Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Na kusalimu, mpendwa msikilizaji wa Redio Maendeleo, nakukaribisha kupokea taarifa hii ya habari. Kwanza mktasari wake. Mara tena mazungumzo yataendeshwa kati ya viongozi wa Kinshasa na kundi la FSM 23 nchini Uswisi. Mazungumzo hayo inapangwa kufanyika katikati ya mwezi Aprili mwaka 2026 za julisha duru karibu na Qatar pia nchi ya Marekani na mapambano yameripotiwa kwenye vijiji mbalimbali mbali ya milima inayoinukia wilaya ya Kalehe, kati ya maskari wa fsm 23 na wapiganaji wazalendo, hali inayopelekea wakazi wengi kukimbia maskani yao wakijielekeza panyabibwe na bushushu. Na kwenye habari za michezo, kisha kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni la mpira wa miguu, timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imerudi tayari mjini Kinshasa, ili kuzungumza nao mashabiki wao kwenye sherehe iliyoandaliwa na rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi mengi katika taarifa hii ya habari inaletwa kwenu na ya Lanzard. Miriam Mufano ni jina langu, niko kwenye utangazaji. Punde kidogo ni maelezo kamili. Mwanzoni mwa taarifa hii habari tuseme ya kwamba mapambano yameripotiwa mara tena kwenye vijiji mbalimbali mbali, vya milima inayoinukia wilaya ya kale eneo za bishaka na chambombo kwenye gupma ya zira lo pia chanje kwenye gupma ya buzi kati ya maskari wa fsm ishirini na tatu na wapiganaji wa zalendo. Dhuru za mali zinajulisha kwamba asubuhi ya siku ya Mungu tarehe tano april mwaka elfu mbili ishirini na sita mapambano yameripotiwa pakatasomwa nyamugari na mubuku kwenye gupma ya ziralo, pia mwamijwi ndani ya gupma ya buzi. Wakaaji wengi wamekimbia maskani yao, kutokana na hali hiyo, ni karibuni wiki moja sasa, na kupelekea hivi shughuli za kiuchumi kuzorota. Kwa mjibu wake Cedric Machara, akiwa mtetezi wa haki za binadamu eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Kusini, anaalika wahusika katika mapambano kuwalinda wakaaji, wakiheshimu pia mikataba mbalimbali zilizosainiwa kwa ajili ya kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Cedric Machara anaeleza hakika hao wakimbizi wanatoka mfasi mbalimbali za opa. Plato wanatoka Shanje, Ruzirantaka, Kavumu, Bishaka, Bihovu, Kasese, Kairenge, wanapatikana hapa Bushushu na Bushushu hakika ina suvilage saba na hizo suvilage zote zilipokea wa wakimbizi hao. Wakimbizi kabisa wanateswa sana, na ndio maana tunapiga yowe kwa uku viongozi wa shirika za kiutu kukuja haraka kwa kusapoti hao wakimbizi kwa chakula na kwa mavazi pia na kwa menginepo, na hapo kabisa ndio mateso ambao wanashiriki sasa hawa wakimbizi wanafuatiwa na wengine ambao wanapatikana, idadi yao ni zaidi ya elfu kumi za watu ambao wanapatikana ma hiyo different sous village za Bushushu. Ndio maana tunaambia wakuu viongozi waheshimie maakor ambao walifanya hiyo. Ni sauti yake Cedric Machara, akiwa mtetezi wa haki za binadamu. Na kama tulieleza kwenye muktasari wa taarifa hii ya habari, tuseme ya kwamba Marekani na Katar wamepanga mara tena kuendesha mazungumzo kati ya M23 na, na serikali ya katikati kati ya mwezi April mwaka 2026 huko Uswisi. Mazungumzo haya itaendeshwa wakati hali inazidi kuwa mbovu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu makubaliano ya amani yaliyosainiwa mjini Doha mwaka 2025 hayakutatua swala za usalama mdogo. Walikubaliana tu kusitisha vita, pia kubadili wafungwa, ila swala muhimu kama vile kurudi kwao wakimbizi, pia kikwao walioteswa hayajatolewa jibu hadi leo, bado haijapewa heshima huku. Tangu mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tano mwezi kundi la FCM ishirini na tatu imeanzisha tena tena mapambano mapambano na kuchukua eneo kama vile mji wa Uvira. Tukumbushe ya kwamba mwezi Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na sita kumeendeshwa mara tena mikutano kati kati ya ya ya ya Marekani, nchi ya Congo pia lile la Rwanda huko Washington ili kuhitimisha mapambano kati ya makundi ya FCM ishirini na tatu na wapiganaji wa Zalendo wakisaidiwa na maaskari wa FRDC. Na tukiongelea sherehe katika taarifa hii ya habari semea kwamba wale wote wanaokuwa na silaha mikononi mwao wanaombwa kuziweka chini, kwani ufufuo wa kikristo unatukumbusha ufufuo wetu pia. Ujumbe huu umetolewa naye Papa Leo wa kumi na nne siku ya Mungu tarehe tano Aprili mwaka elfu mbili ishirini na sita wakati wa baraka ya urbi na orbi mjini Roma. Papa anasisitiza kuwa ufufuo si tukio la kidini tu bali ni mwito wa kubadili mioyo, kushinda hofu na vurugu na kuchagua mazungumzo, upatanishi na undugu kati ya watu. Kwa upande wake, Kardinali Fridolin Ambongo, askofu mkuu wa Kinshasa, amewaalika wakongomani wote kwa jumla kuchagua umoja kati yao pia mazungumzo. Anafafanua kuwa ufufuo wake Kristu ni wito wa kuishi katika ukweli, haki na amani, kushinda magawanyiko na kushirikiana katika upatanisho. Ndani ya muji wa Bukavu, sherehe za Paska zilikusanya waamini wengi waliohimizwa kuishi kwa upendo na siku ya kwanza tarehe sita Aprili mwaka 2026 imetangazwa kuwa siku bila kazi ikilipwa popote nchini Kongo. Hatua hii inalenga kuwapa wakaaji nafasi ya kusherekea vema ufufuo wa Kikristo pamoja na kumbukumbu ya mapambano ya Kisimo Kimbangu kwenye eneo zilizo chini ya uongozi wa FC 23. Ni mratibu wa muungano wa FC 23 ndiye ameyajulisha kupitia tangazo iliyowekwa hadharani, akiwahimiza waamini kusherekea na umoja kati yao. Wakati huo Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia wizara husika na kazi, inakumbusha kuwa siku hiyo ni ya mapumziko yenye malipo kulingana na sheria, ikiwa namna ya kutoa heshima pia kwake Simon Kimbangu aliyetumika kwa ajili ya uhuru ya wakongomani wengi. Munaendelea kupokea taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Punde kidogo, tutaendelea na habari zingine. Redio Maendeleo, redio ya ndani zaidi na bora kwa wasikilizaji wake. Kibadili mada katika taarifa hii habari, tuseme ya kwamba wanawake wanaopatikana ndani ya kambi Pauvira wanaishi maisha mabaya. Siku hizi hawa wanaishi katika hali ya umaskini, ugonjwa na ujeuri wa kijinsia. Kulingana na masemi yao, wanakosewa na chakula, matunzo na hawalali vizuri. Mmoja wao ambaye hakutaka jina lake litajwe, yanaonyesha kuwa wanawake ndani ya kambi hii wameshapatwa na magonjwa kwa sababu ya kutumia choo zisizoheshimu kanuni za afya na pia sababu wanatumikisha maji isiyokuwa kwa hiyo wanaomba msaada kutoka kwao viongozi na miungano za kiutu, wakiwaomba wasaidizi kugusia vitu ambavyo vinaweza kusaidia kwa usafi wa mwanamke. Moja wao anaeleza Ubeba na ambayo watu wakubwa koziwa. Hiyo ni sauti yake moja kati ya waami wanaopatikana kwenye kambi pa Uvira. Na kulingana na hayo, muungano wa wanawake kwa ajili ya maendeleo nchini Kongo inalaumu hali hiyo ambamo wanaishi wanawake waami wa vita mjini Uvira. Hawa wanaomba viongozi kujihusisha, kwani ujeuru dhidi ya mwanamke inakuwa na madhara mengi kimwili, pia kisaikolojia. Na ni zaidi ya Jumatatu sasa, wakaji wa grup maya luii wilayani Kabare wanapitia shida kubwa inayotokana na uhaba wa maji. Wengi wanatumia maji isiyokuwa safi yanayotoka kwenye nafasi isiyostahili ama bizola, jambo inayoweza kuweka wakaji hatarini, kama vile kupatwa na magonjwa inayotokana na kutumia maji isiyokuwa safi tukitaja kipindupindu na mengine. Kulingana na shirika la raia la eneo hilo, ni vijiji nne tu kati ya kumi na nne ndizo zinakuwa na maji safi kwa sasa. Mratibu wa shirika la raia tawi ndogo la Luhihi Muwindo Murola anatoa mwito kwao viongozi kwa kuchukua hatua za haraka kwa lengo ya kukinga wakaaji. Tumsikilize. kiukweli ni kwamba tuko na shida ya maji groupement yetu ya Luhihi. Nimesema kwamba groupement yetu iko na village ine, lakini inakuwa na su village kumi na ine tia found iliwezaka jikaza kupana na maji fasi za mingi meile maji ilipata shida wakati fulani, unakuta huyu alikuwa na lima shamba yake na tio inapita mshamba anakata ile tio bule buma contribution budogo budogo tulikuwa nalipisha kurobine boye njo bulipashwa tumika kwa kufere pare pare kwe maji ilikatika. Yenakiakutana bumakontribution bunafanyikaka mehabajue bunaendaka fasi gani. Soluisho ya kwanza kwangu ni, ni kwamba vile uh, baparteneire kama kutapatikana mfadhili ndobiko natufata bakuje batutengenezie tena maji. Ya pili uh, ni kubadilisha kamati ye ilitiliwaka na groupement baada ya tia faunde kutupatia maji, maana kulikuwa pia shida ya gestion habakuweza maintenir kabisa ile mamai mu kartiza mingi. Hiyo ni sauti yake Muwindo Murola akiwa mratibu wa shirika la raia tawi ndogo la Luhihi. Na visa vya ukiwekaji wa haki za binadamu vinaendelea kuripotiwa kwenye vijiji mbalimbali mbali vya wilaya ya Mwenga mjini Kamituga, jimboni Kivu ya Kusini, ni kama vile kuwatesa wakaji kwenye barabara ya taifa nambari mbili, wakiwaomba pia kiasi kubwa cha pesa. Wanamemba wa shirika la raia wanaomba viongozi kujihusisha na suala hili kwa kuwakinga wakaji na kupata isho kwa shida hiyo. Moja wao anaeleza: haki ya kibinadamu kamitunga na tarafani mwenga ni mbaya sana, watu wanateswa ndani ya barabara ya eh, kutoka mwenga mpaka mpaka lino. Watu wanateswa na hiyo yote wanateswa na kunyanyaswa kwa haki ya kibinadamu njo bana. Bwana mwariri, tunapenda tuambie, eh, wenzetu wazalendo wapense, eh, fr dec eh, na wengine kama Kiisha vita, watu wengi watafatiliwa. Tunalaani vitendo yote <coughs> yeko na vunjwaki ya vinadamu ndani ya barabara nambari mbili, ndani ya makartier surtout, ndani ya barabara nambari mbili, tuko tunapata malalamiko mingi ya population na tukiendelea na taarifa hii ya habari tujielekeze pa Burale ambako shirika la raia tawi la Burale wilayani Walungu wanasema kuhuzunika na kufungwa kwa wakongomani wane nchini Uganda waliokuwa wakijielekeza mjini Durba kwa ajili ya shughuli zao mbalimbali mbali za kiuchumi. Wakati wa maojo na Redio Maendeleo siku ya Mungu tarehe tano april mwaka wa elfu mbili ishirini na sita shirika hilo la raia lajulisha kwamba wakongomani hao walifungwa kisha dereva aliyekuwa akiwapeleka kubadili njia na kwa sasa wanapatikana Zani. Kiongozi wa muungano huo hilo wa kiraia analika viongozi kujihusisha na swala hilo ili wakongomani hao wawekwe huru. Tumsikilize huko. Vijana wenyewe walitoka hapa kwenda jitafutisha kule Durba, na wanaishi hapa kwetu Bughale Butuza, na wanafanya makazi kawaida, ila sasa walikuwa wanaenda kuuza adresi ya mtu mwenye kuwa kule, walikuwa bayafika kule, sasa makufika kule Uganda Uganda kule kama Oima eh, wakakutaniwa kama wakajire trouve, kama balibapitisha munjia ingine na njosa, wakatafuta barudie kufatana na adresi walikuwa nayo. Na tunaomba tusindikize kome radio, tunaomba pia ba autorite bote lokale, ba autorite lokal, ba badepute, banotable komunote abashi, bahavu ba meme ministere ya afares etraere aniva ya guverneme badu saidie wapenda wasikilizaji wa, wa redio maendeleo. Sasa tutaongelea habari za michezo. michezo michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora Kwenye habari za michezo, tuseme ya kwamba timu ya taifa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imerudi tayari mjini Kinshasa siku ya mongo, tarehe 5 Aprili mwaka elfu mbili ishirini na sita. Wachezaji wa DRC wanarudi Kinshasa kisha kujikamilisha kwenye kombe ulimwenguni wa mpira wa miguu. Walipokelewa na wakongomani wengi toka wanja ya ndege Njili hadi kwenye bunge la taifa. Wachezaji wa DRC walipokea tuzo, kwani walifaulu eneo ambako wengi walishindwa. Kati ya waliorudi Kinshasa kuna kunakuwa Makambo, Yoan Wisa, Chancel Mbemba, elimeshako na Arthur Masuaku. Tukumbushe kwamba DRC ilijikamilisha kisha ushindi dhidi ya Jamaika kwa goli moja kwa zero. Taarifa ya magazeti, jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kuwekwa kifungoni kwa kinamama moja kwa shutuma za kuzaniwa kwamba amepeleka mtoto mmoja wakata panze mtani banda mali pasipojulikana, pia kukataliwa kwa notisi moja za pesa za Kongo na wafanyabiashara hapa mjini Bukavu ni kati ya habari zilizochambuliwa kwenye magazeti weekend iliyopita. Samuel Bamungu ameyachunguza magazeti hayo na kuandalia ripoti ifuatayo. <tinyo> Tuanze habari hizi na Watoto News iliyoandika habari kuhusu mwanamke moja aliyewekwa nguvuni kwa shutuma za kumwondoa mtoto moja katika lengo la kutoza fidia kwa wazazi wake kusudi aachiliwe. Mama huyo amekiri kwamba shutuma hizo dhidi yake zilikuwa za ukweli. Taarifa kadhaa zaeleza kuwa vitendo hivi vya kuwaondoa watoto na kudai fidia vinaendelea kwenye mji wa Bukavu na kuleta hofu kwa wakaaji. Leoni Saidi aliyehojiwa na media hiyo amelaani vitendo hivyo na kuviita kuwa ni tabia haramu zinazotaka kuharibu jamii na kutafuta mali kwa haraka bila mchoko, huku akiita wazazi kuwa waangalifu na kuwaalika wenye mamlaka kuwalinda watoto. Huyu aomba pia wanaotenda hivyo kutolewa huduma ya matunzo ya kiakili kutokana na vileo vikali wanavyovitumia kwa kujilewesha pamoja na kushughulikiwa kisheria. Upande wa gazeti la Free Media RDC.info lajulisha kuwepo mjini Bukavu tabia ya kukataa noti za pesa za Kongo zenye kuzaniwa kuwa hazifai na kusababisha hivi shughuli za biashara kuzorota sokoni. Tabia hiyo yaonekana wakati benki zikibaki zenye kufungwa, kumepita zaidi ya mwaka mmoja sasa huku wachuruzi wadogo wadogo wakiathirika zaidi na hali hiyo. Shirika nyipya la raia jimboni Kivu ya kusini kupitia kiongozi wake Nikola Lubala anaomba wakaaji kuzamirika na kuendelea kutumikisha pesa hizo bila shida yoyote, licha ya kuwa noti zimoja zimechakaa, akidhani kuwa hiyo yaweza kuwaepusha kushikwa na vyombo vya sheria kwa shutuma za kukataa pesa. Upande wake meya wa mji wa Bukavu, Nikolaki Alangalilwa amejulisha kwamba noti inayoeneza namba zote na kuwa na filigramu ni nzuri kwa matumizi na haipashu kukataliwa, hata kama inaonekana yenye kuchoka, huku akiendelea kutishia kuwafunga wenye kukataa pesa mjini Bukavu <tipos> Tuhitimishe habari hizi na Media Group ya L'Essentiel RDC yenye kujulisha kuwa ni kila tarehe 4 Aprili ndipo kunasherekewa sikukuu ya kimataifa ya uhimizaji dhidi ya viripuzi na kukumbusha kuwa ni muda mzuri wa kuendesha uhimizaji kuhusu vitu vinavyoweza kulipuka na kuhatarisha maisha ya maelfu ya watu, hasa zaidi katika eneo zenye kuhusika na mizozo ya vita. Umoja wa Mataifa yaendelea kuwahimiza watu kwenye nchi mbalimbali kuhusu namna ya kuepukana na milipuko zenye kutokana na vifaa hivyo. Maendeleo na ziada sina mpeno, msikilizaji wa redio Maendeleo, ni hapo ndipo tunaweka nukta kabisa kwa taarifa hii ya habari, ililetwa kwenu na ya Lanzar. Miriam Mufano ni jina langu, nilikuwa kwenye utangazaji. Shukrani kwa kututega sikio.