Ni kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi, Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mlipo, wapendwa wasikilizaji wa, wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifuatayo ni taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio yenu, na kwanza hapa ni muktasari waki Watu wenye kumiliki silaha wameshambulia kijiji Shanje katika milima inayoinukia wilaya ya Kalehe usiku wa siku ya Mungu kuchia siku ya kwanza tarehe makumi tatu Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita karibuni watu nane wameuawa na wengine 20 kuumizwa. Wakati wa shambulizi yenyewe duru za mahali zimejulisha. Visa tano vya mauaji dhidi ya raia wasiokuwa na hatia vimeripotiwa katika mji wa Uvira na mji wa Baraka ikiwa kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini, hali inayoleta hofu miongoni mwa wakaaji, imejulisha shirika nyipya la raia nchini Kongo tawi ndogo ya wilaya ya Uvira. Muungano wa wanawake kwa ajili ya amani unaomba viongozi wajitokeze kwa haraka. Habari kuhusu michezo ni kwamba mechi ya kihistoria itachezeka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamaika, hii siku ya pili, tarehe 31 Machi mwaka 2026, kwa fursa ya kujikamilisha kwa mashindano ya kombe la dunia. Miaka 52 baadaye, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uwezo wa kushiriki tena kombe la dunia, lakini ikiwa tu itashinda Jamaika. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia katika taarifa ya habari inawajia kupitia ufundi wake Emil Muhindu, na waomba kuitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu, taarifa hii ya habari inawajia naye karibu kupokea maelezo kamili mpendo wa msikilizaji watu wasiopungua nane kuuawa na zaidi ya wengine ishirini kuumizwa ndiyo matokeo ya shambulizi iliyojitokeza na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kwenye kijiji shanje yanayopatikana kwenye milima inayoinukia wilaya ya kalehe katika usiku wa siku ya mungu kukutia siku ya kwanza tarehe ishirini na kenda machi mwaka elfu mbili ishirini na sita kwa mjibu wa duru zetu za mahali shambulizi hiyo baya zaidi imeendeshwa na warugaruga wenye kumiliki silaha kwenye eneo hiyo majira ya saa moja usiku, baada ya vitendo vya uporaji ndivyo vimeendeshwa na kuleta uoga kwa wakaaji wa Shanje, ameshuhudia moja kati ya wakaaji wa mahali. Waliojeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali ya Numbi kwa ajili ya kupewa matibabu. Mkaaji mmoja wa mahali akiwa pia kiongozi wa kanisa moja ametoa shuhuda ifuatayo a vitu vibaya wajambazi wamefika saa za 18 heure presque 19 h ka wamepiga masasi watu mu karibu munane wamefariki, wengine wamepelekwa hospitalini Numbi tukaShanje yote siku ya leo lendi atuka ni kilio sana, kilio sana na hatujue kama ni vitu gani niko shanje tumepima fika pale musantre. kila fasi nikilio ni vema kujulisha ya kwamba panumbi ambako watu waliumizwa waliweza kupelekwa kwa ajili ya matibabu vituo vya afya vya mahali vinatumika kupitia msaada wa miungano kama vile waganga bila mpaka MSF tangu kujitokeza kwa mapambano katika eneo hiyo wafadhili wengi waliweza kuondoka huko wakiofia usalama wao na vijiji vingi vya wilaya kabare vinakuwa ishambuliwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana, na zaidi katika grup ma ya Kagabi. Vitendo hivyo ni pamoja na uwizi wa mali ya wakaji, mauaji ya raia wasiokuwa na hatia na hata vitendo vya utesi, ndivyo vinaripotiwa tangu siku nyingi katika eneo hiyo. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza siku ya sita tarehe 29 Machi mwaka 2026 wakati mtu mmoja anayemiliki silaha aliweza kujipenyeza kwenye senta ya biashara ya muhinzo pa Mbobero ambako aliweza kunyang'anya simu za mkononi kwa wapita njia na kupora kiwango ya pesa na hata kuvamia duka za mahali. Jioni hiyo hiyo, siku ya sita, kisa yingine iliweza kujitokeza kwenye kijiji Muganda ikiwa tu katika wilaya ya Kabare, ambako watu wenye kumiliki silaha waliweza kuwanyang'anya wapita njia simu zao na kupora kiwango ya pesa na vitu vingi vya thamani. Kupelekwa jumuiya ya shirika la raia paka gabi katika wilaya ya Kabare inalaani kuendelea kujitokeza kwa vitendo vya ugaidi katika eneo hiyo na kuomba viongozi wajitokeze kwa ajili ya kuboresha usalama wa wakaaji na mali yao. Moizi Biringa nine ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia katika eneo hiyo. Mtu mwenye kumiliki silaha na alikuwa nava la nguo za kisoda alianza kunyanyasa wakaaji wenye kupita kwenye centre de negocie ya Muhinzo, pale tunapatikana Mbovero, saa wakati yenyew wa local defense walisikia wakamkimiza, njo akakimbilia tena ku mu village voisin, akaanza nyang'anya telefone kila kila mwanapita na makuta na kila kitu cha mzuri ambacho na na, na, e, na sirtu tunainsiste ait sana kwa kufanya reunion ya securite Kagabi yenye itakuwa itatia e, washamuka wa leader lokoa chef de village kwenye meza, ili tuoneshe situation gisi iko naanza na uku wasikie gisi biko naenda ikuisha na baangalie namna gani ya kuleta suluhisho kwa ile magumu ambayo nakumba Kagabi. Moise Biringa nini, ni kiongozi wa jumuiya ya shirika la raia pa Kagabi, katika wilaya ya Kabare na lu shirika la raia wilayani Walungu linaomba viongozi kuzidisha usalama wa kaji na mali yao katika eneo hiyo ya jimbo la Kivu ya kusini. Mwito huu umetolewa kisha visa vya shambulizi ya watu wanaomiliki silaha dhidi ya raia wasiokuwa na hatia kuendelea kujitokeza katika vijiji mbalimbali hadi kupelekea watu wasiokuwa na hatia kuuawa. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza katika gorupa ya Izege, ikiwa tu katika wilaya wa Lungu, usiku wa siku ya 4 tarehe 26 kukuachia siku ya 5 tarehe 27 Machi mwaka 2026 wakati kiongozi wa baraza ya vijana Izegi aliweza kuuawa na watu wenye kumiliki silaha kwa kufyatuliwa risasi. Kiongozi wa shirika la raia katika wilaya Walungu ajulisha kwamba duka pamoja na nyumba za wakaji zimeporwa pia wakati wa shambulizi yenyewe. Christian Zigani Ramwambali amekumbusha kwamba vijiji vinavyokuwa kando na senta ya biashara ya Walungu viliweza pia kushambuliwa na wagaidi hao. Huyu anaomba viongozi wajihusishe zaidi kwa kuhitimisha usalama mdogo huo unaoendelea kuyumbisha maisha ya wakaji. Christian Zigani Ramwambali amesema kuwa mauaji kwenye groupement ya Izege, mwananchi Didie, kiongozi wa vijana kwenye groupement ya Izege, alikuwa akipikwa risasi na kufariki hapo hapo, e, na wengine kujeruliwa. Hata e, mmoja alikuwa akipelekwa kwenye matibabu kwenye Centre Hospitalier ya Izege, ilikuwa kuonyesha kwamba presidenti wa shirika la raia kwenye tawi ya Izege alikuwa akitoroka akikimbia, kwani naye alikuwa akishotewa kidole kwamba angipashwa kuwawa. Ndio bwana Jidie aliweza kuwawa na hao wajambazi. Tunaomba wakuu viongozi wajikaze kuangalia jinsi ya kutia usalama kwenye mwingine huyo, ili watu wasiendelee kupoteza maisha yao, kwani wao wanaopoteza maisha ya watu wanajue kwamba Mungu siku moja naye atasema yake, ili watu hao waweze kuhukumiwa siku moja. Tena nyuma hapo, sinta ya walungu kuliweza kukipitikana poraji wa vitu na wajambazi kutokea mahali pasipojulikana, waliweza wakibeba simu za mikononi Pesa na vingine vitu vya lazima kwenye manyumba hiyo. Vitu hiyo hatuone kama ni vitu vizuri, ni vitu vibaya. Christian Ziganira Mwambali ni mwenyekiti wa shirika la raia katika wilaya ya Walungu. Na visa tano vya mauaji dhidi ya raia viliweza kuripotiwa kwa muda wa juma moja, ikiwa tokea tarehe ishirini na mbili hadi tarehe ishirini na kenda Machi mwaka 2026 katika mji wa Uvira, pia mji wa Baraka, ikiwa miji inayokuwa chini ya uchunguzi wa jeshi la taifa FARDC. Ndivyo iliweza kuripoti shirika nyipya la raia nchini Kongo kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini kupitia tangazo iliyochunguzwa na redio yako siku ya kwanza tarehe 30 Machi mwaka 2026. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza usiku wa siku ya Mungu tarehe 29 Machi katika mji wa Uvira kwenye kata Kilibula, ambako mama mmoja aliweza kuuawa kwa kufyatuliwa risasi pasa mbili usiku, kajulisha shirika nyipya la raia nchini Kongo. Tarehe 28 Machi, mama mmoja naye kadiriwa kuwa na miaka 70 na na tatu ya kuzaliwa kwa jina la Berta aliweza kuuawa pia pasaa moja unusu za jioni na watu wasiojulikana kwenye kata Kabindula ikiwa tu katika mji wa Uvira, imeendelea kujulisha duru yetu. Wakati wa operesheni hiyo watu wawili waliweza kuumizwa kwa risasi na kupelekwa hospitalini kwa ajili ya kutolewa matibabu. Tarehe 26 Machi mtu mmoja aliweza kuuawa pia kwa kufyatuliwa risasi pasaa moja jioni kwenye kata Kavungi pakiliba katika tu wilaya ya Uvira, ripoti hiyo ya shirika la raia inakuwa ikijulisha pia kwamba tarehe ishirini na mbili Machi mwaka huu kwenye kata Kakumbi mjini Uvira kuliweza pia kujitokeza mauaji ya mama moja kwa jina la Fatuma Meri. Huyu aliweza kuuawa kwa kufyatuliwa risasi nao watu wasiojulikana na kufariki papo hapo kisha kupelekwa kwenye hospitali, kaendelea kujulisha shirika la raia. Shirika hili lina ripoti pia mauaji tarehe ishirini na tano Machi kwenye kata Kalinga ya kusini katika mji wa Baraka ya mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Rashidi Anzuruni. Kwa hiyo shirika nyipe la raia nchini Kongo, tawia ya wilaya ya Uvira, kupitia kiongozi wake mafikiri Mashimango, inalaani vitendo hivi vya mauaji na kuomba viongozi kujitahidi kwa ajili ya kuboresha usalama wa raia na mali yake. Na muungano wa wanawake wa media kwa ajili ya amani unalaani kujitokeza kila leo kwa vitendo vya usalama mdogo katika wilaya ya Uvira vinavyovizia zaidi wanawake. Muungano huu unakumbusha kwamba kwenye jumla ya visa nne vya mauaji vilivyoripotiwa katika wilaya ya Uvira, visa tatu vinahusu akina mama. Muungano huu unasikitika kutambua kwamba mauaji yenyewe yamejitokeza katika mwezi Machi, ikiwa mwezi unaohusu kutetea haki za wanawake. Josephine Mungubi ni kiongozi wa muungano huo, alikuwa na haya ya kusema: na sisi tumepokea hii habari kwa uchungu, ya kuona ya kwamba mnamo wiki moja tunaweza tukapoteza watu nne na miongoni mwa wa watu nne kuna kunakuwa wanawake watatu na nawote wame kupigwa risasi na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Mpaka pale ni kusema ya kwamba uh, tunapitia hali ngumu kwa sasa, ambayo labda hali iko gisi ilivyo, kutokana na kuzagaa kwa silaha. Kwa maana kama mtu anaweza kuya kwa mida kama usiku jioni, anakuja na kufyatua risasi na kwenda, ni kusema ya kwamba kuna silaha ambazo labda asichunguzwe. Na kitu ambacho kinatuzunisha kina zaidi sasa, kama vile shirika ambalo natetea za shika, ya ya kina mama na za watu kwa jumla, ni ile ya kuona tunakuwa katika mwezi wa kina mama wa kutetea haki za kina mama na tunakuwa tunahesabu vifo vya kuviziwa, vya kupigwa risasi vya wanawake. Huyu mwanamke badala ya kukuwa mhanga wa ubakaji, wa ujeuri wa kijinsia, anakuwa tena miongoni mwa wale ambao wanakuwa wakilengwa kwa kuweza kuuawa, ni kitu ambacho kinakuwa kinahuzunisha zaidi. Josephine Mungubi ni kiongozi wa muungano wa wanawake waandishi wa habari kwa ajili ya amani. Mpendo msikilizaji wa Redio Maendeleo, ikiwa ndiyo kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako. Umefanya vyema, tunakushukuru Radio Maendeleo, radio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Vyeti visivyokuwa halali na vyeti vya kufaulu huenda vimetolewa kwa wanafunzi waliomaliza shule ya sekondari kwenye shule ya sekondari Ushindi inayopatikana katika mtaa Bagira tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Taarifa nyingi zilizofikia Redio Maendeleo zinajulisha kwamba mbinu hizo zinamhusu zaidi kiongozi wa shule hiyo inayomilikiwa na jamii ya Sankemselpa mengi pamoja na we Ellen Bujiriri. Wanafunzi walioathirika, wazazi walimu pamoja na shirika la raia wame julisha kwamba kiongozi huyo anatoa vyeti feki kwa wanafunzi waliomaliza darasa la sita la sekondari, zaidi wale waliokata rufaa baada ya kutambua kwamba hawakufaulu wakati wa kutangazwa kwa matokeo ya mtihani ya kiserikali. Walioasirika wamejulisha kwamba kiongozi huyo ameendelea kuwahakikishia wanafunzi kwamba wamefaulu kwa mtihani wa kiserikali, ijapokuwa ukweli ni tofauti. Kila mwanafunzi anayehusika analazimishwa kulipa kiwango ya dola kumi za marekani wakiaidiwa kukabiliwa vyeti kisha uchunguzi, inaonekana kwamba nyaraka zilizotolewa mwaka wa 2022 ni za uongo kwa sababu ziliwasilishwa kwa jina ya zamani, na hii inasababisha hasara kwa wanafunzi kama walivyojulisha wengi katika shuhuda zilizofikia Redio Maendeleo. Matamshi haya yameungwa mkono na mwakilishi wa walimu kwenye shule ya sekondari Mulambula Ushindi, Aksanti Nyangi Lebon. Huyu anahakikisha habari hii na kusema kwa kwamba tangu walipokemea mpango huu walimu wameanza pokea vitisho toka kwa mkuu wao. Huyu anataka kuona suluhisho inapatikana kwa shida hii. Aksanti Shangi Lebon anaeleza patana na hali ya utoaji wa vyeti vya uongo katika ni mlambula ushindi. Ni kweli baada ya uchunguzi, kwa hiyo wanafunzi walioathiriwa waliwasilisha malalamiko yao kwa ukaguzi, na sisi tuliolenga tumenyanyaswa. Sasa kwa kifupi, tunawaomba mamlaka zinazotufuatilia na zilizotusoma kutusaidia na kulinda heshima ya elimu ya wanafunzi nzi wetu ambao wamepotoshwa. Alipohojiwa, kiongozi wa jamii ya Skemsilpa asema kujua shida hii, ila hajawahi kujulishwa kiserikali na uhanga pia. Nao viongozi wa shule hata kamati ya wazazi huyu asema kungojea maelekezo toka mamlaka ya juu inayoendesha uchunguzi kwa kujua ukweli wa mambo. Tumejaribu kuwasiliana na mshutumiwa ila nguvu zetu hazikufua dafu. Habari za hivi karibuni zimesema ameshawekwa chini ya ulinzi. Ripoti yake Elen Pujiriri. Mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive ametoa mabati kwa ajili ya ujenzi wa kituo ya afya Msengesi inayopatikana katika kijiji Msengesi katika grupma ya Izege wilayani wa Lungu wikend inayokwisha. Mwanabunge huyu asema kutoa msaada huo kwa kurahisishia wakaaji wa nyonge kupata matunzo bila tatizo yoyote. Wakaaji wa Msengesi kwa ngambo yao wanasema kutoa shukrani kwa mwanabunge Mudekereza na Oliver, kwa tendo hiyo, kwa fursa hiyo, vyombo vya kutumikisha shambani kama vile jembe na mbegu vimetolewa pia kwa vijana wanaojihusisha na kazi za maendeleo kupitia kikundi yao AJDD. Mtondo Mugalia Emila ni mmoja kati ya waliofaidia na msaada huo, ameweka neno, Mungu aende kuwabariki na bariki makazi yao na za mikono pia, bila kusahau hata mambo yetu na waendelee kumwombea Mungu, kesho ya mingi aaumbuge watakutia tena tena mambuzi makondoro zote. Asikie pia. Kwanza hapa mimi nafurahi sana na nafurahi sana juu. Mimi naitwa niko mambo ya JDD na niko mkomite, niko mimi ndo naangalia logistics niweze kuwa mzuri kwa nami, naanza ingiza majembe na kuwekea kikundi na kuwaambia pia. Nashukuru sana. Michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Tugusia habari za michezo tuseme ya kwamba mechi kati ya timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard dhidi ya Jamaica inayopangwa kuchezeka siku ya pili tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita itapeperushwa mbashara nalo shirika la Canal Plus DRC kwenye redio na televisheni ya kitaifa RTNC. Ndivyo amejulisha Simeon Mulaba anayehusika na biashara kwenye shirika Canal Plus katika jimbo la Kivu ya kusini. Huyu ameendelea kujulisha kwamba timu ya Kongo ya kidemokrasia inaweza kujikamilisha kwenye kombe la dunia ya miaka makumi tano na mbili baadaye, kisha kushiriki kwa mara ya mwisho miaka iliyopita. Canal Plus inaendelea kutoa fursa ya kupunguzia bei wateja wake, ili wote wawe na namna ya kununua abonnement itakayowaruhusu ruhusu kufuata mechi hiyo mubashara kupitia runinga. Simeon Mulaba amesema, tulitafuta watangazia bakonsomater yetu yote ya kama Canal Plus atadifize match ya Leopard via RTN seke baclient etu bote batafata ile match a partir ya RTNC. Sasa tulitafuta sema kama kila muteja ko 10 dola a partir ya abonnement ya 10 dola, yaani okay. 10 plus 10 unafanya 20 dola. Simaye mulaba kwenye mikrofoni ya radio Maendeleo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa na uwezo wa kujikamilisha kwenye kombe la dunia ikiwa tu itakuwa ikishinda taifa la Jamaica. Ndivyo aliweza kujulisha Benin Komerwa, akiwa mchambuzi wa habari za michezo wakati wa mahojiano na radio Maendeleo. Benin Komerwa anaeleza, tukitizama ngisi Kongo imejiandaa na tukitizama pia nguvu za Jamaica, tunaweza kuwa na imani kwamba Kongo kwa mara hii maraba itaweza kufaulu kuingia kwenye World Cup, Coupe du Monde, na itabidi wa Kongomani Leopard wawe makini sana, wawe ngufu sana, mentalema kuyaza mapema kufunga goli mapema, kisha mwisho waweze kufunga nyuma kudefendre mpaka arbitre na kata match. Tunakumbuka kama hizi Coupe du Monde tatu ine za mwisho Kongo ilirudilia mwisho karibu tu match ya mwisho ndio tulikuwa tunashindwa. Sasa hivi inaomba wakongomani wa Leopard wawe nguvu sana kwenye kichwa mentalement, kwa kuweza kulinda score mpaka mwisho wa match. Habari zingine kuhusu michezo ni kwamba timu ya Football Club Lwangoma ya groupement ya Bushumba wilayani Kabare imeibuka mshindi wa mashindano iliyoandaliwa kati ya timu toka vijiji mbalimbali vinavyounda groupement hiyo, mashindano iliyoandaliwa nayo Fondation Marcelin Burungane. Mashindano hayo yaliyoanzishwa mwezi Desemba uliyokwisha, kipindi ya fainali iliweza kuchezeka kati ya timu ya FC lwanguma na FC Kabale kwenye uwanja wa Itave Mshweshwe siku ya Mungu tarehe ishirini na kenda Machi mwaka huu. Kisha mechi FC lwanguma iliweza kujinyakulia ushindi dhidi ya FC Kabale kwa bao mbili kwa moja. Marcelin Burungane akiwa kiongozi wa, wa Fondation inayopeleka jina yake, ambaye aliweza kuandaa mashindano amejulisha kwamba lengo kubwa ilikuwa kuwa ku nisha vijana ili wakuwe wakiishi kwa amani na masikilizano katika eneo yao. Tumsikilize. Nilikutanisha ziko si ekipe vijana walikuya kweniko, wakanililia wakaniambia, tuorganize que pourke tudetecte matala, na njoo yenye tulifanya Tuliorganize le competition, ekipe zilikuwa sita na tulicheza final, na wameniitikia kwamba wataforme ekipe moja yaani renaissance de Msheshobo. Nilifurahishwa sana kwa sababu kulikuwa fair play depuis déroulement ya maaktivite mu décembre, akuna ekipe yenye liwezaji plendre kwa leo sa nilipana trophée ku, ku meilleur gagnant. Vraiment niliona vimepitikana mzuri juu akuna mwalijiplendre. Bo, kwa siku zijazo hatuna mamwyen me, lakini tuko na ile roho nzuri ya saidia watu tunapenda jeunesse ya kwetu iende mbele, tunapenda kwetu na shie kusikilikane. Ndiyo maana msiku uh, zitakuja, tunaenda kufanya deplus. Tulitwala six ekipe metutajikaza, tuorganize championat yenye itaregrupe maekipe zote za mgroupement. Pourquoi pas tuende na Kabare sed juu tulikuwa Kabare no, maoni yetu tuko tunawazia ngisi tutaenda na Kabare sed purke tusimwe vijana nao. taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kuzorota kwa hali ya mazingira na matokeo yake kwenye sekta ya kilimo katika wilaya ya Kabare na kusherehekewa kwa sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha uchafu ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu siku ya kwanza tarehe thelathini Machi mwaka huwa elfu mbili ishirini na sita. Samuel Habamungu amepekua habari hizo, ifateni ripoti yake studioni. Tuanze habari hizi za magazeti na tuvuti ST News iliyochapisha habari kuhusu mvua kali zinazoonyesha siku hizi wilayani Kabare na kuleta hofu kwa wakaaji wanaofanya shughuli za kilimo, wakijiswali mengi kuhusu kuendelea kwa msimu wa pili ama saison B siku chache baada ya kuanzishwa. Wakulima wengi wanasema kuwa na hofu kisha kutambua kwamba mimea imeanza kubadili rangi kutokana na uwingi wa mvua hali hii inaweza kuwa chanzo ya kupunguka kwa mazao ya shamba na kusababisha hali ya njaa katika eneo hiyo, yaendelea kujulisha tuvuti ST News. Kisha kuathirika na machafuko ya vita mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia, wakulima hao wa wilaya ya Kabare wanaomba msaada wa dharura utolewe, wakikumbusha kwamba msimu wa kilimo a umezorota pia siku zilizopita, sababu ya ukame katika eneo nyingi za jimbo la Kivu ya Kusini, hali iliyopelekea wakaaji kupitia maisha ya shida, ijapokuwa wengi kati yao wanaishi kupitia shughuli za kilimo imeendelea kujulisha tovuti Este News. Upande mwingine Kabari Atipwe Info imeandika kuhusu muungano unaoitwa Sendika Espoir inayowaomba viongozi kuwaunga mkono wanafunzi wanaoandaa mitihani kwa ngazi mbalimbali na ambao wanakabiliwa na shida ya ukosefu, siku chache kabla ya kuanzishwa kwa mtihani huo. Katika tangazo iliyosainiwa Jumapili Machi ishirini na kenda, muungano huo umejulisha kwamba jamaa nyingi za jimbo la Kivu ya Kusini zinashindwa kuendelea kugharamia watoto wao kwa malipo ya shule kisha kupoteza mali yao sababu ya vita. Wazazi wengi wanashindwa kuwagharamia watoto wao wanaojiandaa kwa kushiriki mtihani wa TENAFEP, TENASOSPE na hata mtihani wa kiserikali, hali hii inayopelekea wanafunzi wengi kukabiliwa pia na matatizo ya aina mbalimbali. Kutokana na hali hiyo muungano wa Espoir unataka kuona hatua muhimu zinachukuliwa kwa namna ya kipekee kwa kuwaruhusu wanafunzi kupitisha mtihani bila shida yoyote kwa mwaka huu wa 2026. Tugubiki habari hizi toka magazeti na tovuti terranova.cd, inaujulisha kwamba kwa fursa ya kusherehekea sikukuu limwenguni ya kupiganisha uchafu inayosherekewa tarehe 13 Machi kila mwaka, hali ya mazingira yaonekana kuwa mbovu mjini Bukavu licha ya kuzungukwa na mbuga ya kuhifadhi wanyama pamoja na Ziwa Kivu, mji huu unakabiliwa na uchafu kwenye eneo zake mbalimbali mbali. Huku uchafu ukionekana kujaa ndani ya mifereji katika Ziwa Kivu na jalala nyingi kuonekana hapa na pale, hali inayoweka wakaaji katika hatari ya kushikwa na magonjwa ya aina mbalimbali. Licha ya kuwepo kwa shida hii, yaendelea kujulisha tovuti Teranova. Juhudi nyingi zinaendelea kufanyika kwa msaada wa wafadhili kama vile Cooperation Suisse. Wataalamu wanaendelea kuomba wakaaji na viongozi kuzamirika kwa kubadili mwenendo mbaya kwa kulinda vyema mji wa Bukavu na mazingira yake. Yamalizia tovuti Este News. Kwa kweli la ziada hakuna, mpeo na msikilizaji wa redio Maendeleo, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yenu. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Emil Muhindo aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alan Kabika, nilikuwa mbele ya microphone kwa ajili ya utangazaji. Msikose kutembelea tovuti yetu, anwani ni www.radiomaendeleo.org. Tukutane panapo majaliwa bye, bye.