Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari na kusalimu msikilizaji wa redio Maendeleo. Karibu kufata idhaa hii ya Kiswahili. Kwanza ni kutolee vichwa muhimu. Mapambano yameendelea jioni ya siku ya Mungu tarehe 5 na asubuhi ya siku ya kwanza tarehe 6 Aprili mwaka 2026 katika vijiji vingi vya wilaya ya Kalehe kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari jeshi wa AFC M23. Ijapokuwa wapiganaji wa Zalendo wameonekana kwenye ngome kadhaa toka wikendi iliyopita, asubuhi ya hii tarehe 6 ni askari jeshi wa M23 ndiyo wameonekana wakimiliki eneo Habari kuhusu kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari nazidi kusambaa mjini Bukavu. Hii e siku ya kwanza tarehe sita Aprili, litri moja ya mafuta ya gari imeuzishwa kwa bei elfu tano pesa za Congo kwenye vituo ambavyo Redio Maendeleo imetembelea ambavyo vimefungua milango, kwani zingine zimebaki zimefungwa. Kuna haya na mengine, msikilizaji wangu, nikope sikio. Jina langu ni Helen Bujereri, ufundi niwake Jean Claude Ndage. Tuanze na habari hii. Wajumbe kutoka serikali ya Congo na afsm 23 watakutana Jumatatu April tarehe mwaka makalfubiiihris nchini Uswisi ili kuendelesha mazungumzo yaliyoanza padoa nchini Qatar. Mazungumzo hayo yanayochukuliwa kuwa muhimu, itaangaliwa kwa karibu na Marekani ambayo imesema kuwa tayari kumaliza mizozo wa silaha mashariki moja ya kidemokrasia ya Congo. Nao wanawake wa mashariki ya Kongo wanapashwa kushirikishwa katika mazungumzo yanayohusu kurejesha amani mashariki mwa Kongo, kwa sababu ni hao ndio wahanga wa kwanza wa vita. ombi imetolewa na muungano wa Rien Sans Les Femmes wakati wa kugubika mwezi wa mwanamke tarehe 6 Aprili mwaka 2026. Wakati huo wanawake kikundi hiki wamezungumzia kuhusu kipi kinachohitajika kuendeshwa ili mwanamke ashirikishwe wakati wa mazungumzo itakayoendeshwa kati ya wakongomani kwa ajili ya amani. Kulingana na mwalimu wa siku, pia mwanamembo wa Rien Sans Les Femmes Jolie ca Kamuntu, haiwezekani kisha miaka makumi mbili na sita ya kuwekwa rasmi kwa resolution 13 wanawake waendelee kuachwa nyuma wakati wa uamuzi kwake. Ni wakati sasa wa mwanamke kujipanga vizuri ili asiachwe nyuma mara tena. Jolika mtu anaeleza: mwanamke ni mbinu kamilifu. Kwa mazungumzo hayo leo, katika shida mbamo tunaishi mashariki mwa DRC, mwanamke ndiye amekubwa sana na matatizo. Mwanamke ameteswa na hii vita, mwanamke anakiukiwa haki zake, mwanamke anajeruhiwa vikali. Na mimi nadhani hakuna mazungumzo yote ambayo inaweza kufanyika bila kujumuisha mwanamke, itakuwa ni ndoto kabisa ya mchana. Kati na mwanamke, sisi hatufungi mikono, sisi wanawake wa mashariki mwa DRC, nikisema jimbo la Kivu ya Kusini na Kaskazini, kupitia muungano Rien Sans Les Femmes na miungano mingine ya shirika la raia tunakuwa tukijiandaa, tunakuwa tukijua ni nini haja ya mwanamke leo, ni nini pendekezo ya mwanamke leo. Na nadhani tutaenda na kibuku ambacho kinajaa kweli, na tunafikiri kuwa wale ambao watazungumza watafikiria kwanza hali ya mwanamke. Sisi watuhusishi wakati wanapanga mambo yao ya vita, lakini sisi ndiyo tunapokea vinyume vya vita. Sasa tumefungua macho na tumepaliza sauti yetu, kama ni sisi ndio tunapata vinyume vya vita haya, watusikilize basi, tuwapatie maelekezo, tuwapatie azimio, kusudi nchi ipate amani ya kudumu na maendeleo kamilifu. Yazungumzia kwenye muktasari mapambano yameendelea jioni ya, ya siku ya Mungu tarehe tano na asubuhi ya siku ya kwanza tarehe sita Aprili katika vijiji vingi vya Grupma Ziralo, Buzi na Mubuko wilayani Kalehe, kati ya wapiganaji wazalendo na askari jeshi wa AFC M23 ni kama vile pakatasomwa Nyamugare na Nyawaronga katika grupma ya Mubuku, Mwamijwi Bishaka na Chambombo katika grupma ya Ziralo, pia Pashanje na kandokando yake katika Group Mayabuzi ijapokuwa wapiganaji wa zalendo wameonekana kwenye ngome kadhaa na hata kwenye senta ya Chambombo Paziralo toka weekend iliyopita, asubuhi ya hii tarehe sita April ni askari jeshi wa AFSM Vont ndio wameonekana wakimiliki eneo kisha mapigano tukiamini duru zetu toka huko milimani kale. Hali ya baki kaheka eneo hiyo kakamilisha duru zenyewe. Wingi wa mapambano umepelekea kazi zote kuzorota tangu anga juma mbili huku wakaaji wengi wakiamua kukimbia vijiji vyao na kujielekeza mistuni, wengine katika eneo ambako wanadhani kuwa usalama. Tangu juma mbili sasa, senta za Shanje na Chambombo kunapatikana mambo siyokuwa ya kawaida na hakuna hata kazi moja inayoendeshwa, na katika maeneo mengi kama vile Minembwe, Muramvya na vijiji vingine vya milima yenye kuinukia Fizi, bomu zaendelea kuripuka hapa na pale na kusababisha maafa mengi dhidi ya raia na mali yake. Tangu miezi kadhaa, wakaaji wa milima hizo hawana hata uwezo mmoja kwa kupokea msaada wa kiutu, sababu njia zote zimefungwa na hata ndege ni vigumu kufika eneo hiyo, za kamilisha duru zetu. Habari zingine ni kwamba walimu wakimbizi wanaopatikana nchini Burundi ndani ya makambi na jamaa za mpokezi wanapiga yowe kuhusu kubadilishwa kwao, nao viongozi wa shule wamesema hivi wakati wa mkutano usiokuwa wa kawaida iliyoendeshwa pa Burundi. Nao walimu wa Kivu ya kusini wanaopatikana wakimbizini eneo hiyo, wakati huu walionyesha shida wanazopitia na kujulisha kwamba hawana uwezo ya kuwarudisha Kongo, ili warudilie kazi yao. Mwakilishi wao Ahadi Bulonde anaeleza kwenye maikrofoni ya mwandishi wetu wa Ndojowe. Sasa mwaka yote mzima ambayo tumefanya hapa katika nchi ya Burundi, sisi kama walimu tumekuta tunapitia matatizo mbalimbali. Kuna wamoja ambao wanaishi katika kambi ya Kishemele, wengine wako Ruhigi, wengine wako na wengine walimu wanapatikana kwenye nyumba. Tumekutanana katika kikao, tunataka kujulisha ya kwamba mamenasi inazidi kuendelelea, wengine walimu wanatoshwa kwenye makazi hao wakuu wa mashule wanasahau ya kwamba pako ma instruction ofisiele ambayo inakataza mwalimu asitolewe kwa kazi. Ndiyo maana tunaomba ministeri ya education wazidi kutusaidia sisi walimu kupitia hii kikaratasi ambacho kimewekwa na jinakope ili kulinda mwalimu, ya kusema ya kwamba mwalimu yeyote ambaye amekimbia vita asitoshewe kwa kazi. Huu ni mwakilishi wa wakimbizi walimu wanaopatikana pa Burundi, Ahadi Bulunde. Tukizungumzia tu habari za usalama mdogo, tujulishe kwamba jumuiya ya shirika la raia tawi ndogo ya Gopa ya Modusa wilayani Kabare inalaumu usalama mdogo unaoendeshwa na watu wenye kumiliki mipanga na visu wasiojulikana. Kwa mjibu wa shirika hilo, kisa ya hivi karibuni imeripotiwa kwenye kijiji ndogo ya Igoki kijijini Chimpwiji, ambako watu wasiojulikana wamemalizia maisha Bwana Mugisho Lugerero Alphonse kwa kumchoma visu miti na mipanga. Shirika hilo laomba viongozi kuboresha usalama na wakaaji kuwa makini. Mugisho Chiruluire Grace, grase, mwenyekiti wa shirika hilo tawi ya Mudusa anaeleza, cadre de concertation société civile ndani ya groupement Mudusa inaomba kwa viongozi ambao wanahusika kwa kuendelesha uchunguzi wenye kuhusika na mauaji hiyo waweze kuadhibu na sheria. Wanaomba kwa viongozi kuweza kutia poste ya sekurite kwa kuweza kuchunga raia na mali yao, na kuomba kwa wakaaji wa suvilage ya Igoki na goupemat mdusa en general kusiliana na viongozi ambao wanahusika na usalama na, na kuacha kujilipishia kisasi. Mugisho Cheroluire ni mwenyekiti wa jumuiya shirika la raia, ya shirika la raia tawi ndogo ya groupemat ya Modusa. Mnaoifuata ni taarifa ya habari toka Radio Maendeleo. Tunawashukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www.radiomaendeleo.org. Habari zingine ni kwamba ulalo Lukungula inayopatikana Bushushu kwenye barabara nambari mbili Bukavu Goma tarafani Kalehe imeanguka jioni ya siku ya Mungu tarehe tano Aprili mwaka elfu mbili ishirini na sita kutokana na ukosefu wa ujenzi, licha ya malalamiko ya viongozi na wakaaji wa mahali. Ulalo huu umeanguka kisha mvua kali iliyoonyesha. Hata ulalo ndogo ambao uliwekwa kwa ajili ya kusaidia wakaaji kupita eneo hilo umepelekwa na maji na kupeleka watu nne kupoteza maisha. Wakaaji wa eneo wanajulisha kwamba kutokana na hali hii, njia ya barabara imekatika na ni vigumu kusafiri kutoka Bukavu kuelekea mjini Goma kwa njia ya gari. Hali hiyo inatia wakaaji mashakani, kwani imeharibu biashara na nyumba zao. Tumsikilize Cedric Machara akiwa mtetezi wa haki za binadamu ambaye anaeleza mengi kuhusu jambo hilo mvua kali imeweza kunyesha katika mtaa wa Kalehe na kusababisha vifo vya watu tano au mnane katika kijiji cha Bushushu. Watu hao walikuwa wakihudi nyumbani kwao wa kufika kunako kwa kilalo cha mto Lukungula pa Bushushu. Kilalo hicho kimepelekwa na maji ya mto na watu waliokuwa juu nawo wakapelekwa, kusema kama uchunguzi ungali unaendelea kwa kujua idadi ya watu ambao wamepoteza maisha yao. Shirika lipilarahia latoa mwito kwa serikali ya nchi, kwa wakubwa na viongozi kujihusisha na kujia kimsaada wakaaji hao wa Bushushu, na zaidi jamaa hizo zimewapoteza ndugu zao, wasaidiwe, miili hiyo itafutiwa na iwekwe kwa heshima pa nafasi zao za mwisho. Tunaomba pia vilalo vinavyojengwa na miti kwenye barabara namba mbili Goma Bukavu kuondoshwa haraka na vijengwe vilalo vizuri, sababu hivyo vya miti ni tishio kwa rahiya, pia kwa wasafiri, hata kwa magari. Tunaomba kwa wakaaji wote wa Bushushu Nyamukubi kujiazari na kukamata hatua nyingine, wakati mvua inaponyesha haijalisi muda gani, kwa kuepuka maafa mengine. Duo letu laeleza kuwa utafiti unaendelea ili kupata mili za wahanga, na viongozi na watu wa moyo mwema wanaalikwa kujia wahanga wa ajali ya moto iliyojitokeza kwenye avnibuolo, kata Musala, mtaani Kadutu, na msaada kama vile nguo, chakula, pesa na mengine. Ujumbe huu ni wa shirika la raia tawi la Musala wakati wa mahojiano na redio Maendeleo. Kwa mjibu wake kiongozi wa muungano huo wa kiraia Maigal Maisha, ajali hiyo imewaacha watu wengi bila makao, ambao kwa sasa wanalala nje. Akiwashukuru wakuu viongozi kwa hatua waliochukua kwa kusitisha ajali hiyo, anawaalika pia wakaji kuwa waangalifu wakati wanakuwa wakipika chakula. Tumsikilize. Ni kwa roho ya huruma sana tunaona kama nyumba ziko zinalungula hapa bolo sisi kwa kata musala antuka. Ni maneno ya kuleta sana hofu, lakini tunafurahia wakuwa walituma gari hiyo kamio ya ntiensandi ilikia kumwanga mai na walituma wa local defense wenye walikia kuchunga hiyo mwabwizi ya bitu yenye ine iko sove isikuwe eh? Tunaomba wakaaji wa wasikuwa wanafungia moto ndani ya nyumba wanafungia mbabla, hiyo haiko vizuri na tunaprofite pia kuomba solidarite waanga wako uinje kama mtu anangua na bashi tuangalie vile ya kusaidiana kwa hii mauma ya nguvu sana kama hii. Tukumbushe kwamba ni nyumba makumi mbili na nane pia shule moja la msingi ndizo zimeteketea kwa moto huku tatu zimeharibiwa kwa kuepuka moto kutapanywa. Tumeeleza kwenye muktasari habari. Kuhusu kupandishwa kwa bei ya mafuta ya gari, unazidi kusambaa mjini Bukavu siku kwa siku, licha ya kuwa wamekwisha elekeza wachuuzi kuhusu bei ya kuuzisha. Omer Mudekereza anatuzungumzia mengi. Kutokana na uchunguzi ambao umeendeshwa na Redio Maendeleo siku ya kwanza tariki 6 April, sita pl mwaka wa 2026 vituo vimoja vya kuuzishia mafuta ambavyo vilikuwa vikiuzisha lita moja ya mafuta ya gari kwa bei ya elfu tatu franka za Kongo kwa sasa inaanza kuuzwa kwa bei ya elfu ine franka za Kongo. Na zaidi wachuruzi wa mafuta ya gari barabarani wanaoitwa kadafi wanauzisha lita moja kwa bei ya elfu ine mia tano na elfu tano franka za Kongo, hali ambayo inatuma bei ya uchukuzi kufukuzwa pamoja kupanda ni kama vile kwa mfano, kutoka nafasi ya uhuru kwenda kaunti v ambayo hapo mbeleni ilikuwa ikilipwa kwa bei ya elfu moja franka za Kongo, ila kwa sasa inalipwa kwa elfu moja mia tano franka za Kongo. Kunako pikipiki wateja wanashurutishwa kulipa pesa za zaidi. Kunako barabara Bukavu Kavumu, wateja wanalipa elfu ine wala elfu tano franka za Kongo pahali ya elfu tatu ama elfu ine, kama ilivyokuwa hapo mbeleni. Kuongezeka kwa bei ya mafuta ya gari natokana na vita Mashariki ya Kati, wamefahamisha duru zetu. Alipo ujiwa na Redio Maendeleo, mtembeza pikipiki piki mmoja kwa jina la Kalume Chikuru Luk analaumu hali hiyo ya kupandishwa kwa bei ya mafuta kwa gafla, jambo lenye kuwa na matokeo mabaya. Huyu wapa aeleza mjiza karibira kwa subuhi kutua 1500 kwa sai karibira isha panda bei na kwa deja kwa 3500 franc masitasyo zimwazi natumika na zingine zitumiki kwa natuambia ke mavita ziko kule mabulaya mjiza natuma karibira inapa mingi sana musanse, kwanza kariwira njo source ya kutafuta makuta. Makuta haipatikani masi kariwira kishapanda tena bei, vile transport itakuwa oblige kupanda bei, chakula itapanda bei, na kila kitu kitapanda bei. Sasa ndio tunajikutana maisha ya tukuya ngu, hatuwe tufanye nini? Huyu anaalika viongozi kuchukua hatua muhimu, kwani hali hii ikiendelea, maisha ya wakaaji itaendelea kuzorota. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba timu ya ose Muungano imepata ushindi dhidi ya AS Kabasha ya Goma magoli mbili kwa ziro. Mechi imeendeshwa mjini Butembo, jimboni Kivu Kaskazini, inahusu daraja ya pili ya ligi nchini ya mpira wa miguu. Kwa sasa Muungano inakuwa na nafasi ya tano na pointi kumi na moja. Taarifa ya magazeti Jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Redio Maendeleo. Sherehe ya Pasaka mashariki mwa DRC na hali ya usalama mdogo kwenye sehemu kadhaa jimboni Kivu ya kusini ni kati ya habari zilizochambuliwa kwenye magazeti tarehe 6 Aprili mwaka 2026. Samuel Habamungu amechunguza magazeti hayo. Tuanze habari hizi za magazeti na gazeti la La Prunelle RDC ambayo imejulisha namna gani sherehe za Pasaka zimesherekewa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa zaidi Goma na Bukavu, ambako sherehe hizi zimeendeshwa katika hali ya usalama mdogo ambao umedumu katika maeneo hayo, licha ya hali mbovu ya usalama, uchumi na maisha magumu wakaji wanayoyapitia. Waumini wengi, hasa zaidi waumini wa kanisa Katoliki, wameshiriki kwenye hizo ibada mbalimbali zimeonekana kuendeshwa kupitia waumini wengi waliojielekeza kanisani. Wakatakumeni wengi wamepokea sakramenti ya ubatizo, udhabitisho na kukomonika kwa kuonyesha kwamba wameanza huduma za Ukristo katika hali hiyo mbovu ya kutatanisha kiusalama. Sherehe mbalimbali zilizoendeshwa zimeendeshwa katika hali ya kutoa mwito kwa ajili ya amani. Mapadri na mapasta wameendesha sala katika hali ya utulivu kanisani, hata katika ulimwengu mzima ambako Papa Leo wa kumi na nne amewaonya waumini kuendelea kuwa na matumaini huku wakiachana na vitendo vya ujeuri. Amejulishwa kuendeshwa kwa sala kwa ajili ya kuomba amani na kugusia hali inayoendeshwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo waumini wanaendelea kutumainia ujio wa amani licha ya hali ambayo wanaendelea kupitia, kajulisha gazeti hilo la Prinel RDC. Yajulisha kwamba kuna mtu mmoja ajulikanaye kwa jina la Walumba anayeitwa Mwasa, ambaye mwili wake umekutwa bila uhai nyumbani kwake paka Mituga, jimboni Kivu ya Kusini, jioni ya tarehe nne Aprili mwaka elfu mbili 26. Wakaaji ambao wamejulishwa habari hizo, wamefanya hima kwa kujielekeza kwenye eneo la msiba na kuendelea kujulisha habari. Mhanga alikuwa akijulikana vyema katika eneo, jambo lililopelekea wakaaji kuwa na huzuni kubwa. Wakati huo haikujulishwa mhanga ameuawa katika mazingira gani, wala hakuna tangazo lolote la kiserikali ambalo limetoa habari kuhusu kifo hicho. Ukosefu huo wa habari kuhusu kifo cha mhanga imeibua maswali mengi katikati ya wakaaji, huku ikisemeka kwamba kuna visa vya namna hivyo vilivyoripotiwa mwezi uliopita katika eneo lenyewe. Kulingana na hali hiyo, wanaharakati wa shirika la raia wanaomba kuongezwa kwa mbinu za usalama hasa zaidi kuwasaidia wakaaji kwa kuwatolea matunzo ya kiakili na kukataza wakaaji katika jamii kuendelea kutumia madawa za kulevya. Uchunguzi ungepashwa kuendeshwa kwa ajili ya kutoa mwangaza kipi ambacho kimepelekea kifo cha mtu huyo. Tuitimishe habari hizi za magazeti na gazeti la Estnews.info ambayo imejulisha kwamba kisa cha usalama mdogo kimeripotiwa mjini Bukavu hasa zaidi kwenye kata Chiriri katika mtaa wa Bagira ambako watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana walishambulia makao ya mkaji mmoja anayekuwa pasta wa hali yake aliyejulikana zaidi kwa jina la Nshombo Kachuka. Mhanga huyu ameshambuliwa mnamo usiku wa tarehe ine kukuchia tarehe tano Aprili mwaka huu akiwa nyumbani mwake Wajangia Hili wamejipenyeza nyumbani na kupeleka pesa pamoja na vifaa vingine vya lazima na kumjeruhi muhanga huyu kwa kumupiga pamoja na wanamemba wa jamaa lake. Hali hii imedumu katika mji wa Bukavu ambako wakaaji wanapitia visa vya usalama mdogo hasa zaidi wakati wa usiku. Matatizo ambayo jamaa hili limepitia ambalo ni jamaa la mwanamemba Mkristo yaonyesha wazi kwamba hali ya usalama bado ni mbovu mjini Bukavu, ambako watu wenye kumiliki silaha wanaendelea kuendesha vitendo vya ujeuri. Vikundi vya kiraia vinaendelea kulaumu shambulizi dhidi ya makao ya wakaaji. Vikundi hivi vinaomba kwa wakuu viongozi kuzidisha mbinu za usalama na kuwakinga raia pamoja na mali yao, huku wakiomba wakaaji pia ushirikiana na vikosi vya usalama kwa kutaja wale wote wenye kuzaniwa kuendesha vitendo hivyo katika jamii, imemalizia tuvuti StNews.info na ni hapo ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii ya habari katika lugha bora pia tukufu la Kiswahili. Shukrani kwa nyote ambao mmetega sikio. Jina langu ni Helene Bujereri, ufunzi unakoa wake Jean Claude Nage. Tukutane kwa habari zingine.