Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Salamu zangu ziwafiki wasikilizaji wa Radio Maendeleo. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Kwanza niwapatie muktasari wake Visa elfu kenda mia mnane vya ubakaji na vifo vya kutokana na ugonjwa mbalimbali mbali vimeripotiwa ndani ya kituo ya afya ya Mulungu wilayani Shabunda. Muungano blok sita ya Amani ambayo imetutolea habari yajulisha kuwa hali hii inasababishwa na kukosewa kwa dawa pamoja na kufungwa kwa barabara, hali ambayo hairuhusu msaada wa kiutu kuwafikia na zaidi ya vizuizi makumi mbili visivyo halali vimeripotiwa kwenye barabara ya taifa nambari mbili, Bukavu wa lungu Mwenga. Wapita njia wanalazimishwa kulipa mia moja makumi nne, elfu pesa za Kongo. Kwa hiyo wanaomba serikali kuajia na msaada. Msikilizaji, kuna haya na mengine katika taarifa hii ya habari. Tukope sikio. Jina langu ni Helene Bujeriri, ufundi ni wake Barton Busime. Leo. Tuanze na habari hii: muungano ya AFC M23 na serikali ya Congo wamesaini makubaliano mapya inayoitwa MOU. Makubaliano hayo inahusu kufuatilia kusitishwa kwa mapambano ikishirikisha pia M23. Watu watakaochaguliwa kwa kuendesha uchunguzi huo watatumika na MONUSCO. Kumbuka kuwa mazungumzo kati ya serikali ya Congo na muungano wa M23 inaendelea nchini Uswisi. Naye kiongozi wa mtaa wa Bagira chini ya enzi ya anzi ya AFC M23, Sumbu Sokrat, awaomba wakaaji wa eneo yake wanaofanya shughuli za kuuzisha vinywaji kuepuka kuwapokea kwenye nafasi zao za kazi watu wanaopitisha mchana mzima hapo kwa kuchunguza namna wanavyotumika. Katika mazungumzo na Radio Maendeleo, huyo amejulisha kwamba watu hao wamechunguza namna shughuli zinafanyika, ila wakati wa usiku watu hao wanashambulia vilabu hivyo vya pombe na hata makao wakaaji. Kisa ya hivi karibuni imejitokeza kwenye Avni Busukira kwenye kata Chikonyi pia Panyakavogo, ambako watu wenye nia mbaya wamejaribu bila mafanikio kushambulia makao ya wakaaji. Sumbu Sokrates anaomba wakaaji wa mtaa wake kuwa waangalifu na kuwataja mbele ya viongozi wote wanaoshakiwa kuwa chanzo ya usalama mdogo. Tumsikilize. Wevi ambao wanatumia silaha walijaribu kuiba Chikoni aveni Busukira wakashindwa, wakaenda Chikera wakashindwa, wakapita Mulambula wakashindwa, kwa sababu raia wetu walikuwa makini na wakapiga yowe, ili kwamba wevi wasifaulu. la cha kubabaisha, nimesikia kwamba usiku wa leo wameiba ndani ya kilabu cha pombe kimoja mu aveni Nyakavogo kati Nyakavogo hapo. Ninaendelea kuwambia watu, mara nyingi watu ambao wanaiba sio watu wakutokea mbali, ni wale ambao mnawapatia nafasi za kukaa. Wanachunguza mnaujisha namna gani, na mna uisha nini. Tuendelee kukabiliana na hali hiyo, kukimbizana na hao watu ambao wanajitokeza kila mara na kukaa nafasi bila kuwa na kazi. Ni hao ndio wanakuwa na special briefing ya ulihuzisha namna gani na, na tuendelee kukabiliana na hii hali ya wizi. Atakayeshikwa atapatia wengine somo. Najua Mulwa tulikimbia, tulitembea huko Mulwa, tulijaribu kufatana nao tukachukua silaha moja na mwenyeji akakimbia, ajaonekana. Ataonekana lakini ta Sumbu Sokrat anakuwa ni kiongozi wa mtaa wa Bagira, na tumezungumzia kwenye muktasari, zaidi ya vizuizi makumi mbili visivyo halali vimeripotiwa kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu wa Lungu Mwenga ambako wapita njia wanakumbwa na vitendo vya unyanyasaji. Omer Modekereza, tupe maelezo. Shuhuda nyingi zilizofikia redio Maendeleo zimejulisha kwamba watu wanaomiliki silaha wanajitokeza wakati wowote na kuweka vizuizi barabarani, ambako wanalazimisha kiwango ya pesa kwa wasafiri na kwa kila mpita njia. Duru zetu zaendelea kujulisha kwamba kuna wakati kila mpita njia analazimishwa kulipa mia moja makumi ine elfu pesa za Kongo. Hali hiyo inapelekea shughuli za uchukuzi kuzorota kwenye barabara hiyo. Katika shefri wa Muzimu kwa mfano, kuna ripotiwa vizuizi zaidi ya kumi vinavyochochewa na watu wenye kumiliki silaha zaidi maeneo ya Kitutu, Masanda, Kitumba, Mitobo, Luliba na katika vijiji vingine vya mahali kwenye barabara toka Kamituga hadi Mwenga Centre. Duru zetu zajulisha kwamba ni zaidi ya vizuizi tano ndivyo vinaripotiwa hususan pa Bilembo kwenye kiingilio ya Mwenga Centre, pia pa Mungombe Kabeba. Wasafiri kwenye barabara hiyo wanalaani pia kusimamishwa na kutishwa mara kwa mara nao watu wenye kumiliki wingi wa watu wenye kumiliki silaha kwenye barabara hiyo inakuwa chanzo ya usalama mdogo, ijapo kuwa inakuwa barabara muhimu zaidi katika sekta ya uchumi. Moja kati ya wasafiri kwenye barabara hiyo ametoa ushuhuda ufuatao: namna ya kujitembeza na kwa nguvu, hata kama unaweza kuwa na karatasi ya hospitali banakoenzije makuta kwa kila wale. Bariere ni nyingi sana tena sana, sadamo ya kitutu akutana kuna kuati bariere na kila bariere, banaenda banalipisha labda Akama hapendi kulipa, unasema niko na vifulani muone maisha yako no. Kutokana na uwingi wa vizuizi kwenye barabara hiyo, sauti zaendelea kusikika hapa na pale kwa kuomba viongozi wajitokeze kwa haraka kwa kuweka usawa na kuwaruhusu wasafiri na wapita njia kutembea kwenye barabara yenyewe bila oga. Shirika la raia nchini Kongo MCK kwa ngambo yake inaomba viongozi husika kuvunja vizuizi hivyo vinavyopelekea maisha ya wakaaji kuendelea kuwa ngumu. Kiongozi wa shirika la raia nchini Kongo MCO Baraka Musomba Joseph anaeleza: tunaalika viongozi wote pata kuondoa mabariere hizi ama vizuizo ambao vimewekwa na wabebaji wa silaha, na tunaomba pia raia yote ipate kuwa macho, ili kwamba ipate kutaja au watu ambao wamekuwa wakitia hiyo mabariere, na wasitike wapate kuibwa na hao wabebaji wa silaha ijulishwe kwamba hali kama na hii inaripotiwa pia kwenye barabara ya taifa nambari tano, Bukavu Uvira Fizi, ambako wasafiri wanaomba vizuizi visivyo halali vivunjwe kwa kuwaruhusu wapita njia kusafiri bila shida yoyote ile. Nakushukuru monsieur Mudukereza. Basi unaofuata ni taarifa ya habari toka redio Maendeleo. Punde si punde ni habari zingine Radio Maendeleo duniani kote masaa 14 inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org Mzungumzia habari za afya. Kituo ya afya ya Mulungu wilayani Shabunda, jimboni Kivu Kusini imerikodi visa vya ubakaji elfu kenda mia nane pamoja na watu wengi waliofariki kwa magonjwa mbalimbali kama vile malaria, kuendesha pamoja na matatizo yanayojitokeza kwa wa mama wakati wa kujifungua. Habari hii inapatikana katika ripoti iliyochapishwa na muungano wa kiraia Blok sitwa ya Amani siku ya tatu tarehe kumi na tano Aprili mwaka elfu mbili ishirini na sita. Ripoti yenyewe inahusu mwezi Januari hadi Aprili mwaka huu. Tunao Agati Mudekereza, tupe maelezo. Kulingana na ripoti hiyo, imejulishwa kwamba watu 279 wamefariki kwa ugonjwa wa malaria, upungufu wa damu, pamoja na matatizo yanayojitokeza wakati wa kujifungua kwa wanawake. Kwa hii kunaongezeka visa 288 vya watu waliobakwa na ambao wanaendelea kubaki bila msaada wowote hadi leo. Blok sita ya amani yaendelea kujulisha kwamba ugonjwa wa kuendesha unasababishwa zaidi na kupungukiwa kwa maji ya mwili zaidi, katika eneo ya afya Lulimba ambako idadi ya wagonjwa inaendelea kuongezeka siku baada ya siku. Kiongozi nchini wa muungano huo Jose Asani aeleza kwamba hali yaendelea kuwa mbaya, sababu vituo vya afya vya mahali vinaendelea kukosewa na dawa, kutokuwepo kwa miungano na shirika za kiutu kwa kuwasaidia wananchi, pamoja na kufungwa kwa barabara tokea Burali hadi katika wilaya ya Shabunda. Anataka kuona viongozi miungano pamoja na shirika za kiutu kuajia kimsaada wananchi wanaopitia maisha ya shida katika eneo hiyo ya jimbo ya Kivu ya Kusini. Josue Asani anaeleza mengi, hali hii inazidi kuwa mbaya kutokana na ukosefu wa dawa, pia vilevile vile, kuondokwa kwa MSF na kutengwa vilevile vile kwa eneo hilo kufuatilia kufungwa kwa barabara ya Burale Shabunda. Kutokana na hali hii muungano Bloc Citoyen wa amani inapendekeza kuimirisha hatua za kukinga, kuboresha vilevile upatikanaji wa huduma za afya. Anataka pia kuona huduma za afya zinaamarishwa wilayani Shabunda kwa ajili ya kukinga na kuokoa maisha ya binadamu na wakaaji wa Kajuchu katika grupma ya Irambi Katana wilayani Kabari wanaomba kwa wakuu viongozi mashirika za kiutu na watu wa moyo mwema kuwasaidia kuwajengea bomba za maji safi kwa kupiganisha ugonjwa wa kipindupindu katika eneo lao. Katika mazungumzo na Redio Maendeleo siku ya tatu tarehe kumi na tano Aprili mwaka huu wakaaji hao wamejulisha kuwa ni siku nyingi hawana maji safi kwa kuwa bomba zilizokuwa zikiwatolea maji safi zimejengwa tangu zamani na shirika moja la wafadhili la GTZ na ambazo zimekwisha kuchoka. Kwa sasa, wakaji wanatumia maji yenye uchafu kwa kukosewa na maji safi, hali yenye y kusababisha magonjwa ya kipindupindu na magonjwa mengine inayotokana na matumizi ya maji machafu. Kiongozi wa kijiji Kajutu Boniface Rural anaeleza Depuis jtzd afanye maji huku, zile marobine zilisha kale na mpaka hivi hazipitishe tena maji. Ndio maana kwa naomba sana kabisa, ikiwezekana musaidie maile vijiji kusudi nao bapate maji, juu hali ya magonjwa ya kolera iko inainuka inuka kila mara juu ya ukosefu wa maji. Habari zingine ni kwamba walimaji wanaoishi kwenye vijiji vya Kabamba, Mabingu na Kajuchu katika grupma ya Irambi Katana, wilayani Kabare, wanapitia maisha magumu siku hizi kutokana na uhaba wa mvua. Mmoja wao ameshuhudia kwenye Redio Maendeleo na kusema kuwa wanakosewa na chakula na vifaa vya kugharamia jamaa zao baada ya mimea zao kuungua na jua kali, kufuatana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wanaomba msaada wa kiutu, maana wanakosewa na vyote. Enok na Chea, mtetezi wa haki za binadamu wa mahali, anaeleza: katika vilaji ya Kajuchu, Mabingu na Kabamba, watu wanapitia kipindi kigumu. Ukosefu wa mvua umeharibu sana mashamba yetu, mimea inakauka mazao yako hatarini na mavuno yanapungua sana. Hali hii imeongeza umasikini kwa familia nyingi ambazo tayari hazina uwezo wa kujitegemea. Kutokana na hali hii ngumu ya uchumi, wazazi wengi hawawezi tena kujibu mahitaji muhimu ya watoto wao kama vile chakula, mavazi na matibabu. Uh, tunatoa wito kwa viongozi wetu, kwa shirika ya kibinadamu na wafadhili wengine wachukue hatua za haraka kusaidia familia zinazopatikana katika mji wa Kajuchu, Mabingu na, na Kabamba na kwani tunazungumzia habari za mazingira, jueni kwamba shirika la raia husika na mambo ya mazingira jimboni Kivu Kusini nasema kuhuzunika na kuuawa kwa viboko bondeni mtu Ruzizi, ijapokuwa viboko vina nafasi ya kipekee katika mazingira. Wakati wa mahojiano na redio ya Maendeleo siku ya tatu tarehe kumi na tano Aprili mwaka huu, kiongozi wa shirika hilo Josue Aruna ajulisha kwamba kuwamalizia maisha viumbe hivyo inahatarisha mazingira. Huyu anashangaa kutambua kwamba ni watu wenye kumiliki silaha ndio wanakuwa wakishambulia nyama hizo, japokuwa ni wao ndio wana jukumu ya kuzikinga. Kwa hiyo, Josue Aruna anaomba wakuu viongozi kuchukua hatua dhidi ya vitendo kama hivyo kwa lengo ya kukinga mazingira kwa faida ya wote. Tumsikilize. Shirika la raia linalohusika na mazingira na ambalo linasimamia mipango ya ulinzi wa viboko katika ulimwengu linataka sana, linasikitika sana mambo inayopitika huku Uvira kwa ajili ya mauaji ya viboko. Tangu mwaka jana mwezi wa tatu hadi leo, kila mwezi na kila wiki tunasabia labda viboko miwili, na vinauawa kila wakati na watu wanaomiliki silaha. Hiyo situation inasumbua sana na inafanya ke tusibakie kimya. Gouvernement provincial njo iko responsable parce que inapasha kufera arete ile hemorragie ya biodiversité, kuwawa kwa wale wanyama kile etwapo leo. Na njo maana tunaomba liwali afanye yake yote, amalizishe ile kitu inayofanyika. Vile viboko wale wanyama ambao wanapatikana kwa Ruzizi na laki Tanganyika ni utajiri wa nchi ambayo utasaidia raia ya Uvira, itasaidia watoto wetu ambao watakuja kesho, na ni vizuri tuachane na mambo ya kuua wale wanyama. Huyu ni Josue Aruna na muungano wa wapasha habari wa Kongo Jimboni Kivu Kusini naandaa shughuli nyingi kwa kusherekea sikukuu ulimwenguni wa uhuru wa upashaji habari. Sikukuu hiyo inaosherekewa tarehe 3 Mei Jimboni Kivu Kusini, ni tangu tarehe 1 Mei ndio shughuli zitaanzishwa pamoja na misa itakayosomwa ajili ya wapasha habari, kisha hapo watajielekeza kwenye Auditorium de la Femme ambako watazungumzia kuhusu kazi za wapasha habari ambao wameaga dunia tarehe 2 ni shughuli za afya ya e kiakili ndiyo inapangwa na kisha hapo tarehe tatu Mei watafanya matembezi ya afya na kuzungumzia kuhusu mada iliyochaguliwa kwa mwaka huu. Kiongozi wa muungano wa pasha habari wa Kongo jimboni Kivu Kusini, Davius Kitoka anayezungumzia Tutakuwa kwenye marche ya sante kisha hiyo marche de sante tutakutana na kwenye biega terrasse, na hapo tutaongelea kuhusu mada me, ni kusema tujitengenezee sisi wenyewe ujio wa amani, kesho ikuwe kesho ya amani, kusudi kabila zote za provensi ya sud kivu zipate kujua hiyo kupatana, kusikilizana, kutembea pamoja, kwa maana ni muungano tu ndio inaweza leta maendeleo, na wakati watu wanakuwa wenye kugawanyika, hakuna maendeleo yoyote ile ambayo wanaweza kuzungumzia taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kusimamishwa kwa shughuli za ujenzi kwenye eneo zote zinazochunguzwa na AFM 23 na shughuli za sekta ya kilimo katika nchi za kanda la maziwa makuu EAC ni miongoni mwa nukta zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu siku ya tatu tarehe 15 Aprili mwaka 2020 na sita. Samuel Habamungu. Tuanze habari hizi za magazeti na tuvuti este news.info iliyochapisha habari kuhusu kusimamishwa kwa shughuli za ujenzi pamoja na kuchimba viwanja katika eneo zote zinazokuwa chini ya uchunguzi wa AFC/M23. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini chini ya enzi ya AFC/M23, ameamua kusimamisha shughuli zote za ujenzi wa nyumba katika mji wa Bukavu na pia kwenye eneo zote zinazokuwa chini ya uongozi wa AFC/M23 tangu siku ya kwanza tarehe 13 Aprili hu pale hatua zingine mpya zitakapochukuliwa. Uamuzi huo unapatikana katika tangazo inayokataza pia shughuli za kuchimba viwanja. Tovuti estnews.info linadhani kwamba hatua hiyo inakusudia kuchunguza vyema vikaratasi vinavyoruhusu shughuli za ujenzi kwa lengo la kuheshimisha hatua zenye kulazimishwa kwa kuruhusu ujenzi. Liwali wa jimbo, kupitia hatua hiyo, awaomba wakaaji kuheshimu na kuheshimisha vyema hatua hiyo kwa kushirikiana na vituo husika. Tangazo hiyo yake liwali wa jimbo inajulisha kwamba yeyote atakayeikeuka ataadhibiwa vikali kulingana na sheria, imeendelea kujulisha East News. Upande mwingine, Zera SIRL, imeandika kuhusu sekta ya kilimo katika kanda ya maziwa makuu. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC inakusudia kukuza sekta kadhaa za kilimo kwa kukabiliana na hali ya njaa. Media hii inakumbusha kwamba Tarehe 13 Aprili Baraza imemruhusu kiongozi wa kamisheni husika na kilimo na utalii katika kanda ya maziwa makuu kuwasilisha miradi ya sheria kuhusu sekta ya ukingo wa mazingira kwa mwaka huu wa 2026. Kiongozi huyu ameendelea kujulisha kwamba miradi hii itawaruhusu wakulima kuwa na uhuru kwa kuchagua mbegu na mboleo za kutumikisha shambani mwao kwa lengo ya kupata mazao mengi. Kamalizia tovuti hiyo, mwisho wa taarifa hii ya habari kwenye redio Maendeleo. Shukrani kwa nyote ambao umetega sikio, lakini kabla ya kuachana achani, wakumbushe yaliyokuwa ya, ya muhimu el elfu kenda mia mnane vya ubakaji na vifo vya kutokana na ugonjwa mbalimbali mbali, vimeripotiwa ndani ya kituo ya afya ya Mulungu wilayani Shabunda muungano blok sitoi Amani, ambayo imetutolea habari ya julisha kuwa hali hii inasababishwa na kukosewa kwa dawa pamoja na kufungwa kwa barabara, hali ambayo hairuhusu msaada wa kiutu kuwafikia na zaidi ya vizuizi makumi mbili visivyo halali vimeripotiwa kwenye barabara ya taifa nambari mbili Bukavu wa Lungu Mwenga. Wapita njia wanalazimishwa kulipa mia moja makumi nne elfu pesa za Kongo. Kwa hiyo wanaomba serikali kuwajia na msaada. Msikilizaji wangu, sina la ziada. Jina langu ni Helen Bujiriri ufunzi unakuwa Wakebarton Busime. Basi tukutane kwa habari zingine.