Taarifa ni maarifa, kwa hiyo tu wananchi wenye taarifa zaidi. Redio Maendeleo, ni wakati wa taarifa ya habari. Amani ya Mungu iwe nanyi popote mliko, wapenda wasikilizaji wa Redio Maendeleo, matumaini kwamba mupo salama salamini. Ifatayo ni taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya redio yako, na kwanza hapa ni muktasari wake. watu zaidi ya elfu tano na mia sita wanapitia maisha ya shida siku hizi Pabuhuzi katika wilaya ya Kabare kutokana na mwenyeko wa udongo unaovamia nyumba zao, huku kumi kati yao wameshapoteza maisha kwa leo. Shule nyingi za mahali zimeshabomoka, nyumba, makanisa na kadhalika, hali inayopelekea wananchi hao kubaki bila makao, huku akihitaji msaada. Kuzidisha utekelezaji wa sheria ili kuwaruhusu wasanii pamoja na waandishi kufaidia na kazi yao ni miongoni mwa pendekezo zinazohitajika kwa faida yao. Ndivyo umejulisha muungano wa waandishi nchini Kongo, kituo ya jimbo ya Kivu Kusini, kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya kitabu inayosherehekewa tarehe 23 April kila mwaka. Hayo pamoja na mengine mengi ndiyo tumewaandalia katika taarifa ya habari na uajia kupitia ufundi wake Alanzar na waomba kuitegera sikio, mwanzo wa jitamati. Karibu, taarifa hii ya habari inawajia naye Harakati ya mazungumzo ya Doha kati ya AFC M23 na serikali ya Kongo ya Kidemokrasia huenda ingali ndefu, ila kuna mambo yanayoendelea na ambayo inaweza leta matumaini kwa kufikia amani yenye kudumu kwa siku za usoni. Ndivyo anadhani Pierre Joseph Mugangu, akiwa mdadisi wa mambo ya siasa toka kituo Patrice Emery Lumumba aki ikiwa akitaja awamu ya tisa ya majadiliano yaliyoandaliwa nchini Uswisi siku zilizopita. Huyu anadhani kwamba pande husika zinaonyesha msimamo na kutaka kufikilia amani yenye kudumu nchini Kongo ya Kidemokrasia, hata kama mapambano yanaendelea uwanjani. Upande wa kidiplomasia kunaonekana kuwa matumaini. Pierre Joseph Mugangu. na tungali na vya mingi vyenye tunapashwa ongea juu. Haitakuwa kusema mbo tuache kwanza kupiga masasi tufungule mabanki bile, ni ina, inapashwa kuwa njo konsekansi ya majiskisho alakini ni ya maana sana. Guvernement kongole na M23 baikali fasi mwa kuangalia nini, shida gani njo ilitumaka tunaanza vita na kuangalia nini njo tutaweza fanya kutengeneza hiyo mashida ju tulete amani. Pierre Joseph Mugangu ni mdadisi wa mambo ya kisiasa kwenye kituo Patrice Emery Lumumba. Na zaidi ya watu elfu tano mia sita wa kijiji Buhozi katika grupma ya Mudusa wilayani Kabare wanapitia maisha ya shida siku hizi baada ya nyumba zao kubomolewa na mporomoko wa udongo unaojitokeza upande huo tangu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne wakigawanyika katika jamaa karibuni mia tano makumi tano na saba kati yao, kuna watoto wachanga mbili mia sita makumi mbili na watatu, watu wazima mia saba makumi mnane na sita, na wengine wanaoendelea kupitia maisha ya shida kwenye eneo hiyo. Idadi hiyo iliweza kutangazwa katika barua iliyoandikwa na kamati ya wahanga na moja kufikishwa hapa kwenye redio Maendeleo. Miriam Mfano kwa ripoti. Shukrani, Miriam Mufano, kwa ripoti hiyo. Mpena na msikilizaji wa Redio Maendeleo, kama ndio kwanza unatoka kujiunga nasi, jua kwamba unakuwa ukipokea taarifa ya habari toka idhaa ya Kiswahili ya Redio Maendeleo. Umefanya vema, tunakushukuru. Redio Maendeleo duniani kote, masaa makumi nne inawatolea habari kwa muda muafaka. Kwa sasa tunapatikana kunako Kuzidisha shughuli za kiutu na kuboresha ushirikiano kati ya jamii na miungano pamoja na shirika zinazotumika jimboni Kivya Kusini ndiyo lengo kubwa ya kikao ya utetezi iliyoandaliwa na muungano wa redio na televishen za kijamii RATECO pamoja na shirika REMEL kwa ushirikiano na Benevolencia kwa lengo ya kufasiria umuhimu wa muradi Habari za Mahali, ikiwa gazeti ya habari kuhusu mambo ya kiutu. Mkurugenzi wa RATECO Olivier Kiriza amejulisha kwamba muradi huo ume undwa kisha kutambua kwamba habari zinazohusu mambo ya kiutu hazitolewi kipaumbele kwa faida ya wakaaji. Kwa hiyo jarida mbili zinatungwa kwa lugha ya Kifaransa pia kwa lugha bora na tukufu la Kiswahili na kupeperushwa kwenye midia zinazojumuika katika Remel pia kwenye tovuti zinazoundwa na Rateko, Remel pamoja na Benevolencia. Matokeo yameshaanza onekana uwanjani, zaidi kwa kutangaza mahitaji ya wananchi katika sekta ya kiutu, kutangazwa kwa shughuli zinazotekelezwa uwanjani, pamoja na kuwaongezea ujuzi waandishi wa habari kuhusu namna ya uandishi wa habari zinazohusu mambo ya kiutu. Kwa siku za usoni, Rateco inatarajia kupeperusha makala mbalimbali mbali zaidi kwa faida ya jamii. Olivier Kiriza anaeleza Tunayazungumzia kusudi maorganization international national pour pa local zenye zinatumika, kwa hiyo zinaweza kuleta suluhisho. Pia tunajikaza kujulisha mambo ambayo maorganization national local international zinafanya kusudi zijulikane, nawezekana kuko mashida zenye ziko kwa, kwa raia zenye hazijulikane. Wakati tunawakaribia wanatuambia, na tunafanya vipindi vyenyewe vinazungumzia kuhusu hiyo mashida mbalimbali, na hiyo wanaweza kupata misaada na pia hiyo msaada yenye natoka kwa maorganization mbalimbali tunajikaza kusudi tuseme juu ya hiyo yote ambayo inafanyika, kwa kuwa kuko mambo mengi ambayo maorganization mbalimbali zinafanya na yenye haijulikani, na tunajikaza kupitia vipindi vyetu tuzungumzia hayo. Olivier Kiriza ni mkurugenzi wa Arateko. Mradi huu unatekelezwa na jumuia ya miungano za shirika la raia mkiwemo zile zenye kujumuika katika na, foda. Na kama vile niliweza kutangaza kwenye muktasari wa taarifa ya habari Wakongomani wanaombwa kusoma vitabu mara kwa mara na kuandika vingine ili kupelekea nchi yao kuwa miongoni mwa nchi zinazoendelea katika sekta zote. Mwitoni wake Dieu Merci Mahano akiwa mwandishi wa vitabu amesema hivyo kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya kitabu inayosherekewa tarehe makumi mbili na tatu Aprili kila mwaka. Huyu asema kusikitika kutambua kwamba Kongo ya inaendelea kukabiliwa na matatizo mbalimbali mbali, kama vile ukosefu wa kazi kwa vijana, umaskini na kadhalika, ijapokuwa suluhu muhimu kwa shida za aina hizo zinapatikana katika vitabu mbalimbali vilivyoandikwa ila havisomwi. Mahano anawataka Wakongomani zaidi vijana kuwa na tabia ya kusoma vitabu na kuepuka kupitisha muda wao katika mambo yasiyo stahili. Dieu Merci Mahano, tunakuwa tukipana ujumbe kwa ajili ya watu wote aini sana wa vijana kuwaalika kukuwa wanasoma vitabu. Wakati watu hawasome vitabu wanakuwa na ignorance hapa nchini mwetu tunakuwa na shida nyingi, kosefu wa kazi, umaskini, na japo kuko vitabu ambavyo vinaonyesha namna gani tunawezi kutoka ndani ya mashida hizo, lakini vitabu hivyo havisomewe. Wakati vitabu havisomewe maoportunite nyingi zinapotea. Tunaalika watu kusoma, kwa kuwa kwa kuwa zimefichikwa ndani ya vitabu. Wavijana kwa leo wanaendelea kuwaza wakipata diploma inatosha kwa kupata maisha mazuri, ichapokuwa hapana. Mwa ile namna ndio tuliandika ile kitabu mwaka jana, De Lestrada La Bergerie, nilikuwa nikionyesha kwamba watu wanapashwa hata kutoka kuchunga makazi waingie ndani ya kujiundia kazi wao wenyewe, na ile nawezi kusaidia. Tunaalika watu wote kwa kuanza kusoma vitabu. Dieu merci mahano kwenye maikrofoni ya Redio Maendeleo. Na kuzidisha utekelezaji wa sheria, kuwahimiza wananchi na hata serikali na wote wanaojitokeza katika sekta ya utamaduni, ni miongoni mwa mbinu muhimu zinazohitajika kwa kulinda kazi za fasihi na kuhakikisha kwamba waandishi wanalipwa kupitia kazi yao. Ndivyo amejulisha Mwalimu Gervais Tiralura, akiwa kiongozi wa muungano wa waandishi nchini Congo kituo ya hapa jimboni Kivya Kusini, kwa fursa ya sikukuu ulimwenguni ya kitabu inayosherekewa tarehe makumi mbili na tatu April kila mwaka. Huyu asema kusikitika kutambua kwamba wasanii na waandishi hawapati faida yoyote katika uzalishaji wa sanaa, sababu maboresho yao yanatumikishwa bila ruhusa yao, hali inayowapelekea wasanii na waandishi kuwa na uzembe katika kazi yao. Jervei Chiraluiroa anataka kuona haki ya waandishi inaheshimika, ili msanii aweze kutoa faida kupitia kazi ya kwake, pamoja na mwandishi. Jervei Chiraluiroa, inakatazwa kufotokopie kitabu kwenda kuiuzisha. Sisi walimu tutaweza fotokopie kitabu kwa kuifundisha watoto wa masomo, lakini mtu akafotokopia kitabu cha mtu mwingine mwisho anaiuzisha, ili nakatazwa. Sasa ile pirataji kwanza kuuzisha Biblia nadhani si vizuri, na ndio maana wanaiuzishaka mweshere bengine wanaipana tu hivivi sasa kuhusu haki za sisi wataalamu les artistes, hakuna kitu yenye inaendeka, ba musicien bana ba pirate ba sana Redio maendeleo na kuzungumza na wanawake wasiojiweza kuhusu kujiundia kazi yao wenyewe ni lengo ya kikao iliyoandaliwa na muungano Bicop hapa mjini Bukavu. Kiongozi wa muungano huo Solange Kasiba amejulisha ya kwamba wahudhuriaji wamechagua kuzungumzia swali hii kwa sababu wengi kati yao wanaendesha kazi ndogo ndogo, na wengine walionyesha nia yao kwa kufanya kazi hiyo. Anajulisha ya kwamba lengo sio tu kuwafunza wamama hawa, ila pia kufanya matokeo katika hali ya kuwasaidia mara kwa mara na kuanza kujitegemea wenyewe. Kisha majifunzo yenyewe, wahudhuriaji watapewa msaada utakaowaruhusu kufanya kazi za uchuruzi na kujitegemea wenyewe. Solange Kasiba anaeleza. Tulipenda kuzungumzia kujiumbia kazi sababu kwanza wamama wengi hawana kazi kwa leo, lakini tunajua kama kazi zinaweza kupatikana, kazi za mikono tunapenda kuwafundisha, kwa maana tuliona wengi kuna kwa wakati wanapata hata hiyo pesa kidogo, lakini jua hawana mafunzo ya kujua namna gani wanaweza kutambua bahati ya kuwaletea kazi mungi. Mnafasi wanaishi tunaita maopportunite. Upande wao wa mama wanaofaidia na mradi huu wanatoa shukrani kwa yote waliofunzwa, huku wakiahidi kuwatekeleza vyema yote waliofunzwa na kufanya miradi ipasavyo ili waweze kujitegemea ipasavyo katika jamaa zao. Mmoja wao Zawadi Marume anaeleza kwa hii mafundisho ya sese inaniumbia ingine mawazo tofauti kuunda kazi siku sasa mwa hii somo lenyewe, nasikia leo, mimi nasikia kwamba mtu ndio ajue kufanya kazi ilifaa, ujirasenyeku wenzaku, marafiki wenyewe watakufundisha ndio uanze na nawe, kazi inalomba ukree de connaissance, zile connaissance labda ndio mtatokea msari ya kusaidia mu mumaisha. Ni vyema kujulisha kwamba ni wanawake makumi sita ndio wamefaidia na mradi huu unaohusu kujitegemea kwa mwanamke kupitia uchumi, na kuwahimiza wakaaji wa hapa mjini Bukavu kuhusu umuhimu wa kuishi pamoja na kuboresha uhusiano kati ya wakaaji kupitia mziki, sanaa pamoja na vichekesho, ndiyo lengo kubwa ya tamasha inayoitwa externational inayopangwa kufanyika hapa mjini Bukavu siku ya Mungu tarehe makumi mbili na sita April mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na sita. Tamasha yenyewe itafanyika kwenye ukumbi Sante Gidio, sio mbali na university UCB Pabugabu, katika mtawa Kadutu. Ndivyo amejulisha Ashil Argus akiwa mwandalizi wa tamasha yenyewe wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari mjini Bukavu Alhamisi April ishirini na tatu. huyu amejulisha kwamba tamasha yake itaanza anza pasa kenda jioni na itapokea watu wote bila ubaguzi wowote. Ashule Argus amajulisha kwamba bei ya tiketi ni dola tano, dola kumi na dola makumi tano za kimarekani kwa ajili ya kushiriki tamasha yenyewe. Achule Argus, microphone Omer Mudekereza tarehe makumi mbili na sita itakuwa siku ya Mungu ijayo, tutakutana kwenye salle Sant'Egidio kwa kusherekea pamoja tamasha kubwa inayoitwa externational externational ni mo, ambayo ina, inakuwa na maana ya kusema tuone mwanadamu kabla ya kuona anatokea nchi gani, anatokea katika grup ethnique gani, ama iko religion gani alafu hiyo tamasha ita itapitikana mukiwa tamasha zaidi ya mashairi ama slam poesi na muziki na pia wasanii wengine wengi kama wachekeshaji wa mji wa Bukavu kama wa wengine wa waimbaji, na itakuwa kwenye salle Sante Gidio. Kiingilio itakuwa ni 5 dola, 10 dola na 50 dola kuanzia 15h juste. Wasanii wengi wanangojewa kushiriki tamasha yenyewe, kati yao Uzwa bin Kabojo, Espoir Bulangalire, Isa Le Rosignol pamoja na wasanii wengine. Mpenzi msikizaji, msikilizaji punde kidogo tutazungumzia habari za michezo Michezo. Shauku ya michezo iko kwenye redio ya maendeleo, Jumatatu hadi Jumamosi. Pata habari zote za michezo katika utofauti wake kwenye masafa bora. Habari kuhusu michezo ni kwamba Tifo Miezi ndiye mwalimu mpya wa michezo wa timu ya Desi Virunga ya agoma. Huyo aliweza kutajwa kwa lengo ya kupelekea timu hiyo kuendelea kujikamilisha kwa mashindano kwa siku za usoni. Tifo Miezi atakuwa pia na jukumu kubwa ya kupelekea timu ya Desi Virunga kujikamilisha kwa kipindi ya fainali ya mashindano ya kandanda nchini Kongo ya Kidemokrasia. Anamgomboa kwenye wasifa huo Jimmy Bula ambaye aliweza kuanzisha msimu wa michezo na timu ya DC Virunga. Team Fomiezi anakuwa akiondoka kwenye uongozi wa timu ya Ange Vert ya Kinshasa kwa kujiunga hivyo na timu ya Virunga ya hapo Goma jimboni Kivu ya kaskazini. Ni vema kujulisha kwamba mwalimu Tifu Miezi anajulikana zaidi hapa jimboni Kivu ya kusini, sababu aliweza kuwa moja kwa moja mwalimu wa timu ya FC Etoile du Kivu ose shosport na akademi Real kukatika mashindano ya ligi ya pili daraja ya pili ya mashindano ya nafuta. Pamoja na timu ya DC Virunga, Tifu Miezi atakutana na timu ya Ose Muungano ya hapa mjini inayoshikilia nafasi ya pili kwenye mashindano yenyewe. Taarifa ya magazeti jarida na kipengele uchambuzi kamili kwenye Radio Maendeleo. Mwito wa Barza Intercommunautaire kuhusu umuhimu wa kuishi kwa pamoja hapa mjini Bukavu kati ya jamii mbalimbali mbali, pamoja na kuvunjwa kwa vizuizi visivyokuwa halali kwenye barabara miti Bulambika ni miongoni mwa habari zilizochambuliwa na magazeti mjini Bukavu siku ya nne tarehe 23 April mwaka huu. Elen Bujiriri amechambua habari za magazeti, ifuateni ripoti yake studioni. Habari hizi na tovuti la Kabare ACOF ambalo alajulisha kuwa wazaliwa wa jamii mbalimbali hapa mjini Bukavu wanaopatikana katika muungano Barza Intercommunautaire wameendesha mazungumzo na meya wa mji wa Bukavu Nikolas Kialangalilwa. Wamezungumzia kuhusu namna gani ya kuishi kwa pamoja kwa amani, pia maendeleo ya mji. Lengo kuu ilikuwa kutafuta njia ya kuimarisha uhusiano bora kati ya wakaaji wote wa mji wa Bukavu bila kujali wanatoka wapi. Walioshiriki kwa mkutano huo walisisitiza kuwa umoja kati ya jamii ni muhimu sana, ili mji wa Bukavu uendelee vizuri, wakiongezea kuwa bila mshikamano maendeleo ya kudumu hayawezi fikia. Mea wa mji kwa ngambo yake amepongeza hatua hiyo, akiongeza kuwa hatua yenyewe inaendana na kazi ambazo kundi la AFC M23 inakuwa ikiendesha inayolenga kufanya Bukavu kuwa mji unaokubali na kuishi na watu wote bila kutengana. Huyu anaaidi kuendelea kufanya kazi kwa ajili ya umoja, usalama, pia usafi wa mji na maendeleo yake. Kwa upande wao, wanamemba wa muungano Barza Intercommunautaire wanasema juhudi hizi tayari zinaonyesha matokeo mazuri na zinasaidia kwa maendeleo ya mji wa Bukavu. La malizia tovuti Kabareactu.info. Upande mwingine midia bekamfu imejulisha kwamba kwenye barabara toka miti hadi bulambika hali mbovu iliyokuwa ikiripotiwa eneo hiyo imeanza kubadilika. Eneo hiyo kulikuwa na vizuizi vingi vilivyowekwa na watu wenye kumiliki silaha, na kila anayepita alikuwa akilazimishwa kulipa kiasi cha pesa na kuleta hivi usumbufu mkubwa kwa wakaaji. Ila wikend iliyopita vizuizi, vizuizi hivyo viliondolewa kutokana na uamuzi wa kiongozi wa eneo akishirikiana na wakaaji, jambo linalowafurahisha wakaaji wanaotumia barabara hiyo kila leo. Kwa mjibu wa shirika la raia tawila Bunyakiri, ni vizuizi mnane ndivyo vimeondolewa kwenye ujumla wa kumi na tano. Kabla ya mabadiliko haya, kila kizuizi kilihitaji malipo ya elfu mbili kwende elfu tatu pesa za Kongo, kitu ambacho kilikuwa kikiwahuzunisha wakaaji, huku madereva wanasema kuwa walikuwa wanamaliza safari yao bila pesa sababu ya hali hiyo. Mija hiyo inaendelea kusema kwamba wakaaji wanaomba kuzingatia usalama wao. Kwa sasa usafiri umeanza kuwa rahisi na watu wana matumaini kuwa vizuizi vyote vitaondolewa. la malizia mija becanfo Kweli mpeo na msikilizaji wa radio Maendeleo, lile la ziada hakuna. Huo ndio mwisho wa taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio Maendeleo. Asante kwa nyote mlionitegea sikio, shukran zimfikie fundi mitambo Alansar alinipeperusha hewani. naitwa alan kabika nilikuwa mbele la microphone tukutane panapo majaliwa bye, bye.