Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Radio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mliko, wapendwa wasikilizaji wa Radio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio yenyu, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza, tarehe 12 Aprili mwaka 2026. Na kwanza hapa ni muktasari wake, kisha mazungumzo yaliyoandaliwa pa Montreux chini Uswisi kwa fursa ya harakati ya doa. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia na AFC M23 wamekubaliana kwa pamoja kuhusu kutoa msaada wa kiutu kwa wananchi wanaoishi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia kama inavyojulishwa katika tangazo iliyogubika mazungumzo yenyewe. Wakaaji wa groupement Ziralo, Mubuku na Buzi katika wilaya ya Kalehe wanaendelea kukimbia makao yao sababu ya usalama mdogo unaosababishwa na mapambano kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23. Tayari mapambano yameripotiwa katika kijiji Kusisa, Depo na Chambombo, ikiwa tu katika wilaya ya Kalehe juma inayokwisha. Habari za michezo. Kipindi ya marudilio ya mashindano ya kandanda iliko cash daraja ya pili kuanzishwa hii siku ya kwanza, tarehe 12 Aprili, timu ya ose muungano itacheza dhidi ya timu ya Makomeni ya Lubero kwa lengo ya kujikamilisha kwa daraja ya kwanza. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia katika taarifa hii ya habari, na wajia kupitia ufundi wake anise Akonkwa, na waomba kuitegea sikio mwanzo hadi tamati. Karibu taarifa hii ya habari. Serikali ya Kongo ya Kidemokrasia pamoja na AFC M23 wanaendelea kujitahidi kwa pamoja ili msaada wa kiutu uwafikie wananchi wanaokuwa katika uhitaji mkuu kwa siku za usoni. Pande hizo mbili zimekubaliana kwamba ni lazima msaada wa kiutu uweze kuwafikia wananchi wanaoishi mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Expedi Kaluka ripoti kamili. Ndivyo inajulishwa katika tangazo ya pamoja wakati wa kikao iliyokutanisha pande zote husika pa Montreux nchini Uswisi kuhusu harakati ya doa. Wakati wa majadiliano yenyewe, pande zote husika zimekubaliana kuhusu heshima ya haki za binadamu, sheria ya kimataifa na haki za wakimbizi, kwa kufuatilia kwa makini vipengele toka katiba ya nchi. Pande zote zimekubaliana pia kuhusu kutoendesha shambulizi, uharibifu wa viwanda vya serikali, mawasiliano, nishati na kadhalika hawa wamekubaliana pia kuhusu ukingo wa watumishi wa miungano na shirika za kiutu, miungano inayotumika kwa faida ya wakaaji, vifaa vinavyotumikishwa na miungano na shirika za kiutu kwa faida ya wakaaji. Wamekubaliana pia kwa pamoja kufanya yote iwezekanayo ili msaada wa kiutu wafikie wananchi bila vikwazo uwanjani. Pande hizo zimekubaliana pia kuhusu heshima ya makubaliano ya kusitisha mapigano, wakihusisha pia wajumbe Serikali ya DRC AFC M23 pamoja na CIRGL wamekubaliana kwa pamoja kutekeleza hatua ya kusitisha mapigano kwa muda wa juma moja kupitia msaada wa MONUSCO, imejulisha tangazo ya pamoja iliyosainiwa na pande zote husika. Kwa muda wa siku kumi, pande zote zimekubaliana kuacha wafungwa kulingana na makubaliano iliyosainiwa tarehe 14 Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano, kwa lengo ya kuboresha uhusiano ya pamoja. Ijulishwe kwamba tangazo imewekwa hadharani kisha mkutano ulioandaliwa tarehe kumi na tatu hadi tarehe 17 April mwaka huu wa 2026 kati ya AFC/M23 na serikali ya DRC kwa ushirika wa Marekani, Qatar, Uswisi, taifa ya Togo pamoja na Umoja wa Afrika. Kwa kipindi ijayo, pande zote mbili zitazungumza kwa ajili ya kufunguliwa kwa mabenki na wanja ya ndege ya Goma kwa kuweza kupunguza magumu wanaopitia wakaaji wa jimbo ya Kivu ya kusini na jimbo ya Kivu ya kaskazini. Ripoti yake Expedi Kialu. na wakaaji wa vijiji vingi vya Goma Maziralo Mubuku na Buzi katika sheferi ya Buhavu wilayani Kalehe wanaendelea kukimbia maskani yao sababu ya usalama mdogo unaosababishwa na mapambano kati ya wapiganaji wa Zalendo na askari wa AFC M23. Siku ya sita iliyopita, mapambano yamejitokeza katika vijiji Kusisa, Depo na Chambombo, hali iliyoleta hofu na kupelekea wakaaji wengi kukimbilia katika vijiji Shanje, Numbi na kadhalika. Hali inakuwa hivyo hivyo pia Panyamukubi na Bushushu ambapo wahami wa vita wanapitia maisha ya shida siku hizi. Watetezi wa haki za binadamu wa mahali wanaendelea kushukuru miungano pamoja na shirika za kiutu zinazoendelea kuwahudumia wananchi, huku wakiomba msaada uweze kuzidishwa kwa faida ya wananchi hao. Mmoja kati yao, Cedric Machara, ameweka neno: tunakuja kwa kuzidisha tena ingine population ambayo imetoka biriku miano mianda ambayo inakimbia vita imefika hapa Bushushu, ambayo inajiongezea pia. Na hii mwezi ya nne kumekuwa deja vage ni tatu za wadeplace ambao wanatoka huko kuma milima ambao wanakimbia vita wanapatikana hapa, hata na mwezi ya tatu kulikuwa memvage, hata na mwezi ya pili wote wanapatikana kwenye vuya Bushushu, na ndiyo maana tunapiga yowe sana tena sana kwa shirika za kiutu ambazo zinatusoma na ambazo zinatufuata kwa kuleta intervention urgent kwa vitu vya kukula na vya kulalia kusudi, eh, hiyo population kelikiswa iko plasma ijisikie iko range, kwa sababu wakati wanakimbia walifika hata kuna mwenyeko na kitu, kuna wenye watu watoto wamepotea kuna wale ambao wamelumilia njiani, kuna wale wamepata maafa ya nguvu sana mjiani. Ndiyo maana tunaambia shirika za kitu ambazo zinasoma kwa kuleta msaada wa haraka, hata wa mafamilia ambazo zinawapokea nazo zinateswa kwa leo. Cedric Machara ni moja kati ya watetezi wa haki za binadamu katika wilaya ya Kalehe. Mpendwa wa msikilizaji wa Radio Maendeleo, ikiwa ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya radio yako. Umefanya vema, tunakushukuru. Radio Maendeleo duniani kote masaa makumi mbili na ine inawatolea habari kwa muda muhafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako www radio maendeleo org barabara inayotokea nafasi inayoitwa Maison Blanche kupitia kwenye hospitali ya Panzi hadi kwenye parokia ya Panzi katika mtaa wa Ibanda inaendelea kuwa katika hali mbovu. Shimo kubwa kubwa zinaonekana kuvamia barabara hiyo, hali inayopelekea uchukuzi wa pamoja kuzorota zaidi wakati mvua inanyesha. Wakaaji wengi wa kata Panzi waliozungumza na Radio Maendeleo wamejulisha kwamba inakuwa vigumu siku hizi kufika hata kwenye hospitali ya Panzi, hata kwa gari zinazowapeleka wagonjwa wanaokuwa katika hali mahututi Boris. Bora Uzima akiwa mshauri kwenye mtaa wa Ibanda na mkaji wa mahali akumbusha kwamba barabara hiyo ni ya muhimu zaidi sababu inapelekea kwenye hospitali na parokia ya Panzi na hata kwenye shule nyingi za mahali. Anataka kuona viongozi wanajihusisha ili barabara hiyo iweze kukarabatiwa hata kwa mawe kama inavyokuwa kwenye Avenue Mbaki katika mtaa wa Ibanda. Boris, Bora Uzima: hii kartie yetu ya Panzi ina barabara nyingi, barabara nyingi zenye zinastahili kuchengewa na wahusika yani wakubwa wa mungini, balabala yenye kutoka ku Maison Blanche inaenda ku hopitale Solidarité kamagema Fondation Panzi Paroisse de Panzi, ni buretele ya lazima sana kwa wakaaji wa Panzi. Gari kitoka mubalabala kubwa inapita ku Maison Blanche inaenda ku hopitale kuleta wagonjwa wa inapata magumu kwa kupita kwa ile balabala, kwani balabala ina mashimu mingi, haichengewe. Ni balabala yenye kusaidia wakaaji sana traverse kwa kubeba wagonjwa ni barabara muhimu sana kwa waetudia wenye kuenda kufaculte ya medicine. Ni barabara muhimu sana kwa waetudia venyi wanaenda wanasomia mu solidarite Panzi na watumishi wenye kutumika mu Fondation Panzi. Ni barabara muhimu sana ku kartier Panzi, kwani ile barabara inasaidia waka, wakaaji kwenda usali kuparoase ya Panzi. Boris bora Uzima kwenye microfone ya Redio Maendeleo. Na kazi za ukarabati wa bwawa ya mutu kwenye Hospitali ya Kaziba katika wilaya wa Lungu zimeanzishwa weekend inayokwisha. Wanaharakati wa mahali waliozungumza na Redio Maendeleo juma inayokwisha wamejulisha kwamba lengo ni kutolea hospitali ya Kaziba moto wa umeme kwa ajili ya kushughulikia ipasavyo wagonjwa. Shirika la raia tawi ndogo ya Kaziba linakumbusha kwamba ukosefu wa moto wa umeme kwenye hospitali ya Kaziba inakuwa shida kubwa, akikumbusha kwamba bwawa hiyo ya moto imejengwa inakuwa sasa zaidi ya miaka arobaini, akiendelea kujulisha kwamba pia kazi zinahusu zaidi kubadili vyombo vimoja ambavyo vimeshazeeka kwa kujenga bwawa hiyo kwa mtindo wa kisasa. Joyeux Bahidika ni kiongozi wa shirika la raia Pakaziba, anaeleza tunakuwa na furaha kubwa sana kwa mtaa wetu wa afya ya Kaziba. Hapo awali wa tulikuwa na shida nyingi sana kwa hospitali yetu ya Kaziba, kuna mapareza mingi ambazo zilikuwa zimekaa chini, maana moto ulikuwa chini sana. Hizo mapareza zilikuwa anatumika, watu wengi walikuwa walik kwa vipimo mbalimbali hakuwa na fanikio, maana hiyo maaparei yenye ingesaidia kusudi hiyo kazi ifanyike, moto ilikuwa chini sana kusudi hiyo maaparei itumiki. Lakini kwa leo Mungu amesaidia, tumepata mfadhili ambaye atatujengea baraji ya hospital kuu ya Kaziba, kusudi hiyo makazi zote ambazo zilikuwa zifanyike hapo awali zianze kufanyika. Bahidika ni kiongozi wa shirika la raia pa Kaziba katika wilaya ya Walungu na asilimia makumi sita ya watoto wanaoishi mitaani hapa mjini Bukavu wanapatikana mitaani kutokana na kutengana kwa wazazi wao. Asilimia makumi mbili ni sababu ya kushitakiwa mambo ya uchawi, asilimia kumi kutokana na hali ya umaskini na asilimia kumi ya watoto ni sababu ya kubaguliwa katika jamaa. Ndivyo umejulisha muungano wa kiraia Bloc Citoyen Amani katika barua iliyowekwa hadharani na moja kufikishwa hapa kwenye Redio Maendeleo. Barua hiyo yaendelea kujulisha ya kwamba idadi ye watoto wanaopatikana mitaani inatokana na kuvunjika kwa jamaa zao, hali inayowahuzunisha watoto hao. Ingawa hali mbovu wanayopitia mitaani ambako wanaishi, bado watoto hao wana matumaini ya kuboresha maisha yao ya kesho. Wamoja wanataka kurudi katika jamaa zao, wengine wanataka kupokelewa kwenye vituo mbalimbali ili waweze kufunzwa kazi za mikono. Bloc Citoyen Amani inasema kuhuzunika na hali ya watoto hao, huku ikisisitiza viongozi pamoja na wafadhili kujihusisha kwa makini na hali ya watoto hao. Josue Asani ni kiongozi wa muungano huo Blok Amani. Kwa kweli hii jambo la watoto ambao wanaoishi barabarani katika mji wa Bukavu inahitaji uangalizi wa, wa pekee kwa sababu mtoto mwenye anaachwa mitaani anaweza kuwa tisho kwa jamii, lakini kwa ukweli, akirejeshwa tena katika jamii kwa hali inayofaa anaweza akasaidie na kuwa tumaini kwa taini na imetuma mtoto ameingia kwenye barabara. Tumesii sana, wazazi wapendelee sana kuwa wapatanishi e, ili watoto wasianguke katika hii mitego yao mbalimbali, vilevile mbali. Kwa jamii ni lazima ivunje hii hali potofu sana ya kushtaki watoto kwa hali ya uchawi kwa sababu imekatazwa hakika na sheria ya Kongo. Jose Hassani ni mkurugenzi wa Bloc Citoyen Amani. na Kongo ya kidemokrasia inaendelea ya ya madini kama vile dhahabu, pamoja na madini ya aina nyingine mbali mbali. Omer Mdekereza na nikajulisha hivyo. Ndivyo amejulisha mwanasheria Joseph Kazibaziba akiwa kiongozi wa DRC Gold Trading troding, akiwa pia kiongozi makamu wa muungano ya wafanyabiashara nchini Kongo ya Kidemokrasia. Katika mazungumuzo na media Forbes Africa, huyu amejulisha kwamba serikali ya Kongo pamoja na wafadhili wanaendelea kutumika pamoja kwa kuleta mabadiliko katika ya madini. Kazibaziba amekumbusha kwamba siku zilizopita Kongo ya Kidemokrasia ilikuwa ikiuzisha nje ya nchi kilograma ishirini na tano ya madini kila mwaka, ila tangu kuundwa kwa DRC Gold Trading ni zaidi ya toni kumi za madini ndizo zimeuzishwa nje ya nchi kwa muda wa miaka tatu sasa. Madini yenye kuuzishwa zaidi ni pamoja na shaba ama cuivre, kobalte yenye kuchimbiwa katika jimbo la Katanga ya zamani pamoja na madini mengine kama vile zaabu kasiterite na coltan yenye kuchimbwa mashariki mwa kongo ya kidemokrasia. Kiongozi wa DRC Gold Trading anajulisha kwamba kati ya shida zinazokabili sekta ya madini kuna kwa uongofu wa nishati, uhaba wa barabara pamoja na usalama mdogo katika eneo nyingi ambamo madini yanachimbwa. Huyu anakumbusha kwamba DRC Gold Trading troding ni shirika ya serikali yenye kuhusika na kununua zahabu, lengo ya kuboresha ufuatiliaji ya madini yote toka nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti yake Omer Mudekereza. Na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia inataka kuona wananchi wanaotumika katika sekta ya kilimo wanaungwa mkono kwa kuchangia kwa maendeleo ya nchi, ndivyo amejulisha mwanabunge wa taifa Mude Kereza na Megabe Olive kisha kikao iliyoandaliwa Pakindu katika jimbo la Maniema kuhusu kilimo, mazingira na utalii. Mwanabunge huyo amejulisha kwamba jimbo la Maniema kama jimbo zingine nchini Kongo ya Kidemokrasia zinakuwa na uwezo mkubwa wa kuchangia kwa maendeleo ya taifa kupitia kilimo, ila ukosefu wa msaada toka serikali ndiyo inaendekana kuwa shida kwa ajili ya kusaidia sekta hiyo. Mwanabunge wa taifa Olive Mude Kereza anataka kuona viongozi wanajihusisha zaidi na sekta ya kilimo kwa ajili ya kufikia maendeleo yenye kudumu. Olivier Mdekereza amesema Maniema pakifanya mabarabara za budongo kwanza, itakuwa utajiri mingi. Sisi tulikuwa tunanunua mchele kutoka Maniema. Maniema ilikuwa na produire a 1985 jusqu'à 90 plus ya 6000 tonnes, na kulikuwa kapasité ya izine usine. Balituonyesha kwamba Maniema inaweza kuproduire yenyewe karibu 260000 tonnes, na beso ya Congo yote ni 260000 tonnes, don Maniema anaweza kulisha inchi yote, na tunashukuru ministre wa agriculture mbegu ya mupya ya kakao ya cafe ya palmia ya awili na ile yote itakuwa utajiri watu e wa Maniema. Autorite ni kuungana na guvernema yote, na guvernema provincial panakamata ma decision mzuri ya development panatosha. Zile mabariere ziko mingi mingi njiani, njo wanasemaga barriere non tarifaire, wanafanya mameziri, wanasemaga fiskalite ya development. Government inaangalia kama kaa na namna gani tunaweza kupata kredit agricole ta mabanke d investissement na amani. Guvernema endelee kutumika mingi kwa kuleta amani mwinchi na kujenga mabarabara na kujenga mamoto na chemin de fer ifanyike, kwa kujenga inchi gisi wanaweza kuanzia hapa Maniema, kisu ya mulimo provensi zote, ili maendeleo yaonekani. Ndio kazi ya mbunge, walimaji wapate namuna na msaada. Amani aba bajene betu bote, kuliko waenda mu mabanda za arume, bataenda mumulimo, wataenda mumfugo, wataenda muturizmu, na hii utajiri ipate kufaidia kwa wananchi wote. Sauti yake mwanabunge wa taifa Mudekereza na Megabe Olive. Mupendwa msikilizaji wa Radio Maendeleo, punde kidogo tutazungumzia habari za michezo. Michezo, michezo Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora habari za michezo ni kwamba kipindi ya marudilio ya mashindano ya kandanda nchini linafut iliko cash daraja ya pili itaanzishwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili April mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita Kwa hiyo timu ya Ice nyuki itacheza na FC tansel pa sa saba na pasaa kenda ose mungano itachuana na timu ya Ice macomin. Timu ya ose mungano inashikilia kwa sasa nafasi ya pili kwenye mashindano ikiwa na alama 16 na mechi zitachezeka kwenye Uwanja Van Nevel ya Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mechi kati ya AS Kapako ya Beni dhidi ya US Soko zaki haikuchezeka siku ya Mungu kama ilivyotarajiwa sababu timu ya Kapako imeomba muda wa nyongezo kwa kuhairisha mechi yenyewe. Taarifa ya magazeti Jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye redio Maendeleo. Kuwasili kwa kundi ya kwanza ya wahamiaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa kutoka Marekani na hatari ambayo watoto wanakabiliwa nayo nchini Kongo ya Kidemokrasia kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa ni miongoni mwa habari zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu weekend inayokwisha. Samuel Habamungu ametupa jicho kwenye magazeti na kuandalia ripoti ifuatayo. Studioni. Ukianza habari hizi za magazeti na gazeti la La Presse Africaine Point ambalo limezungumzia kuhusu ujio wa kwanza wa kundi la wahamiaji toka nchini Marekani na kusema kwamba wahamiaji hao wamewasili jijini Kinshasa wikend iliyopita kama ilivyotangazwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wahamiaji hao ambao idadi yao ni zaidi ya kumi Wameundwa na kundi toka Peru na wengine toka Ecuador, wamedema kwenye uwanja wa ndege wa Njili jijini Kinshasa. Ujio wa wahamiaji hao imezua mjadala miongoni mwa wanasiasa, hasa zaidi wanasiasa wa upande wa upinzani, wakitangaza kwamba hawaungi kamwe mkono ujio wa wahamiaji hao hapa nchini DRC. Vikundi vya shirika la raia nchini Kongo vimeonyesha pia kutokuunga mkono hatua ya kuwaleta wahamiaji hao nchini na kusema kwamba katika makubaliano ya kuwaleta wahamiaji hao hapakuwa na mwangaza kamili. Hata hivyo, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imejaribu kuzituliza pande zote kwa kujulisha kuwa wahamiaji hao watakaa kwa kitambo, wala sio kubaki milele nchini kama vile wananchi wa kawaida. Upande mwingine tovuti Watoto News imeandika kuhusu matatizo ambayo watoto wanakabiliana nayo nchini DRC kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na kusema kwamba mtoto mmoja zidi ya wawili nchini, yaani angalau watoto milioni hamsini na sita ndiyo wenye kuyapitia matatizo hayo. Watoto hawa wanakabiliana na majanga kama vile mafuriko, jua kali, mporomoko wa udongo, uhaba wa maji safi kukatwa kiolela kwa misitu na kadhalika, na kuwaathiri watoto hao wanaofikia kukosa elimu, maadibisho na huduma zingine za ukingo. Tuvuti watoto news yatoa wa mwito kwa serikali na wazazi kuwalinda watoto hao dhidi ya matatizo yanayotokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Tuhitimishe habari hizi za magazeti na gazeti Le Souverain Libre linaloandika kuhusu wakuu viongozi wa wilaya ya Mwenga pamoja na shirika la raia ambao wamesema kwamba hawakubaliani kamwe na mpango wa shirika la uchimbaji madini la Strategos kuendesha kazi zake pakitutu ndani ya sheferia wa mzimu. Viongozi hao wasema kupinga kazi za shirika hilo hadi pale sheria ya uchimbaji madini nchini Kongo itakapoheshimika na shirika hilo kamalizia gazeti Le Souverain Libre.info. kwa kweli mpendwa msikilizaji wa redio maendeleo, la ziada hakuna. Huo ndiyo mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Maendeleo, toleo la kwanza kwa hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili April mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita. Asante kwa nyote mlionitegea sikio. Shukrani zimfikie fundi mitambo Anise Akonkwa aliyenipeperusha hewani. Naitwa Alain Kabika, nilikuwa mbele ya microfone kwa ajili ya utangazaji na waaga na kuwatakia mwanzo njema wa wiki. Bye bye.