Taarifa ni maarifa. Kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Nawashukuru kwa kujiunga nasi wasikilizaji wa redio Maendeleo. Hii ni taarifa ya habari. Karibu pokeni kwanza muktasari wa habari zenyewe. ujumbe wa serikali ya DRC na ujumbe wa makundi ya AFCM 23 zinapatikana nchini Uswisi tangu siku ya kwanza tarehe 13 Aprili kwa ajili ya mazungumzo mapya ya kutafuta amani mashariki mwa Kongo na zaidi ya visa elfu moja mia vya ubakaji wa wanawake vimeripotiwa mjini Uvira tangu mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tano hadi Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Hii inatokana na ukosefu wa salama inayosababishwa na watu wenye kumiliki silaha, tukiamini duru zetu katika taarifa hii tutazungumzia wakaaji wa grupa ya miti wilayani Kabare wanaoalikwa kuacha mizozo na kuishi kwa pamoja. Ujumbe huu ni wa kiongozi wa grupa ya miti Kuigomba Mambe, kisha baba mmoja kumalizia maisha wana memba nne wa jamaa lake ndani ya kijiji ndogo cha Hoboka Pakashusha na kuuawa kisha hapo nao majirani waliofika kwa kusaidia Msikilizaji, kuna haya na mengine ambayo nakuandalia. Ni kope sikio mwanzo hadi tamati. Jina langu ni Helen Bujiriri, ufunzi ni wake Jean Claude Ndage. ameeleza kwenye muktasari ujumbe wa serikali ya DRC na ujumbe wa makundi ya AFC M23 zinapatikana nchini Uswisi tangu siku ya kwanza tarehe 13 Aprili kwa ajili ya mazungumzo mapya ya kutafuta amani, fursa ambayo ingekuwa bora kuwatuliza wananchi wanaosumbuliwa na vita eneo la mashariki mwa Congo ya Kidemokrasia. Mtazamo huo ni wake Oswal de Rubasha, mchambuzi wa mambo ya kisiasa, pia mwanaharakati wa shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini, baada ya kuhamishwa kwa mazungumzo hiyo toka jijini Doha hadi nchini Uswisi, vita imechukua muda mrefu, amezani Oswalde Rubasha, anayeomba wenye kushiriki mazungumzo kuwa mabalozi wa amani wakiweka kwenye nafasi ya mbele masilahi ya raia wa Kongomani. Oswalde Rubasha anafasiria: o ni habari mzuri ya ankurage eh, discussion parce si tokonvenki ke evita haitaisha na masasi, evita taisha na maongezi na negotiation bakitia ili kutabla watapata solution muungano ya AFSM 23 imetolea waziri husika na mambo ya nje wa nchi ya Qatar Mohamed bin Abel Aziz, jina kumi na mbili za watu watakaoshiriki mazungumzo kati ya wa wahusika kunapatikana Claude Ibalanki ambaye alikuwa balozi katika serikali yake Felix Chisekedi, lakini kwa sasa anatumika nayo AFSM 23 na mapambano mapya kati ya wapiganaji wa Zalendo dhidi ya makundi ya AFC M23 imeripotiwa ndani ya vijiji kadhaa kwenye milima inayoinukia wilaya Kalehe, suboye, ya Kalehe tangu asubuhi ya siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Aprili mwaka wa elfu mbili ishirini na sita sivyo, Alan Kabika. Eneo zenye kuhusika zaidi ni Chambombo katika kijiji Nyalugusha, groupement Ziralo ambako wapiganaji wa Wazalendo walijaribu kuwakimbiza askari wa AFC M23. Duru za mahali zajulisha kwamba kwenye eneo wa katasomwa hususan panya wa panyawaronga na Nyamugari, kijijini Murangu, groupement ya Mubuku. Pia pamwamijwi katika kijiji Kusiza katika groupement ya Ziralo hali inabaki kuwa ya hekaheka heka. Mapambano haya yamejitokeza mara tena ijapokuwa hali ya kimya iliweza huko siku ya Mungu tarehe 12 Aprili mwaka 2026, amejulisha mtetezi mmoja wa haki za binadamu aliyezungumza na redio yako. Inakuwa sasa zaidi ya juma nne tangu shule za mahali zimefunga milango yake, wanafunzi wanakuwa katika hatari ya kutomaliza mwaka wa masomo kutokana na mapambano ya kila leo, amehofia mzazi mmoja aliyehojiwa na redio yako wakati huo, vijiji vingi vya groupema Ziralo kama vile Kasiru, Kashebere, Ruchuro, Kirambo, Rangira, Mutale, Chunguti, Mutatira na Bunje, wakazi wamekimbia vijiji hivyo na kujielekeza nafasi ambako wanadhani kuishi katika usalama. Baadhi yao wamejielekeza katika groupema ya Mulowa Londa katika wilaya ya Walikale, jimboni Kivu ya Kaskazini katika eneo hiyo kunaripotiwa karibuni wahami elfu arobaini na mnane na mia kenda wanaoishi katika hali ngumu. Wakati mazungumzo kati ya AFC 23 na serikali ya Congo imeanzishwa siku ya kwanza tarehe 13 Aprili mwaka huu, miungano ya watetezo haki za binadamu pamoja na wanaharakati wa shirika la raia wanadhani kwamba ni wakati muhimu kuhitimisha ujehuri wa vita unaoendelea kupelekea wakaji kuishi katika hali ngumu. Miungano hiyo inadhani kwamba pande zote zingelipashwa kutekeleza makubaliano mbalimbali yaliyosainiwa padoa na nchini Marekani kuhusu kusitishwa kwa mapambano na kufunguliwa kwa njia zinazoweza kuruhusu wakaji kupelekewa msaada. Wakati huo, katika grupman ya Mudaka wilayani Kabare, wakaaji wengi wanalaani kufungwa kiolela kwa wakaaji wengi katika eneo hiyo tangu mapambano kujitokeza huko juma inayokwisha zaidi katika kijiji Kajeje na kandokando. Raia wasiokuwa na hatia wanaojulikana katika eneo hiyo na ambao sio memba wa kundi fula wanaonekana kushikwa na kupelekwa pasipojulikana. Jamaa nyingi zina laani kusekana kwa wanamemba wawe na kwa siku nyingi, huku wakitaka kuona viongozi wanajihusisha ili amani iweze kurejeshwa katika eneo hiyo ni kuchukua miramufano kwa kuzungumzia zaidi ya visa elfu moja mia vya ubakaji wa wanawake ambavyo vimeripotiwa mjini Uvira muda wa miezi tatu, mwezi Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tano, hadi mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Visa hivyo vimeongezeka kutokana na kuwepo kwa watu wenye kumiliki silaha eneo hiyo. Visa hivyo vimetangazwa kupitia ripoti iliyowekwa hadharani wiki iliyopita wakati wa mkutano ulioendeshwa na muungano mmoja wa wanawake wa vyombo vya habari kwa ajili ya amani jimbo ni Kivu Kusini. Kati ya visa hivyo 113, zimeripotiwa mwezi Disemba, 320 mwezi Januari na 626 mwezi Februari mwaka huu. Ripoti inaonyesha kuwa hali inazidi kuwa mbaya kwa sababu ya ukosefu wa usalama na ugumu wa kupata matibabu. Wanawake wengi walionusurika hawapati huduma nzuri, kwa sababu hakuna vituo vya kutosha, wataalamu wa afya wanakuwa wachache. Pia kumeonekana ukosefu wa vifaa kwa ajili ya kutoa matibabu. Kulingana na duru za kiafya, eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Sini, ni asilimia makumi tatu tu ya waathirika ndio walipata dawa ambazo ni muhimu kwa kuzuia magonjwa mbalimbali kama vile ukimwi, pia ujauzito usiotarajiwa. Wengi hawapati dawa hizi kwa sababu hazipatikani kwa urahisi, huku visa vingi haviripotiwi kwa sababu ya aibu, hofu ya kulipizwa kisasi, pia ugumu wa kufika hospitalini. Kutokana na hali hiyo Muungano umoja wa wanawake wa vyombo vya habari kwa ajili ya amani jimboni Kivu ya Kusini inasema kuhuzunika na hali hiyo. Kiongozi wao Josephine Mungubi anataka kuona viongozi kujihusisha na suala hilo kwa lengo ya kuwalinda waanga, kuwatolewa matibabu inayostahili, pia kuwazibu wahusika kulingana na sheria. Tumsikilize. kunakuwa mashirika tofauti ambazo zinakuwa zikishirikiana na serikali, lakini utakutana ya kwamba msaada wa kisheria kwa sasa ni kama vile haupo. Mashirika mengi yaingie katika hali hii ya kuwasindikiza wahanga kisheria na kuangalia namna gani ya kuweza kulinda usalama wa raia na usalama wa kina mama kwa upekee, kwa maana wanawake na mabinti kubakwa kila siku ni yale ambayo haiko ya kawaida kabisa, na inabidi kufikiria mikataba mipya ili kuhakikisha ya kwamba hali yao ya usalama ipo na wanachangia kukukomesha kwa kupiganisha hali hii ya ubakaji ambayo inaripotiwa zaidi. Josephine Mungubi anasisitiza pia umuhimu wa kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kumaliza ukatili huu na kulinda usalama wa wanawake. Unaofuata ni taarifa ya habari toka Redio Maendeleo. Msikilizaji, tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumbi na nne inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako ngamo nyingine kazi zimeendeshwa kama kawaida siku ya kwanza tarehe kumi na tatu April pa Minova wilayani Kalehe, umbali na maneno ya uvumi iliyotangazwa kwenye mitandao ya kijamii kusema kwamba kuna watu waliotekwa nyara na kupelekwa bila yari yao nao askari jeshi wa AFC M23 siku ya Mungu iliyopita. Hakikisho ni yake, Justin Kamanda, katibu tendaji wa mkoa wa asili ya Buzi, katika mazungumzo na Redio Maendeleo anakamilisha kwamba iliyotokea siku ya Mungu ilikuwa ni msako iliyoendeshwa na viongozi huku wakiomba wababa wote na vijana wavulana kujielekeza kwenye uwanja wa michezo Mirabe ya Minova. Hapo viongozi wa kijeshi na wengine wametoa ujumbe mbalimbali mbali kuhusu amani, kuishi kwa pamoja, kuomba vijana wasiungane na kundi zenye kumiliki silaha ama tena kuendesha vitendo vya ugaidi. Justin Kamanda anaalika raia kuwa kimya na kutoshikamana na watu wanaotambaza maneno ya uongo kwa kuchochea chuki ama kuongeza woga kati ya raia. Ameujua kwenye njia ya simu. Siku ya Mungu kulikuwa sensibilisation, waliomba wanaume vijana, sisi wote tukutanike kustade mil arbre kusitea Minova, na kweli mobilization ikafanyika wa vijana wakashuka huko kwa, na sababu hatukuwa tumejua message gani watatoa, ile ikakuwa imeleta wasiwasi, hasa zaidi kwa wamama, sababu nao walikuwa kustad. Tulipokuwa kule kustad, ilikuwa ni message ya kutuhimiza zizi ya kuishi pamoja, sababu kama watu hawaishi pamoja maendeleo itafubala na kuangalia mambo ya usalama itakuwa ni vigumu. Alors ile sensibilisation ikapita mzuri, na wakaambia wa vijana wajide solidariser na mambo inaweza kuleta madifikulte ndani ya komunote, sababu wakati wa mwizi wako wakati wa vijana wanajiunga na vikundi vyenye kumiliki silaha, ile aiendeleshe population mbele, na hawana lazima wasikie ndani ya cite ya Minova na kando kando ndani ya mkoa wa Buzi kunaripotiwa maafa, sababu chama kinaaja kusikia population imeishi mzuri, wanali wakusafiri wasafiri mzuri, wa kujenga wajenge, na kusisikike njaa ndani ya mgini. Kisha hapo waliweza kuambia wanaume wote warudi manyumbani, ila waendelee kuhimizana, ili sisi wote tukuwe wajenzi wa amani kweli. Wenye awakokuwa kustad walizani labda kuna shabaha ingine, lakini nakamilisha kama mimi nilikuwa kustad na nilitoka humo wa mwisho kuangalia kama kila umoja amerudi nyumbani kwake, na hapakuwa shida yoyote isipokuwa na rezo zinaleta hapa na pale mambo ya uongo. Ngamo ningine ni wakaji wa grupema ya miti wilayani Kabare nzi wanaalikwa kuacha mizozo na kuishi kwa umoja. Ujumbe huu ni wa kiongozi wa grupema ya miti kuigomba Mambe kisha baba mmoja kumalizia maisha wana memba nne wa jamaa lake ndani ya kijiji ndogo cha hoboka pakashusha, kulingana na duru zimoja. Hali hii inatokana na ukosefu wa masikilizano ndani ya jamaa, ila duru zingine za sema kwamba ni upungufu wa akili kwa baba huyu ndiyo chanzo. Kisha kitendo hiki, majirani walijitokeza na kumalizia maisha baba huyo, hali ambayo amelaumu. Kiongozi wa grupma ya miti Kigomba Mambe anakumbusha kuwa wakati wa mizozo watu wanaalikwa kuwaona viongozi wa mahali kama vile wa nyumba kumi, viongozi wa vijiji na hata wa masenta kwa kupata suluhu. Ikiwa hawafaulu, ni hapo ndipo wanaweza kuwazogelea wakubwa wengine kwa kupata suluhisho. Tumsikilize. Tunaendelea kuambia wakaaji ama populasion ya kwamba kuua mtu siyo kitu kizuri. Tunaendelea kuhamakia ile tabia, na wakati wanaona kama kuko shida fulani, ni lazima wakuje kwa nyumba kumi, kwa chef de sous village, kwa chef de village, kwa chef de groupement, na wakati shida kikuwa kubwa sana, chef de groupement neye anajulisha wakuu wengine, makusudi kwa kutafuta sulisho pali ya kumaliza maisha ya mtu. Waelimisha zaidi, wanachua kuhusu namna gani wanaweza kukubali hali ya sasa na kuendelea mbele kimaisha. Wakati huu ambapo usalama mdogo unaripotiwa jumoni Kivu ya kusini, ndiyo ilikuwa kiini kwenye mkutano usiokuwa wa kawaida ulioendeshwa siku ya Mungu tarehe kumi na mbili April mwaka huu elfu mbili ishirini na sita kwenye chuo kikuu cha ESP Bukavu na u muungano ya wanachuo wazaliwa wa Irambi Katana uyekaa maarufu. Kwa mjibu wake Frank Mzigirwa, kiongozi wa muungano huo, lengo la mkutano ilikuwa kuhimiza wanachuo namnagani wanaweza kuelewa hali ya maisha ya sasa na kuepukana na hali inayoweza kusababisha kwao magonjwa ya moyo ama ya kiakili kwa ajili ya kuendelea na maisha licha ya hali ya sasa nchini. Duru yetu yaendelea kusema kwamba ilikuwa fursa pia kwa wanachuo kuzungumza pamoja na kuzidisha uhusiano wao kuhusu namna ya kuishi pamoja kwa amani na masikilizano bila ubaguzi katika eneo wanamotokea. Wakati huo wanachuo makumi sita na mnane walijiunga na wenzao ili watoe mchango wao kwa maendeleo ya eneo ya Frank Muzigirwa anaeleza, tulendesha kikao ya groupe yetu ya UEK ilikuwa mukuintegre kupokea banafunzi bamupya amu ba différentes institutions mu groupe yetu ya UEK, donc bakutokea ngambo na ngambo, tubapoke sasa mu kikundi yetu bamupya, tutasema kama tunaevoluer non seulement ku base yetu ko tunatokea village yetu mais aussi mu ville, mu mukadre ya kushauriana ki masomo tusipotee tusabu. Donc objectif yenye ilituleta kushauriana, wakati tunaikala pamoya, tunadebatre juu ya sujet fulani yenye tatukumbusha Bibili tumaka tunakuya soma na bienye tunapashwa fanya pour que avenir yetu ikwe ya mzuri. Muungano ya wanachuo wazaliwa wa Irambi Katana imeundwa mnamo mwaka wa elfu mbili na nne katika lengo la kutekeleza kazi mbalimbali mbali za maendeleo kwa manufaa ya jamii nzima. Na pamoja nao ameamudikereza tuzungumzie kuhusu watumishi ishirini na nne wa Mungu ambao wamepakwa mafuta katika ngazi mbalimbali mbali za uchungaji wakati wa ibada iliyofanyika siku ya Mungu tarehe kumi na mbili April mwaka wa elfu mbili ishirini na sita ndani ya kanisa la Gamaliel Temple linalopatikana kunako Avenue Patrice Emery Lumumba ndani ya mtaa wa Ibanda. Kulingana na masemi yake Bishop Jean Baptiste Bumanine, kiongozi wa kanisa la Assemblies of God International AOG. Kati ya waliowekwa mafuta kuna wachungaji wanaojifunza nne, wachungaji kamili kenda na wainjilisti kumi na moja. Duru letu lasema kuwa kati ya hao wanawake tatu wamewekwa mafuta, jambo linaloonyesha kuwa wanawake wanaanza kushiriki zaidi katika kazi ya Mungu. Katika ujumbe wake, Bishop Biumanine aliwaimiza wachungaji wapya kuitikia wito wa Mungu kwa Akitumia neno la Biblia kutoka Isaya kipinzi ya sita mstari wa mnane, aliwasisitiza kufanya kazi kwa uaminifu na kumcha Mungu akisema Mungu atakuwa pamoja nao na kuwainua. Bishop Jean-Baptiste Biumanini aeleza kao ya leo ilikuwa na lengo ya kuweza kuwatia wakfu wachungaji kwa ngazi mbalimbali. Kama vile katiba yetu inaisema, tuna ngazi tatu ambayo tunaita wachungaji ambao wamepaka mafuta ama wapaster consacre, wapaster stagere na wapaster evangeliste, ajili ya kuwatuma katika shamba na kufanya kazi kuwe na nzuri katika zaebu yetu. Ujumbe na wapatia ni kama vile tuliwafundisha kwa neno na maagizo tuliwapatia. Kwa mwisho wameitika wito kama vile Isaya aliitika katika kitabu cha Isaya sita mstari wake wa mnane. Kama vile wameitika, wafanye sasa kazi kwa uaminifu katika kumcha Mungu na kumwogopa Mungu, atabeba utukufu kwa utukufu na atafaulu kwa kazi yote Mungu, kwa Mungu moyo wake wote na kufanya kazi kwa ajili ya utukufu wa Mungu. Kilumba Daniel aeleza, kila mtu kisha kupakwa mafuta anaingia mukazi, na kama mtumishi wa Mungu, Mungu anamuomba tu kuwa mwaminifu na kutembea katika kweli sana, katika kuheshimu zile ambazo ni sheria za ufalme wa Mungu. Sasa jitahidi kuwa mwaminifu na kufanya kazi ya Mungu kwa moyo, ili kazi ya Bwana iende mbele na utukufu umuujilie Mungu, pia ufalme wa Bwana uendelee kuongezeka. Tukio hili linaonyesha juhudi na kuimarisha uongozi wa dini ndani ya jamii ya Kikristu, amemalizia Bishop Bimanine Jean-Baptiste. Naye papa wa Roma ameanzisha mzunguko wake katika nchi za Afrika. Amewasili nchini Algeria tarehe kumi na tatu Januari, ambako amealika watu kwa amani, msamaha na umoja. Papa amepongeza wananchi wa eneo ambao wengi ni vijana, sababu ya umoja kati yao. Jue ni kwamba ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo kumpokea Papa. Michezo, michezo, shauku ya michezo iko kwenye redio ya Maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi, pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari za michezo ni kwamba mechi ya fainali ya mashindano ya mpira wa miguu mjini Bukavu itaendeshwa siku ya tatu tarehe kumi na tano April. Itakutanisha timu ya USB Bilombe na FC Chiriri Sport. Timu hizo mbili zimejikamilisha kisha kipindi ya nusu fainali iliyoendeshwa siku ya mongo. Chiriri Sport imepata ushindi dhidi ya FC Kivu magoli mbili kwa moja, na USB Bilombe imepata ushindi dhidi ya AS Ruzizi kwa magoli mbili kwa ziru. Fainali itaendeshwa siku ya tatu pasakenda kamili uwanjani la Concorde mtaani Kadutu. Ngambo nyingine, FC Malwa ndio timu bingwa ya mashindano mjini ya mpira wa miguu mjini Kamituga. Malwa imepata ushindi kisha kupiga AS Kasmis magoli mbili kwa moja kwenye fainali iliyoendeshwa kwenye uwanja wa mpira wa miguu Katunga ya Kamituga. Taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Radio Maendeleo kuporoa kwa redio ya kijamii Ziralo FM yenye makao pa Kalehe jimboni Kivu ya Kusini, na uhimizaji wa wanafunzi kwenye yunivasiti na vyuo vikuu kuhusu kukabiliana na shida ya hali ya hewa ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu siku ya kwanza tarehe kumi na tatu April mwaka huo elfu mbili ishirini na sita. Alan Kabika Tuanze habari hizi na tovuti Jambo RDC iliyochapisha habari kuhusu redio ya kijamii Ziralo FM yenye makao katika wilaya Kalehe iliyovamiwa na kuporwa wakati wa mapambano kati ya askari wa FARDC wakisaidiwa na wazalendo dhidi ya askari wa AFC M23 mwanzoni mwa mwezi huu wa April mwaka 2026. Mapambano hayo yamejitokeza kando na senta ya biashara ya Tushunguti na kusababisha maafa mengi kati ya tarehe 7 na tarehe 10 April mwaka hu wa 2026, eneo ya Tshunguti ikiwa chini ya uongozi wa AFC M23, ambako jengo ya redio hiyo imeshambuliwa na vyombo vingi muhimu kuharibiwa na vingine kufurwa, hali iliyopelekea wakaaji wengi kushikwa na hofu na kukimbia zao. Hata watumishi kwenye redio hiyo waliweza kukimbia makao yao sababu ya uoga. Media hiyo imejulisha kwamba hali hiyo imepelekea pia wakaaji wengi kukimbia sababu ya uoga. Redio hiyo ilikuwa ikiwasaidia wakaaji wa mahali kupata habari zenye kuaminika na kuwahimiza wakaaji kuhusu kuepuka habari za uvumi. Imeendelea kujulisha tovuti Jambo RDC. Upande mwingine radio universitaire.net yajulisha kwamba muungano Green Alpha umewakutanisha wanafunzi kwenye university na vyuo vikuu pamoja na watu wengine kwa kuwazungumzia kuhusu umuhimu wa ukingo wa mazingira. Media hii yaendelea kujulisha kwamba mazungumzo imehusu zaidi uhimidhaji wa vijana kuhusu umuhimu wa kujiundia kazi katika sekta ya mazingira, pia kukuza kilimo yenye kuheshimu mazingira, wakitumika mkono mkononi, kabla ya kujitokeza kwa wafadhili watakaowasaidia na kuwasindikiza. Chentuali Germain, aliyehojiwa na media hii, hudhani kwamba ni jambo muhimu kuunda miradi yenye kudumu zaidi katika sekta ya kilimo, kwa kujibu kwa mahitaji ya raia katika sekta hiyo, pia kukabiliana na shida zinazoripotiwa katika sekta ya kilimo, imemalizia tovuti radio universitaire.net. O, mwisho wa taarifa hii. Habari katika lugha bora pia tukufula Kiswahili. Shukrani kwa nyote maumetega sikio. Jina langu nye elembu Jerere, ufunzi wake Jean Claude Ndage. Tukutani kwa habari zingine.