. Kaomba pia Gouvernement National idigitalize paiement ya wamwalimu, manake watumie njia ya simu kwa kuwalipa wamwalimu, sana sana hawa wenye kuwa ndani ya mazone zenye ziko tushe sana na makonfli arme, kwa kurahisisha paiement pia kwa kuepukana hizi hali za za kuibiwa pesa. Tunaomba pia wa mwalimu wenzetu ambao wameguswa kusikia kama ile situasion imefikia, pia wajishughulishe tena kwa kufanya makazi zao kwanza za chalimu na kwa kuendelesha masomo kama waetudian tumeandika na tunawaomba sana wakuu viongozi washughulike watumike kwa kurahisisha maisha hao wa mwalimu sababu wameguswa sana. Imara Vainqueur ni mnenaji wa wanachuo kwenye chuo ISP Ijwi. Kwa ukumbusho tarehe 21 Machi mwaka wa 2026, zaidi ya dola za Marekani 1073 zimeporwa nao warugaruga kwenye barabara Butembo Goma, katika mbuga ya kuhifadhi wanyama Virunga, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Pesa hizo zilikuwa zinapelekwa kwa ajili ya malipo ya walimu kwenye shule mbalimbali za wilaya Ijwi, ila gari iliyokuwa ikipeleka pesa hizo iliweza kuzuiliwa njiani na warugaruga kuondoka na pesa hizo. Na karibuni nyumba tano zimeteketea kwa moto kwenye Avenue Kono kwenye kata Chiriri katika mtaa wa Bagira usiku wa siku ya sita kukuchia jana siku ya Mungu tarehe ishirini na kenda Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita, kiongozi makamu wa kata Chiriri Patrick Amani Murunda amejulisha kwamba moto umetokea kwenye kilabu moja ya pombe kabla ya kujitapanya wenye nyumba zingine za wakaaji vijana wa mahali wamejitokeza kwa kusaidia kuzima moto. Ameendelea kujulisha kiongozi huyu Patrick Amani Murunda, aomba msaada utolewe kwa waathirika na kwa wakaaji kuwa makini zaidi. Tumsikilize. Tulikuwa ba victime ya insandi mukartie yetu Chiriri avenika kono kwenye nyumba tano zililungula mbili kwa purke na moto na teamotokuajrani wenye alifariki kuma ile nsandi ya monyumba kulungula, ndio tuna ita tunaita population tunaiinterpele tena, bakwe vigila sana na mabiti ya mainstallation na mambabla kuacha inawaka busiku na kukontrole osi mainstallation aiko, kila mtu unalamuka sai unanza instale. Tuachie tuachia baelektrisie kazi zabo bakufanya mainstallation mo nyumba kubakaji yote kabisa, kukuwa vigila, na tunaomba tena watu wa moyo mwema wenye wanasike wanaguswa na hii kwa ku sogelea wakaaji ambao tena wamepoteza vitu sai wanaanza lala nje, hakuna makao, itakuwa je? Njo tunatuma apel kwa watu wazima na watu wazuri, wasaidie zile majamaa zenyewe ziko nje kwa sai. Patrick Amani Murunda ni kiongozi makamu wa kata Chiriri katika mtaa wa Bagira. Nalo shirika nyipe la raia sawi ndogo ya mtaa wa Bagira linaomba viongozi kuchukua hatua muhimu kwa kuokoa maisha ya wakaaji kwenye eneo hiyo. Hii ni baada ya kutambua visa vya mporomoko wa udongo navyoripotiwa kwenye kata mbalimbali mbali za mtaa wa Bagira. Hali hii inaendelea kuhatarisha maisha ya wakaaji, ndivyo limejulisha shirika nyipya la raia tawi ndogo ya Bagira wakati wa mahojiano na Radio Maendeleo weekend inayokwisha. Kwa mjibu wake, Bertin Kitwembili, akiwa kiongozi wa shirika la raia pa Bagira, eneo zinazoathirika zaidi na shida hii ni itudu farmakina, mulambula ya kwanza na Kalengira. Huyu anataka kuona hatua muhimu zinachukuliwa ili kulinda maisha ya wakaaji kupitia hatua za kukataza ujenzi kiolela kwenye nafasi zisizostahili. Anaalika pia wakaaji kuondoa mara kwa mara uchafu ndani ya mifereji ili wajiepushe na shida ya mafuriko. Bertran Kitwa mbili anaeleza: tunasema tu kwa population kuacha kuile kujenga mumazone iko improper ma masite iko improper mu ma construction na kufuatilia hiyo yote ambayo viongozi wa komine ya Bagira wanasema kwa kuepuka madegazi ziko tres enregistre mo antite zetu. Hiyo yote inafanya kusema kama sisi shirika la raia kualerte viongozi na population kuangalia namna gani ya kuprevenir o mariski yote na kuita population kuepuka na hiyo vitu. Tunahitaji maforumu dexpression de populaire zianze kufanyika ndani ya komine yetu ya Bagira ili viongozi wa makata waangalie namna gani ya kusansibilize population. Fulani, fulani. Bertin Kitwembili kwenye mioe ya Radio Maendeleo. Ni vema kukumbusha kwamba watu wameumia na wengine kupoteza maisha, nyumba nyingi zimebomuka kutokana na miporomoko ya hali inayoendelea kuzorotesha maisha ya wakaaji kwenye eneo hiyo ya mji wa Bukavu. Na kabla ya kugusia michezo, mpendo wa msikilizaji, tuseme kwamba kujiunga pamoja kwa kuhimiza wakaaji kuhusu athara wa za kutupa uchafu kiolela na kuweka jalala kwenye nafasi mbalimbali mbali hapa mjini Bukavu ni miongoni mwa pendekezo zilizochukuliwa wakati wa kikao iliyoandaliwa kwa fursa ya kugubika mwezi wa tatu uliohusu zaidi ukingo wa mazingira kupitia upandaji miti na kusafisha muji, shughuli iliyofanyika weekend ina kwisha hapa mjini Bukavu. Kikao imekutanisha wakilishi wa university na vyuo vikuu kama vile UB, UEA, UCB pamoja na chuo ESP. Kwa hiyo university, shirika la raia wasanii pamoja na waandishi wa habari wanakuwa na jukumu kubwa ya kuwahimiza wakaaji kuhusu umuhimu wa kukinga mazingira. Sylvie Nabintu ni muhusika na media kwenye kampeni hiyo, anaeleza. kisha kampeni hii tungependelea namna wakaaji walionyesha hiyo kujihusisha, waendelee na mambo ya mazingira katika jamaa katika jamii na katika nafasi kote wanaishi, na hasa ni muda mzuri wa kuweza pia kualika wazazi nyumbani kuzungumzia mambo hii na watoto, kwa sababu mtoto ukimwambia situpe uchafu hapa, na atakomala na hiyo tabia na itakuwa ikisaidia miungano zote ambazo tulitumika nazo. Tunashukuru kwa sababu ni kupitia juhudi za kila muungano ama mablock wa artiste ma ONG, media cooperation Suisse, watu wote walijihusisha na leo tunafikia mahali hapa, tunafikia ijulisho kwamba shughuli hiyo imefanyika wakiwepo waalikwa wengi. Mpenda msikilizaji wa redio Maendeleo, punde kidogo tutagusia habari za michezo. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora kuhusu michezo, mpendwa wa msikilizaji, tuanze na habari hii ya huzuni. Mpiga ndondi au ngumi Yanike Ruhamia toka Boxing Club Radi amefariki dunia jana, siku ya Mungu, tarehe makumi mbili na kenda Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Ligi husika na michezo ya ngumi katika jimbo la Kivu Kusini imejulisha kwamba Yanike Ruhamia amefariki mjini Kinshasa ambako alikuwa akipokea matibabu. Wakati wa uhai wake, Yanike Ruhamia ameshinda pambano nyingi hapa mjini Bukavu, pia katika kanda la maziwa makuu. Na kuhusu mpira wa kandanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza na Jamaiki siku ya pili tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita kwa fursa ya fainali ya mchujo ya bara kwa kujikamilisha kwa mashindano ya soka ulimwenguni. Mshindi wa mechi hii atajikamilisha kwa mashindano yenyewe itakauchezeka nchini Marekani, Kanada. Kongo ya Kidemokrasia imeshiriki mashindano yenyewe kwa mara ya mwisho mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na nne nchini Ujerumani. Mechi yenyewe itachezeka pa Guadalajara nchini inchini Meksika pasaa tano usiku, ikiwa sasa hapa mjini Bukavu. Taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kukataliwa kwa notizi moja za pesa za Kongo zenye kuzaniwa kuwa ni mbovu na vinyume vyake kiuchumi kwa wakaaji wa wilaya ya Mwenga, pia kunyang'anya vitu vya wagonjwa au kuwazuia wale ambao wameshindwa kulipa kisha matunzo kwenye vituo vya afya wilayani Kabare, ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu weekend inayokwisha. Samuel Habamungu. Tuanze habari hizi na tovuti la Prinel RDC ambayo imeandika kwamba kwenye soko mjini Kamituga kumeonekana tabia mbaya ya kukataa noti zimoja zimoja za pesa za Kongo zikizaniwa kuwa zimechakaa, kupasuka au tena kushonwa. Tabia hiyo ya kukataliwa kwa pesa inaleta shida kwenye uchumi ya wakaaji wenye haja ya kununua wakiwa na pesa ndogo baada ya pesa zao kukataliwa Wakaaji hawa wanalaumu tabia hiyo ya kukataa noti ambazo bado ziko katika hali nzuri ya kutumiwa. Wafanyabiashara waliohojiwa na tuvuti la Primel RDC wamesema kwamba wanakataa pesa kwa hofu ya kuwapelekea kukosa faida, wakihofia kwamba kuchukua pesa hizi na baadaye zikataliwe, ni wao ndio watakuwa wamepoteza hasa. Hali hiyo imeendelea kuleta changamoto kwa wakaaji na kusababisha kuundwa kwa soko ya pesa mpya huku ikisababisha uhaba wa pesa, ingawaje benki zimoja zimefungwa tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano. Wakaaji wanaomba kwa wakuu viongozi kujitokeza kwa kuleta suluhisho kwa shida hiyo na kuwashurutisha wakaaji na wafanyabiashara wasitishe tabia hiyo ya kukataa pesa kusudi uchumi yao isiumbishwe. Midia hiyo imeandika pia kuhusu hali inayojiri pa Kabare ambako shirika nyipya la raia tawi ndogo ya Mudusa wilayani humo inalaani tabia mbaya inayoendeshwa kwenye vituo vimoja vya afya vya mtaa wa afya wa Nyantende. Katika vituo hivyo kunaripotiwa wagonjwa ambao wameshindwa kulipa pesa za matunzo na wanazuiliwa kutoka ndani ya vituo hivyo au kunyang'anywa vitu vyao. Tabia hiyo yaleta oga kwa wahanga zaidi watu wasiokuwa na pato ya kutosha kwa kugaramia ya matunzo yao, imeongezea la Prunelle RDC. Mwenyekiti wa shirika nyipya la raia tawi ya Mudusa Elvis Chilimwami amehuzunishwa na tabia hiyo na kudhani kwamba inaenda kinyume na sheria za kiganga, huku akitoa mwito kwa vituo vya afya kuheshimu haki za wagonjwa. Anaomba uchunguzi uendeshwe ili waliotenda hivyo wapate kuadhibiwa. Liitimishe habari hizi za magazeti na gazeti la ST News, ambalo limezungumzia kikao ya uhimizaji iliyoendeshwa pakavumu nao muungano wa mashirika za maendeleo, mkiwemo OJD na Asipropede. Kikao hiyo iliyokusanya wanamemba wa shirika la raia na viongozi wa mahali ilikuwa na lengo la kuwahimiza wakaaji kuhusu haki ya urithi na maadhimisho kwa wanawake kwa lengo la kuwawezesha kufikia usawa na maendeleo. Wakati wa kikao, wahudhuriaji wametoa maoni yao kuhusu mada, huku Jidite Maroi akiwa mmoja kati ya walioandaa kikao hicho, alijulisha kwamba haki ya urithi kwa mwanamke inaanza pale anapokuwa na ndoa ya kiserikali. Ngambo yake Matilde Mana, msimamizi wa kikundi OJD, amefurahi kisha kutambua juhudi ya wahudhuriaji na mipango ambayo wamechukua kwamba watatetea haki ya urithi wa mwanamke katika eneo lote la grupema ya Bugore wilayani Kabare. Kikao hiyo ilikuwa ya muhimu kwa kuwahimiza wakaaji kuhusu haki za mwanamke katika jamii. Kweli mpendwa msikilizaji, la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu Machi mwaka 2026. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Alanzar aliyeni peperusha hewani. Naitwa Alankabika, nilikuwa mbele microphone kwa ajili ya utangazaji. Naotakia mwanzo njema ya wiki. bye, bye.